Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
M
hùi sáng này em thấy con thỏ cái nhảy lên lưng con thỏ đực nhấp lia lịa, tới thỏ đực nhảy thì thỏ cái chạy chắc chưa có thai ,để em tách nó ra ,mà anh dũng ơi thử thai là khám thai cho nó hả em thấy cái bụng nó cũng nhỏ đâu co bự đâu hihi.

Chú dũng ơi ,2 con thỏ của con được khoảng 4tháng rưỡi rùi dạo này thấy con đực hay ôm con cái lắm mà con cái không chịu, con nhốt 2 con chung 1 chuồng giờ có nên tách nó ra không 4,5 tháng tuổi có thể phối giống được chưa chú...thỏ cái dạo này nằm dài không à vẫn ăn bình thường,

Kinh nghiệm của mình khi thỏ > 1.5kg nên phân chuồng đực cái riêng. Nuôi chung thỏ sẽ ko " xung", nhất là thỏ đực hậu bị

T
Tập nuôi thỏ

Chào bác nguyenhungdung, em cần mua khoảng 100 cái vòi inox và thỏ giống , em đang tập nuôi thỏ, Bác bào giá cho em nhé email: vinachina@yahoo.cn, em định tham quan trang trại của bác để học cách lắp van inox và học hỏi kinh nghiệm nuôi thỏ có được không ? Gần đây e tìm được diễn đàn " Nuôi thỏ ntn" của bác, e đọc suốt mấy ngày nay, học hỏi được nhiều kinh nghiệm, cám ơn bác đã mở toppic này!

Trên em có mấy thỏ bị tình trạng như sau: đầu nghiêng khoảng 90', đi lại ăn uống rất khó khăn, không giữ được thăng bằng nên nó cứ loạng choạng trong chuồng. Không biết anh và các anh em khác đã gặp thỏ nào bị như vậy chưa ???

T
Trên em có mấy thỏ bị tình trạng như sau: đầu nghiêng khoảng 90', đi lại ăn uống rất khó khăn, không giữ được thăng bằng nên nó cứ loạng choạng trong chuồng. Không biết anh và các anh em khác đã gặp thỏ nào bị như vậy chưa ???

e cung tung gap tinh trangnhu bac noinhung khong biet tho bi benh gi

T
Trước đó có biểu hiện gì không bác? chẳng hạn sốt cao, nhịp thở nhanh, thở khò khè..? con vật tiếp tục sống hay bị chết sau biểu hiện thần khinh như thế?

Chào bác nguyenhungdung, em cần mua khoảng 100 cái vòi inox và thỏ giống , em đang tập nuôi thỏ, Bác bào giá cho em nhé email: vinachina@yahoo.cn, em định tham quan trang trại của bác để học cách lắp van inox và học hỏi kinh nghiệm nuôi thỏ có được không ? Gần đây e tìm được diễn đàn " Nuôi thỏ ntn" của bác, e đọc suốt mấy ngày nay, học hỏi được nhiều kinh nghiệm, cám ơn bác đã mở toppic này!

Mời bạn đến tham quan trại thỏ của tôi, gặp nhau sẽ trao đổi nhiều hơn.

--------

Đây là di chứng thần kinh, thường xuất hiện sau khi thỏ bị bệnh nào đó, thỏ k chết nhưng cũng không trị hết được, nên loại bỏ. Ở trại tôi thỉnh thoảng cũng có gặp trường hợp này.

Last edited:
M
em tách 2 con thỏ ra rồi, 2 hôm nay thỏ cái kém ăn cắn phá chuồng nhưng bỏ thỏ đực vào nó hok chịu ,tho đực nhấp dc vài cái là nó chay à, có khi nào nó bị chữa giả không nhỉ.

em tách 2 con thỏ ra rồi, 2 hôm nay thỏ cái kém ăn cắn phá chuồng nhưng bỏ thỏ đực vào nó hok chịu ,tho đực nhấp dc vài cái là nó chay à, có khi nào nó bị chữa giả không nhỉ.

Bạn đã thử thai thỏ cái chưa? Nếu chưa thấy thai để khoảng 10 ngày nữa, thử thai và cho phối giống lại. Nên tìm thỏ đực khác đã thành thục (trên 6 tháng) phối.

T
Sang mai e toi tham trai tho cua bac Hieu nhe nhu da traodoi qua dt, e se mua 100 van inox, cac bac thonh cam nhe e dang xai dt ko co tieng viet nen ko bo dau duoc

Đây là di chứng thần kinh, thường xuất hiện sau khi thỏ bị bệnh nào đó, thỏ k chết nhưng cũng không trị hết được, nên loại bỏ. Ở trại tôi thỉnh thoảng cũng có gặp trường hợp này.

Thỏ vẫn ăn uống bình thường, nhưng em ko theo dõi được trước đó thỏ có bị bệnh gì ko? Thường thỏ trong trại em chỉ hay bị tiêu chảy chứ ít gặp các bệnh khác.

bạn nhớ làm theo qui tắc chung khi phối: bỏ thỏ cái vào chuồng thỏ đực nhé, làm ngược lại thì khả năng phối thành công rất ít.

Last edited:
A
Mời bạn đến tham quan trại thỏ của tôi, gặp nhau sẽ trao đổi nhiều hơn.

--------

Chào bác dũng! cho cháu hỏi là cháu thấy một vài người nuôi chuột lang chung với nuôi thỏ,nếu nuôi như vậy thì chuột lang có lây bệnh cho thỏ ko?mà nếu nuôi như vậy thì có ích lợi gì ko?

Chào bác dũng! cho cháu hỏi là cháu thấy một vài người nuôi chuột lang chung với nuôi thỏ,nếu nuôi như vậy thì chuột lang có lây bệnh cho thỏ ko?mà nếu nuôi như vậy thì có ích lợi gì ko?

Một số người nuôi chuột lang dưới sàn chuồng nuôi thỏ, mục đích là chuột lang ăn thức ăn rơi của thỏ, đồng thời đuổi chuột vào chuồng thỏ.

Cách này tôi k áp dụng nên cũng k biết như thế nào? nên k có nhận xét được là có lợi hay không?

M
Mọi người ơi dạo này để ý mấy con thỏ của em ăn rau lang là bị tiu chảy à ,e cho ăn rau lang phơi mát 1ngày, còn phơi 3 4ngày cho héo queo thì tụi nó ăn lại ko bị..seo giờ

P
Cảm ơn Anh! Về bệnh nấm thì thỏ lúc đầu có những nốt trắng nhỏ bằng hạt ngô nổi lên giữa trên tai, bụng, chân, mũi ... Sau đám trằng này càng ngày càng to, thỏ không ăn uống được mấy và gầy còm rồi chết. Thỏ mẹ bị thì đàn con bị rất nhanh. Tôi đã dùng rất nhiều loại thuốc nhưng chỉ khỏi được mấy hôm, khỏi chỗ này lại mọc lên chỗ khác. Chưa thể chữa trị dứt điểm được. Có điều kiên hôm nào tôi UP mấy cái ảnh lên nhé.
Cái này không phải bệnh ghẻ đâu nha. Tiêm Ivermectin không có hiệu quả. Mong cả 4room ủng hộ xem thế nào?
bệnh này anh đã trị hết chưa vậy,đàn thỏ nhà em đang xuất hiện.nếu thỏ mẹ đang cho con bú thì mình phải làm sao anh?

T
Từ hôm bắt 7 con thỏ của bác Hiếu đến giờ em bận nhiều việc quá không lên mạng, hôm nay tranh thủ lên hỏi bác là 7 con thỏ đó đã tiêm vacxin xuất huyết thỏ chưa hả bác, em đang chuẩn bị ra NĐC mua vacsin cho đàn thỏ nhà em.
Ah! còn việc lắp vòi inox, hom trước tới trại của Bác em thấy hình như bác để thuốc riêng ở 1 cái bình nhỏ, bác có thể chỉ em cách lắp này không để tiện pha thuốc vào nước cho thỏ uống. Cám ơn bác nhiều!

Từ hôm bắt 7 con thỏ của bác Hiếu đến giờ em bận nhiều việc quá không lên mạng, hôm nay tranh thủ lên hỏi bác là 7 con thỏ đó đã tiêm vacxin xuất huyết thỏ chưa hả bác, em đang chuẩn bị ra NĐC mua vacsin cho đàn thỏ nhà em.
Ah! còn việc lắp vòi inox, hom trước tới trại của Bác em thấy hình như bác để thuốc riêng ở 1 cái bình nhỏ, bác có thể chỉ em cách lắp này không để tiện pha thuốc vào nước cho thỏ uống. Cám ơn bác nhiều!

Thỏ đã chích vắc xin bại huyết rồi.

Đặt bình 20l cao hơn mặt bằng đặt ống dùng các mặt bích có ren đk 21, kết nối với ống 21 PVC gắn van. Khi cần pha thuốc thì pha vào bình cho toàn bộ đàn thỏ uống. Pha theo cách này đỡ tốn công, nhưng hao thuốc.

Có một con Thỏ ghẻ rất nhiều ở 2 bên hong,Mình tiêm Ivermectin đã 5 lần rồi,tăng liều lên 1cc mà vẫn ko hết.Vậy còn cách nào nữa ko bạn Nguyenhungdung.thank

Có một con Thỏ ghẻ rất nhiều ở 2 bên hong,Mình tiêm Ivermectin đã 5 lần rồi,tăng liều lên 1cc mà vẫn ko hết.Vậy còn cách nào nữa ko bạn Nguyenhungdung.thank

Bắt con thỏ đó ra nhốt chổ khác, nếu có ánh nắng buổi sáng càng tốt. Ô chuồng đó dùng nước sôi, hoặc dùng đèn khò (loại dùng ga thui lông thỏ) xử lý nhiệt.

Đối với con thỏ dùng cồn 90 độ rửa lên chổ rụng lông, một hai lần là hết. Thường sau khi hết bệnh những chổ này lông không mọc lại.

Back