Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
mấy con đẻ chung lứa toàn đẻ 6-7con mà thỏ mẹ thì có 8vú nên con ko cho bú ghép
còn con này sau khi dẻ 2ngày mà thỏ con vẫn đói meo,con cũng cho tập bú nhưng ko thấy sữa.giờ con xuống mua thuốc kích sữa về tiêm cho nó thử nha chú
ah mà sốt sữa là sao va cách trị bệnh này như thế nào hả chú

con có thể vào trại thỏ của chú vào ngày chủ nhật ko chú

Bạn không cần ghép với thỏ cùng lứa, những con thỏ đẻ trước cũng được miễn là còn sữa. Nếu chổ bạn có sữa dê, mua cho thỏ con uống, k cho uống bằng sữa bò, thỏ chết.

Sốt sữa là hiện tượng vú thỏ sưng to do sữa đóng cục trong bầu vú.

Chủ nhật này tôi đi offline ở Hậu Giang rồi, bạn có thể xuống trong tuần tới nhé.

Last edited:
P
Bạn không cần ghép với thỏ cùng lứa, những con thỏ đẻ trước cũng được miễn là còn sữa. Nếu chổ bạn có sữa dê, mua cho thỏ con uống, k cho uống bằng sữa bò, thỏ chết.

Sốt sữa là hiện tượng vú thỏ sưng to do sữa đóng cục trong bầu vú.

Chủ nhật này tôi đi offline ở Hậu Giang rồi, bạn có thể xuống trong tuần tới nhé.

cảm ơn chú nhiều!
ý con là con có thể vào trại thỏ của chú vào ngày chủ nhật được ko chứ ko phải là chủ nhật tuần này,khi nào sắp xếp công việc xong con sẽ điện chú trước nha do điều kiện công việc con ko đi ngày khác ko được chú àh

con có thể điện thoại trực tiếp chú để nhờ chú tư vấn khi thỏ nhà con có vấn đề ko chú:9^:

7
nghe anh nói vậy em cũng gop ý em cung từng nuôi tho cũng có chút ít kn,giờ không co dk nen không còn nuôi nữa nhưng chĩ cần nhìn và ktra tho cái sơ qua là em co the bít tho có chịu dực hay không ngay và co thai khoang bao lâu và sắp sinh nữa.thân !

cảm ơn chú nhiều!
ý con là con có thể vào trại thỏ của chú vào ngày chủ nhật được ko chứ ko phải là chủ nhật tuần này,khi nào sắp xếp công việc xong con sẽ điện chú trước nha do điều kiện công việc con ko đi ngày khác ko được chú àh

con có thể điện thoại trực tiếp chú để nhờ chú tư vấn khi thỏ nhà con có vấn đề ko chú:9^:

Bạn cứ sắp xếp thời gian, lúc nào cũng được.

Bạn cứ gọi điện thoại, không có vấn đề gì đâu.

nghe anh nói vậy em cũng gop ý em cung từng nuôi tho cũng có chút ít kn,giờ không co dk nen không còn nuôi nữa nhưng chĩ cần nhìn và ktra tho cái sơ qua là em co the bít tho có chịu dực hay không ngay và co thai khoang bao lâu và sắp sinh nữa.thân !
Hay đấy,hãy nói kinh nghiệm của mình lên đi,để cho anh em học hỏi á

Kiểm tra thỏ cái thì khỏi nói rồi, nhưng chỉ cần nhìn mà cũng biết thỏ chịu đực hay k và có thai hay k là quá giỏi??

........ và co thai khoang bao lâu và sắp sinh nữa.thân !

Kiểm tra thỏ cái thì khỏi nói rồi, nhưng chỉ cần nhìn mà cũng biết thỏ chịu đực hay k và có thai hay k là quá giỏi??

Vậy là diễn đàn chúng ta sắp được " diện kiến" chuyên gia rồi, cái khoản " nhìn sơ qua" mà biết bao lâu nữa thỏ sinh thì quả là cao thủ.

T
Để xem cao thủ này ra tay thế nào, mà "nhìn sơ" chắc cũng là cao thủ rồi...

P
Bạn cứ sắp xếp thời gian, lúc nào cũng được.

Bạn cứ gọi điện thoại, không có vấn đề gì đâu.

cảm ơn chú nhiều!con có vài vấn đề muốn nhờ chú tư vấn giúp,khi nào chú có thời gian thì tư vấn dùm con nha:
1/lúc thỏ mẹ sinh nhổ lông bỏ vào ổ,nếu thỏ mẹ nhổ nhiều lông,ít lông,ko nhổ thì có ảnh hưởng gì cho thỏ mẹ và thỏ con
2/thỏ con từ lúc sơ sinh đến lúc lẻ mẹ thì nên theo những bước nào?vídụ:thời gian nào để ổ chung với mẹ,thời gian nào lấy ổ ra,thời gian nào để thỏ con ở với mẹ để tập ăn,thời gian nào thì lẻ mẹ?
3/những nguyên nhân nào mà thỏ mẹ ko cho con bú và cách khắc phục?
4/thỏ mẹ vừa đẻ ra ngày trước ngày sau cho thỏ đực nhảy thì có thể bị ảnh hưởng gì cho thỏ mẹ,thỏ con và thai?
5/con xuống mua thuốc kích sữa thì họ đưa thuốc oxytoxin (thuốc kích đẻ) vậy thuốc này có dùng để kích sữa được ko chú
thank chú nhiều:9^:

cảm ơn chú nhiều!con có vài vấn đề muốn nhờ chú tư vấn giúp,khi nào chú có thời gian thì tư vấn dùm con nha:
1/lúc thỏ mẹ sinh nhổ lông bỏ vào ổ,nếu thỏ mẹ nhổ nhiều lông,ít lông,ko nhổ thì có ảnh hưởng gì cho thỏ mẹ và thỏ con
2/thỏ con từ lúc sơ sinh đến lúc lẻ mẹ thì nên theo những bước nào?vídụ:thời gian nào để ổ chung với mẹ,thời gian nào lấy ổ ra,thời gian nào để thỏ con ở với mẹ để tập ăn,thời gian nào thì lẻ mẹ?
3/những nguyên nhân nào mà thỏ mẹ ko cho con bú và cách khắc phục?
4/thỏ mẹ vừa đẻ ra ngày trước ngày sau cho thỏ đực nhảy thì có thể bị ảnh hưởng gì cho thỏ mẹ,thỏ con và thai?
5/con xuống mua thuốc kích sữa thì họ đưa thuốc oxytoxin (thuốc kích đẻ) vậy thuốc này có dùng để kích sữa được ko chú
thank chú nhiều:9^:

Tôi sẽ nói theo pp nuôi của tôi, còn thực tế mỗi người mỗi khác.

1. Khi thỏ mẹ sắp sinh, vấn đề thỏ mẹ nhổ lông hay k không quan trọng.

2. Thỏ sinh xong, bắt thỏ con ra khỏi chuồng thỏ mẹ và nhốt riêng, mỗi ngày cho bú một lần. Đến 30 ngày thì thôi bú.

3. Những thỏ mẹ k cho con bú thường là thỏ mới đẻ lần đầu, thỏ mẹ k có sữa.

4. Thỏ mới đẻ xong cho phối giống ngay sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của thỏ mẹ, khó đậu thai và đàn thỏ con cũng phát triển chậm.

5. Tôi k dùng thuốc này để kích sữa mà dùng loại khác.

N

Chào bác chủ Topic nha. Các ae trong khu vực phía Nam phát triển mạnh thật. Lâu rồi không có điều kiện tham gia 4room thấy xuất hiện nhiều nhân tài quá. Trường hợp này không phải là giỏi mà là đến từ "hành tinh khác", bái phục bái phục.

--------

À quên. Ngoài Bắc hiện nay trên thỏ xuất hiện bệnh Nấm, rất khó điều trị (hình như có lần hỏi rồi). Các Bác xem có cách nào điều trị thì mách giúp với. Cảm ơn các bác trước nha.

A
Bên tôi cung cấp giống thỏ lai có nguồn gốc từ dòng thỏ vina SB 2008 của trại thỏ anh Tố Củ Chi.

Tuy nhiên thỏ tại trại hiện nay đã cho lai thêm một thế hệ thỏ ta, mục đích là để nâng cao khả năng sinh sản vì thỏ vina SB có sức sinh trưởng tốt, ít bệnh nhưng khả năng sinh sản lại hơi thấp.

Nếu bạn cần thỏ đực giống để cải tạo đàn thỏ của mình thì bạn cứ đến chỗ tôi.

Thân chào.

vậy cho em hỏi anh dũng có bán thỏ giống không?,em tính mua về để phát triển đàn thỏ nhà em.
Anh cho em xin địa chỉ cụ thể,có tuyến xe buýt nào có thể qua chỗ của anh,để em tiện đi lại..
Thân chào anh!

Bên tôi cung cấp giống thỏ lai có nguồn gốc từ dòng thỏ vina SB 2008 của trại thỏ anh Tố Củ Chi.

Tuy nhiên thỏ tại trại hiện nay đã cho lai thêm một thế hệ thỏ ta, mục đích là để nâng cao khả năng sinh sản vì thỏ vina SB có sức sinh trưởng tốt, ít bệnh nhưng khả năng sinh sản lại hơi thấp.

Nếu bạn cần thỏ đực giống để cải tạo đàn thỏ của mình thì bạn cứ đến chỗ tôi.

Thân chào.

vậy cho em hỏi anh dũng có bán thỏ giống không?,em tính mua về để phát triển đàn thỏ nhà em.
Anh cho em xin địa chỉ cụ thể,có tuyến xe buýt nào có thể qua chỗ của anh,để em tiện đi lại..
Thân chào anh!

--------

Bạn đến ngã ba Vũng Tàu (cạnh siêu thị Big C), quẹo về hướng Vũng Tàu, đi khoảng 2km sẽ đến ngã ba Bến Gỗ - xã An Hòa (đầu đường vào Bến Gỗ có tiệm cơm niêu Bến Gỗ), tới đó bạn điện thoại cho tôi để hướng dẫn đường vào HTX.

Bạn đến chổ tôi, tôi sẽ cho bạn một ít hom giống cây trà lá to về trồng.

--------

Một số lời khuyên cho người dự định nuôi thỏ:

1. Chuẩn bị ban đầu:

- Tìm hiểu thật kỹ mô hình chuồng nuôi, vấn đề này thật sự quan trọng mà đôi khi người bắt đầu nuôi lại không chú ý, đến khi làm xong hoàn chỉnh mới thấy những bất hợp lý, khi đó sữa chữa lại mất rất nhiều công sức và chi phí.

- Lựa chọn nơi cung cấp giống, theo tôi hiện nay khâu này cũng rất khó khăn, đa số những cơ sở nuôi thỏ đều nói có bán con giống, nhưng chất lượng giống thì không có gì đảm bảo, người nuôi nếu không cẩn thận sẽ mua về những giống đã bị thoái hóa, đồng huyết, đến khi xây dựng được một đàn thỏ hâu bị hàng trăm con thì mới thấy những nhược điểm phát sinh từ đàn thỏ giống như chậm lớn, sinh sản kém, tỷ lệ chết cao...lúc đó nếu thay đổi lại thì thật mất thời gian và tốn kém.

- Chuẩn bị tinh thần đương đầu với những khó khăn phát sinh khi bước vào nghề nuôi thỏ. Thỏ tuy phát triển nhanh, dễ tạo đàn, nhưng làm sao nuôi cho có hiệu quả thì không phải là chuyện dễ. Nhiều người nuôi thỏ nhưng không tính được chi phí cho một con thỏ khi xuất chuồng là bao nhiêu? để từ đó xác định giá thành cũng như lợi nhuận có thể có hay không? trên thực tế có nhiều người mới đầu nuôi rất hào hứng và quyết tâm, nhưng chỉ sau một thời gian nuôi thì chán rồi bỏ, không nuôi nữa chỉ vì không thấy lợi nhuận.

2. Học cách nuôi cho hiệu quả trước rồi hãy nghĩ đến thị trường.

Rất nhiều bạn đã hỏi tôi về đầu ra của con thỏ như thế nào? chưa nuôi và không biết có nuôi được hay không mà phải có đầu ra mới nuôi? Thật tình câu hỏi này tôi rất không muốn trả lời cũng bởi vì tôi cũng không biết phải trả lời như thế nào? Đối với tôi, vấn đề quan trọng nhất là làm sao nuôi thỏ đạt hiệu quả cao nhất về mặt sản lượng, còn đầu ra tôi thật sự không xem đó là điều quan trọng nhất, bởi tôi nghĩ thị trường luôn rộng mở và mình có đủ khả năng đáp ứng hay không mà thôi.

3. Hãy suy nghĩ những vật nuôi kết hợp phía sau của con thỏ là gì? Con thỏ là vật nuôi rất hay, có thể kết hợp chặt chẻ với nhiều vật nuôi khác để cho ra lợi nhuận cuối cùng rất cao mà nhiều vật nuôi khác không có được. Có lần có người nói với tôi rằng anh muốn nuôi trăn, để tạo nguồn thức ăn cho trại trăn, anh dự định nuôi chuột??? Tôi nghe anh trình bày một cách say mê về những dự định của mình, sau khi nghe xong tôi hỏi anh, sao anh không nuôi thỏ thay vì nuôi chuột, thỏ có sức sinh sản hơn hẳn chuột, nguồn thức ăn là rau cỏ rất dễ và phong phú, thỏ lớn nhanh hơn chuột...Nghe xong anh chỉ nói ừ há...

Phân thỏ thì có thể tận dụng một cách dễ dàng cho quy trình nuôi trùn, nuôi dòi để nuôi những vật nuôi khác rất hiệu quả.

Trên đây là một vài lời khuyên dành cho những bạn nào có dự định bắt đầu nuôi thỏ. Các bạn hãy nuôi và quyết tâm thành công thì chắc chắn sẽ thành công.

Em sẽ đi tham quan mô hình của anh để học hỏi,em mới vào nghề thôi.
MOng anh chỉ bảo,,,.Thân anh!

Hôm wa có một con Thỏ nái có chửa 24 ngày thì đẽ non ra một con.trước và sau khi đẻ 1 ngày nó yếu ăn rồi chết.mổ bụng ra thấy còn 4 con nữa.ko biết nguyên nhân tại sao ?cách khắc phục như thế nào ? nhờ nguyenhungdung chỉ giúp.xin cảm ơn

Chào bác chủ Topic nha. Các ae trong khu vực phía Nam phát triển mạnh thật. Lâu rồi không có điều kiện tham gia 4room thấy xuất hiện nhiều nhân tài quá. Trường hợp này không phải là giỏi mà là đến từ "hành tinh khác", bái phục bái phục.

--------

À quên. Ngoài Bắc hiện nay trên thỏ xuất hiện bệnh Nấm, rất khó điều trị (hình như có lần hỏi rồi). Các Bác xem có cách nào điều trị thì mách giúp với. Cảm ơn các bác trước nha.
Chào anh Thu, rất vui khi anh ghé qua topic này và cũng mong anh góp ý cho nghề nuôi thỏ bằng chính những kinh nghiệm nuôi thỏ thực tế qua nhiều năm của anh.

Về vấn đề bệnh nấm, xin anh nói rõ hơn về triệu chứng để có sự so sánh và nhận xét.

--------

Thân chào anh!

Thân chào anh!

--------

Em sẽ đi tham quan mô hình của anh để học hỏi,em mới vào nghề thôi.
MOng anh chỉ bảo,,,.Thân anh!

[SUP]Tuyến xe buýt thì tôi không rành lắm vì chưa đi. Bạn cứ đến tham quan để có cái nhìn thực tế hơn, trước khi đi đt cho tôi nhé.

Bạn đi theo chỉ dẫn mà tôi đã ghi:

[/SUP][SUP]đến ngã ba Vũng Tàu (cạnh siêu thị Big C), quẹo về hướng Vũng Tàu, đi khoảng 2km sẽ đến ngã ba Bến Gỗ - xã An Hòa (đầu đường vào Bến Gỗ có tiệm cơm niêu Bến Gỗ), tới đó bạn điện thoại cho tôi để hướng dẫn đường vào HTX.
[/SUP]

--------

Hôm wa có một con Thỏ nái có chửa 24 ngày thì đẽ non ra một con.trước và sau khi đẻ 1 ngày nó yếu ăn rồi chết.mổ bụng ra thấy còn 4 con nữa.ko biết nguyên nhân tại sao ?cách khắc phục như thế nào ? nhờ nguyenhungdung chỉ giúp.xin cảm ơn

Khó biết được chính xác nguyên nhân quá. Tôi chỉ có thể nói vài nguyên nhân cơ bản cũng chưa chắc đúng trong trường hợp của bạn. Theo tôi chỉ có thể có hai nguyên nhân cơ bản.

1. Thỏ mẹ bị bệnh.

2. Thỏ mẹ bị suy dinh dưỡng hoặc kiệt sức do bạn cho thỏ có thai quá dày, đây cũng là trường hợp thỏ vừa đẻ xong cho phối giống lại ngay. Thỏ có thai, nhưng k kịp thời bổ sung đầy đủ dinh dưỡng.

Last edited:
N
Cảm ơn Anh! Về bệnh nấm thì thỏ lúc đầu có những nốt trắng nhỏ bằng hạt ngô nổi lên giữa trên tai, bụng, chân, mũi ... Sau đám trằng này càng ngày càng to, thỏ không ăn uống được mấy và gầy còm rồi chết. Thỏ mẹ bị thì đàn con bị rất nhanh. Tôi đã dùng rất nhiều loại thuốc nhưng chỉ khỏi được mấy hôm, khỏi chỗ này lại mọc lên chỗ khác. Chưa thể chữa trị dứt điểm được. Có điều kiên hôm nào tôi UP mấy cái ảnh lên nhé.
Cái này không phải bệnh ghẻ đâu nha. Tiêm Ivermectin không có hiệu quả. Mong cả 4room ủng hộ xem thế nào?

Cảm ơn Anh! Về bệnh nấm thì thỏ lúc đầu có những nốt trắng nhỏ bằng hạt ngô nổi lên giữa trên tai, bụng, chân, mũi ... Sau đám trằng này càng ngày càng to, thỏ không ăn uống được mấy và gầy còm rồi chết. Thỏ mẹ bị thì đàn con bị rất nhanh. Tôi đã dùng rất nhiều loại thuốc nhưng chỉ khỏi được mấy hôm, khỏi chỗ này lại mọc lên chỗ khác. Chưa thể chữa trị dứt điểm được. Có điều kiên hôm nào tôi UP mấy cái ảnh lên nhé.
Cái này không phải bệnh ghẻ đâu nha. Tiêm Ivermectin không có hiệu quả. Mong cả 4room ủng hộ xem thế nào?

Theo mô tả của anh thì ở trại thỏ của tôi chưa gặp bệnh này, k biết ở những trại khác thì sao?

Anh đã dùng ivermectin mà k hết, như vậy chứng tỏ bệnh này k có tác nhân gây ra từ ký sinh trùng hoặc là một loại ký sinh trùng mới mà ivermectin k có hiệu quả điều trị.

Anh đã dùng kháng sinh chưa? và dùng những loại gì?

Anh thử dùng các loại thuốc bôi ngoài da thử xem như cồn 90 độ hoặc iôt...Tôi đã dùng cồn 90 độ trị vẩy tai rất hiệu quả hơn hẳn ivermectin, không biết đối với bệnh này thì như thế nào, anh thử dùng xem sao?

Chúc anh thành công.

T

Chào bác Thụ,

Em không có kinh nghiệm về thỏ nhiều như bác, bác đây là tiền bối rồi. Theo em thì Ivermectin trị khỏi nhưng thỏ bị tái nhiễm vì bào tử nấm dễ khuếch tán trong nội trại.

Bác đã dùng thử các loại kháng sinh kháng nấm chưa? chẳng hạn: Griseofulvin, Natamycin, Nystatin hay các dẫn xuất Imidazole như: Ketoconazole, Myconazole...

Nếu bác dùng rồi mà không cho kết quả tốt thì thông tin cho mọi người khỏi thử nhé hay bác đã tìm ra liệu pháp hữu hiệu nào thì chia sẽ cho mọi người tham khảo nhé.

Chào bác

M
Chú dũng ơi ,2 con thỏ của con được khoảng 4tháng rưỡi rùi dạo này thấy con đực hay ôm con cái lắm mà con cái không chịu, con nhốt 2 con chung 1 chuồng giờ có nên tách nó ra không 4,5 tháng tuổi có thể phối giống được chưa chú...thỏ cái dạo này nằm dài không à vẫn ăn bình thường,

Chú dũng ơi ,2 con thỏ của con được khoảng 4tháng rưỡi rùi dạo này thấy con đực hay ôm con cái lắm mà con cái không chịu, con nhốt 2 con chung 1 chuồng giờ có nên tách nó ra không 4,5 tháng tuổi có thể phối giống được chưa chú...thỏ cái dạo này nằm dài không à vẫn ăn bình thường,

Bạn hãy tách riêng hai con thỏ ra, không chừng thỏ cái đã có thai rồi, bạn thử xem như thế nào?

Nếu chưa thì đợi nửa tháng nữa, kiểm tra thỏ cái, nếu có biểu hiện động dục thì cho phối giống.

Back