Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
N
Vậy nếu cháu xài men NN1 thì khả năng lên men xác đậu có tốt không chú, vì lấy xác đậu làm nền cho giảm giá thành thức ăn nhờ chú tư vấn giúp

Ban cư xài Nn1 di, rat tot vì mình dã u cho tho ăn duoc vai tháng..cũng u thành công.
Minh u men khoang 2 -3 ngày là cho ăn, khi mơ bao ra co mùi thơm nhe cua rượu..rat han che duoc bênh tiêu chay do ban..hôi truoc có nhơ chú Dung chi cách phoi tron ne...nhưng làm hơi mat thoi gian quá vì mình còn nuôi cá nưa..
Con chú kia nói xài ko duoc ko biet bi gì......

"Con chú kia nói xài ko duoc ko biet bi gì......"
Trước khi nói về vấn đề gi mình hay đọc kỹ đề bài người ta đưa ra "50 kg bã đậu ủ ăn 5 ngày "đọc lại 1 lần nữa đi. Chuyện của người ta mà mình ăn cơm nhà làm chuyện bao đồng, vì thấy người ta ko biết mình nói giúp họ thôi. Có câu tích cực trong cái dại thành phá hoại.Về nguyên tắc ủ mem thì phải được rồi ko được sau người ta sx mem bán. Như khi ủ thì thành phần bã đậu ko qua 30% hỗn hợp ủ, vậy thì 50 bã đậu 150 gạo tấm cám gi do nữa thì thành 200kg mà ăn 5 ngày làm sau ăn hết, mà để 5 ngày thì phải phân ra nhiều thùng hoặc nhiều bao, làm 1 đến 2 lần rồi bỏ cuộc luôn cực quá, đồng thời khi cho ăn cũng phải thêm cảm đậm đặc thì mới hiệu quả. Được hay ko là chỗ đó,phải hiểu hết vấn đề.
Ăn ko hết cho cá ăn thì được đó.

N
Ah..cháu xin chào chú bán tho và van nuoc tư dong cho tho o My Tho...:)
Chac tai cháu còn nho qua, nên không duoc thông minh bang nhưng ngươi lon tuoi nhu chú duoc..tai thây ban kia hoi mua men cua Chu D..chú D ko co nên xài men khác cũng như nhau thôi..con viec ban do dùng nhiêu xác dau hay ít thì còn tùy ban do dieu chinh nua..cũng chua biet là ban do nuôi tho nhiêu thi làm nhiêu vay thoi..:Botay:..

N
Chào chú ! Cháu cũng ơ my tho. Chú ở phường mấy có thể cho cháu tham quan hoc hỏi trang trai cua chú được ko
Ban lên google seach trai tho Vanson o my tho se thây thôi..nhìn rat hoành tráng..
Nhung ban toi do roi dung có bi sok nang và hut hon như mình và vài ngươi o gân cho mình o nha..có vài ngươi o gân ko biet phai phan ánh voi ai o dau?...(còn rat nhiêu se nói sau).

Ban lên google seach trai tho Vanson o my tho se thây thôi..nhìn rat hoành tráng..
Nhung ban toi do roi dung có bi sok nang và hut hon như mình và vài ngươi o gân cho mình o nha..có vài ngươi o gân ko biet phai phan ánh voi ai o dau?...(còn rat nhiêu se nói sau).

Con người sanh ra tại thế nầy, từ ngôi Thiên-tử xuống tới hàng thứ-dân, giá-trị của mỗi người được cao trọng, hay là thấp hèn, là do nơi sở-hành của người đào tạo. Hễ làm việc có đạo-đức nhơn nghĩa, biết giữ lẽ công-bình, trên thuận tùng thiên-lý, dưới được lòng tín-nhiệm của chúng dân, thì giá-trị đặng tôn-nghiêm cao trọng.

Còn làm những điều gì mà hại nhân ích-kỷ, độc ác gian tham lương-tâm tán tận, vụ lợi bỏ nghĩa, thì danh thể giá-trị của con người thấp hèn đê tiện.

Ðời xưa vua Nghiêu, vua Thuấn trị bình thiên-hạ là nhờ giữ chánh tâm, thiệt hành bác-ái, khoan-dung đại độ, thưởng phạt phân minh, cố tạo hạnh-phúc cho dân cọng hưởng.

Nghiêu Thuấn không lập luật hình, Võ Thang chẳng tạo khám đường ngục thất, đời vô vi nhi trị thiên-hạ thái-bình do sở hành đạo-đức nghĩa nhơn, mà giá-trị của vua Nghiêu, vua Thuấn sánh cùng Trời Ðất....

Còn vua Kiệt, vua Trụ cũng thời làm vua trong một nước, vì bởi hành tàng bạo ngược sát hại trung lương, làm cho nhân tâm ly tán, không kiêng luật Thiên-điều, cho nên thiên-hạ phê-bình là hôn quân vô đạo, giá-trị thấp hèn cả chư-hầu đều khinh bỉ.

Luận qua các bậc văn thần võ tướng đời xưa, tên tuổi vẫn còn nêu vào truyện sử, thì ai cũng được biết rõ: Quan-Công Hầu, Nhạc-Phi, Bàng-Cử, Ðịch Vương-thân, Tiết Hiền-thần cùng các bậc tiền-vãng trong nước Việt-Nam giá-trị cao thượng thế nào? Chẳng cần biện-bạch mà người đời hoài-cảm ca tụng thương tiếc vô cùng.

Còn như Bàng-Hồng, Tôn-Tú, Tần-Cối, Trương-Huờn giá-trị đê tiện ra sao, chẳng luận minh tả thì nhơn-sanh cũng chán biết đủ điều.

Sống trên đời, đâu phải lúc nào chúng ta cũng được lòng những người xung quanh, đâu phải cứ hé môi cười rồi người đối diện phải chào lại với nụ cười thật thân thiện. Tất cả là ở lòng người, không dễ dàng gì mà lấy được tình cảm của một ai đó, nếu bạn nghĩ điều đó là điều hoàn toàn dễ dàng thì tôi nghĩ bạn nên nhìn nhận lại vấn đề theo hướng tích cực?

Sống đâu phải lúc nào bạn chìa tay ra cũng có kẻ níu với, con người luôn có thể thay đổi hàng vạn khuôn mặt qua từng thời điểm khác nhau. Trước mặt, họ có thể tốt với bạn nhưng sau lưng là sự đố kị, hơn thua nhau. Muốn chiếm được lòng người khác họ phải đánh đổi bằng nụ cười giả tạo, cách ứng xử giả vờ tốt. Tất cả là muốn lấy được lòng nhau một cách dễ dàng, nhưng những hành động đó rồi cũng một ngày bị lộ diện một cách trắng trợn với sự giả tạo bạn đang tạo dựng ra.

Nếu đã không thích nhau thì sống thật đi, cũng chẳng ảnh hưởng đến hòa bình thế giới, sống giả tạo như thế, bạn nhận được cái gì? Lòng thương hại từ người khác hay là thích người khác khen là bạn thật tốt, vẻ bề ngoài chẳng đánh giá được con người bên trong đâu nhé.

Nhà thơ Tatgikixtan có câu " Nếu bạn nói xấu người khác, cho dù bạn có lý thì trong thâm tâm bạn cũng là những điều xấu xa."

N
Thoi..mình xin châm het comment tai day.vì ko muôn làm loãng topic cua chú D và cũng ko muôn da do nòi cơm cua ngươi khác..
Nhung muôn khuyên chú 1 dieu, làm ăn buôn bán phai có cái tâm, phai that thà moi làm an lâu dài duoc..(chi dám nói khuyên thôi,dưng nghĩ day doi ai,vi tuoi còn rat nho..ko dam)..

T
Thoi..mình xin châm het comment tai day.vì ko muôn làm loãng topic cua chú D và cũng ko muôn da do nòi cơm cua ngươi khác..
Nhung muôn khuyên chú 1 dieu, làm ăn buôn bán phai có cái tâm, phai that thà moi làm an lâu dài duoc..(chi dám nói khuyên thôi,dưng nghĩ day doi ai,vi tuoi còn rat nho..ko dam)..
Thoi ! Diễn đàn la nơi học hỏi trao đổi kinh nghiệm mà,chuyện buôn bán mình dẹp wa 1 bên đi. Bạn HiepTG sao ko thử cho thỏ ăn bã bia xem. Mình cũng đang cho an bã bia nè thấy củng rất tốt

H
tôi đã xài cả 2 loại: NN1 xài được ủ cho bò ăn, men chú Dũng thì cho thỏ ăn, NN1 tuy mùi ko thơm như men chú Dũng nhưng cho thỏ ăn thử nó cũng ăn bình thường, ăn tốt nhưng ko ham mùi như men chú D, các bạn ủ thì bỏ men vô theo tỉ lệ, có ít trộn ít có nhiều trộn nhiều, tùy mình cần sử dụng trong bao nhiêu lâu, và lượng thức ăn cần ủ ra sao thôi. đừng có bác học chém gió nói năng đủ thứ nữa.
có thể tuần sau ghé chú Dũng mua men và van nước, tôi ở Quận 12 đoạn Ngã tư Ga hoặc ngã tư Tân Thới Hiệp, ai cần mua men thì có thể mua giúp...

dạo này thỏ hút hàng quá, anh em nào trong diễn đàn cần đầu ra thỏ thịt cứ alo mình nhé, có ít giao ít, có nhiều cũng giao ít ko hạn chế :), mọi người ai cũng muốn bán mà người mua ai cũng hỏi sll, ổn định thì anh em nuôi nhỏ lẻ chắc khó bán!

Bạn là người thích “buôn chuyện”,bạn nói không đúng vấn đề người ta đính chính lại, bạn nghĩ rằng mình bị chê nên tìm cách trả đủa, kêu ca, đôi khi là nói xấu sau lưng người khác. Điều đó không đúng.Mọi thứ không liên quan đến công việc của mình, hoặc là của bạn, thì, ” Nó liên quan gì tới tôi?” Bạn hãy đọc câu hỏi như thế với bản thân mình, hoặc kẻ “buôn chuyện” (Nhưng tôi khuyên là nên khéo léo, tốt nhất là im lặng, đặt câu hỏi ngược giống dội một gáo nước lạnh vào người đó, và điều đó không tốt cho cả hai).Buôn chuyện là sản phẩm của những cái đầu rỗi rãi – không có việc gì phải làm. Đó cũng có thể là “năng khiếu” của những người làm việc nhiều mà không cần dùng đến trí óc là mấy (về cả thời gian dùng và hiệu suất dùng). Vì thế họ làm cho mình trở nên bận rộn bằng những câu chuyện ngớ ngẩn, vô nghĩa, nói dối và những câu chuyện có thể làm ảnh hưởng tới người khác.
Rồi bây giờ bạn lại..... "mình xin chấm hết".
Quả thực, cái «con người cho thật con NGƯỜI» mà chúng ta đang ao ước và mệnh danh là «con người hạnh phúc, văn minh, lịch sự, toàn thiện, toàn mỹ» chẳng qua là con người quân tử mà 2500 năm trước, Khổng Tử đã nói.

N
Thoi ! Diễn đàn la nơi học hỏi trao đổi kinh nghiệm mà,chuyện buôn bán mình dẹp wa 1 bên đi. Bạn HiepTG sao ko thử cho thỏ ăn bã bia xem. Mình cũng đang cho an bã bia nè thấy củng rất tốt
Ok ban..! o cho cua mình ko có ba bia ban ơi..mình dang cho ăn xác dau song luôn ban ah.thây u men tôn thoi gian nhiêu quá..mình thì 4h chiêu lai lò lay xác dau con nóng luôn,nghe mùi thơm thơm mình còn muôn ăn huong chi là tho..:)
:)

H
Chào mọi người, chào chú Dũng! Chú Dũng cho cháu hỏi, cháu muốn cho thỏ ăn bã đậu nhưng nhà cháu xa chỗ bán bã, cháu muốn mua 1 lần 50kg về dự trử và cho ăn khoảng 5 ngày, chú chỉ cháu cách bảo quản thế nào cho nó ko bị hư? Cháu ở Vĩnh Long nếu muốn mua men ủ của chú, chú có tiện bán cho cháu ko? Xin cạm ơn chú, mong trả lời của chú
Bạn ở vĩnh long mà ở chổ nào vậy ?cho mình xin địa chỉ được không ?bạn có thể chia cho mình ít thỏ gióng được không?Mình muốn nuôi mà không biết mua con giống ở đâu ?giá cả bao nhiêu nữa ?sđt của mình 0988675789.
hailuavinhlong muốn nhắn tin riêng cho phivinhlong mà không biết làm sau hic hic ,nhờ mod chuyễn vao hộp thư riêng cho phuvinhlong,xin cảm ơn ! Thành viên mới nên không biết làm sao.Lần sao sẽ đọc tupic cách sử dụng diễn đàn !
Thanks

N
tôi đã xài cả 2 loại: NN1 xài được ủ cho bò ăn, men chú Dũng thì cho thỏ ăn, NN1 tuy mùi ko thơm như men chú Dũng nhưng cho thỏ ăn thử nó cũng ăn bình thường, ăn tốt nhưng ko ham mùi như men chú D, các bạn ủ thì bỏ men vô theo tỉ lệ, có ít trộn ít có nhiều trộn nhiều, tùy mình cần sử dụng trong bao nhiêu lâu, và lượng thức ăn cần ủ ra sao thôi. đừng có bác học chém gió nói năng đủ thứ nữa.
có thể tuần sau ghé chú Dũng mua men và van nước, tôi ở Quận 12 đoạn Ngã tư Ga hoặc ngã tư Tân Thới Hiệp, ai cần mua men thì có thể mua giúp...

dạo này thỏ hút hàng quá, anh em nào trong diễn đàn cần đầu ra thỏ thịt cứ alo mình nhé, có ít giao ít, có nhiều cũng giao ít ko hạn chế :), mọi người ai cũng muốn bán mà người mua ai cũng hỏi sll, ổn định thì anh em nuôi nhỏ lẻ chắc khó bán!
A httam ơi! o cho a hút hàng lam ha? Chu cho em cũng hơi khó bán hon truoc roi..em toàn giao cho bà cô thu 5, bán quán nhau thit tho o Long An ko ah..thí du o cho e a có mua duoc ko?
Bạn ở vĩnh long mà ở chổ nào vậy quê?cho mình xin địa chỉ được không ?bạn có thể chia cho mình ít thỏ gióng được không?Mình muốn nuôi mà không biết mua con giống ở đâu ?giá cả bao nhiêu nữa ?sđt của mình 0988675789.
hailuavinhlong muốn nhắn tin riêng cho phivinhlong mà không biết làm sau hic hic ,nhờ mod chuyễn vao hộp thư riêng cho phuvinhlong,xin cảm ơn ! Thành viên mới nên không biết làm sao.Lần sao sẽ đọc tupic cách sử dụng diễn đàn !
Thanks
Ban Qua cho cua ban Chitoan bên Can Tho nhiêu lam..mình có dư dinh qua cho Chitoan mà het von roi..moi ve quê lam ăn, dau tư nhiêu thư quá nên dang ket von..

H
Bạn nào biết cho xin 1 bản phòng bệnh ở thỏ đi. Những loại thuốc thường sử dụng... Người này nói này người kia nói kia không biết làm theo cái nào

P
Bạn ở vĩnh long mà ở chổ nào vậy ?cho mình xin địa chỉ được không ?bạn có thể chia cho mình ít thỏ gióng được không?Mình muốn nuôi mà không biết mua con giống ở đâu ?giá cả bao nhiêu nữa ?sđt của mình 0988675789.
Thanks
Thanks
mình ở Trà Ôn, mình mới nuôi để học kinh nghiệm, sl chưa nhiều, mình nuôi thỏ lai ( mà ko bik lai bao nhiu đời rùi hihi) bạn ở đâu hay là qua chitoan đi trại khá quy mô, giá thỏ hơi đắc nhưng chất lượng đảm bảo hơn

Y
chú Dũng ơi , con mới mua của chú Hải Đức linh , 3 thỏ cái =6,6kg và 1 thỏ đực giống =1090k , chú Hải nói Khoảng 1,5 tháng nữa cho phối là được , mà bữa giờ để ý nghe nó khẹc khẹc như héc- xì hay ho lắm vậy đó , mà không biết là bị gì hay bình thường nữa?

P
mọi người ơi, tình hình là thỏ nhà em có 2 con khoản 1,4kg/con 3 bửa nay thấy nó buồn buồn, vẫn ăn nhưng ăn ít thấy nó gầy gồm tội nghiệp, em quan sát thì nó ko có bị tiêu chảy hay sổ mũi gì hết, 2 tai vẫn ấm. Mọi người chẩn đoán giùm em là nó bịnh gì và chỉ em thuốc trị. Cảm ơn mọi người

H
mình ở Trà Ôn, mình mới nuôi để học kinh nghiệm, sl chưa nhiều, mình nuôi thỏ lai ( mà ko bik lai bao nhiu đời rùi hihi) bạn ở đâu hay là qua chitoan đi trại khá quy mô, giá thỏ hơi đắc nhưng chất lượng đảm bảo hơn
Ok,minh cung o tra on ne,XUAN HIEP ,van chuyen xa qua hoi ngan,voi ko biet di xa qua no co lam sao ko nua.minh cung moi du dinh thoi chu chua co nuoi,qua tet minh moi nuoi.

C
mọi người ơi, tình hình là thỏ nhà em có 2 con khoản 1,4kg/con 3 bửa nay thấy nó buồn buồn, vẫn ăn nhưng ăn ít thấy nó gầy gồm tội nghiệp, em quan sát thì nó ko có bị tiêu chảy hay sổ mũi gì hết, 2 tai vẫn ấm. Mọi người chẩn đoán giùm em là nó bịnh gì và chỉ em thuốc trị. Cảm ơn mọi người
Có thể thỏ đang trong giai đoạn ủ bệnh tức là đã nhiễm nhưng chưa biểu hiện ra bên ngoài, thời tiết hiện nay đang chuyển mùa, nhiệt độ thay đổi liên tục, thỏ có thể bị THT. Nếu vẫn chưa phát bệnh thì có thể pha C-electrolite vào nước nhằm tăng sức đề kháng cho cả đàn. thử đa dạng hoá thức ăn thêm nhằm kích thích thèm ăn

Back