Rắn mối....bánh xe đổ của ngành nông nghiệp.

sự bắt đầu
Ngày 20/08/2012, một tai nạn nhỏ khiến tôi tạm ngưng công việc văn phòng để dưỡng bệnh. Lại đúng vào thời điểm các công ty đểu ế. Ôi chao cái cảm giác ngán ngẫm khi phải đi làm trở lại. Suốt 4 năm rồi còn gì, cứ sáng đi tối về, đồng luơng thì ít ỏi. Tôi tìm kiếm các phương tiện truyền thông xem có gì làm, để thay đổi đời mình.

"Nuôi rắn mối thu nhập cả tỷ đồng" một video chưa xem đã nghe hấp dẫn. Lại còn vốn ít, dễ chăm nũa chứ! Vậy thì còn gì bằng. Hay không bằng hên. Tôi nghĩ đến mảnh đất quê, một ít vốn, chỉ bao nhiêu đó mình có thể giàu to rồi. Có vẻ lạ, tôi dò hỏi các nhà hàng thì họ nói có nghe qua nhưng chưa gọi hàng được vì còn rất hiếm. Êm ha!

Vào cuộc.
Trong vòng hai tháng. tôi đã có 4 chuồng nuôi rắn mối, với diện tích 100m2 với hy vọng làm giàu như anh Bé, anh Hưởng, hay anh Thuyết.
Tôi đã tin, đã làm, đã gầy dựng.
Cũng như mọi người, tôi gặp không ít khó khăn, trở ngại. Rắn mối bị liệt, chết do cắn nhau, bỏ ăn, còn lũ nhóc con thì chết dần dù sinh ra rất nhiều. Và dù đã làm mọi cách, bắt mẹ riêng, cho con sinh lọt lưới. cho ăn côn trùng, dong đèn.
Cái khó ló cái khôn, tôi tìm kiếm đến những người có kinh nghiệm để chỉ giáo. Sự ngac nhiên lớn nhất khi vô tình gặp 1 đàn chị đã nuôi rắn mối từ 3 năm trước,Tôi còn nhớ những câu nói của chị:
+Chi phí nuôi rất cao do giá sâu, dế, côn trùng cao.
+Nếu cho ăn cá tạp, tép thì dễ gây bệnh, mà không đảm bảo sức khoẻ cho người tiêu dùng.
+Con con khi sinh thì thường hay thiếu canxi do không ăn được đúng thức ăn như ngoài thiên nhiên mà nó từng tự ăn.

Điều làm tôi ngạc nhiên và thất vọng nhất là : Chị đã từng cứu một anh bạn, (anh là ai, và anh cũng có thể đọc bài này, tôi hi vọng anh hiểu và nên dừng lại). anh ta điện thoại cho chị bảo rằng có đài truyền hình đén quầym trong chuồng rắn mối không có 1 con, không biết nên làm sao. Chị ấy đa cho anh ta mượn 1000 con rắn giống, 500 con rắn con để đài truyền hình quay lên thành phóng sự, cái phóng sự đã kéo tôi, cũng như bao người khác vào cuộc."làm giàu từ nuôi rắn mối". Cũng có nhiều những người thành công, nhưng vô vàn người nghèo thất bại, chỉ vì quan niệm vốn ít, lời nhiều.

Thì ra mình đi trên bánh xe đổ của mọi ngành, mọi nghề.
Tôi đã hoang mang, đã đinh bán đi con giống, đã định như những người đi trước, đã định lừa những người vô tội với nhiều bài đăng.Tôi dừng lại ở đó. Không bán, không buôn.

Chống đỡ.
Tôi vẫn cố gắng nuôi, số luợng tăng cao, tôi tình đến các nhà hàng để tìm hiểu nguyên nhân. Câu trả lời là chúng tôi chưa bao giờ có đơn hàng nào cả? và chẳng biết mua ở đâu.???
Tôi hiểu ra vấn đề.
quý bà con ai cũng nuôi nhỏ lẻ, vì giá con giống cao, mỗi người chỉ đủ tiền để bị lừa 12ngàn 1 con giống. mua 1000 con đã quá nhiều chi phí.
1000 con chỉ khoảng 40kg, làm sao để bán đây? bán cho ai? bán thế nào sau nhiều tháng nuôi?
Cần có 1 liên minh, cần có 1 giải pháp để gỡ rối, để giải thoát.

Ai có cùng một cảnh, ai cùng một nỗi niềm, hãy vào box chia sẻ để thảo luận tìm hướng đi nhé.

Last edited by a moderator:
Tôi nghĩ bác nói có phần quá đáng,bác nói tạc mặt tôi như thế tôi không hài lòng chút nào,tôi chỉ muốn góp ý xây dựng để bà con nông dân có lựa chon tốt nhất.Nói thẳng ra Trung quốc đã hại ngành nông nghiệp của chúng ta bao lần rồi mà bác vẫn chưa biết hay sao,sáng nay ra đồng tôi phải còng lưng để bắt từng con ốc bưu vàng ra khỏi ruộng lúa,đó chính là hệ quả của người anh em gây ra cho chúng ta.Vấn đề này cả tôi hay bác đều không thể mời liên hiệp quốc ra mà phân xử được...Toà có xử ắt có người xấu và người tốt,nếu tôi giết bác,toà chắc chắn sẽ sử tôi là người xấu,toà không thể phạt tù tôi rồi không nói tôi là người xấu được,nếu thế thì ai còn nghe theo toà nữa.
có hàng trăm loài động vật máu lạnh,như bác nói ba ba phải 15 17 kí thức ăn mới lên được một kí.làm sao có thể áp dụng một công thức cho nhiều loài được,tôi không biết bác đã thấy chưa,nhưng chính tôi đã thấy tận mắt một ngày 1000 con rắn mối ăn chỉ hết nữa kí thức ăn là cá tạp băm nhuyển,đó là lượng vừa đủ để có thể 6 tháng xuất bán ra được.còn nếu cho ăn thêm nữa,chắc chắn nó vẫn sẽ ăn chứ,nhưng nếu mập quá thì chắc chắn sẽ không tốt lắm,như con chồn hương cũng vậy,nếu cho nó ăn kĩ quá nó sẽ béo và đánh mất khả năng sinh sản.
Học không bao giờ muộn,tôi cũng đang học hỏi từng ngày từng giờ của các anh các bác trên diễn đàn đây,nhưng tôi không chấp nhận học cái khác với cái mà tôi đã kiểm nghiệm ra,tôi không nuôi rắn mối nên cũng không thể nói tôi dang cổ suý khuyến khích mọi người nuôi để bán giống được,tôi cũng không thù hằn gì với ban hoàngthang và bác nên không thể cho là tôi đang ganh ghét gì được,vậy vì lí do gì tôi phải nhỏ mọn để không chịu đón nhận cái "CHÂN LÝ" mà bác đang nói được,đơn giãn tôi không chấp nhận bởi nó khác với cái mà tôi đã thấy và đã tự tay kiểm nghiệm được.
Đúng thật là tôi thấy bác bàn ra quá nhiều thật,bất cứ vấn đề nào tôi cũng thấy bác bàn ra được,thực tế,có nhiều người họ đã làm rồi thì họ mới nói nên không thể lay chuyển họ nổi,thắc mắc nhiều cũng vô ích.ví dụ thôi nhé: có ai đó lập topic nói khả năng phát triển nuôi con này tốt,lập tức bác nói tốt thế nào,một ngày nó ăn bao nhiêu,ăn như thế thì đẻ được bao nhiêu trứng,sống sót được bao nhiêu,với giá thành này thì lời như thế có đang không,phân của nó xử lý làm sao đem đổ xuống ao cả à??????vv....và.....vv.....
Tôi không biết bác hỏi nhiều như thế có tốt không hay cứ như là làm khó người ta vậy,rồi khi người ta trả lời thì bác lại bảo cái này vô lý cái vô không hợp lý rồi bác tính toán theo cách của bác và chỉ mình bác tính kiểu đó thôi,có lẽ bác xa quê hương lâu rồi nên không hiểu rõ,người việt nam bây giờ không còn như xưa đâu bác...
có vài lời nếu có gì qúa đáng cho tôi xin lỗi
Thân!

Con số 4-5 của tôi thì bạn không thấy.
Bạn chỉ thấy con số 15-17 thôi.
*
Trên diễn đàn, có người nói xuôi, có người nói ngưọc,
và đó mới là tốt. Chỉ nói một chiều mới là xấu.
Mong bạn có cách nhìn thoáng như thế, không cho người
nói khác mình là xấu.
Bạn cũng nên hiểu nhìn theo một chiều này, thì thấy
chiều kia là sai. Rất đơn giản và có lý như thế.
*
Mặc dù người ta không nói đối phương sai, nhưng bạn nên
hiều nói trái ngược lại, có nghĩa nói đối phương sai.
Trong trường hợp này, bạn và tôi có 2 quan điểm trái
ngược nhau. Khỏi nói dài giòng lôi thôi, người nọ cho
rằng người kia sai, và mình là đúng. Đừng nên phiền
lòng vì chuyện đó cho rắc rối thêm.
*
Bạn không nhìn nhận vấn đề tỷ lệ tiền thức ăn và tiền
bán do kết quả của chăn nuôi là quan trọng, đương nhiên
đúng theo tầm mắt của bạn. Tôi không ép buộc bạn phải
nghĩ tới chuyện đó trước khi chăn nuôi. Tuy vậy, bạn
nên nhớ tôi đưa ra con số 4-5 và con số 15-17 để tuỳ
người đọc suy nghĩ. Bạn đưa thêm con số 0 ra cũng được,
để bà con tham khảo thêm.
*

Hì, Bác D32a1994 ơi, Bác chưa nuôi mà nói hay quá, em nuôi rồi đấy Bác, một ngày 1kg là ít, cho ăn kiểu Bác 3 tháng là còi xương hết, Bác chỉ trú trọng vấn đề em nêu là nuôi sâu nhỉ? Làm nhỏ từng ô là không nên, rất khó kiểm soát và mất vệ sinh, tỉ lệ tăng đàn không cao. Bác nói đúng, có thể bỏ lá chuối khô vào cho ẩn nấp, khi thấy con con thì bắt ra. Nhưng nghiệt nỗi bắt con con như Bác nói thì cực cái kiểu Cần lọ mọ suốt ngoài chuồng, lấy đâu ra cái rảnh như Bác nói, để nhâm nhi rượu mà bà xã khỏi La gì đó. Hiện có 2 nhà hàng trong tphcm lấy số lượng 60kg/tháng đó đó Bác. Em vẫn nhờ người bỏ dùm vì đã từng Hứa. Hết hợp đồng sẽ nghỉ. Cái luận em nêu là từ thực tế. Nói chung không trách ai hay giúp ai. Nếu bà con hiểu thì nên " nản" như chú anhmytran nói, còn không hiểu thì cứ tiến hành làm. Chúc Bác D32a1994 thành công nhé. Quên sẵn nói với Bác diện tích trên em tính cho dân, chứ lúc em làm diện tích 9x9 m có cả cây, cỏ, gạch và trấu cho con con rúc trốn, mà chết vẫn chết ầm ầm. Ồ, chắc em không có kinh nghiệm rồi..... Chúc Bác thành công nhé.... Vài lời tự ty... Thân chào Bác :)

--------

Chưa tính đến việc cho ăn ít để khỏi mập thì một ký không đạt 30 con đâu Bác. Nhà hàng chỉ lấy trọng lượng vậy thôi.

Mục đính của tôi không nhắm vào nhà hàng cao cấp,mà nhắm vào thị trường những quán nhậu bình dân,dễ tiêu thụ,không cần chất lượng khắt khe,xin thưa với bạn hoangthang rằng tôi tuy chưa nuôi những cũng đã tìm hiểu và chuẩn bị nữa năm nay,hơn nữa tôi lại có một anh bạn rất rất thường xuyên qua lại và là tâm giao nên không giấu giếm tôi chút nghề nào cả,tôi tính theo một cách có lợi nhất,thông thường nuôi 5 tháng đã có thể xuất bán nhưng tôi tính tới hơn 6 tháng và 33-35 con một kg,với quán nhậu bình dân như thế họ mới có lời,những quán này thông thường một ngày chỉ bán được vài đĩa khoảng hơn 10 con thôi,một tháng được khoảng hơn 300 con tức là 10 kí,vì vậy cung cấp cho nhiều quán để được sản lượng xuất cao là điều không thành vấn đề,3-4 quán là đã có thu nhập vài triệu.tôi tính ô rắn mối đẻ mỗi ô chỉ 1m2 nên lấy hết là chuối khô ra rồi hót rắn mối con vào hót rác rất nhanh chứ không lâu như bạn nghĩ đâu.Còn nếu nhà hàng lấy 60kg một tháng thì tôi tin chứ bạn lại nói 60 kí một tuần thì tôi không tin lắm,bạn xem kĩ lại bài bạn viết nhé.Còn tôi chăm chú vào việc bạn nói nuôi sâu bởi tôi thấy điều đó sai nên mới nói,còn những điều khác đúng thì tôi nói làm gì.nếu nuôi sâu làm nguồn thức ăn chủ lực cho rắn mối ăn thì lỗ là điều đương nhiên.
Còn thưa bác ammytran,xin trả lời cho từng vấn đề bác nói như sau:
tôi không chỉ thấy con số 15 17 mà còn thấy 4 và 5,nhưng ý tôi nói là cùng là động vật máu lạnh như bác nói con này cần 4-5 kg để nó lên một cân,nhưng ba ba cũng máu lạnh lại cần 15 -17 kg thức ăn để nó lên được 1 cân,tôi nêu ra ý để nói tuy cùng là động vật máu lạnh nhưng có con này con kia,mỗi con khác nhau không thể đánh đồng được.
Tôi không trách bác nghĩ ngược hay nghĩ xuôi,mỗi người tất nhiên sẽ có những suy nghĩ riêng,phản biện lẫn nhau cũng là cach để nâng cao hiểu biết của mình,tôi cũng không muốn vì vấn đề nhỏ nhặt này mà làm mất hoà khí chung của hai ta cũng như trang agriviet,nhưng tôi nghĩ bác nên cân nhắc lại đôi chút khi nói tôi nhỏ mọn và lời lẽ có hàm ý nói tôi cố chấp ngu muội không chịu tiếp thu.Lời lẽ đó làm tôi cảm thấy bị xúc phạm.
bài của tôi luôn luôn có tính đóng góp xây dựng với mong muốn bà con không vì một lý do nào đó mà bỏ cuộc giữa chừng hoặc từ bỏ hoài bão,thị trường này hiện còn đang rất rộng, và NGƯỜI CÒN LẠI SAU CÙNG SẼ LÀ NGƯỜI CHIẾN THẮNG
tôi cũng không phải người giỏi giang hiểu biết,chỉ nói lên suy nghĩ của mình và cái tôi đã kiểm nghiệm được từ thực tế mong bà con có thể tham khảo được chút ít.
Tôi nghĩ vấn đề này có lẽ là chốt lại ở đây được rồi,đừng tranh cãi nữa tránh làm mất hoà khí đôi bên.chỉ nên xây dựng để phát diễn đàn ngày càng mạnh hơn thôi.

Tôi không có hàm ý "nhỏ mọn, cố chấp, ngu muội"
mà tôi có hàm ý "không nên trích một mặt của nguồn tin."
Người ta có câu: "Một phần của sự thật thì không phải sự thật"
ở lẽ đó.
*
Tranh luận, bàn thảo, để thấy nhiều mặt của vấn đề,
không phải để ăn giải thắng thua. Người ta có thói
thích thắng thua, nên mới cay cú trong thảo luận, và
mất hoà khí. Phải làm sao thắng không vui, thua không
cú mới sống trong diễn đàn được. Diễn đàn toàn người
xu nịnh mình thì làm sao vui? Cần có người nói trái lại
mới học hỏi được.
*
Chuyện rắn mối ăn bao nhiêu lên được một ký, tôi đưa
con số để tham khảo. Tuỳ bạn đối chiếu, lấy con số 4
hay con số 17 để tính toán. Trong lý lẽ của tôi, tôi
không lấy con số 17, mà tôi lấy con số 4-5. Như vậy,
tôi không cố tình tranh thắng ở con số này.
*
Về con rắn mối, tôi không mấy để ý đến năng suất, lời
lãi, mà tôi cho rằng nghề này khó khăn ở đầu ra. Tôi
muốn khuyên bà con tính toán kỹ chuyện đầu ra. Nghề
gì cũng lời nếu đầu ra thông thoáng. Nuôi con gì cao
giá đến đâu mà tịt cửa ra, thì cũng lỗ thôi. Trong bàn
thảo này, tôi lắng nghe đầu ra của các bạn, cũng như
tôi săm soi tin tức ăn nhậu rắn mối trên mạng.
*

Tôi không có hàm ý "nhỏ mọn, cố chấp, ngu muội"
mà tôi có hàm ý "không nên trích một mặt của nguồn tin."
Người ta có câu: "Một phần của sự thật thì không phải sự thật"
ở lẽ đó.
*
Tranh luận, bàn thảo, để thấy nhiều mặt của vấn đề,
không phải để ăn giải thắng thua. Người ta có thói
thích thắng thua, nên mới cay cú trong thảo luận, và
mất hoà khí. Phải làm sao thắng không vui, thua không
cú mới sống trong diễn đàn được. Diễn đàn toàn người
xu nịnh mình thì làm sao vui? Cần có người nói trái lại
mới học hỏi được.
*
Chuyện rắn mối ăn bao nhiêu lên được một ký, tôi đưa
con số để tham khảo. Tuỳ bạn đối chiếu, lấy con số 4
hay con số 17 để tính toán. Trong lý lẽ của tôi, tôi
không lấy con số 17, mà tôi lấy con số 4-5. Như vậy,
tôi không cố tình tranh thắng ở con số này.
*
Về con rắn mối, tôi không mấy để ý đến năng suất, lời
lãi, mà tôi cho rằng nghề này khó khăn ở đầu ra. Tôi
muốn khuyên bà con tính toán kỹ chuyện đầu ra. Nghề
gì cũng lời nếu đầu ra thông thoáng. Nuôi con gì cao
giá đến đâu mà tịt cửa ra, thì cũng lỗ thôi. Trong bàn
thảo này, tôi lắng nghe đầu ra của các bạn, cũng như
tôi săm soi tin tức ăn nhậu rắn mối trên mạng.
*
Sáng nay cháu đã xin phép gọi chú là chú, cháu đồng ý với ý kiến của chú, thảo luận nhằm mục đích xây dựng diễn đàn và giúp bà con hiểu rõ hơn. Ngày nay có rất nhiều số điện thoại điện cho cháu, với hy vọng cháu thu gom rắn mối, Đồng nai có, Bình Dương có, Tiền Giang, Bến tre. Có người còn thả ra ngoài vì mua ít để học hỏi kinh nghiệm. Sau cùng vẫn là gồng gánh. Mong mỏi, hi vọng...
_Hôm nay chúng ta không bàn đến kỹ thuật nữa...mà là thị trường. Chú ANHMITRAN ở mỹ Chắc biết công ty The Nielsen, tập đoàn khảo sát, định tính, định lượng lớn nhất. Vâng, Cháu đã làm ở đó 4 năm, tại Viet Nam. Cháu đã làm 1 cuộc khảo sát thú vị là cứ 20 nam/1 quán độ tuổi 25_45 (độ tuổi thường hay đến quán nhậu nhất) thì hết 15 người ngẫu nhiên không ăn rắn mối, vì nhiều lý do.
-Cháu làm một cuộc khảo sát khác, đối tượng là chủ nhà hàng bình dân(sân vuờn, quán vỉa hè, quán nhậu không có tiếp tân) thì trên 10 quán hết thảy đều trả lời không ai thu vào giá bán là 270_330 ngàn/1kg. Vì lý do, lâu lâu mới có người ăn, khó làm, rắn có mùi tanh không để được lâu. Giá chấp nhận đuợc chỉ là 150 ngàn/1kg(cháu tự bình quân vì nhiều giá trong khoảng 130_180 ngàn/1kg. Câu trả lời đơn giản: Mièn Tây vốn là miền sông nước, tháng 8 đến cuối tháng 10 al(trước khi gieo vụ lúa Đông Xuân) thì nước ngập trắng đồng, người ta dùng lưới bao quanh những bờ ruộng và lùa rắn vào một chỗ mà bắt. Chưa kể đến việc có bài báo đưa tin, rắn bắt từ biên giới CAMPUCHIA về bán giá 45-80ngàn /1kg. http://www.thanhnien.com.vn/pages/20120927/ran-moi-campuchia-ve-cho-vung-bien.aspx . Điều này làm giá con rắn mối bất ổn. Kéo theo phong trào bán con giống. Cao nhất là các tháng nói trên.???(cháu đã đề cập đến việc không đảm bảo con giống, dù có đến tận nơi cũng vậy, người ta bắt về và con rắn thuần giống đâu có ai mang số vào chân mà phân biệt?)
Đó chỉ là một phần nhỏ trong cái mà cháu muốn nói khi nuôi rắn mối.
Cháu làm một cuộc khảo sát nũa cho người nuôi qua telephone. cháu nhận được hết thảy đều như nhau : bán con giống lời hơn.
Cháu đã viết đến đây thì có lẽ người đọc cũng hiểu, cuối cùng của vấn đề vẫn là bánh xe đổ của ngành nông như những con vật nuôi khác là bán giống???
Tuy nhiên bài này cháu không nói hết với tất cả mọi người, thành công hay thất bại là tự trong tâm họ hiểu.
cuộc khảo sát cuối cùng cháu khảo sát là nhà hàng lớn, Có tiếp tân, ăn mặc theo đồng phục. 10/20 nhà hàng trả lời : nếu đủ cung 10 kg/tuần thì tôi nhận hàng, và cần phải có cam kết đôi bên, nhằm tránh khi gọi hàng không có, gây mất uy tín với khách thực.
-5 nhà hàng có cùng câu trả lời: khó sơ chế, tanh, khó cạo vảy, mất thời gian chế biến.
_5 nhà hàng còn lại: bán chậm vì ít ai dám ăn. khái niệm về con rắn mối như một món lạ và khi ăn khách cần đặt trước.
Cuộc khảo sát kết thúc, một cách nhẹ nhàng để nghĩ rằng "Trong những lúc khó khăn nhất của cuộc sống, đừng cố gắng trở thành một người thành công hay hạnh phúc, tốt hơn hãy trở thành một người có giá trị" (Albert Einstein)."
Cháu cám ơn chú anhmytran, bác da32a1994 đã thảo luận. Cháu chỉ có câu tặng hai bác"Y nghĩa bất y ngữ" để giải toả căng thẳng. Chung tay xây dựng một diễn đàn giàu mạnh.
Chúc sức khoẻ chú ANHMYTRAN và Bác DA32A1994!

--------

http://agriviet.com/home/threads/111356-Ran-moi-nhap-khau

@ to hoangthang: Như vậy cũng đã rõ rồi. Có nhiều người đưa ra kỹ thuật nuôi, tư vấn nguồn thức ăn, quay phim ca ngợi qua các phương tiện thông tin đại chúng....chủ yếu nhằm vào bán...con giống. Các bác cứ nghiệm lại xem, em nói có đúng ko? Nhửng con điền hình như: Nhím, thỏ,kỳ đà... bây giờ đến...rắn mối nữa. 30 con rắn mối giống cao giá hơn 30 con thành phẩm, người chăn nuôi có nuôi kiểu gì cũng....tiêu. Đúng vậy không? ( hỏi nhỏ bác hoang thang nè: rắn mối là món ăn dân dã, pác vào nhà hàng cao cấp để khảo sát, liệu kết quả có đáng tin cậy không vậy....kaka)
@to Bác anhmytran: bác cho em xin ý kiến về con gà công nghiệp và con gà ta thả vườn. 1kg thịt thương phẩm thì cần bao nhiêu kg thức ăn để tính cho dự án chăn nuôi là tương đối được? cảm ơn bác trước nha!

@ to hoangthang: Như vậy cũng đã rõ rồi. Có nhiều người đưa ra kỹ thuật nuôi, tư vấn nguồn thức ăn, quay phim ca ngợi qua các phương tiện thông tin đại chúng....chủ yếu nhằm vào bán...con giống. Các bác cứ nghiệm lại xem, em nói có đúng ko? Nhửng con điền hình như: Nhím, thỏ,kỳ đà... bây giờ đến...rắn mối nữa. 30 con rắn mối giống cao giá hơn 30 con thành phẩm, người chăn nuôi có nuôi kiểu gì cũng....tiêu. Đúng vậy không? ( hỏi nhỏ bác hoang thang nè: rắn mối là món ăn dân dã, pác vào nhà hàng cao cấp để khảo sát, liệu kết quả có đáng tin cậy không vậy....kaka)
@to Bác anhmytran: bác cho em xin ý kiến về con gà công nghiệp và con gà ta thả vườn. 1kg thịt thương phẩm thì cần bao nhiêu kg thức ăn để tính cho dự án chăn nuôi là tương đối được? cảm ơn bác trước nha!
Cám ơn Bác quan tâm nhé...thật ra con nào cũng là món ăn từ dân dã mà ra, do giá thành, mức độ hiếm mà thành món ngon thôi. Bác bảo nó là món dân dã thì nó sẽ là dân dã. Em có lên menu, chỉnh sủa photoshop, soạn thành tiếng nước ngoài giúp nhà hàng , thì tự khắc nghe lạ, đặc biệt khủng.
Không ai phủ nhận rắn mối ăn khong thơm ngon, và bổ dưỡng. Có nhiều những ông bố bà mẹ thương con còi cọc , ho khan, đái dầm đi lùng mua về cho con ăn mong khỏi bệnh, nhưng đến nay chưa có thực tế khoa học nào chứng minh nó là giải pháp chăn nuôi hiệu quả. Đến cả kỹ sư Nông nghiệp Đoàn Kim Sơn còn lắc đầu chê con rắn mối nữa là....

Vâng,nói đến miền nam thì luôn là cái nôi của ngành chăn nuôi những con mới lạ,khởi sắc phong trào cũng ở nơi đó và suy thoái cũng ở nơi đó,tôi ở miền trung,tỉnh của tôi không có quá 10 người nuôi rắn mối và chỉ có 1 đến 2 nguồn đã bán ra thị trường,nên tôi nghĩ đầu ra nơi tôi sẽ không khó khăn lắm.tất nhiên đây chỉ là tôi nói đến miền trung,còn những miền khác tôi tin nếu biết làm ăn thì vẫn bán ra được,hiện nay giá 250-280 1 kí thì lời 200,nếu hạ giá xuống 150/1 kí thì tôi tin với lợi nhuận 80-100 ngàn trên một kí thì đầu tư hợp lí vẫn có thu nhập ổn định,thông thường trong vườn ta nuôi vài chục con gà tăng gia sản xuất thì bây giờ ta đổi lại nuôi vài ngàn rắn mối thì mật độ công việc ngang nhau và mà lợi nhuận có khi cao hơn,vấn đề tất yếu vẫn là đầu ra,tuỳ mỗi người có linh động được trong kinh doanh hay không.ở miền nam gần campuchia và như bạn hoangthang nói thì mùa nước bắt được khá nhiều thị trường cũng ít nhiều bị nhão,những ai ở đã nuôi ở miền nam hãy thử tiến công thị trường ra miền trung và bắc xem sao? Và hãy thử nghiệm với sản phẩm đông lạnh để được thời gian ít nhất một tháng? Với một tháng 40kg/1 nhà hàng thì chỉ khoảng 1500 con tôi tin là một trại nuôi tầm trung đã có thể đáp ứng tốt rồi.
còn với quán nhậu tôi ví dụ họ mua 250 ngàn một kí 35 con.bán như thế này cứ 4 con một đĩa hay một món nào khác thôi bán với giá 50 ngàn(mồi nhậu vậy chắc không mắc) 1 kí khoảng 9 dĩa x 50.000=450.000 đ. vậy quán đã có lời rồi,một ngày bán được khoảng 3 dĩa thôi như vậy một tháng được 350 con.cung cấp được 2-3 quán thì có thêm đồng vào đồng ra rồi.Nhưng để lấy khách nên bán 200 ngàn một kí thôi,ta lời ít lại nhưng lâu dài được đầu ra.Rắn mối mà để nguyên con chiên xù chắm tương ớt hay mắm ngò thì thơm lắm.
Làm ăn thì có nhiều cách,chủ yếu là ở người làm ăn,có trí thì hòn đất cũng thành tiền rồi.
Thôi nói cũng đã nhiều,sắp tết âm lịch rồi,vui vẻ cho cho sống lâu ăn được cái tết đã rồi tính sau,chúc các bác sức khoẻ.
Thân!

Kiến thức tôi 5 chục năm trước, theo Nông Lâm Việt Nam,
nuôi 1 ký lợn hơi phải cần ít nhất 4 đơn vị thức ăn,
tương đương 4 ký thóc. Thực tế, chẳng ai cho ăn 4 ký thóc
mà heo lên được 1 ký cả. Vậy con số đó chỉ là nằm trên
bàn giấy để khi nông dân kêu ca thua lỗ, thì cán bộ có
lý mà gạt bỏ.
*
Gần đây, cũng theo nguồn tin Việt Nam nuôi cá Hồi, cho
biết cho cá Hồi ăn 4 ký thức ăn, thì được 1 ký cá Hồi.
Nguồn tin này còn cho biết thức ăn nhập ngoại, và thức
ăn dư thừa cũng như cứt cá Hồi, bắt nguồn từ thức ăn
thực vật, nên không độc hại môi trường. Tôi thừa biết
thức ăn nuôi cá Hồi có nguồn gốc động vật. Vậy nguồn tin
đó nói láo, nên con số 4/1 cũng chưa đáng tin lắm.
*
Tôi đọc báo tiếng Trung Quốc, có nói Ba Ba rất chậm lớn,
phải ăn 15 đến 17 ký mới tăng được 1 ký. Nguồn tin này
có đáng tin không, thì tôi cũng không rõ.
*
Về công thức tỷ lệ thức ăn và thịt gà, tôi không quan tâm
lắm, vì người Việt ở nhà quê tôi thì 90% nuôi gà, dù lỗ
dù lãi cũng nuôi. Do đó tôi không biết tỷ lệ thức ăn và
thịt gà là bao nhiêu. Dù sao, tôi đoán không thể nào
dưới 4/1. Vậy, bạn chịu khó lên kế hoạch dư đoán mò đi
nhé. Nếu không muốn đoán mò, cứ nuôi 2 chục con suốt 10
tháng, lấy tổng số thức ăn chia cho số ký gà, sẽ ra được
tỷ lệ này. Nhớ chia sẻ con số này cho bà con nhé.
*

Cám ơn Bác quan tâm nhé...thật ra con nào cũng là món ăn từ dân dã mà ra, do giá thành, mức độ hiếm mà thành món ngon thôi. Bác bảo nó là món dân dã thì nó sẽ là dân dã. Em có lên menu, chỉnh sủa photoshop, soạn thành tiếng nước ngoài giúp nhà hàng , thì tự khắc nghe lạ, đặc biệt khủng.
Không ai phủ nhận rắn mối ăn khong thơm ngon, và bổ dưỡng. Có nhiều những ông bố bà mẹ thương con còi cọc , ho khan, đái dầm đi lùng mua về cho con ăn mong khỏi bệnh, nhưng đến nay chưa có thực tế khoa học nào chứng minh nó là giải pháp chăn nuôi hiệu quả. Đến cả kỹ sư Nông nghiệp Đoàn Kim Sơn còn lắc đầu chê con rắn mối nữa là....
Bạn đang đề cao cái thằng lừa đảo khắp thiên hạ ?????
Cái thằng đó nó cho bạn được bao nhiêu mà nói vậy ?
Nó biết gì về con rắn mối mà lắc đầu ?
Mà lắc đầu cũng phải thôi vì nó có nuôi con gì đâu ?
Nó chỉ mua và bán , lừa hết người nọ đến người kia .
Tôi không biết bạn có cùng một loại với nó không nữa ????????????????????????????????????

Bạn đang đề cao cái thằng lừa đảo khắp thiên hạ ?????
Cái thằng đó nó cho bạn được bao nhiêu mà nói vậy ?
Nó biết gì về con rắn mối mà lắc đầu ?
Mà lắc đầu cũng phải thôi vì nó có nuôi con gì đâu ?
Nó chỉ mua và bán , lừa hết người nọ đến người kia .
Tôi không biết bạn có cùng một loại với nó không nữa ????????????????????????????????????
Thân chào bạn, mình chẳng lừa đảo ai bao giờ, mình cũng chẳng bán con giống cho ai để gọi là lùa đảo. Ý trên của mình là một dẫn dụ thôi. Bạn Cần phải xin lỗi mình đấy. Nếu mình không biết , hay bạn bị lùa thì nên chia sẻ cho a / e diễn đàn thông cảm và tránh những người đó ra. Đây là trang để thảo luận. Không nên nói miệt thị nhau như thế nhé. Thân chào bạn.

Bạn có biế cái thằng kỹ sư nông nghiêp mà bạn nhắc tới là thằng nào không ?
Muốn biết về nó thì vào Goolge rồi gõ tên của nó lên , xem mọi người chửi nó như thế nào ?
Tốt nhất bạn nên sửa lại tên của thằng đó , không mọi người nhảy vào chửi nó làm loạn topic của bạn bây giờ .

Đã lỡ để rồi, thì nên để, để ai bị lừa con tránh. E thì không ngại ném đá mới viết bài này. Có chia sẻ mới biết ai thật ai hư...phải không anh Hải??? em cũng chưa hẳn đã hoàn thiện. Có cái biết và cái không biết. Cái gì không biết thì sẽ lắng nghe, em sẽ tìm hiểu Đoàn Kim Sơn như thế nào . Chuc sức khoẻ anh minhhai123! Vui xuân đón tết nhé.

Kiến thức tôi 5 chục năm trước, theo Nông Lâm Việt Nam,
nuôi 1 ký lợn hơi phải cần ít nhất 4 đơn vị thức ăn,
tương đương 4 ký thóc. Thực tế, chẳng ai cho ăn 4 ký thóc
mà heo lên được 1 ký cả. Vậy con số đó chỉ là nằm trên
bàn giấy để khi nông dân kêu ca thua lỗ, thì cán bộ có
lý mà gạt bỏ.
*
Gần đây, cũng theo nguồn tin Việt Nam nuôi cá Hồi, cho
biết cho cá Hồi ăn 4 ký thức ăn, thì được 1 ký cá Hồi.
Nguồn tin này còn cho biết thức ăn nhập ngoại, và thức
ăn dư thừa cũng như cứt cá Hồi, bắt nguồn từ thức ăn
thực vật, nên không độc hại môi trường. Tôi thừa biết
thức ăn nuôi cá Hồi có nguồn gốc động vật. Vậy nguồn tin
đó nói láo, nên con số 4/1 cũng chưa đáng tin lắm.
*
Tôi đọc báo tiếng Trung Quốc, có nói Ba Ba rất chậm lớn,
phải ăn 15 đến 17 ký mới tăng được 1 ký. Nguồn tin này
có đáng tin không, thì tôi cũng không rõ.
*
Về công thức tỷ lệ thức ăn và thịt gà, tôi không quan tâm
lắm, vì người Việt ở nhà quê tôi thì 90% nuôi gà, dù lỗ
dù lãi cũng nuôi. Do đó tôi không biết tỷ lệ thức ăn và
thịt gà là bao nhiêu. Dù sao, tôi đoán không thể nào
dưới 4/1. Vậy, bạn chịu khó lên kế hoạch dư đoán mò đi
nhé. Nếu không muốn đoán mò, cứ nuôi 2 chục con suốt 10
tháng, lấy tổng số thức ăn chia cho số ký gà, sẽ ra được
tỷ lệ này. Nhớ chia sẻ con số này cho bà con nhé.
*
Cảm ơn Bác , Tôi lấy trung bình là 10kg thức ăn/ 1kg thịt để tính dự toán. Thấy mức lợi nhuận trên lý thuyết thì có thể chấp nhận được. Dự toán này tính cho gà ta lai, khi nào nuôi thực tế tôi sẽ chia xẻ kinh nghiệm với bà con. Chắc chắn là vậy.

Tỷ lệ 10/1 thì rộng rãi quá.
Dù sao, lên kế hoạch thì không nên chặt chẽ quá.
Nhiều người lên kế hoạch rất chặt chẽ, đến khi
làm không được như vậy, lỗ là phần chắc.
*

Tỷ lệ 10/1 thì rộng rãi quá.
Dù sao, lên kế hoạch thì không nên chặt chẽ quá.
Nhiều người lên kế hoạch rất chặt chẽ, đến khi
làm không được như vậy, lỗ là phần chắc.
*
@ bác anhmytran! theo Bác, tỷ lệ hao hụt cho gà nuôi thả vườn bao nhiêu % là hợp lý. Em cám ơn Bác trước nha!

Bây giờ topic chuyển hướng sang gà rồi,thông thường chăn nuôi tỷ lệ ví dụ 100 con nhỏ đến khi xuất bán được khoảng 80 con là đã khá lắm lắm rồi,như vậy tuỳ theo kĩ thuật và điều kiện thì hao hụt theo tôi có thể từ 20%-40% là đã thành công bước đầu nhé!
ý kiến bản thân nuôi gà ở nhà,mong góp ý.

Back