Rất cần sự giúp đỡ

Chào cả nhà!
Tình hình là Ngaytrovellcd đang cần một ít chế phẩm EM (1lit) nhưng chưa tìm được cách nào cả. Ngaytrovellcd ở Bình Định nên tìm mua ở địa phương không có. Anh chị em ai biết cách nào tạo được chế phẩm này hoặc có thể mua giúp xin vui lòng giúp đỡ. Ngaytrovellcd dùng chế phẩm để xử lý mùi hôi trong phân bánh dầu và nước thải chuồng heo. Rất mong anh chị em giúp đỡ.
Chân thành cảm ơn!!!

theo mình biết chế phẩm EM có cả dạng bột ( 100k/ kg), còn dạng nước là 25k/lit. bạn có thể đặt hàng online dạng bột mà. mình mua can EM 2 lít mà nó rất nhanh hỏng, bị nổi váng trắng.

theo mình biết chế phẩm EM có cả dạng bột ( 100k/ kg), còn dạng nước là 25k/lit. bạn có thể đặt hàng online dạng bột mà. mình mua can EM 2 lít mà nó rất nhanh hỏng, bị nổi váng trắng.
Cảm ơn bác, theo Ngaytrove biết thì vì EM là chế phẩm sinh học nên nó có hạn sử dụng và cái hạn sử dụng này khá ngắn (tính bằng tháng). Dạng bột thì lần đầu tiên Ngaytrove nghe. Xin hỏi bác, chất lượng của 2 lit bác dùng đó ổn không ạ?

EM dạng lỏng có màu nâu, mùi mật mía rất thơm nên rủ một lũ kiến đến đống ủ làm tổ , đẻ trứng ( mình ủ lá cây), ko thấy hiệu quả mấy do ko làm đúng kĩ thuật ( ko bổ sung thêm bột ngô, cám vào đống ủ ). nhưng mình ủ bằng trichoderma thì chỉ 30 ngày là lá cây hoai mục nhưng lại rủ một lũ mối đến làm tổ :D

EM dạng lỏng có màu nâu, mùi mật mía rất thơm nên rủ một lũ kiến đến đống ủ làm tổ , đẻ trứng ( mình ủ lá cây), ko thấy hiệu quả mấy do ko làm đúng kĩ thuật ( ko bổ sung thêm bột ngô, cám vào đống ủ ). nhưng mình ủ bằng trichoderma thì chỉ 30 ngày là lá cây hoai mục nhưng lại rủ một lũ mối đến làm tổ :D
Hì hì, vụ này lại hấp dẫn đây.
Theo Ngaytrove biết thì nếu muốn phân huỷ xenlulo (các loại rơm rạ, cỏ, lá cây, thân ngô,...) thì dùng trichoderma là nhất. Điều kiện cần cho trường hợp này là phải đủ ẩm. Nhưng xenlulo + ẩm thì là "mồi để nhử mối" vì vậy bác nên có biện pháp đối phó với mối trước (làm nền bên tông chống mối chẳng hạn). Còn EM thì em chỉ biết đến với chức năng khử mùi nhờ vào viêc các nấm, vi khuẩn có trong EM tiêu diệt bọn nấm gây mùi, có hại trong phân hay trong môi trường thôi.
Nghe bác nói về việc không hiệu quả lắm làm em nghi ngờ đó là chế phẩm EM2 là cái người ta pha chế ra từ cái EM. Không biết có đúng không nữa!!! Bác có địa chỉ hay thông tin gì về chỗ bác mua 2lit kia không ạ? Cho em xin với!!!

Back