Thảo luận Ốc bu đen đồng tháp là ốc gì ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Em thấy ở sài gòn người ta bán ốc đề cái bản '' Ốc bu đen đồng tháp '' - Ốc nhìn qua thấy rất to bằng 4 ngón chân cái - màu hơi đen ngã xanh . Gía chưa biết nhưng em quan tâm là chất lượng thật giả ra sao .
Em tính mua vài kg về huế nuôi cho vui - Nghe nói thịt ốc bu ngon mà trứng nó đẻ ra màu trắng phải không ? Làm sao phân biệt giữa ốc bu , ốc bươu , ốc lác và ốc bươu vàng - Nếu nuôi lấy giống làm kinh tế thì ta nên chọn giống ốc gì ?
Em cũng đam mê nghề nuôi ốc , thấy nuôi ốc cũng dể vì em có nhiều lá so đũa , lá chè đại thêm thân và lá cây sắn... - nói chung về khâu thức ăn để nuôi ốc với em là không khó .
Ý mọi người thế nào ạ ?
@Bình nhỏ @hoangson121vx thấy thế nào ?
Thân !

Em thấy ở sài gòn người ta bán ốc đề cái bản '' Ốc bu đen đồng tháp '' - Ốc nhìn qua thấy rất to bằng 4 ngón chân cái - màu hơi đen ngã xanh . Gía chưa biết nhưng em quan tâm là chất lượng thật giả ra sao .
Em tính mua vài kg về huế nuôi cho vui - Nghe nói thịt ốc bu ngon mà trứng nó đẻ ra màu trắng phải không ? Làm sao phân biệt giữa ốc bu , ốc bươu , ốc lác và ốc bươu vàng - Nếu nuôi lấy giống làm kinh tế thì ta nên chọn giống ốc gì ?
Em cũng đam mê nghề nuôi ốc , thấy nuôi ốc cũng dể vì em có nhiều lá so đũa , lá chè đại thêm thân và lá cây sắn... - nói chung về khâu thức ăn để nuôi ốc với em là không khó .
Ý mọi người thế nào ạ ?
@Bình nhỏ @hoangson121vx thấy thế nào ?
Thân !
Theo mìnn biết, con ốc bươu miền Nam có tổng 3 loại như sau:
1- Ốc bươu ta: đầu tới đuôi thuôn, gọn nhìn đồng bộ hình gần như bầu dục, nếu nuôi tốt 1 con có thể gần 100g- 1 lạng, đẻ trứng trắng trong hốc đá, hốc cây ... và gần mé nước
2- Ốc lác - bươu lác nhìn như con ốc bươu ta, tuy nhiên phần đít- đuôi thì bằng hơn ốc bươu ta, và đẻ giống ốc bươu ta
3- Ốc bươu vàng giống ốc lác nhưng ngay phần đỉnh ốc có 1 cái lỗ, vỏ dày hơn, loại này ko nói cũng biết sinh sản ntn phải ko
Mai mình up hình cho coi, nhà cũng thả 1 ít ở ao để ăn chơi, còn về phần thức ăn mình thấy cả 3 loại nó chuộng cây cỏ chết hơi thúi, hôi tý và cây chuối, đu đủ lại càng khoái khẩu. Riêng ao nuôi nếu có ốc bươu vàng phải diệt nó vì nó ăn luôn cả trứng ốc bươu ta. Mình thấy họ nuôi bằng phân heo cũng hay lắm, nhưng có điều ghê quá, người mua về ăn liền thì .. ui ui đẽ

Ốc bu với ốc bươu là 1 bạn ơi , khác nhau cách phát âm của vùng miền thôi. Con ốc bươu nó bự chà bá như bạn tả là đúng rồi . Con ốc lác nó nhỏ hơn , nhìn hình dạng thì cũng giống ốc bươu nhưng nhỏ con và cái vỏ có hơi vằn vàng và k đậm màu như ốc bươu . Ốc bươu vàng thì chắc bạn biết rồi , ruột vàng , bự = con ốc lác ( hoặc nhỉnh hơn tí xíu ) . Nắp vỏ của ốc bươu vàng đực thì vênh , trong khi của ốc cái thì phẳng. Còn ốc bươu và ốc lác phân biệt đực cái = đít nó. Trứng ốc bươu vàng thì màu đỏ hay đẻ trên cành cây , mình nghe nói trứng ốc bưu vàng có độc. Trứng ốc lác và ốc bươu màu trắng , hay đẻ ở ven bờ. Bạn nghiên cứu thêm thời tiết như nào , mình sợ ở Huế có mùa lạnh , ốc chậm phát triển.

1- Ốc bươu ta: đầu tới đuôi thuôn, gọn nhìn đồng bộ hình gần như bầu dục, nếu nuôi tốt 1 con có thể gần 100g- 1 lạng, đẻ trứng trắng trong hốc đá, hốc cây ... và gần mé nước
2- Ốc lác - bươu lác nhìn như con ốc bươu ta, tuy nhiên phần đít- đuôi thì bằng hơn ốc bươu ta, và đẻ giống ốc bươu ta
3- Ốc bươu vàng giống ốc lác nhưng ngay phần đỉnh ốc có 1 cái lỗ, vỏ dày hơn, loại này ko nói cũng biết sinh sản ntn phải ko
Mai mình up hình cho coi, nhà cũng thả 1 ít ở ao để ăn chơi, còn về phần thức ăn mình thấy cả 3 loại nó chuộng cây cỏ chết hơi thúi, hôi tý và cây chuối, đu đủ lại càng khoái khẩu. Riêng ao nuôi nếu có ốc bươu vàng phải diệt nó vì nó ăn luôn cả trứng ốc bươu ta. Mình thấy họ nuôi bằng phân heo cũng hay lắm, nhưng có điều ghê quá, người mua về ăn liền thì .. ui ui đẽ
Ốc bươu miền Nam to hơn ốc bươu Miền trung. Bưởi thì chắc bằng nhau. Không biết nó có khác loài với ốc Miền trung hay không nữa. Nghe em @motnua nói mới để ý...chắc bắc vài con về quê phóng sinh xem sao :D:D

. Bưởi thì chắc bằng nhau. :D:D
Bưởi là gì thế bác, theo mình nghĩ chắc giống nhau nhưng ở ngoài bắc và trung những nơi có khí hậu lạnh chắc con ốc nhỏ hơn chút thôi, trong nam khí hậu nóng nên thích hợp hơn, con ốc chắc to hơn tý chứ vẻ ngoài hoàn toàn giống nhau.
Mà ae ai ăn món chả ốc nhồi chưa nhỉ, món này mà nhậu bia thì hết bài. Nuôi nó chắc chỉ cần 1 cái ao nhỏ nhỏ, trồng ít rau muống, nuôi thêm vài con heo lấy phân là ổn, vốn ít lời nhiều hehe

Ốc mình có 03 loại, ốc sen, ốc lác, ốc bu, phân biệt chủ yếu ở phần đít. Ốc bưu vàng còn có tên gọi khác là ốc pháp
Bưởi thì chắc bằng nhau. :D:D

Ăn bưởi của 3 miền hết chưa mà dám phán bằng nhau hử:p

Ăn bưởi của 3 miền hết chưa mà dám phán bằng nhau hử:p
Bác @hoangson121vx dám nói ăn rồi đi, tớ là tớ có ăn rồi đấy nhưng chỉ ăn cam thôi, còn bưởi thì to quá ăn ko hết nên ko dám thử ecec, con cọp, voi, hà mã, khủng long ... nó mà biết cái topi này chắc nhịn đói queo gâu :Gun:
@motnua nuôi ốc bưu đen trên ống khói đi...ăn ngon lắm !
Phải nói là nuôi ngon lắm chứ:D

Nuôi ốc này có một ưu điểm rất lớn đó là có thể tận dụng phế phẩm trong nông nghiệp để nuôi . Ốc có thể nhịn đói hơn 3 tháng .

cho em hỏi giá hiện nay bao nhiêu 1 kg? và đầu ra ,đang quan tâm đến con này không biết có dễ nuôi không , nhờ mấy anh hướng dẫn. cám ơn

cho em hỏi giá hiện nay bao nhiêu 1 kg? và đầu ra ,đang quan tâm đến con này không biết có dễ nuôi không , nhờ mấy anh hướng dẫn. cám ơn

Ốc bưu dễ nuôi bạn ạ , nhưng giờ ốc lác được tiêu thụ nhiều hơn . Con ốc lác cũng giống ốc bưu nhưng nó nhỏ hơn , mà khi ăn lại ít nhớt hơn. Giá cả thì tùy mỗi vùng 1 khác nhau . Tuy nhiên có 1 điều mình chắc chắn là thương lái họ phân biệt riêng 2 con ốc đề bán : ốc cái bán cho nhà hàng , ốc đực bán ra chợ. Lý do con ốc cái ruột nhiều , có trứng, an ngon hơn , con ốc đực đc mỗi cái đầu.
Bạn nhìn 2 con này để phân biệt đực cái nha :
HÌnh 1 : con ốc cái với phần đít ít nhô ra , bằng phẳng hơn :

Hình 2 : con ốc đực với phần đít dài hơn :

Ngoài ra 1 số con ốc đực co nắp vênh ( đối với ốc bưu vàng ) .
2 hình trên mình minh họa về hình dáng , chứ không phải về màu sắc.
Giá thì như đã nói bán ốc cái cho nhà hàng đc giá rất cao , còn ốc đực thì bán ngoài chọ giá rẻ chỉ 15 k 1kg. Mình ở tp HCM thì ngày thứ 7 và chủ nhật giá ốc và giá sò cao hơn ngày thường khoảng 10 đến 15 k / kg
Ốc này rất dễ nuôi , quan trọng là kiếm đầu ra thôi bạn ạ

bạn muốn mua giống ốc bươu đen để nuôi thì mình có thể cung cấp cho bạn.còn về ốc lát hay còn gọi là ốc đá thì con giống và con thương phẫm mình hạn chế nên k dám nhận lãnh,nếu là dân miền tây thì ai cũng biết rõ. 0907610762(đỏ) lai vung-đồng tháp.
*để cho bạn dễ phân biệt,thì mình cung cấp những hình ảnh sau đây để cho bạn dễ nhận dạng:
-ốc bươu đen:

-ốc lát hay còn gọi là óc đá:

-ốc bươu vàng:

-ốc quắn,hay thường gọi là óc đắng:

Mình thì thích loại ốc tương tự ốc quắn, nhưng nhỏ hơn nhiều và dài hay bám ở đá và ruột có màu xanh hơn.

Mình thì thích loại ốc tương tự ốc quắn, nhưng nhỏ hơn nhiều và dài hay bám ở đá và ruột có màu xanh hơn.
Cũng 1 loại nhưng bị lai nhìu quá ra tùm lum hình dạng .
không phải đâu anh,!
trước những năm mà óc bươu vàng ở kiên giang tràn về đồng tháp và vĩnh long thì em biết chính xác là có 3 loại óc: đó là óc lát,óc bươu đen và óc đá,trong đó óc đá là óc mà người ta ngày xưa hay tren trên giàn bếp đó. chứ óc lai thì hình như là không có.
bởi vì theo em hiểu,là con óc bươu vàng nó giao phối với tất cả 3 loại óc trên,những con óc trên đều chết hết sau đó.

không phải đâu anh,!
trước những năm mà óc bươu vàng ở kiên giang tràn về đồng tháp và vĩnh long thì em biết chính xác là có 3 loại óc: đó là óc lát,óc bươu đen và óc đá,trong đó óc đá là óc mà người ta ngày xưa hay tren trên giàn bếp đó. chứ óc lai thì hình như là không có.
bởi vì theo em hiểu,là con óc bươu vàng nó giao phối với tất cả 3 loại óc trên,những con óc trên đều chết hết sau đó.
K biết có phải vậy k, chứ từ khi có ốc bưu vàng là k còn con ốc lát óc bưu nào hết .

Back