Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Tôi nghĩ là Trăn Mắt Võng, Trăn Gấm, và Trăn Đất đều
cùng là một giống, nhưng màu khác nhau thôi. Cũng như
gà ta thả vườn, cũng một mẹ, mà có bao nhiêu màu. Con
trăn nào đẹp thì ta gọi là Gấm, là Hoa. Con nào màu đen,
vằn cũng đen hay nâu, nhìn chung là đen xì, thì gọi là
trăn đất.
*
Các giống Trăn Rắn không thể lai được. Giống nào ra giống
ấy. Cũng như gà chọi, gà Đông Tảo, gà Ri, gà Rừng đều
có thể lai với nhau, nhưng không thể lai với Trĩ, Công
được. Trên thế giới có hàng trăm giống chó, đều có thể lai
với nhau, còn có thể lai với chó sói, nhưng không thể lai
với chồn hay cáo được. Ngựa Tàu, ngựa Anh, ngựa Mỹ, ngựa
Lùn, ngựa hoang đều lai với nhau được, nhưng không thể lai
với Ngựa Vằn.
*
Ta có mấy giống rắn nuôi, cũng không thể cho lai được.
*

một cái là có thể và 1 cái là tốt nhất, mong bác phân biệt 2 ý đó dùm em, nếu cho nó trong tình trạng có thể như vậy nhiều lần thì em không dám nói trước cái phổi hay kai tim của nó ra đi trước, trường hợp có thể xảy ta khi có mồi đột xuất, trăn đang đối, nếu không như vậy thí chịu cực xẻ nó ra nhé bác

thân chào mọi người và đặt biệt là bác HÙNG DŨNG em rất vui khi dc các bác ghé thăm nhà em, anh em dc như vậy em mừng lắm, đặt biệt em mới gia nhập cộng đồng của những người nông dân chất phát nhất, lại dc anh em ưu ái ũng hộ em. nhưng em sống lun trong sự thành thật vì em sợ anh em hay các chú bác mất lòng tin ở em.
nay em có vài điều nói rỏ hơn để tránh sau này anh em có thăm em không phải hiểu lầm.
đầu tiên là phải nói đến đàn gà che lai mỹ nổi tiếng khăp cái xứ này đã ra đi không lời từ biệt " mặc dù nhà em có bs thú y, của hàng thuốc thu y" nhắc tới thấy đau lòng nhiều thì không đáng là bao nhưng đối với em dó là mồ hôi công sức tâm huyết đã không còn. chỉ còn xót lại 4 con trống tơ, 1 gà nọc, 4 gà mái gốc hiện giờ em đang gầy lại. nói tới đây chắc bác HÙNG DŨNG sẽ thất vọng ở chuyến đi sắp tới, nhưng thà em nói trước thà vậy mà anh em không bùn vui nhau. nhưng nếu bác dũng có thăm em em xin chia sẽ hết tâm huyết bấy lâu nay đễ bác thành lập một trại gà che khũng nhất đất đồng nai. em cũng hảnh diện vì đã có người thực hiện ước mơ bấy lâu em chưa làm dc.
điều thứ 2 là em mới bán dc 4 con trăn nái ss từ 45 -> 60kg cho bà con ở đây nuôi ss mùa này, vì em đang chuyển hướng sang tìm đầu ra ổn định cho người nuôi trăn nên thời gian chăm sóc hạn chế, cho nên đã chuyễn giao kỹ thuật cho bà con chăm sóc. hiện giờ ở nhà còn 3 kon hậu bị có thể phối bất cứ lúc nào, đễ dự phòng có con nào trục trặc để có thây thế, bon nó hiện giờ trên 35kg . và 1 số lượng rắn khá khiêm tốn và một số cút ss cùng nghề ấp trứng, hì
các bác mà xuống thăm thế nào cũng chê em đũ thứ cho mà xem, vì do nghe nói dữ dằn lắm mà sao xuống thấy không có j nè, hì vì những thứ đó em đã dàn trải ra nhiều cho mọi người rồi, có lẽ cũng vì rất nhiều lý do, mà quan trọng nhất là 1 mình em làm hết nổi rồi các bác ah, pa me thì già ùi, vợ con thì chưa có. tối ngày chỉ biết bầu bạn với những thứ mình tâm quyết, và gần đây nhờ các bác tăng thêm sự yêu đời trong em, em rất hp vì có thể chia sẽ kn của em và gia dình em truyền lại cho những ai tâm huyết với nghề, em rất vui và rất thành thật nói tất cả, chúc gia đình agriviet càng phát triển, bà con nuôi trăn nhiều lợi nhuận, hãy cố gắng đừng nản lòng, thank các bác

--------

chào bác anhmytran bác hiểu sai rồi, con trăn đất( màu đen xanh, đen móc) vẩn có thể lai với trăn mắc võng ( màu vàng, hoa văn đẹp) vì bà con ở đây cho lai rất nhiều rồi bác ah, vì con trăn đất tạp ăn nhanh lớn, ss nhiều, người ta dùng nó làm con cái ss rồi lấy con đực gấm phối cho ra con trăn có màu hơi sậm, tạp ăn vẫn có hoa văn, nó chính là hình bác andy có post lên( con đầu tiên, màu sậm) còn con trăn đất hay gấm không lai được với trăn vàng, xanh, hay gấm vàng gì đó.
giửa con trăn dất và trăn gấm về hình dáng và đặt điễm hoàn toàn khác nhau, con trăn đất da đen hoa văn sậm, ngắn đòn, thân hình mập , dễ ăn uống hơn, trăn gấm hoa văn sáng, màu vàng, dài đòn, kén ăn và có phần hung dữ hơn trăn đất.
số lượng đốt sống cũng khác nhau, số hàng vãy, số vẫy vòng thân cũng khác bác ah, dó là 2 con hoàn toàn khác nhau. nhưng có thể lai dc với nhau, cùng là trăn nhưng có lẽ cấu trúc di truyền và bộ gen gần như tương đồng.
thank bác đã đống góp ý kiến. mong bác góp ý thêm cho nội dung ngày càng đuọc nâng cao.

Chà topic mới vài ngày đã được 7 trang rồi ,thật vui khi mọi người cùng nhau góp ý kiến xây dựng cho topic ngày đi lên và nghề nuôi trăn tin rằng sẽ trở lại và ổn định chứ không chạy theo phong trào rồi trồi sụt theo giá thị trường để bà con ta có thể yên tâm sản xuất và quyết tâm hơn khi đầu tư vào con vật vốn quá quen thuộc này
Còn việc bắt trăn phơi nắng mọi người nghĩ sao về việc này riêng em đang nuôi trăn con và có cho mấy em nó phơi nắng sớm nhận thấy tụi nó khoẻ và ăn uống rất mạnh .Trăn con có cần nắng nhiều ko và trăn lớn thì sao ? Ae nào có kinh nghiệm xin được chia sẻ

trăn con thì có nắng càng tốt, mỗi ngay 1gio là dc, trăn lớn thì khi thiết kế chuồng trại chúng ta phải chú ý đến để có nắng cho trăn sưởi

chào bác anhmytran bác hiểu sai rồi, con trăn đất( màu đen xanh, đen móc) vẩn có thể lai với trăn mắc võng ( màu vàng, hoa văn đẹp) vì bà con ở đây cho lai rất nhiều rồi bác ah, vì con trăn đất tạp ăn nhanh lớn, ss nhiều, người ta dùng nó làm con cái ss rồi lấy con đực gấm phối cho ra con trăn có màu hơi sậm, tạp ăn vẫn có hoa văn, nó chính là hình bác andy có post lên( con đầu tiên, màu sậm) còn con trăn đất hay gấm không lai được với trăn vàng, xanh, hay gấm vàng gì đó.
giửa con trăn dất và trăn gấm về hình dáng và đặt điễm hoàn toàn khác nhau, con trăn đất da đen hoa văn sậm, ngắn đòn, thân hình mập , dễ ăn uống hơn, trăn gấm hoa văn sáng, màu vàng, dài đòn, kén ăn và có phần hung dữ hơn trăn đất.
số lượng đốt sống cũng khác nhau, số hàng vãy, số vẫy vòng thân cũng khác bác ah, dó là 2 con hoàn toàn khác nhau. nhưng có thể lai dc với nhau, cùng là trăn nhưng có lẽ cấu trúc di truyền và bộ gen gần như tương đồng.
thank bác đã đống góp ý kiến. mong bác góp ý thêm cho nội dung ngày càng đuọc nâng cao.

Chúng ta bàn tiếp về trăn con đi ,mình đang nuôi 50 con trong đó có khoảng 15 con lẹt đẹt nhất bầy con lớn nhất đã 1,5kg trọng trọng cũng 1kg hết nhưng 15 em nó vẫn bé xíu ko chịu ăn uống gì khoảng 2 tuần mới thấy mấy em nó ăn 1 lần mà lại rất kén mồi bây giờ 1 em cỡ khoảng 300-400gr có 5 con nhỏ nhất 1 con cỡ 200gr nhìn con bự nhất với con nhỏ nhất mà đau lòng.Nói chung là các em nó ít ăn có con ăn vô nửa con chuột lại ói ra ,có con thì ăn nhưng 2 hôm sau lại ói ra hôi kinh khủng....Anh huy có cách khắc phục vụ này ko có người nói là mấy con trăn đực nó vậy ,nhưng em thì suy nghĩ khác có lẽ do chất lượng con giống .Ông anh bà con của em bắt hết 1 ổ 33 con nuôi được 1 tháng còn 28 con ,đến giờ 28 con đó gần 2kg hết con nhỏ nhất cũng 1kg5 mà ổng nuôi chung 1 lượt với em, chăm sóc ,vệ sinh cho ăn là như nhau hết 2 anh em nuôi 1 lượt .Mình nghĩ chắc do con giống ko được tốt

hiện tượng ăn rồi mà ói ra thì mình xin chia bùn trước với bác. nhửng em dó bác để ý thử xem nó nằm tư thế có bình thường ko, nhịp thở như thế nào. có phải mổi khi thở lưng nó hơi gò lên nhịp hơi gấp đúng không, khoãng 10p nó thở 1 kai khì.
những con biếng ăn thì không khó trị nó đâu bác ah, chỉ cần thử nhiều loại mồi xem nó thích kai gì, sau đó chuẩn bị con mồi đó và nhiều mồi khác, nó chịu ăn mồi nhử thì nhét vào là no bụng thôi. những con bị ói tốt nhất nên cách ly, cho uống thuóc và chích thuốc nhanh đi đễ không kịp đâu, kèm theo đó bơm men tiêu hóa và thuốc bổ cho nó, hy vọng sẽ tăng thêm sự thém ăn kết hợp chích nó sẽ qua khỏi con trăng này, vài lời cùng bác,
bạn mua 50 con đó của 1 chủ hay nhiều chủ, mua nguyên ổ trăn hay lựa, và quan trộng là mua qua tay thương lái hay của người nuôi, nếu do quá trình chăm sóc lúc trăn mới nở ở chủ trăn không tốt thì chúng đã bị nhiểm lúc đó. nếu chăm sóc tốt thì có thể do phối trăn bị trùng huyết hoặc lúc ấp trứng hay mang thai trăn mẹ đã nhiễm bệnh. con trăn đực kén ăn nhưng mình có cach trị nó mà( như em đã nêu ở trên) ko lo vấn đề đó. cho nên em thường đề cập đến chất lượng và nguồn gốc con giống, chua chắc ở những nơi qui mô mà tốt đâu nhé, chúng ta phải quan sát trăn mẹ, chuồng trại rồi mới quyết định mua

bị ói ra theo Huy là do Viêm phổi hay Viêm ruột, sao Huy nói triệu chứng giống bị Phổi, mà bị ói theo mình là do đường ruột mà?

bị ói ra theo Huy là do Viêm phổi hay Viêm ruột, sao Huy nói triệu chứng giống bị Phổi, mà bị ói theo mình là do đường ruột mà?
Mình cũng nghĩ chắc em nó bị đường ruột hay là bị bệnh gì về bao tử nên ăn ko tiêu mới ói ra.
@Huy à còn 50 con đó em bắt của thằng bạn ,thằng đó em nghỉ chơi nó rồi ,nhà nó thì có nhiều trăn đẻ nhưng em nghi đám trăn con nó bán cho em chắc gom của người khác về bán vì mỗi con màu sắc hoa văn kích thước khác nhau ,em thì chỉ lựa con nào bự là bắt .Vì chính miệng nó nói là 2 ổ được 65 con chia lại cho em 65 con hết em thì chia lại cho ông anh bà con 15 con còn lại 50 con,nhưng sau này đi bắt trăn với ông anh nuôi 28 con bắt nguyên ổ thì mới biết tụi nó 1 ổ màu sắc ,kích thước trọng lượng đều na ná nhau hết .Nên qua vụ đó em mới biết mình bị lầm

Last edited:
Mình cũng nghĩ chắc em nó bị đường ruột hay là bị bệnh gì về bao tử nên ăn ko tiêu mới ói ra.
@Huy à còn 50 con đó em bắt của thằng bạn ,thằng đó em nghỉ chơi nó rồi ,nhà nó thì có nhiều trăn đẻ nhưng em nghi đám trăn con nó bán cho em chắc gom của người khác về bán vì mỗi con màu sắc hoa văn kích thước khác nhau ,em thì chỉ lựa con nào bự là bắt .Vì chính miệng nó nói là 2 ổ được 65 con chia lại cho em 65 con hết em thì chia lại cho ông anh bà con 15 con còn lại 50 con,nhưng sau này đi bắt trăn với ông anh nuôi 28 con bắt nguyên ổ thì mới biết tụi nó 1 ổ màu sắc ,kích thước trọng lượng đều na ná nhau hết .Nên qua vụ đó em mới biết mình bị lầm
thấy chưa, lúc trước em đã có nói rồi, mua trăn phải lấy nguyên ổ, dừng có lựa làm j, càng lựa càng xấu, bạn cũng có biết cách lựa đâu, chỉ lo bắt con lớn là không ổn rồi, ổ trăn thường thì đều nhau chì có khoãng
kon nhỏ hơn, nếu có nhiều quá hay lọt chọt thì là trăn pha, đã qua chọn lựa rồi,
đó là kn nhớ đời đó.
còn vấn đề những con trăn ói ra các bác không tin thì cứ mổ con ra xem thử bệnh tích thế nào, nó kết hợp nhiều lắm bạn ah, nhưng chủ yếu là phổi, còn đường ruột là ăn theo thôi, nên lúc nãy em có nói, trị kết hợp cho uống thuốc bổ va men tiêu hóa, anh em nghiên cứu kỉ lại ý em nói nhé

Chúng ta bàn tiếp về trăn con đi ,mình đang nuôi 50 con trong đó có khoảng 15 con lẹt đẹt nhất bầy con lớn nhất đã 1,5kg trọng trọng cũng 1kg hết nhưng 15 em nó vẫn bé xíu ko chịu ăn uống gì khoảng 2 tuần mới thấy mấy em nó ăn 1 lần mà lại rất kén mồi bây giờ 1 em cỡ khoảng 300-400gr có 5 con nhỏ nhất 1 con cỡ 200gr nhìn con bự nhất với con nhỏ nhất mà đau lòng.Nói chung là các em nó ít ăn có con ăn vô nửa con chuột lại ói ra ,có con thì ăn nhưng 2 hôm sau lại ói ra hôi kinh khủng....Anh huy có cách khắc phục vụ này ko có người nói là mấy con trăn đực nó vậy ,nhưng em thì suy nghĩ khác có lẽ do chất lượng con giống .Ông anh bà con của em bắt hết 1 ổ 33 con nuôi được 1 tháng còn 28 con ,đến giờ 28 con đó gần 2kg hết con nhỏ nhất cũng 1kg5 mà ổng nuôi chung 1 lượt với em, chăm sóc ,vệ sinh cho ăn là như nhau hết 2 anh em nuôi 1 lượt .Mình nghĩ chắc do con giống ko được tốt

Bạn nuôi đàn trăn này khi nào vậy? Đến nay là bao nhiêu ngày tuổi rồi, mình hỏi để so sánh với đàn trăn nhà mình.

Bạn nuôi đàn trăn này khi nào vậy? Đến nay là bao nhiêu ngày tuổi rồi, mình hỏi để so sánh với đàn trăn nhà mình.
Chào bác Dũng ! em nuôi tháng 6 dương lịch ,nuôi tới hôm nay là 2-11 tức là gần 5 tháng rồi ,ông anh bà con ổng nuôi 5 tháng mà trăn của ổng đã 2kg đêu như bắp em năm nay nuôi kiểu lấy kinh nghiệm rồi chứ nuôi nấng kiểu này chán lắm bác ơi,Hôm chủ nhật tuần trước lại nhà ổng con nào con nấy bự chang bang nhìn lại bầy trăn của mình ...ngán ngẩm
@Ahuy : quên hỏi anh về tăng trọng của trăn con em nuôi gần 5 tháng mà bình quân là 1kg/con vậy có đạt ko anh zai? ,nếu nuôi lên 1kg thì 1 tháng lên bao nhiêu anh ? em toàn cho ăn chuột 45k/kg +gà con đông lạnh 25k/kg.Nếu tăng trọng kiểu này em tính 1 năm giỏi lắm cũng cỡ 5kg .Mà cỡ 3,4kg mình nhét cá cho nó ăn được ko anh ?

Last edited:
trăn nuôi 5 tháng mà bình quân 2kg thì hơi ú, và cũng mát tay lắm đó thường thì 1.5kg còn thiếu mồi ( ko do bệnh, kén ăn) trên dưới 1 kg, còn mồi đủ sức mà kong6 dc 1.5kg thì trăn chuyển hóa thức ăn kém, có thề do trăn giống hoặc thiếu men trộn vào nước.
con trăn khỏe, tiêu hóa và chuyển hóa tốt đạt 1 kg rồi thì nuôi khoảng 4 tháng nửa đạt 6kg, con nào 2kg như bạn nói thì không tới 3 tháng nũa là bán dc rồi.
ở giai đoạn này mỗi chu kì lột da lên từ 1->1.5kg ăn từ 2->3.5kg mồi, nếu nuôi phẩm thì cứ bom cho nó nhanh lớn, nếu tuyển nuôi lâu dài thì cho ăn theo khẩu phần em đã nêu ở các mục trước. thank các bác đã quan tâm

--------

mai mốt các bác bấm trả lời ở cuối trang nha, như vậy sẽ hiễn thị từ đầu tớ cuối, chứ trả lời giửa chừng bà con mới vào xem khó theo dõi, mong các bác thông cảm.
vì đã có bác có ý kiến phản hồi như vậy qua dt, thank các bác đã giúp đở

--------

trăn 1kg là tập ăn cá dc rồi (700g trở lên cũng dc) cá là loại mồi tươi sống rẽ nhất cho trăn rồi nếu bác nào có điều kiện ở vùng nhiều cá như trong tháp mười, ang giang thì hãy cho nó làm thức ăn chính đó là quyết dinh05 chính xác. về việc tập cho nó ăn cá thì cũng rất đơn giản. chịu khó đút nó thôi, hiiiiiii. nhưng các bác cần lưu ý là ở lần cho ăn đầu tiên nên chọn cá tươi sống rửa sạch và cắt hết những thứ có thể đâm trăn nhé mà loại 20 con 1kg nhé ( cho trăn trên dưới 1kg tỉ lệ đó vẫn áp dụng cho trăn lớn) ts phải là con mồi bé như vậy ............. điều j cũng có lý do của nó

--------

theo những tài liệu em đọc dc và kn của ông cha để lại thì những con trăn ngoài tự nhiên bị bắt và giết mổ thì chưa bao giờ thấy 1 con cá nào trong bụng nó hết mặc dù trăn ở tự nhiên vẫn sống và tồn tại trong môi trường nước.
cũng theo một tài liệu khác cơ thể của bất kỳ loài sinh vật nào cũng sẽ phản ứng lại với một số protein lạ ,nhẹ thì dị ứng, nặng thì nôn mữa, nặng nhất có thể gây tử vong.
theo những lý thuyer61 như vậy thí tốt nhất chúng ta nên cẩn thận, vì pé trăn nhỏ nhất chúng ta cho ăn cá cũng có giá trị tương đương 1tr không phải ít khi mới khởi nghiệp.
nhưng nếu nó chấp nhận thì quá tốt rồi, theo em và kn dể lại của người đi trước thì mức độ chuyển hóa khi ăn cá tươi sống cao hơn mấy con khác nhé và dường như sk cũng tốt hơn.
đối với con người cũng vậy ăn cá tốt hơn thịt nhé các bác .sau khi trăn đã ăn dc cá thì chúng ta vẫn cho ăn với định lượng như những bài trước em có nói. nhưng vẫn tăng thêm dc 10% thức ăn trong 1 chu kỳ lột. em đã thử và thấy rất ổn. nên thí nghiệm 1 con trăn thôi nhé và các bạn nên nhớ con A ăn dc không có nghĩa con B ăn dc. ví dụ là con người ăn thịt chuột bị ngộ doc065 protein lạ. vài kn xin chia sẽ cùng a e cùng chí hướng

E mới nuôi trăn, nghe nói tới chích thuốc cho trăn. Vậy ae nào biết cách chích thì hướng dẫn e với nhe...? chích chỗ nào, dùng kim loại nào?

các bác cho e hỏi trăn gấm và trăn đất là cùng một loại giống hay khác nhau

E mới nuôi trăn, nghe nói tới chích thuốc cho trăn. Vậy ae nào biết cách chích thì hướng dẫn e với nhe...? chích chỗ nào, dùng kim loại nào?
Tôi đọc báo SàiGon nói về tỷ phú Trăn của SaiGon,
thì anh ta tiêm vào miệng Trăn. Tiêm vào người thì
da bị thủng lỗ, không bán được, hoặc bán bị rẻ.
*
Còn vê cỡ kim tiêm, tiêm cho người cùng ký cỡ nào
(trăn nhỏ thì như trẻ con) tiêm cho Trăn cỡ ấy.
*

trăn gấm với trăn đất không cùng loại nhưng có quan hệ gần và có thể lai với nhau

--------

chich cho trăn còn tùy thuộc vào loại thuốc chúng ta chích là sệch hay loãng mới chọn kim khác nhau. nhưng cũng phải phủ hợp với cơ thể trăn nhé. còn chích ở đâu thì bác anhmytran có nói rồi, tôi xin bổ xung một ý nửa . bạn có thể chích trên lưng 2 bên xương sống cách hậu mon 3->5cm cũng dc. theo tôi dc biết phần da ngay đấy không có sử dụng, mà nếu có sử dụng thì cũng không sao.
vì diễn dàn nầy là để bàn cách nào tốt nhất và hayy nhất dễ làm nhất, nhưng tất cả là vì lợi ích của người chăn nuôi đúng không các bác. thương lái mua đả ép giá chúng ta rất nhiều thì trên tấm da có thũng 1 lổ bằng mũi kim cũng ko gì, vì 1 con trăn là tài sản lớn của bà con, có bề gì thí........... với lại chích ở miệng nói thì dễ nhưng làm rất khó, ko cẩn thận 1 tí thôi là nhẹ thành nặng. nói như cách của em có vẽ vô trách nhiệm đối với chất lượng gia lăm đúng không các bác nhưng chúng ta có bán dc 1 tấm da nào đúng giá không và thương lái có bao giờ nghỉ cho người chăn nuôi không, đau lòng. cho nên lâu lâu cũng phải có tí việc...... hì. quan trọng là cứu dc con trăn

cái vụ ăn cá em thấy nếu con trăn con ăn được thì tốt lắm vì em nuôi cá sấu cho ăn toàn cá phi ,hệ số chuyển đổi là 4kg mồi ra 1kg cá sấu,còn con trăn thì em chưa biết vì ở cà mau người ta chỉ đút cá khi mấy em nó cỡ 2kg đổ lên ,,trăn 10-20-30kg đổ lên thì mồi cái đầu gà và đút cá phi vô .Bà con ở cà mau ai cũng nuôi vậy hết đỡ chi phí ,và mồi cá thì dễ kiếm,cho ăn tiêu hoá tốt hơn ăn mồi thịt .Chỗ aHuy có ai nuôi trăn đẻ nhét mồi cá ko ? em có đi coi một số hộ nuôi vài con trăn đẻ chỉ cho ăn đầu gà với cá mà đẻ cũng tốt lắm anh

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Chào bạn
Tôi đọc được mấy bài viết của bạn va kinh nghiệm trong nghề nuôi trăn tối thấy rất hay.
Bạn nói bạn ở Bến Tre vậy bạn có thể cho tôi xin địa chỉ được không, có dịp tôi sẻ tới thăm may em tran của bạn.

xin hoi

gia tran giong 1 con bay gio bao nhiu zay ?
voi 50 trieu co the nuoi tran dc khong ?
dau ra co dc on dinh khong ?
khi hau o binh phuioc co thich hop cho chan nuoi tran ?
xin cam on

Back