Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
XIN THÔNG TIN VỀ GIÁ TRĂN CON ĐẠT CHUẨN
Rất mong AE cho thông tin về giá trăn con hiện nay, tinh thần là vào mùa nên giá trăn con có sụt giảm. Nhưng có lẽ vậy mà thương lái có đè giá không? Thương lái nói ảnh hưởng bởi anh Trung quốc nên giá trăn con giảm nhiều từ 420.000đ cách nay gần tháng, nay chỉ còn 330.000đ. Mong AE nuôi trăn thông tin thật với nhau để tránh bị lầm giá. CHân thành cảm ơn!

ủa anh suri oi vậy hình con gấm như thế nào anh.e muốn xem thử ak mấy hình của mấy anh up o trang trước e ko xem đc ak
Xin lỗi vì không cẩn thận đã lcomment nhầm tôi đã chĩnh sữa lại rồi

Trăn con giờ vào vụ số lượng nở ra nhìu nên giá giảm ,với lại trăn da cũng sụt nên ảnh hưởng tới con giống ,giá 300-330 hiện tại là đúng giá rồi đó bạn thichcaidep ơi !

Hiện tại bên tôi vẫn còn thu vào 350k bán ra 370k (trăn rõ nguồn gốc mối mang làm ăn lâu năm) trăn trôi nổi thị trường tự do thì nhiều giá. Lẽ 400 k cũng có nguyên ổ 320k cũng có.
Ảnh hưởng do tâm lý của nhubgwx lò mổ. Nhưng có bao nhiêu nó vẫn mua hết chỉ ép gía để tăng lợi nhuận còn đầu ra thì dồi giàu.
Nếu đầu ra ko có thì nó ko mua rẽ như vậy đâu mà sẽ ngừng thu mua luôn. Ai có trăn 6kg cứ giữ lại nuôi lên 10 hoặc lớn hơn. Đừng bán vội bị ép giá. Trăn da năm tới sẽ đỉnh điểm cho xem vì trăn con năm nay rất ít.người nuôi chuyên nghiệp thì lo ngại không dám. Chỉ toàn nuôi nhỏ lẽ cho nên ko có hiệu quả. Nguồn cung năm 2015 sẽ giảm đáng kể

cho e hỏi con trăn gấm hay gọi là nưa đc đề cập trong bài viết này có phải là con này ko ak

và cho e hỏi khi tran mới nở đã lột lần đầu hoặc chuẩn bị lột lần đầu mà e thấy cho ăn 1 cút mới nở thì có cảm giác đòi ăn nữa vậy e cho nó ăn con thứ 2 đc ko ak
tran nay ban mua bao nhiu mot con vay?a SURI oi cho e hỏi thị trường tiêu thụ da trăn gấm có dể như trăn đất không? và giá của nó có cao hơn trăn đất k?

anh longla_d15 ơi e mua với giá 650k 1 bé ak 1 con gần 2kg 1 con 1 kg mấy ak dữ lẵm hix với 1 con đất rừng 1kg rưỡi nay tha con chuột 2 lang chết cứng do e đập nó quất lun

Trăn gấm này hơi hung dữ hơn trăn mắc võng. Về giá trị thì cao hơn nhưng tiêu thụ rất khó, rất ít lò thuộc da thu mua loại này. Ss khó hơn, nhanh lớn, giá trăn con thì cũng ngang nhau.
Trăn năm nay nở cũng dc Randy 1367 trứng nở được 1186 con. Và hư 2 ổ trứng, 3 con không chửa, 1 em ra đi

anh suri ơi con trăn mắc võng như thế nào anh để e có thể phân biệt rõ hơn ak. vì e có nguồn hàng con trăn gấm e vừa đăng ak . và anh có từng thuần con trăn đất nào mà là hàng rừng chưa anh chi cần cách xa nó thấy là nó phì rất to và phóng tới táp rât chính xac và kiên quyết ko như trăn nuôi nhà

Theo tôi thì con trăn mắc võng là trăn chúng ta nuôi bấy lâu nay. Còn trăn đất thì hình dáng hoa văn kích thước cũng gần giống như trăn mắc võng nhưng có vài điểm khác nhau như sau:
- chiều dài nhắn hơn, mập mạp hơn.
- đầu to hơn ở cùng lứa tuổi.
- hoa văn tương tự nhưng đen hơn, đen như trăn sắp ủ lột. Về màu đen trăn đất cũng có 2 loại : đen ánh nhung và đen mờ.
- tạp ăn hơn và đẻ nhiều hơn.
Ví dụ: cùng số ký là 30. Thì trăn đất dài 3-3,2m. Trăn mắc võng thì 3,2-3,4m. Tính xác trăn không tính khi ăn no.
Về phần thuần trăn đất hay mắc võng cũng không khó lắm. Tôi chưa thử nhưng đã từng thuần 1 con trăn gấm 20kg ( bản năng hung dữ hơn trăn đất ) khoảng 3 tháng là ok. Cũng do học hỏi mấy bác đi rập chích chòe thanNgoài ra để lấy những gen tốt của trăn đất như tạp ăn,đẻ nhiều ta thường cho lai như sau. Lấy cái trăn đất phối với đực mắc võng ( lựa con vàng sáng hoa văn rõ ràng) thì ra đàn con tốt,màu sắc cũng tương đối. Trăn 6kg thì không phân biệt màu sắc. Nên người nuôi thương phẩm rất ưa chuộng

Huy làm ơn cho mình hỏi. Trăn mình hiện tại được 17Kg rồi. Khoảng 1 tháng trước Ba mình cho ăn cùng lúc 3 con vịt (vịt chắc gần 2Kg 1 con) sao đó 1 tuần thì cho ăn thêm 1 con nữa. Từ đó đến bây giờ nó Ko ăn nữa. Ba mình nói nó Ko ăn và hay bò quanh chuồng. Lúc sáng mình để ý thấy hơi thờ của nó vẫn bình thường. Cũng Ko thấy dấu hiệu bị đẹn ở miệng. Huy hay các thành viên trong diễn đàn có ai đoán dc nó bị gì Ko? Mình mới nuôi lần đầu nên không biết gì và đi làm ở TP.HCM lâu lâu mới về nên cũng Ko theo dõi trực tiếp được. Không lẽ phải bán thịt sao? Mình Ko muốn như thế. Xin Huy và mọi người giúp mình.

trăn bạn 17kg mà làm 1 hơn 3 con vịt tổng cộng 6kg thì 1 tháng sau nó còn chưa tiêu hết nữa ko chết là may đó bạn ! nếu nó ko ăn thì phải coi bụng nó còn bự ko có bị sình hơi ko ? làm 1 hơi mấy kg mồi lớn thì con nhạy ăn nhất gặp mồi cũng bỏ chạy bạn à . ko sao đâu ! nếu tiêu hóa tốt thì từ từ nó ăn lại thôi

Chúc mừng bạn vì con trăn vẫn bò nỗi. Cm vì nó không ói và tiêu chảy. Nếu bụng nó căng tròn thì dt cho lái sớm. Nếu bụng to và hơi dẹp thì mua cho nó men tiêu hóa uống sẽ ko sao. Nếu để tự nhiên thì chắcvthangs sau sẽ ăn lại.trăn nái 40kg 5tuoi dài 3,8m ăn một lần thua xa con trăn của bạn.nó ăn ngang ngửa bé 50kg dài 4m

Con trăn gấm đó bạn mua o đâu vậy mình muốn mua một cập thì liên he o dau voi ai

Cảm ơn Huy với randy. Mình thấy nó vẫn bình thường phân Ko bị nhão. Bây giờ đã được 1 tháng rồi mọi thứ vẫn bình thường bụng thì không thấy to nhưng có điều nó vẫn chưa chịu ăn thêm nữa. Chắc phải chờ thêm 1 thời gian nữa xem sao.

bây giờ thời tiết mưa gió thất thường mọi người cần lưu ý giữ ấm cho trăn đề phòng viêm phổi do thời tiết

Back