Nuôi chim trĩ

• Thread starter thanhtinh29
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi, em mới mua về mấy con chim trĩ mà thấy nó mổ nhau cả ngày, người ta nói cắt mỏ đi mà theo các bác chim khoảng mấy tháng tuổi thì cắt mỏ đc?

Các bác cho em hỏi, em mới mua về mấy con chim trĩ mà thấy nó mổ nhau cả ngày, người ta nói cắt mỏ đi mà theo các bác chim khoảng mấy tháng tuổi thì cắt mỏ đc?

* Cắt mỏ lúc chim còn non thì tốt hơn tuy nhiên khi cần thiết cũng có thể làm khi chim đã to. bạn hãy lấy bấm móng tay hoặc kìm, kéo cắt vào mỏ dưới của chim.

* Cắt mỏ lúc chim còn non thì tốt hơn tuy nhiên khi cần thiết cũng có thể làm khi chim đã to. bạn hãy lấy bấm móng tay hoặc kìm, kéo cắt vào mỏ dưới của chim.
Chim mấy tuần tuổi là mình có thể cắt mỏ được và việc cắt mỏ này có ảnh hưởng gì đến việc chim ăn uống sinh trưởng gì không ? bác có ảnh con chim nào cắt mỏ bác post lên xem, và hiện tại bác chăn nuôi chim trĩ bác có phải cắt mỏ không hết đàn chim không hay chỉ khi nào nó cắn nhau bác mới cắt mỏ con hay cắn đi.

theo em nghĩ bác xem lại mật độ nuôi của mình, thả vào ít rau xanh cho nó nghịch, cho ăn đầy đủ dinh dưỡng chịu khó quan sát chứ đừng nên cắt mỏ ko có kn sợ ảnh hưởng đến chim

Cảm ơn các bác đã quan tâm. Vì e thấy theo kỹ thuật người ta nói nuôi đàn thì nên cắt mỏ là tốt nhât, mà em hỏi mấy người nuôi thì người bảo đừng cắt, nếu cắt thì chim khoảng 3 tháng mới cắt.

Chim ban mua duoc may thang roi.chim mo nhau co vai nguyen nhan.thoi ky chim phan dan nhu ga la mo nhau den chet luon neu ko tach ra.thu 2 la thoi ky chim trong qua xung con mai chua chuan bi tinh than de xxx.cat mo khong giai quyet duoc van de.con nao no du can mo nhung con khac binh thuong.cat mo chi de han che mo trung thoi .nhung minh nuoi nhieu thay ko an thua dau.ban noi ro hon minh se tu van giup ban.

Vấn đề này cũng nhiều người hỏi rồi và cũng có trả lời nhiều rồi
Có nhiều nguyên nhân và cách khắc phục:
1. Chim đói do cho ăn không đủ => bổ sung thức ăn
2. Thiếu chất, thường cho ăn cám với rau nên kg đủ chất => bổ sung thêm côn trùng VD sâu gạo, ...
3. Nhiệt độ quá nóng =>Xem lại kết cấu chuồng trại
4. Mật độ quá đông => tách đàn, cho thêm vài nhánh cây, hay những vật dụng dư thừa bàn ghế hỏng...vào chuồng để chim đậu, có thể né tránh khi bị cắn.
Cắt mỏ chỉ làm hạng chế mức độ nguy hiểm khi chúng cắn thôi, và phải cắt thường suyên vì nó sẽ dài ra lại, cắt mỏ hầu như không ảnh hưởng gì tới chim (cắt như bác ở trên chỉ đó)

Vấn đề này cũng nhiều người hỏi rồi và cũng có trả lời nhiều rồi
Có nhiều nguyên nhân và cách khắc phục:
1. Chim đói do cho ăn không đủ => bổ sung thức ăn
2. Thiếu chất, thường cho ăn cám với rau nên kg đủ chất => bổ sung thêm côn trùng VD sâu gạo, ...
3. Nhiệt độ quá nóng =>Xem lại kết cấu chuồng trại
4. Mật độ quá đông => tách đàn, cho thêm vài nhánh cây, hay những vật dụng dư thừa bàn ghế hỏng...vào chuồng để chim đậu, có thể né tránh khi bị cắn.
Cắt mỏ chỉ làm hạng chế mức độ nguy hiểm khi chúng cắn thôi, và phải cắt thường suyên vì nó sẽ dài ra lại, cắt mỏ hầu như không ảnh hưởng gì tới chim (cắt như bác ở trên chỉ đó)

5. đeo cái kính cho chim

Back