Phá mấy bụi tre

• Thread starter adtk31
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, em muốn hỏi làm sao để phá mấy gốc tre ,làm cho nó nhanh chết và mục đi.Phá thì dùng thuốc hoặc hóa chất gì.

Năm rồi mình có phá 1 hàng tre, bước đầu chặt hết cây, sau đó phủ cành nhánh lên gốc đã chặt rồi đốt, sau khoản 1 năm rể đã mục hết, ta chỉ cần lay gốc lấy lên. Nếu thêm muối vào thì sẽ nhanh mục hơn nữa.

xây 1 cái nhà hay cái biệt thự lên cái bụi tre đó, đảm bảo nó không lú măng lên đc nữa.

Bạn cứ ngâm nước muối hột hơi đặc tưới vào vừa đơn giản vừa ít chi phí, không ảnh hưởng đến môi trường. Cách này khoảng 10 năm trước có một chủ trang trại ở Bình Dương đã làm mấy ha gốc bạch đàn to mục hết luôn không phải làm gì khác
cây tre khác vs cây bạch đàn bác ạ.loại này khó diệt lắm.t có 1 bụi mà dùng hết cách nó cũng ko đy đây

Mình đa dùng cách này để phá bụi tầm vong : dùng rác đốt lên gốc khi lủa đã cháy khoảng 80 phần tram tưới nước vào ,nước nóng sẽ dẫn xuống rễ và làm chết bộ rễ . Còn cách dùng nước muối cũng ok bạn nên thử sẽ biết kết quả .

Đốt dần dần. Chủ yếu đốt cho sạch. Mua 1 bao muối 100nghin rãi xuống là nữa tháng mục.

Không nên đốt tre, vì như vậy đánh mất lòng từ bi, dưới gốc và xung quanh tre ,nứa,,, thường có các tổ mối, trong ống tre mục thường có các tổ kiến ,, vvv thậm chí có cả rắn, bò cạp,, vvv haizzz nếu mà đốt nó với sự hấp tấp nhanh chóng, không bàn bạc với chúng trước để cho nó sắp xếp đi chỗ khác là tội lắm, hoặc nên niệm Phật hoặc đọc Kinh hồi hướng cho chúng trước và sau khi dọn dẹp,,,, thì sẽ ổn hơn, vì chúng cũng có gia đình tổ ấm, đồ ăn tích tụ góp bấy năm nay, không thể nào chịu bị cháy trụi toàn bộ được, tâm sân nó lớn lắm cơ, nó bị đốt như đang ở địa ngục chảo dầu ấy, đây là địa ngục trần gian nè,
___ vậy nên bạn nên lấy muối hột hoặc nước muối hột đặc,,, rồi tưới hoặc rải lên các gốc tre, nên rải muối hoặc tưới nước muối sau khi đã chặt sát gốc cây tre ạ, như cách đã có 1 nguoi chia sẻ ấy ạ, hồi nảy mình cũng có hỏi ông, ông chỉ như vậy ạ, lấy muối hột rải lên tre đã chặc sát gốc,,, rồi cầu trận mưa giông, vvvv cây nào chưa chết mình lại rải ạ
--- tuyệt không nên đốt nha các Bác hí
Thank you

Back