sâu đục thân ngô

• Thread starter a.huy
  • Ngày gửi
Nhờ các bác giúp với,dự là e có trồng mấy ha ngô mấy đợt trước bị sâu đục ít còn đợt này thì 100% cây bị đục. E có dùng afudan 3d bỏ ngọn,bỏ gốc khi mới bị bệnh,dùng cả thuốc xịt nữa mk giờ e phải đi bắt tay,các bác giúp hộ k e chết mất

Diệt sâu đục thân là phải trước khi thấy bọn nó. Để ăn "banh chành" rồi thì có rắc thuốc cũng đã thiệt hại lớn.

Bây giờ dùng vibasu 10g của Vipesco rắc lên ngọn... Thuốc này mùi khó chịu lắm.

Hồi trước có vifuran 3g không có mùi nhưng mà nghe đồn là nhà nước cấm rồi.

Chắc bạn mua nhầm thuốc giả nên sâu mới không chết thôi.

Sâu mà đục vào thân thì chịu thua thoi bác.
Trồng bắp thì phải để ý từng giai đoạn phát triển của cây, cây ngô ở độ tuổi 25 ngày thì sâu bệnh rất ít, giai đoạn cây trỗ cờ mới là lúc sâu tấn công mạnh, giai đoạn này là phải diệt tân gốc nếu không nó xuốn thân đục vào thân là thua

Xung quanh nhà mình họ trồng sao không thấy bị tình trạng đó,chắc là thuốc dởm.

Mình cũng đã trồng và ko ăn dc vì sâu. Ko biết làm sao. Đã bỏ vibasu lên ngọn khi bắp chuẩn bị ra bông mà vẫn te tua

Diệt sâu đục thân là phải trước khi thấy bọn nó. Để ăn "banh chành" rồi thì có rắc thuốc cũng đã thiệt hại lớn.

Bây giờ dùng vibasu 10g của Vipesco rắc lên ngọn... Thuốc này mùi khó chịu lắm.

Hồi trước có vifuran 3g không có mùi nhưng mà nghe đồn là nhà nước cấm rồi.

Chắc bạn mua nhầm thuốc giả nên sâu mới không chết thôi.
Chuẩn luôn. Thuốc giả rồi chứ giờ nhóm Carbofuran đã cấm rồi nha

Bác dùng giống chuyển GEN kháng sâu đục thân đi hoặc cắt vụ bắp. Vùng đát của bác đã thành cái ổ của sâu đục thân rồi, nếu trồng bắp nữa thì sâu đục thân nó lại xơi 100% thôi. bác cứ phun thuốc hoài không khéo sâu nó kháng thuốc thì nguy.

Back