Nuôi cu cu đồng sinh sản

• Thread starter VuLoi
  • Ngày gửi
Xin hỏi trên diễn đàn có các bác anh chị nào ?đã nuôi thành công cu cu đồng sinh sản hoặc ai có kinh nghiệm gì về loài chim này giúp em với .em đã quan sát loài chim này nhiều nhưng không có kết quả gì .

em chèn mãi hình này mà không ổn các bác vào đây xem hộ vậy
http://yfrog.com/n2photo1005162j

Chim cu cu rất dể nuôi bạn à, thường là người ta nuôi con trống(đực) để nghe tiếng kêu, gù (gáy).
Thức ăn chủ yếu là ngủ cốc, nuôi lâu trong lồng phải bổ sung thêm khoáng chất= cách cho ăn cát hay đất sét. Nói về chim cu thì dài dòng lắm, tôi tóm tắt ở đây . Chim cu có nhiều loài nhu; cu xanh, cu lửa(ngói), cu đất(cườm), cu gầm ghì, cu nhí,....Thường gặp nhất là cu đất và cu ngói. Nuôi cu để nghe tiếng gáy, hay đi bẩy là cu đất
Cu đất dựa vào tiếng gáy chia ra nhiều loài để gọi tên, nhưng tổng thể chỉ là loài cu đất thôi
như tiếng gáy cucucu. cucucu. cucucu. không có tiếng tiếp theo sau gọi cu trơn
cucucu,,,cu. cucucu,,,cu. cucuuc,,,cu, gọi là cu chiếc hay 1 cốt, vì dứt tiếng gáy có 1 tiếng cu nối theo sau Nếu ở sau có hai tiếng cu cu gọi là cu đôi, 3 tiếng gọi là cu 3 . Tiếng gáy giống y như nhau gọi là Rồng, còn khi trơn khi chiếc, hoặc 2, 3 thì gọi là LỞ
Còn về âm thì có ;
Cu sấm; tiếng gáy rền vàng như sấm sét
Cu thổ; tiếng gáy lớn âm khàn,vang vọng
Cu kim; tiếng gáy nhỏ nghe trong trẻo, thanh cao
Cu son: tiếng gáy nghe thanh thao ,trong vắt nhỏ hơn sấm nhỏ hơn đồng....
Một vài đặc điểm của con chim cu hay
Liên hoàn cườm; là cườm bao quanh hết cổ
Huỳng kiên; cườm màu vàng.
Liên gáp; than hình thon nhỏ dần về sau, ngực lớn và nở , như cái hoa chuối(bắp chuôi) vậy
Bạch đề, dán cánh, cườm rựng, v v
Về chim cu thì nói bao giờ cho hết
Tóm lại bạn nuôi 2 con trống và mái với nhau, đến muà sinh sản là chúng đẻ thôi , cho ăn uống đầy đủ thì đẻ tốt, mổi lần đẻ từ 1 đến 3 trứng,

Cảm ơn anh rất nhiều rất tiếc sao em ấn nút thanks không được chắc do máy của em rồi .em quan sát con chim này lâu nhưng chưa thất ai nuôi sinh sản em rất thích chim này ,ngoài tự nhiên thì khi em theo dõi và quan sát thì hay thì chim bị mất vía mổ trứng hay mổ con có khi công con khỏi tổ ,đây là 2 quả trứng em mới hấp cơm hôm qua hóa ra trứng lộn vì em phát hiện tổ lên thì mẹ bỏ tổ và không ấp nữa . khi còn nhỏ gia đình em cũng có nuôi nhưng chỉ nuôi 1 con chưa thấy sinh sản bao giờ .

theo mình thì nuôi sinh sản cho vui thì được .chứ về kinh tế thì bán giống hay bán thịt điều không có lời vì chúng ăn nhiều mà lâu lớn

còn về nuôi đẻ thì tìm chim non về nuôi lớn cho chúng bất cập theo mình thì chúng đẻ thôi dù thời gian lâu vì có người bạn đã nuôi đẻ như vậy rồi

tấn thành .thân chào

Chim cu cu rất nhạy cảm, nếu có ai đụng đến tổ dù là trứng hay có con, chúng cũng bỏ luôn. Không nhất định phải nuôi từ con non lên, con già cáp đúng trống mái , nuôi sung chúng vẩn đẻ bình thường. Gặp được tổ có con hay trứng gì đó, mình cứ lấy về cho bồ câu nuôi vú dì rất tốt.
Một con chim cu đẹp, hay, giỏi, phải có nhưng tiêu chuẩn của ngoại hình.
Mỏ nhỏ nhọn, đầu tròn,sau ót(gáy)không có đuôi rùa, mép mỏng, cầm yến, mắt nhỏ không lồi( vì mắt lớn, lồi là chim nhát) có tia lửa trong mắt, chỉ vàm thẳng ngay với khóe miệng, cổ thắt,cườm nhiều, rựng (ửng màu hông ), cườm nguyên vẹn không bị nức (bể), ngực nở, lông màu nâu nhạt, qui đều, nhiều, xếp ngay hàng như mái nhà lợp ngói, đuôi vót, ghim khít, chân lùng, ( chân cao chim hay đị lại , nhảy nhót), lông chân phủ chí gối, vẩy đều màu đỏ,
Nếu 2 chỉ vàm không đều là 2 hòn cà cũng không đều, không thẳng ngoằn ngèo thì 2 hòn cà lèo nhau (lẹo dái), chỉ vàm không ngay vào khóe miệng thì chim mồi hay bỏ bổi v v và v v
Còn nhiều lắm về chim cu cu bạn ơi , bạn chỉ lựa con nào có nhoại hình như trên, thì bạn đã đạt được con cu cu hay , giỏi, đẹp 80% rồi
Thật ra tuyển chọn con cu cu hay thì chọn từ ngoài đồng lúc đi bẩy, vì lúc đó mới thấy hết tài ba của nó, khi nó đấu đá với với con cu cu mồi

Hihi... cám ơn bác Vũ kinh nghiệm của bác thật đáng quý !
Anh em 4rum rất cám ơn bác. Đây là những bài viết để đời cho cả bây giờ và thế hệ sau có thứ để tham khảo.
Thanked 11 lần / 4 bài viết

Chim cu cu còn nhiều điều lắm, nếu lựa con cu cu đầu nhỏ thì thường gặp con mái (cái), nhưng đầu quá lớn thì trong không đẹp. Cánh của chim phải đóng cao và úp sát bên mình. Về trống mái thì rất kho phân , có khi người ta coi ghim, hay cầm lập ngửa lên để phân. Nhưng thật ra con cu cu cũng như các con khác, con maí bao giờ trông thấy có vẻ hiền diệu hơn con trống, con trống thì oai phong, hùng dũng , đó là nét đặc điểm của loài chim có máu đấu đá, với cách nhìn quen thuộc của những người thường nuôi. Cu TRƠN là loại cu có giọng gáy rất nhanh và dứt khoác, khi đấu đầu với đối phương, nó gù hay phóng gì cũng nhanh hơn cu đôi (hai) cu 3 . Nhưnng khi PHÓNG thì cu đôi và cu ba phóng nghe hay hơn và hấp dẩn hơn nhiều . Nếu KÈM thì tùy theo bản tính của từng con , con nào hay kèm nghe đã cái lổ tai, còn kèm kém thì lơi lơi nghe buồn chán lắm
Hiện nay cu BA rất hiếm nhất là BA RỒNG
Cu TRƠN có nhưng cũng rất ít, đây nói về giọng gáy rồng, còn lở thì có rất nhiều. Tôi đang tìm mua 2 con cu BA RỒNG (1 trống +1 mái), nếu ae nào có thì gọi cho tôi sdt 0907938476, tuy hơn lê thê với ba tiếng sau dứt câu, nhưng tôi rất thích cái giọng điệu có hậu đấy
Người ta thường nói, ở đời có 4 cái ĐAM MÊ , làm mai, lảnh nợ, gát cu, cầm chầu........Tôi thì không còn gì trong 4 cái đó vì
Kiếm cho tôi còn chưa xong có đâu làm mai cho ai.
Lảnh nợ thì tôi có nợ đời đây , còn gì dám lảnh cho ai nửa.
Gát cu à....cu của tôi , tôi chưa có chổ gát đang tìm chổ đây nè.
Cầm chầu...... thì chầu nhậu nào tôi cũng xỉn trước người ta hết, làm sao tôi cầm được , có cầm đồ thì có nhiều.....
( cầm chầu; là ngày xưa làm ông chủ , ông cả gì đó, đứng ngay chiếc trống chầu, đánh báo hiệu, sự việc sắp diển ra, chuyển mục ....)

Trời đất ơi! Đọc đã làm sao á!
Chi-tiết đến cỡ nầy thì tui thắc-mắc :
- Không biết kiếp trước của ông nầy là "chim Cu" hay sao ấy!
Cám ơn nhiều lắm nhe!

cái bác Xuân Vũ này cũng hay thiệt,từ "bốn cái ngu" qua tay bác lại thành 4 cái"đam mê"....
người xưa có câu :
Ở đời có 4 cái ngu
Làm mai-lãnh nợ-gác cu-cầm chầu

( cầm chầu; là ngày xưa làm ông chủ , ông cả gì đó, đứng ngay chiếc trống chầu, đánh báo hiệu, sự việc sắp diển ra, chuyển mục ....)
đánh trống chầu bây giờ chắc chỉ còn trong những dịp cúng đình làng hoặc lễ cúng lăng,dinh thờ cá voi của cư dân miền biển thôi...và mỗi lần cúng đều có thuê đoàn "hát bội" tới biểu diễn cả...trong những tuồng hát này luôn được phụ họa bằng tiếng trống chầu...không những đánh trống mỏi cả tay mà người đánh trống còn phải tốn tiền "quăng thẻ bài" nữa....

Trời đất ơi! Đọc đã làm sao á!
Chi-tiết đến cỡ nầy thì tui thắc-mắc :
- Không biết kiếp trước của ông nầy là "chim Cu" hay sao ấy!
Cám ơn nhiều lắm nhe!
Bây giờ mình cũng là CU đây mà anh Trung, nhưng cu già hihihhi
---------------
cái bác Xuân Vũ này cũng hay thiệt,từ "bốn cái ngu" qua tay bác lại thành 4 cái"đam mê"....
người xưa có câu :
Ở đời có 4 cái ngu
Làm mai-lãnh nợ-gác cu-cầm chầu

đánh trống chầu bây giờ chắc chỉ còn trong những dịp cúng đình làng hoặc lễ cúng lăng,dinh thờ cá voi của cư dân miền biển thôi...và mỗi lần cúng đều có thuê đoàn "hát bội" tới biểu diễn cả...trong những tuồng hát này luôn được phụ họa bằng tiếng trống chầu...không những đánh trống mỏi cả tay mà người đánh trống còn phải tốn tiền "quăng thẻ bài" nữa....
Nếu nói 4 NGU thì chạm vào những người gát cu sao bồ hihihih
---------------
Chân chim cu cu phải ngắn và to (khác với chim hót). Nếu chân cao thì không tương xứng với thân hình cu cu, vì cu cu thân hình gần như tròn, và chân cao chim cu hay đi lại (lội) trong lồng nhiều, người chơi cu không thích. Nếu sau ót có đuôi rùa dài thì chim hay ngã đầu về sau, gọi là ngoái , còn chim hót thì gọi là LỘN . Chim cu không bao giờ lộn được vì lồng thấp và rất hẹp. Cái bực bội nhất trong nuôi chim cu là LỘI ĐÊM, con nào lội đêm rồi khó ai trị được, chỉ có cách là thả nó về với thiên nhiên thôi
Đối với chim cảnh, chim hót cần phao câu to, để có bộ lông đuôi nhiều, xòe rộng khi hót múa, gọi là phụng vĩ, với cu cu ngược lại phao câu nhỏ đuôi giót là đẹp, có khi người cắn ngắn lông đuôi để cho gọn , đối với cu bẩy lụp, còn cu mồi đất phải để nguyên lông đuôi.Cu mồi đất bẩy = giò, mồi cây bẩy= lụp
Chim cu tiếng gáy (hót) chỉ có 1 âm thôi là CU , với giọng trầm bổng mà phát ra nhiều âm thanh khác nhau
Người chơi chim cu không quan tâm mấy về ngoại hình, mà chỉ quan trọng nhất về bản tính, giọng và tiếng gáy, có hay, hay không thôi

Last edited by a moderator:
Một lần nữa lại xin được cảm ơn các bác !!!
Số là em rất thích món cháo cu đồng mà quả thật em chưa ăn món cháo nào mà ngon hơn món cháo cu đồng ?hay em chưa được thưởng thức các loại cháo ngon thì phải .nên hay quan sát và nãy ra ý tưởng nuôi cu đồng sinh sản ,vì có 1 lần 1 người bạn Thái Lan cho em xem một bức hình chụp về gia đình cậu ta em thấy họ nuôi cu đồng như nuôi bồ câu vậy bái phục bái phục .nên em nghi xem trên này có bác nuôi thành công thì góp ý giúp em về mô hình ý tưởng này ?tài liệu trên mạng thì rất nhiều bái viết công phu về chơi chim CU có lẽ tác giã là của mấy anh trên diễn đàn này ?Rất mong được nhận được sự góp ý của các bác anh chị và các bạn ,một lần nữa em xin cảm ơn ,rất tiếc em không thấy nốt thanks ,em cũng hi vọng qua những bài viết anh em trên diễn dần nên ấn nút thanks một phần để động viên và cảm ơn người viết bài phần vì tôn trọng và đấy là phép lịch sự ,những bài gửi quá ngắn nếu không cần thiết em nghĩ chỉ nên ấn nút thanks là được rồi như vậy có nhiều cái lợi cho diễn đàn .trên đây là 1 số ý kiến nhỏ của em mong các bác anh chị bỏ qua cho em có gì không phải .chúc các bác có sức khỏe tốt và thanh công thường xuyên chia sẽ những kiến thức bổ ích cho những ngươi đi sau như em .

Back