Phá mấy bụi tre

• Thread starter adtk31
  • Ngày gửi
Như tiêu đề, em muốn hỏi làm sao để phá mấy gốc tre ,làm cho nó nhanh chết và mục đi.Phá thì dùng thuốc hoặc hóa chất gì.

Gốc tre mà đánh gốc thì rất khó ,cái này dùng sức thì ko ổn .Vì sức đâu cho lại mà mấy bụi của bác nữa .Cách nhanh nhất là khi chặt tre nên chặt cao 1 chút cách gốc khoảng 30 đến 40 cm .sau đó thu dọn lá tre và cành ngọn phế phẩm chấp thành đống .có điều kiện tưới 1 bụi 1lit săng hoạc dầu hỏa và đốt là nhanh nhất .Vì tre rất dể cháy khi đốt cháy từ từ trên suống dưới nhiệt lan từ trên suống và cây tre chết ,kể cả bụi tre chưa khai thác bác thử châm 1 mồi lửa vào mùa khô bác biết ngay .

Đúng rồi,sức đâu mà chặt mấy gốc tre đó,bởi vậy em mới hỏi có hóa chất hay thuốc gì để làm cho tre mau chết,gốc tre mau hủy không. Đốt thì em cũng nghĩ tới nhưng gần dân cư, k dám làm liều bác ơi.

Thuốc ko có đâu bác mà nếu có sử lí hết mấy bụi của bác chắc giá cũng không nhỏ? Người ta mềm như gốc tre mà.

1 bác đốt ''om lủa '' ko cháy lan rộng nhưng có nhiều khói ,
2 đốt ''hỏa công cái này nghe chừng ko ổn .
3 thuê máy múc nó ngốn chỉ 1 lát là song .

Làm như thế cũng không ổn đâu bác ạ! Tre rất khó phá (đặc biệt là mạnh tông). E có ý này.
Nếu chỗ mấy bụi tre ví dụ: Trồng trọt hay làm nhà cửa thì chặt xong (nhớ chặt sát đất, càng sát càng tốt) bác cứ để yên đấy sau này chúng sẻ lên măng, bác cứ xắn măng chén vô tư. Phần còn lại sẻ đâm chồi bác cứ chặt đi 2-3 năm sau tự động nó sẻ mục.
Nếu phá xong bác để trồng cây lâu năm thì cố gắng tránh chỗ bụi tre ra. Phần bụi tre cứ làm như trên.
Nếu cần đất sạch gấp bác có thể phá bằng cách dùng cơ giới cuối cùng là cơ bắp. Nếu bác không làm được thì có thể thuê những người làm thuê chuyên nghiệp. Họ làm rất gọn bác cứ yên tâm e đã thử rồi.
Chúc bác thành công.

Cách diệt nguyên cả bụi tre, tầm vông ...

Chuẩn bị :

- rác, bổi (dùng để đốt), vừa đủ, tấp vào gốc dày khoảng 2 - 3 tấc
- 2 lít dầu
- Vòi nước, hoặc thùng, bồn nước.

Sau đó, tạt dầu vào đống rác. Châm lửa đốt - Khi lửa cháy gần hết rác, ta dùng vòi nước xịt vào, hoặc tạt nước vào cho tắt lửa.

Lửa đang cháy nóng, gặp nước, gốc tre sẽ bị bỏng ==>>> DIE CẢ BỤI

Chúc chủ thớt thành công.

Ở gần khu dân cư thì nên hạn chế sử dụng lửa đốt sẽ dễ dẫn đến cháy lan, gây ô nhiễm khói bụi...Tui chưa làm nhưng theo một số người nói chỉ cần pha nước muối hột đặc và nhiều tưới vào gốc hàng tuần thì cây sẽ chết và nhanh mục. Sau đó chỉ việc cầm nhổ lên như nhổ cỏ. Bạn thử xem.

Thì bác cứ xem ai mua tre thì bán quách cho người ta chặt đi là xong !
Còn cách dùng máy xúc thì ko ổn đâu !vì mấy người lái xe múc sợ nhất là bụi tre lâu năm vì lỡ may trong đó có bom hay mìn thì có mà banh xác ! chỗ e thì mấy bụi tre lâu năm cũng chẵng ai dám đốt vì sợ có bom ! còn xe múc thì ....nghe đến bụi tre thôi cũng vãi ra quần rồi ! ha ha ha !

có bom thì thuê máy do mìn 1 ngày là xong . Chỗ ko có tiền sử bom đạn thì chỉ cần vài viên than tổ ong . Dùng ấm nước đun ngay gần gốc tre . Khi nước sôi tưới vào gốc . Kiên trì làm nhiều lần trong ngày là rễ tre chết hết . Dân Hà nội muốn khử cây xanh thành phố trồng mấy chục năm trước ở mặt tiền họ cũng làm như thế.Xà cừ,sấu,bằng lăng vài chục năm cũng die

bác cứ chặt bỏ rồi xịt thuốc khai hoang loại lưu dẫn cực mạnh vào rồi để từ từ cho mục

chỉ có vài gốc mà thuê máy kobe múc thì tốn kém lắm

có thể ra cửa hàng thuốc mua chế phẩm sinh học có chứa vi khuẩn phân giài cenlullo bỏ thêm vào cho nhanh mục

Thanks mấy bác nha,nhiều cách quá mà chẳng biết nên theo cách nào đây.hihi

Bạn cứ ngâm nước muối hột hơi đặc tưới vào vừa đơn giản vừa ít chi phí, không ảnh hưởng đến môi trường. Cách này khoảng 10 năm trước có một chủ trang trại ở Bình Dương đã làm mấy ha gốc bạch đàn to mục hết luôn không phải làm gì khác

Bạn cứ ngâm nước muối hột hơi đặc tưới vào vừa đơn giản vừa ít chi phí, không ảnh hưởng đến môi trường. Cách này khoảng 10 năm trước có một chủ trang trại ở Bình Dương đã làm mấy ha gốc bạch đàn to mục hết luôn không phải làm gì khác
Tưới nước muối như vậy có sơ đất mặn về sau không trồng được cây không tranvi? Theo tôi dùng chế phẩm vi sinh phân hủy xenlulo có vẻ ổn hơn.

Dùng cưa máy…cắt sát gốc, sau đó xả gốc thành từng mảng rồi dùng xà beng nạy lên..
Tôi dùng cách này.".uýnh" bụi tre tàu chỉ có khoảng nửa giờ…không còn 1 mảnh nhỏ
Nhưng sau đó phải mài xích cưa lại..do chạm đất có cát sẽ không còn bén

Nhà có vườn nên phải có 1 cái cưa máy loại vừa vừa thôi sẽ hết sức tiện lợi cho rất nhiều việc trong vườn kể cả làm nhà, không nên mua loại cưa của thợ rừng hay dùng vì đây là cưa lớn ( cưa cây cổ thụ) mắc tiền..
Loại vừa phải dành cho nhà vườn giá khoảng 1 triệu rưỡi 1 cái ( loại sài rồi nhưng còn tốt đến 90%)
Có cả loại cưa máy chạy bằng điện

cũng có thể dùng cách sau nếu bụi tre nằm nơi trống trải :
Đốn hết bụi tre sát gốc.. cắt thành khúc phơi khô
sau đó chất đống tre khô này lên gốc tre rồi đốt....thêm củi vào cho có nhều than..khi thấy than đỏ hồng thì xối nước vào. nước sẽ sôi lên thấm vào gốc làm chín hết rễ
cách này của "các cụ" chỉ nhưng chưa hề làm nên không biết kết quả

Last edited by a moderator:
Các bác chỉ bàn đến chuyện giết chết cây tre, nhưng không bàn đến chuyện
giải phóng mặt bằng để lấy đất làm việc khác.
*
Tôi thì theo thuyết một bạn đã nói rồi ở trên kia là thuê lao động đào và cuốc
lên. Tôi cũng đã đào gốc tre rồi, và đó là 1 trong những công việc nặng nề
khó khăn nhất tôi đã từng làm. Tuy thế, có người chuyên làm việc này, và họ
sẵn lòng làm với giá chưa bằng nửa giá tôi làm. Vì vậy, thuê người là tốt nhất.
Tôi cũng tin rằng máy móc làm việc này không bằng người làm.
*
Còn một ý tưởng nữa cần được thực nghiệm. Ấy là giết chết cây tre bằng các
cách các bác đã bàn nhưng không độc hại. Sau đó thả giống mối cho sinh sản
phát triển. Mối sẽ ăn hết các gốc tre đã chết. Cách này cần thời gian.
*

Cám ơn bạn, có sự nhầm lẫn giữa từ điển Việt Nam (nhà xuất bản Khai Trí, trang 564 và 565) và khả năng hữu hạn của tôi, xin sửa lại. Một lần nữa, cám ơn bạn nhiều.

Back