RẮN GIỐNG

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
X

Xuan Vu

Guest
THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: xuân vũ
- Địa chỉ: ĐỨC HUỆ ,LONG AN
- Tel, Fax: SDT 0907938476
- email: XUANVU_DOITHUONGT@YAHOO.COM.VN
================================

&nbsp;Hiện nay m&igrave;nh ấp 3.000 trứng rắn R&Aacute;O TR&Acirc;U c&oacute; nơi c&ograve;n gọi l&agrave; hổ vện ,long thừa,hổ h&egrave;o,hổ tr&acirc;u v...&nbsp; v theo đ&uacute;ng thời gian ấp nở th&igrave; c&ograve;n 30 ng&agrave;y&nbsp; nửa m&igrave;nh c&oacute; tr&ecirc;n 2.000 ch&uacute; rắn con ch&agrave;o đời ,m&igrave;nh sẽ b&aacute;n con giống ace n&agrave;o c&oacute; muốn mua con gi&ocirc;ng th&igrave; gọi m&igrave;nh hay chưa biết về rắn n&agrave;y th&igrave; gọi 0907938476 ,sẽ được hổ trợ về kinh nghiệm chăn nu&ocirc;i .Với mức đẻ của rắn nh&agrave; m&igrave;nh, th&igrave; năm nay m&igrave;nh c&oacute; tr&ecirc;n dưới 10 con con ra đời trong năm nay ,v&agrave;o những&nbsp; thời điểm th&aacute;ng 10,11,12, &acirc;l c&aacute;c bạn c&oacute; thể đến tham quan v&agrave; thưởng m&oacute;n thịt rắn v&agrave; nhăm nhi ly rượu đế ,tại nh&agrave; m&igrave;nh kv2 tt Đ&Ocirc;NG TH&Agrave;NH ,ĐỨC HUỆ ,LONG AN&nbsp; he he xin mời <br />

Em nghĩ bác nên viết 1 bài về hướng dẫn là chuồng trại cũng như hướng dẫn chăn nuôi kỹ thì sẽ bán đựoc con giống .

Thực tế nhiều người muốn nuôi nhưng lại sợ chưa có kinh nghiệm nếu làm chuồng trại sai tốn vốn đầu tư nên ngại.
Chúc anh bán đắt hàng .

sự thật là con giống của mình không có thừa ,nhưng mình muốn giớii thiệu thêm với các bạn có sở thích nuôi thôi ,về kỷ thuật ,phương án ,kế hoạnh, kiểu làm chuồng trại thì đơn giản thôi, nêu bạn nào thích thì gọi mình sẽ trao đổi nhiều hơn ,hay đến chổ mình để mắt thấy ,tai nghe,và sờ đụng .Còn viết lên 1 bài nói về kiểu cách nuôi dưởng ,theo tôi thấy đây là quản cáo mạnh quá ,và cũng có nhiều người hiểu lầm là mình nói quá sự thật ,cho đây là bịnh HOÀNH TRÁNG đó bạn à

Bác Xuân Vũ cho em biết con rắn ráo này có phải loại khúc đen khúc trắng không ? Nó có nọc độc và nguy hiểm không ? Nuôi rắn thì chắc là không dễ và vì thế lợi nhuận chắc là tốt nhưng phải có kỹ thuật và cũng cần cẩn thận anh nhỉ ?

bạn QuitMit à
con rắn ráo trâu màu nâu nhạt có dằn đen từ đầu đến đuôi ,còn con có khúc đen khúc trắng ở miền nam mình gọi là HỔ SƠN ,con khúc vàng ,khúc đen gọi là con MAI GẦM .còn miền bắc gọi la CẠP NONG và CẠP NIA hai loài này có nọc đọc lắm ,con rắn ráo trâu không có nọc độc ,dể nuôi và lợi nhuần cao lắm ,nói dể nuôi nhưng biết mới để bạn à

Bác xuân vũ ơi!. bác có thể giới thiệu sơ qua về kt nuôi k?. chẳng hạn như:
- nuôi lớn bao nhiêu thì có thể xuất bán được?
-t/g nuôi là bao lâu?
-tỉ lệ hao hụt là bao nhiêu %?
- Hao bao nhiêu % thì vẫn có lời?
-.......

bạn QuitMit à
con rắn ráo trâu màu nâu nhạt có dằn đen từ đầu đến đuôi ,còn con có khúc đen khúc trắng ở miền nam mình gọi là HỔ SƠN ,con khúc vàng ,khúc đen gọi là con MAI GẦM .còn miền bắc gọi la CẠP NONG và CẠP NIA hai loài này có nọc đọc lắm ,con rắn ráo trâu không có nọc độc ,dể nuôi và lợi nhuần cao lắm ,nói dể nuôi nhưng biết mới để bạn à

Bác Xuân Vũ nói đến Cạp nong, Cạp nia làm em sợ quá ! Cũng may là bác đã giải thích rõ con rắn ráo trâu không phải bọn này và không có nọc độc. Em đồng ý với bác là cái gì khó mới hay và biết thì mới làm tốt được !

Bác cho bọn rắn này ăn cái gì vậy ? Chuồng trại xây hay bằng lưới bác Xuân Vũ ơi ?

Last edited by a moderator:
không đâu bạn QUITMIT ơi chuồng rắn làm bành gỗ hay xi măng ,hoặc xây tường ,chứ bằng lưới không tốt đâu ,thức ăn của rắn ráo trâu là cóc ,nhái,ếch,chim,chuộit,gà,vịt đông vật nhỏ bác à

không đâu bạn QUITMIT à, chuồng rắn làm bành gỗ hay xi măng ,hoặc xây tường ,chứ bằng lưới không tốt đâu ,thức ăn của rắn ráo trâu là cóc ,nhái,ếch,chim,chuộit,gà,vịt động vật nhỏ bác à

chào bạn HOÀNG KHANG MÌNH CÓ 1 SỐ KINH NHIỆM VỀ RẮN RÁO TRÂU NÈ, BẠN XEM VÀ THẤY CÓ GÌ CHƯA ĐÂY ĐỦ THÌ HỎI MÌNH NHA ,MÌNH SẼ GÓP HẾT VỚI NHỮNG GI MÌNH BIẾT về con rắn này nha
CON RẮN LONG THỪA

<o:p> </o:p>
Tôi XUÂN VŨ là một nông dân nghèo sống ở kv2 thị trấn đông thành huyện đúc huệ tỉnh long an .Với sự đam mê và yêu thích con rắn nên tôi đã đến với con rắn long thừa đã trên mười năm .Rắn long thừa còn có nhiều tên gọi khác nhau theo từng địa phương chúng sống như hổ trâu,hổ hèo,hổ vện,ráo trâu …Là loài rắn sống trên cạn không có nọc độc, chiều dài thân có con dài đến 4 mét nặng tới 12 kg ,nhưng ta thường gặp với trọng lượng 1,5kg đến 2 kg thôi
Tôi đã nuôi sinh trưởng và sinh sản thành công loài rắn này
Thật ra chúng rất dể nuôi ,nếu mình biết 1 vài đặc tính của nó ,là thú hoang dã mới được thuần dưởng nên ít nhiều trong chăn nuôi còn gặp rất nhiều trở ngại ,sau đây là 1 số kinh nghiệm mà tôi đã rút ra từ thời gian thăng trầm với loại rắn này .Nay tôi đã có trong tay vài trăm con rắn bố mẹ, và mổi năm xuất bán trên 10 ngàn con giống 1 ngày tuổi
Nuôi nhốt có nhiều cách nuôi
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Nuôi trong chuồng,lồng,và nuôi bán hoang dã
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Chuồng tận dụng chuồng heo củ ,trên lợp lưới sắt và bên trong làm một ngăn gác cho rắn trèo lên nằm nghỉ ,6m2 chuồng có thể nuôi được 30con
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Lồng ,hình chử nhựt dài 2m,ngan 1m,cao1m có thể nuôi từ 10 đến 15 con ,trong lồng có 1 ngăn gácđể chúng nghỉ ngơi ,mán ăn ,nước uống đầy đủ ,lồng đóng bằng gổ tốt nhất
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Còn 1 cách nuôi nửa khá đặc biệt và tốn nhiều công suất nhưng đem lại hiệu quả rất cao ,nuôi 1 con /1 hầm ,xây hộc bằng xi măng dài 90cm,ngan 40cm,cao25cm ,âm xuống đất trên có 1 lổ để cho thức ăn và nước cho rắn uống ,cách nuôi này làm cho con rắn ít hoạt động ,mau lớn và kiểm tra dể dàng
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Nuôi bán hoang dã ,xây tường rào xunh quanh cao 2m có gờ ra 30cm để chặn những con quá dài bò thoát ra ,đụng vào gờ tol không thoát được ,trồng cây cỏ ,tạo môi trừơng thiên nhiên ,có 1 hồ nước ,cho rắn và ếch nhái uống tụ do .Trong chuồng lợp 1 mái nhà sàn được phủ kín bằng là dừa nước để cho mát mẻ là nơi trú ẩn và đẻ trứng ,nếu trời nắng nóng thì rắn nằm dưới nền nhà sàn ,còn mưa nước thì leo lên sàn
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Nói chung nuôi kiếu nào cũng tốt ,nhưng phải thoát mát là được ,ở miền nam không cần tránh rét ,chỉ lo cho thóang mát mà thôi ,nhiệt độ xuống 25 độ rắn không ăn trên 35 độ rắn bịnh và chết .Nhiệt độ tốt cho rắn là 30 -32 độ
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Rắn nuôi 12 tháng tuổi nếu nuôi tốt có thể sinh sản .lứa đầu đẻ từ 7 đến 12 trứng một năm nuôi tốt đẻ 3 lần ,những con lâu năm lớn để tới 30 trứng 1 lần
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Âp trứng tùy theo cách ấp ,ấp hầm đất 60 nở ,ấp thùng ,lu 70 ngày nở ,ấp ủ cát +đất+lá mục 90 ngày nở .
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Rắn để từ tháng 6 âl đến tháng 11âl ,tập trung vào tháng 9 và tháng 10 âl
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]--> Con mới nở cho uống nước tự do ,khoản 7 ngày là lột da lần đầu tiên
rồi mới cho ăn ,thức ăn là nhái ,cóc ếnh con …
Thức ăn là ếch, nhái ,cóc ,chim ,chuột ,gà,vịt,động vật nhỏ…Cứ 4 kg thức cho ra 1 kg rắn ,ba ngày cho ăn 1 lần ,tránh đút nhét làm cho rắn quá no
[FONT=&quot] Hiện nay giá 1 con giống mới nở là 80.000d ,nuôi tốt 1 năm có thẻ đạt từ 1,5kg đến 2kg/con ,giá rắn thương phẩm hiện này là 480.000d /1kg tại miền nam ,ngoài bắc sẽ cao hơn nhiề[/FONT]

thấy mà mê wa Bác nhỉ/? nhung không biêt loìa này có tấn công người không Bác.

không đâu trừ trường hợp bị dồn ép thôi

khi nào có rắn con vậy anh VŨ

Chính xác tháng mấy (tính theo Dương lịch) anh có rắn con bán vậy anh Vũ

tháng 11 -2009 là mình có rắn con ,hiện nay vẩn có nhưng chỉ có số ít thôi ,hôm nay nở được 50 con ,mình giao lẻ cho mấy anh em nuôi của mình mấy năm trước đây ,nếu bạn muốn nuôi thì cho mình biết số lượng ,để mình giử lại cho đúng thời điểm

Bác Xuân Vũ cho em hỏi loại rắn này có chịu được nhiệt độ lạnh của miền Bắc không ?

bạn à ở ngoài bắc người ta nuôi bán thịt thì chỉ nuôi vào tháng 2 đến tháng 10 thôi (tháng dl)vì đến tháng 11 đến tháng 1 năm sau rét nhiều rắn ko ăn ,chỉ ngủ đông .Nếu cho rắn ngủ đông phải vỗ béo rắn thật tốt nếu không rắn sẽ chết vì rét mùa đông .Nói chung là rắn có thể nuôi được ở miền bắc .THƯƠNG CÁC BẠN Ở MIỀN BẮC CHỈ NUÔI VỖ BÉO BÁN THỊT CHỨ KO CÓ HOẶC ÍT AI NUÔI SINH SẢN

bạn à ở ngoài bắc người ta nuôi bán thịt thì chỉ nuôi vào tháng 2 đến tháng 10 thôi (tháng dl)vì đến tháng 11 đến tháng 1 năm sau rét nhiều rắn ko ăn ,chỉ ngủ đông .Nếu cho rắn ngủ đông phải vỗ béo rắn thật tốt nếu không rắn sẽ chết vì rét mùa đông .Nói chung là rắn có thể nuôi được ở miền bắc .THƯƠNG CÁC BẠN Ở MIỀN BẮC CHỈ NUÔI VỖ BÉO BÁN THỊT CHỨ KO CÓ HOẶC ÍT AI NUÔI SINH SẢN

Cảm ơn bác Xuân Vũ. Ngoài này khí hậu khắc nghiệt lắm, AE vất vả kiếm ăn hơn các AE trong Nam. Có cách nào để chủ động tạo nguồn thức ăn cho loại rắn này không bác ? Rắn này có ăn dế mèn hoặc thằn lằn không hả bác ? Bác nói cho ăn cóc thì chắc là cóc nhỏ thôi hả bác ?

Rắn Giống

Cảm ơn bác Xuân Vũ. Ngoài này khí hậu khắc nghiệt lắm, AE vất vả kiếm ăn hơn các AE trong Nam. Có cách nào để chủ động tạo nguồn thức ăn cho loại rắn này không bác ? Rắn này có ăn dế mèn hoặc thằn lằn không hả bác ? Bác nói cho ăn cóc thì chắc là cóc nhỏ thôi hả bác ?

chào bạn, nếu nuôi theo cách nuôi ngoài bắc người ta dự trử thức ăn cho rắn bằng cách tập cho rắn ăn mồi chết.Cóc mua vào những thời điểm có nhiều ,đem về bỏ vào tủ đá cho đông lại rồi cho ăn dần ,trước khi cho rắn ăn người ta lấy cóc ra cho vào nước sôi 70 độ ngâm và quấy đều ,làm cho cóc nóng lên và chín lớp da nhựa bên ngoài ,rồi đem rửa lại bằng nước lạnh ,mới sắp vô đỉa (máng ăn)cho rắn ăn .Nuôi theo cách này rắn lớn nhanh lắm ,cóc to mình có thể cắt ra từng miếng nhỏ
rắn ráo trâu ko ăn dế mèn nhưng có thể mồi thêm thịt hay bất kỳ con vật gì khi rắn nuốt chưa hết con mồi ,mình đút nối vào rắn sẽ nuốt luôn

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back