Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Con trăn ơi là Ông Trăng..... Có lúc giá con càng to giá càng cao, có lúc chỉ giới hạn 1 cở nào đó mới có giá..... Con con thì giá cũng trên trăng dưới hồ ... Có năm trăn con phải thả vào nơi bảo tồn vì bán không ai mua, dù giá rất rẽ....

vậy ổ trăn nhà em chắc 90% cái rồi, hôm bữa ông già cho ăn nhiều quá, một mình nuốt 4 con vịt con, ngủm củ tỏi ngay. tuần ăn 1 lần.
Mình muốn kiếm máy ccon tran con nuôi chơi, co ai bán k mấy bạn,
hè hè tớ cũng đang nuôi 1 con "nưa" đây tớ ở Hà Nội tớ cũng đang muốn tậu thêm em trăn đất :D bạn ở đâu thi thoảng ae giao lưu, ở ngoài này nó bán trăn "sơ sinh" đắt lắm

A e ơi. Cho hỏi cái này he. A e mi h có ai ở cà mau nuôi trăn vàng không. Để e 1 con coi. E thích nó từ lâu rồi.

A e ơi. Cho hỏi cái này he. A e mi h có ai ở cà mau nuôi trăn vàng không. Để e 1 con coi. E thích nó từ lâu rồi.
Chổ mình có trăn gắm, loại 0,5- 0,7 kg/con, mình bán giá 1 triệu/cặp, bạn muốn nuôi kiểng thì nhắn tin mình.

Chào bác! Em ở ngoài bắc và cũng đang hứng thú tìm hiểu về loại này. Nhưng em dang băn khoăn không biết khí hậu ngoài này có phù hợp với con trăn không. Nhờ bác tư vấn
Cu lam ở tỉnh nào vậy bạn?có dịp ra đó mình ghé thăm! Cho mình số điện thoại học hỏi kn!

Sang nay mình phat hiện một em nổi mục nước trong miệng,rụng răng và bỏ ăn! Anh em giúp mình với!

mình chỉ đang tìm hiểu thôi chưa có điều kiện để làm bạn ạ. mình ở lạng sơn
Ngoài bắc mình nuôi ko thuận lợi cho lắm vì lí do thời tiết, nguồn thức ăn phụ phẩm ko nhiều như trong nam chuột thì ko thể bắt nhiều dc, giá thành chi phí thức ăn sẽ tăng cao lãi ít nên chỉ nuôi dc số lượng ít thì mới chủ động dc thức ăn, tớ nuôi 1 em tới tháng 10 dương lịch đã nghỉ ăn rồi trời còn ấm nên phải bơm trứng gà cho nó tới khi trời lạnh :D

Đăng hình thử coi TE="Nguyễn Hữu Chí, post: 701153, member: 141666"]Chổ mình có trăn gắm, loại 0,5- 0,7 kg/con, mình bán giá 1 triệu/cặp, bạn muốn nuôi kiểng thì nhắn tin mình.[/QUOTE]
Đăng
A e trên diễn đằng có ai biết phận biệt trăn đực cái... Chỉ với... Năm rồi mua 25 trăn đất nuôi. Có hết 17 e đực rồi. Tức quá được.. Có líp. Hình ảnh cũ thể nhé. Cám ơn nhiều.....

Mấy bạn cho mình hỏi trăn nhà mình nuôi bị chết, khi mổ bụng ra thì thấy toàn bộ lá gan màu trắng, ở trong gan thì bị đốm trắng, còn ở miệng nổi những đốm trắng nhỏ li ti giống như ở gan luôn, mấy bạn cho mình hỏi trăn bị bệnh gì và cách điều trị, nguyên nhân. mình xin cảm ơn các bạn nhiều.

Đúng ra thì thị trường con trăn ko phải mất giá đâu các bác ah ma nó đang về đúng giá trị của nó ko hot cũng ko sốt.250-270 trăn 6kg thì chuẩn rồi,trăn con sẽ nằm giá ổn định 300-350 giống như năm nay.
Trăn cắn thì chế nc lạnh hay rượu, nước tỏi hay thổi khói thuốc lá vào mặt nó,nó sẽ nhả ra thôi,đó là đối với trăn lớn. Trăn 6kg trở lại cắn nó sẽ nhã ngay.
Bơm thuốc cho nó thì hút vào ống chích lấy 1 ống truyền dịch dài 30cm ghim vào đầu ống rồi luồng vào miệng nó múc ống rồi bơm.
Hiện jo những vật nuôi đơn giản nào mà có giá bằng con trăn? Ít bệnh như nó, no hay đói cũng ko la, đi cơi 5-10 ngày ko j lo lắng.
Nuôi trăn là để tận dụng phế phẩm chăn nuôi của heo gà vịt. Hoặc những j rẻ tiền như đầu gà cá biển, cá trê như thế mới lãi nhiều, 1kg lãi 150k là chắc
Mình ap ga con, nen co gà con chít muốn nuôi 1 2 con để xử lý vụ gà con ma hok thấy ai bán cả

Mình ap ga con, nen co gà con chít muốn nuôi 1 2 con để xử lý vụ gà con ma hok thấy ai bán cả
Trong diễn dàn này chỉ chuyên về trao dổi kinh nghiệm thôi,nếu bạn cạn thì alo cho tớ gặp nhau nc,mình cung dang cần gà con kakaka 0983270095
Thị trường trăn bây giờ đang mất giá bạn à . Chỉ những người đam mê mới thực sự sống cùng con trăn hiện tại được thôi
Chi phí đầu tư cho 1 con trăn vô chừng lắm . Tùy địa phương mà , như mình hiện tại mua vịt thải và gà thải 500đ/con
Đã chấp nhận nuôi trăn thì sớm hay muộn cũng sẽ bị nó cắn , lúc mới nuôi cũng sợ bị cắn lắm , nhưng giờ bị cắn hoài thành ra quen rồi , trăn cắn ko đau như bạn nghĩ nhé ^^
Chỗ Nam có gà vịt chia lại mình một ít được không mình có mấy con kén ăn quá toàn phải mồi gà con vịt con mới chịu những thứ khác không chịu! Nam ở bình dương đoạn nào vậy?

"a e trên diễn đằng có ai biết phận biệt trăn đực cái... Chỉ với... Năm rồi mua 25 trăn đất nuôi. Có hết 17 e đực rồi. Tức quá được.. Có líp. Hình ảnh cũ thể nhé. Cám ơn nhiều"
Vấn đề này đã đc đề cập rất chi tiết ở các trang đầu.vui long xem lại để bổ sung kiến thức.về hình ảnh thì ko có

Chào các Bác
Cho em hỏi ở khu vực miền tây có điểm nào thu mua trăn không vậy
Cho em xin tất cả điểm thu mua trăn ở miền tây nhé
Em cám ơn ạ

Cụ thể tỉnh nào mới đc, lái lớn láh nhỏ ,lò lớn lò nhỏ ai mà biết hết đc

huy cũng thu mua trăn các loại luôn hả bạn, dự định đặt huy 2ổ trăn gấm nhưng không biết giá thế nào, trăn dang rớt giá không biết trăn con có rớt giá theo không nữa.

Back