Nuôi mối-Làm thức ăn bổ sung

• Thread starter hungnvco
  • Ngày gửi

Xin chào các bác,hiện em có ý tưởng nuôi con mối làm thức ăn bổ sung cho con vật nuôi khác.

Lý do là em muốn tận dụng lượng cây,cành,lá thải ra hang năm trong vườn nhà em và xung quanh,vì hang năm em phải thu dọn 1 số lượng lớn cây cành này tấp vào bờ rào cho hoai mục mà không ứng dụng dc vào việc gì có ích (Nếu ý tưởng dung làm củi đốt thì củng k đến lượt vì củi cao su củng đầy ra).

Chờ nó hoai mục củng phải vài năm thì mưa gió củng trôi hết,vô tác dụng.

Vậy em xin nêu ra ý kiến như sau:

Mình xây bao đáy và bờ rùi thả ổ mối vào nuôi,1phần để con mối phân hủy hết số thải trên và dung mối làm thức ăn bổ sung cho con vật khác như gà,cá.v.v..

Em tìm tài liệu về nuôi con này nhưng k có,chắc vì không ai giống em.hihi

Em có 1 số thắc mắc sau:

1.Chúng tiêu thụ bao nhiêu thức ăn mỗi ngày/ số lượng.. ví dụ 1 tổ có 10triêu con tương đương đường kính tổ là 40cm chẳng hạn thì tiêu thụ bao nhiu thức ăn mổi ngày.( em lấy ví dụ vì e củng k pít số lượng con trong 1 tổ theo kích thứơc như thế nào.hi)

2. .Chu kỳ,thời gian phân chia bầy (tổ) của chúng ra sao? Để tính toán xem hiệu quả.

3.Thức ăn đầy đủ của chúgn: nuớc+ gổ thôi hay cần thêm gì?

4.Có thể thay thế chuồng trại bằng vật lieu khác như các loại nhựa và các lọai chất bôi k?vì xây xa như thế thì chi phí cao cho 1 sự thử nghiệm.hihi

5.Nếu nuôi mật độ dày thì chúng có tiêu diệt nhau để tranh giành lảnh thổ không?

Kính mong các bác cho ý kiến tư vấn giúp em hoặc cho em tài liệu về con này càng tốt. Để em có thể sớm nuôi thử nghiệm.

Và xin cám ơn về các ý kiến đóng góp của các bác,các anh chị.

Cuối cùng chúc các bác,các anh chị sức khỏe-niềm vui-an nhàn.

riêng em thì thấy các bác rảnh quá. Mối với chả kiến. vừa cực vừa dễ gây thiệt hại cho hàng xóm. Các bác ko thấy các công ty diệt mối nhan nhản kia
cho ăn trùn có nhanh thấy hơn không.
Vừa đỡ công, vừa có thể nhân rộng mô hình nhanh chóng.
Đối với em thì các bác quá là dư ...năng lượng :2cat:

dạ thôi thì ở đâu sẵn cái gì thì dùng cái đó, nếu sẵn gà chết thì nuôi cá đẹp. mối thì thì ở vùng như đồng nai bình dương tự nhiên nhiều lắm. cho gà đá ăn thì ngon

Nuôi mối làm thức ăn

Mình đọc trên trang dietmoisinhhoc.net thấy món mối cánh rang và món mối chúa được dùng làm thức ăn, là đặc sản nữa của ngưòi dân tộc. Mình đọc thấy con mối tác hại vô cùng khi xông vào nhà. Nuôi mối vào mùa mối cánh sinh sản nó bay ra làm tổ không cẩn thận nó bay vào nhà đang ở ăn hết cả nhà mình ấy chứ. Nguy hiểm quá, bạn đã nuôi thử thành công chưa?

Nuôi mối làm thức ăn cần chú ý!

Mối có sức phá hoại vô cùng khủng khiếp! Ý tưởng của bạn mình thấy không tồi xong để biến một con vật có hại thành có lợi thì cần phải chú ý một số vấn đề sau:
1. Kiểm soát được khu vực nuôi mối: Phải làm hàng rảo bảo vệ ngăn cách không cho mối tấn công ra bên ngoài. Có thể dùng lưới chống mối...
2. Cung cấp đầy đủ thức ăn cho mối.
3. Đên mùa mối sinh sản (tháng 7, 8) lượng mối vũ hóa nhiều. Cần phải đảm bảo khu vực nuôi mối kín! không cho mối bay ra khỏi khu vực nuôi!

Không biết ở các bác ở vùng quê thì sao, chứ ở Hà Nội giờ nhiều mối lắm ạ. Bên em chuyên làm dịch vụ diệt mối tại nhà nên rõ lắm ạ. Còn câu hỏi của bác nuôi mối làm thức ăn bổ xung thì là bổ xung cho động vật hay cho người. Mối ngày xưa trong rừng người ta hay vứt cho gà ăn, hoặc giờ có nuôi cũng là để tận dụng cành lá củi khô cho đỡ phí và đỡ mất công dọn dẹp thôi. Còn nếu để cho người ăn thì cũng là ý tưởng khá tốt, ở Nguyễn Huy Tưởng gần Big C ấy, có cả nhà hàng đồ ăn là côn trùng luôn. Em đọc tài liệu thì biết côn trùng là nguồn protein sạch trong tương lai, và đặc điểm côn trùng chúng có cơ chế tự đào thải chất độc nên khá sạch và an toàn ạ.

Nuôi mối cũng có lợi trong nông nghiệp rất nhiều. Tuy nhiên bên cạnh đó, mối cũng là một trong những động vật phá hoại rất nhiều côn trình xây dựng, nhà gỗ, sàn gỗ. Vì vậy nhất là ở những khu vực thành thị cần phải diệt mốiphòng chống mối thật tốt để không bị mối ăn vào nhà

Back