Quây úm gà nhà em

• Thread starter trannghi19
  • Ngày gửi
cho em ý kiến nhé, em úm đợt đầu 300 em thôi...

Cái quây thì được rồi, mà chưa thấy bạt che xung quanh,trên nóc che bạc tuần đầu luôn thỳ quá tốt

Xung quanh có bạt che luôn đó bạn, nhưng chụp hình không chụp nó dính vào đó..trên nóc mình cũng sẽ che bạt luôn, nhưng đang sợ nó nóng quá vì mình mở thử mấy bóng đèn hồng ngoài này thấy nóng quá ....có nên che không ta?

Bóng đèn hồng ngoại cơ à, bạn mua bóng này ở đâu vậy, gjá là bao nhjêu 1 bóng. Bạn mua nhiệt kế mà treo vào vây úm, 300 gà mà dùng 5 bóng nhjều quá vậy.

mình dùng đèn hồng ngoại, mua ở công ty cát phù sa,quận 3, hồ chí minh. bóng 175w lận, giá 120k/ cái. mình mua cả cục điều chỉnh nhiệt nữa, trong quây cũng dùng cả nhiệt kế luôn.

300 con thì dùng mấy bóng là vừa đủ bạn?

Mình thì chưa úm kiểu quây tròn như pạn, mình làm chuồng úm hình chữ nhật, dài 3m rộng 1m và mình chỉ dùng 2 bóng tròn 75w 350 gà. Bóng hồng ngoại tăng nhjệt gjảm nhjệt được thì bạn treo nhjều củng khôg sao, đại gja có khác

trùi ui. anh xài tới 5 bóng :ph34r:
em tìm 1 bóng còn ko nổi. hihi
cái tự điều chỉnh hoat động như thế nào vậy anh. nó đến nhiệt độ vừa phải thì nó tắt hả anh. 175 W em lo nó Quá nóng.

Mình cũng úm bằng cót ép như bạn nhưng theo mình bạn nên chia làm nhiều quây nhỏ. mình sử dụng quây 100c/ 1,5 m2. 1 quây m sử dụng 2 bóng 75w + 2 máng ăn tròn bằng nhựa cao 3cm + 1 bình uống 2l. trấu dày 10cm.
Lần đầu m cung quây tập trung như b nhưng rất khó sử lý và bị thếu nhiệt nên gà bị bạch lỵ rất nhiều, thừa t thì lại sinh ra cắn mổ và stress
sau 1 tuần thì nới và quây tập trung + giảm nhiệt.
truồng của bạn thoáng quá đối với gà con thì b nên mua túi bóng để ủ mạ rồi quây 1 lớp bên ngoài để giữ nhiệt, tránh gió lùavà đề phòng chuột được luôn.
bạn sử dụng bog 175 thì tốn kém lắm.
khi quây cót bạn nên để quay thanh đỡ ra mặt ngoài để đỡ tổn thương gà.
chia nhỏ quây để rễ sử lý và cũng
để tránh mật độ quá dày rất khó cho ăn và uống đều hết đàn gà

bác nên chia nhỏ như bác kia nói rất hay đó. để mỗi sáng ra mình ngồi đếm xem Số lượng có đủ ko. để biết đuòng. cái quây này thì hihii 100% là chuột nó vào măm măm gà con đấy.:ph34r: coi chừng nó măm căng bụng bác mới phát hiện.
Nhà em xây chân tường rồi từ chân tường --> nóc em làm Lưới mắt rất nhỏ. thế mà chuột vẫn vào măm măm mất 3 con :wacko:
chuồng em làm đầu tiên là cố thủ. ngăn chuột trước sau đó mới chắn gió lùa ^^
Đợt mua được 10 em Đông tảo 2 tháng tuổi về . còn hở 1 lỗ trên mái nhỏ xiu mà sáng ra nó măm mất 2 em

em cảm ơn tất cả các bác đã góp ý cho em, em sẽ lưu ý và về chỉnh sửa lại cái quây... nhưng xung quanh chuồng là em có lưới kéo che gió nên không sợ gió lùa, còn về chuột thì em dùng lưới che phủ toàn bộ phía trên quây có được không các bác?

--------

hii...không phải nhiệt độ đến là nó tự tắt đâu, nếu muốn vậy lại phải mua thêm 1 thiết bị khác nữa, cái này chỉ có là mình có thể điều chỉnh cho nhiệt độ nó lớn hay nhỏ dần thôi à. 175w nhưng hồng ngoại mình thấy nó ấm chứ không nóng, nhưng mình điều chỉnh xuống tầm 75w, mình mua thêm cái nhiệt kế nữa, nó nóng thì giàm tiếp...hehe

hehe....em cũng ráng lắm đây, vì đàn gà thôi....hehe...nhưng ngặt là chưa có kinh nghiệm .....phải cày nhiều thôi

Last edited by a moderator:
Đèn hồng ngoại thích nhỉ. mà ở em ko ai bán. tìm mua Balasa còn mòn mỏi . Biên Hòa gì mà chán quá
vậy là cái cục điều chỉnh nhiệt là mình vặn cho nó lên xuống tăng giảm nhiệt tỏa ra được hả anh. hihi
em thì chơi 1 bóng 100W 1 bóng 75W, làm 2 cái Công tắc nóng quá thì tắt cái 100 đi . hoặc kéo cao lên

chuồng úm và chế độ sưởi ấm quá chuẩn rồi, tất nhiên vấn để nhiệt và gió lùa thì cũng khỏi bình luận vì chủ thớt đã quá hiểu. nói chung là tuyệt vời"chuẩn không cần chỉnh"

--------

Đèn hồng ngoại thích nhỉ. mà ở em ko ai bán. tìm mua Balasa còn mòn mỏi . Biên Hòa gì mà chán quá
vậy là cái cục điều chỉnh nhiệt là mình vặn cho nó lên xuống tăng giảm nhiệt tỏa ra được hả anh. hihi
em thì chơi 1 bóng 100W 1 bóng 75W, làm 2 cái Công tắc nóng quá thì tắt cái 100 đi . hoặc kéo cao lên
bạn dùng cái dimmer điều chỉnh thì ok thôi, tất nhiên là phải loại bóng sợi đốt nhé, có bóng hồng ngoại thì khỏi phải bàn. không biết mọi người kinh nghiệm úm thế nào còn mình úm vào nhà xây hình chữ nhật 2m2/200con mình chỉ dùng 1 bóng 75w mà thấy gà vẫn nằm rải rác rất đều và đền nay vẫn chưa em nao die cả. đây là cách úm của mình có j ko phải mong mọi người chem nhẹ tay. thank

anh Buicongkt ơi. anh xài bòng 75 W cho 200 con cơ à. hihi mà anh để cách mặt nền bao nhiu vậy. em để 2 bóng 100W và 75W cách nền trấu 40 cm mà thấy chẳng nóng gì cả. ngồi 10' ko ra chút mồ hôi nào. coi bộ chuồng úm của em có vẻ căng rồi. nhiệt như vậy ko ổn

Cho mình hỏi ngày mấy bạn bắt gà về vậy, bạn định nuôi khoảng bao nhiêu tháng thì xuất chuồn ? Mình cũng định bắt gà đầu tháng 10 không biết có trễ lắm không

anh Buicongkt ơi. anh xài bòng 75 W cho 200 con cơ à. hihi mà anh để cách mặt nền bao nhiu vậy. em để 2 bóng 100W và 75W cách nền trấu 40 cm mà thấy chẳng nóng gì cả. ngồi 10' ko ra chút mồ hôi nào. coi bộ chuồng úm của em có vẻ căng rồi. nhiệt như vậy ko ổn
với diện tích của bạn mà bạn xài đến 175w thì quá tốt còn j. nhưng quan trọng là bạn phải có chóa lắp vào bóng để nhiệt tập trung xuống dưới, khoảng cách bóng thì tùy theo nhiệt độ thôi, bạn quan sát thấy gà nằm tập trung thì hạ xuống thấp... quan trọng nhất là 1 tuần đầu thôi còn về sau thì đơn giản hơn. mình thấy nhiệt độ ở đồng nai nắng nóng quanh năm nên úm cũng đớ vất vả hơn trên mình và ngoài bắc( à biên hòa bạn ở p nào vậy, ngày xưa 2002 mình học ở long thành 3 năm trường đo đạc rất hay lên p hố nai chơi chỗ chợ sặt và cầu hang ấy)

Ngày 14.9 này mình bắt gà nè bạn ơi....mình tính nuôi tầm 4 tháng đó...nhưng nhiều anh nói nuôi như vậy là lâu quá....

à, mới đầu mình cũng tính mua cái chóa đèn nhưng đối với đèn hồng ngoại thì không cần dùng chóa bạn ơi. mình ở huyện xuân lộc bạn, cách thị xã long khánh gần 10km về hướng bình thuận ....

em thì ở gần BigC đồng nai. đi từ chợ sặt thì 5 km mà đi từ trại bò sữa long thành thì về nhà em hết 10 km. cầu đồng nai về thì 4 km ^^ gần bờ sông
em có chụp đèn mà em tính ko xài. .cũng như anh nói đó. Đồng Nai giờ đang mùa mưa nhưng trưa vẫn rất nóng. ^^

Cho mình hỏi ngày mấy bạn bắt gà về vậy, bạn định nuôi khoảng bao nhiêu tháng thì xuất chuồn ? Mình cũng định bắt gà đầu tháng 10 không biết có trễ lắm không

ngày mai mình nhập gà nè đại ka, đại ka có gì thắc mắc h0g. Năm rồi mình củng nhập gà đầu tháng 10 như pạn, nuôi 3,5 tháng trễ tết tức ói máu, củng mai mà gjá vẫn còn cao ngất ngưỡng. Mình nghĩ đầu tháng 9 pạn hốt gà là vừa, đâu cần phải nuôi ngay tết, từ tháng 10 âm lịch là gjá gà đã cao rồj l0 gì, mà pây gjờ gjá củng quá kao.

Chính xác. mà có nhiều hơn nửa tháng gà càng ngon chứ seo hhii. mua cơm nguội với cơm người ta phơi khô về cho nó ăn cầm cự thôi kaka. chỗ em em hay đi xin cặn bún và phở của quán ăn nữa

Bài viết có nội dung tương tự
  • Kỹ thuật úm gà
    • Thread starter barefooter_ce
    • Ngày gửi
  • Cách úm gà con từ 1 đến 3 tuần tuổi
    • Thread starter phamcongftu
    • Ngày gửi
  • Chổ ngủ cho gà sau úm
    • Thread starter Nguoiquangtri
    • Ngày gửi
  • Gà nhà
  • Úm gà con