Tại sao nông dân Việt Nam không nuôi dê lấy sữa?

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
Chào các bác. các bác sành về chăn nuôi cho e hỏi một câu: tại sao ở Việt Nam người ta không nuôi dê lấy sữa mà lại chỉ nuôi bò lấy sữa? ở Việt Nam đã có nhà nông nào nuôi dê lấy sữa thành công chưa?
giá mà e có đất e cũng nuôi thử vài đôi xem sao :lol:

Nuôi một con bò sữa thì bằng 100 con dê sữa.
Nuôi một con bò thì dễ, chứ 100 con dê thì to chuyện.
*
Một con dê chỉ vắt được vài cốc thôi, và chỉ được
tuần 2 hay tuần 3, vì tuần 1 ít sữa, còn sau tuần 3
thì vừa ít vừa nhạt, rồi thôi không ra sữa nữa.
Dê con rất nhanh chóng cai sữa, để mẹ nó có bầu lứa
sau.
*
Bò sữa thì không chửa đẻ vẫn có sữa nhiều và tốt.
*
Cũng có lý nuôi ít Dê thì bán ít sữa. Tuy vậy, người
xài sữa dê không nhiều, nên có thể bị bán rẻ. Có
người nói, sữa Dê rất nhiều chất xương, nên bổ xương
hơn sữa bò. Thuở nhỏ khi tôi cai sữa mẹ, thì uống
sữa Dê, nên trong các anh chị em tôi, tôi có bộ răng
chắc nhất. Tôi lùn nhất trong 3 anh em, vì khi tôi
lớn lên thì không có dê nữa. Các em tôi thì cao hơn,
vì chúng lớn lên trong thời bao cấp, đói khổ, nên có
kích thích mà cao to hơn.
*

Trước năm 1975..tôi biết có 1 ông trung đội trưởng ngĩa quân..khoảng hơn 40 tuổi trông hồng hào khỏe mạnh đẹp..
1 ngày thấy xe quân cảnh xuống chở ông đi rồi không thấy về nữa..

Nge ông Xã Trưởng bảo là : nó sai mấy thằng lính nuôi dê cho nó.. Rồi uống sữa dê hằng ngày nên hồng hào ra và dâm đãng quá.. bị tố cáo hiếp dâm 2 người phụ nữ trong ấp..nên bị bắt rồi
Chuyện xưa lão mỗ “thuật nhi bất tác”

nó sai mấy thằng lính nuôi dê cho nó.. Rồi uống sữa dê hằng ngày nên hồng hào ra và dâm đãng quá.. bị tố cáo hiếp dâm 2 người phụ nữ trong ấp..nên bị bắt rồi
Chuyện xưa lão mỗ “thuật nhi bất tác”

:lol: thế có nghĩa là sữa dê bổ đủ đường đúng ko bác? bổ cả trong lẫn ngoài còn gì :D

--------

Nuôi một con bò sữa thì bằng 100 con dê sữa.
Nuôi một con bò thì dễ, chứ 100 con dê thì to chuyện.

*

cháu thấy ở các nước bắc âu họ vẫn uống sữa dê nhiều hơn sữa bò thì phải bác ạ, như vậy có nghĩa là ở đó họ nuôi dê lấy sữa nhiều hơn bò lấy sữa, cháu nghĩ chưa chắc dê đã khó nuôi và ít sữa hơn bò

Last edited by a moderator:
Có thể dê Việt Nam năng suất sữa kém hơn dê nước ngoài,
nên cho ít sữa hơn, và chóng dứt sữa hơn. Vì thế sữa
dê chỉ là sản phẩm phụ khi nuoi dê thịt, chủ yếu cho dê
đẻ để có nhiều dê con, chứ không chuyên lấy sữa mà không
đẻ con như bò.

Tôi thấy ở vùng Ba Vì, Sơn Tây có sữa dê bán rất nhiều, và giá hơi nhỉnh hơn sữa bò. Vị thì béo hơn, sữa chua có vẻ đặc hơn. Còn nghe nói nuôi thỏ con bằng sữa dê thì được, chứ nuôi bằng sữa bò là chết liền.
Trung tâm Dê cừu thỏ Sơn Tây cũng nuôi rất nhiều dê.

Thực tế tôi là người nuôi dê nên có mấy ý kiến sau :
1 con dê bách thảo (dê địa phương) có thể cho 0.5 lít sữa/ngày kế cả cho con bú, dê sanen thì cho được nhiều hơn khoảng 1 lít tuy nhiên do hiện nay chưa có nơi tiêu thụ sữa dê 1 cách thường xuyên và ổn định nên người nuôi ngại nuôi dê sữa , tại một số nơi như tp HCM có mua thu mua sữa dê nhưng với số lượng ít chủ yếu là dùng cho sản xuất mỹ phẩm ,giá sữa dê từ trước đến nay luôn có giá gấp 3 lần giá sữa bò.
Người nuôi dê với số lượng nhỏ sẽ gặp khó khăn trong việc vận chuyển & bảo quản + chi phí khi bán sữa ở nơi xa.
Nói chuyện sữa dê nhớ chuyện xưa khoảng 198x lúc kinh tế còn khó khăn nhà tôi có nuôi nhiều dê cho sữa , cứ sáng sớm có mấy bác lớn tuổi đến mua và cẩm chai sữa đứng tu ngay tại chuồng một cách ngon lành, một số người mua về cho em bé uống sau khoảng 1 tuần em bé có mùi của con dê.

1 con dê bách thảo (dê địa phương) có thể cho 0.5 lít sữa/ngày kế cả cho con bú, dê sanen thì cho được nhiều hơn khoảng 1 lít tuy nhiên do hiện nay chưa có nơi tiêu thụ sữa dê 1 cách thường xuyên và ổn định nên người nuôi ngại nuôi dê sữa , tại một số nơi như tp HCM có mua thu mua sữa dê nhưng với số lượng ít chủ yếu là dùng cho sản xuất mỹ phẩm ,giá sữa dê từ trước đến nay luôn có giá gấp 3 lần giá sữa bò.

nếu như người Việt Nam mình đẩy mạnh tiêu thụ sữa dê thì chắc là nguồn cung sẽ nhiều hơn, khi đó giá sữa sẽ giảm, bác nhỉ?

Nói chuyện sữa dê nhớ chuyện xưa khoảng 198x lúc kinh tế còn khó khăn nhà tôi có nuôi nhiều dê cho sữa , cứ sáng sớm có mấy bác lớn tuổi đến mua và cẩm chai sữa đứng tu ngay tại chuồng một cách ngon lành, một số người mua về cho em bé uống sau khoảng 1 tuần em bé có mùi của con dê.

:lol: thế mà cháu cứ ấp ủ mơ ước nuôi được vài con dê sữa để lấy sữa cho con uống

--------

Tôi thấy ở vùng Ba Vì, Sơn Tây có sữa dê bán rất nhiều, và giá hơi nhỉnh hơn sữa bò. Vị thì béo hơn, sữa chua có vẻ đặc hơn. Còn nghe nói nuôi thỏ con bằng sữa dê thì được, chứ nuôi bằng sữa bò là chết liền.
Trung tâm Dê cừu thỏ Sơn Tây cũng nuôi rất nhiều dê.

cái này là trung tâm nghiên cứu, họ nuôi nhiều là đúng rồi bác, cháu đang hỏi là có nhà nông nào nuôi dê chuyên sữa ko cơ. với lại cháu nghe nói sữa và phomat ở đó làm ra bao nhiêu là các đại sứ quán họ đặt mua hết, ko có sản phẩm bán ra ngoài bán ra ngoài

Nghe
Người nuôi dê với số lượng nhỏ sẽ gặp khó khăn trong việc vận chuyển & bảo quản + chi phí khi bán sữa ở nơi xa.
bác nói mà ko dám uống haha

sữa dê đối với giống dê chuyên sữa thì lúc cao điểm cũng được 2l/con/ngày. Nhưng ngặt nỗi thời gian cao điểm đó ko kéo dài.
sữa dê thì bổ và béo hơn sữa bò là tất nhiên, nếu bác muốn tham quan trang trại nuôi dê sữa một cách nghiêm túc thì bữa nào lên trại em em dẫn đi tham quan, tuy ko nhiều, mỗi ngày chỉ khoảng hơn 50l thôi à, nhưng có lẽ đủ làm bác quan tâm.
Mỗi ngày 50 lít lá quá xá dữ rồi, không biết trại bác ở đâu, có ở TP HCM hay không, mình rất muốn đi tham quan xem nuôi dê sữa có giống bò sữa hay không, mà trại bác là Bách Thảo hay Sannen, bác post vài tấm hình cho anh em chiêm ngưỡng đi :)

sữa dê đối với giống dê chuyên sữa thì lúc cao điểm cũng được 2l/con/ngày. Nhưng ngặt nỗi thời gian cao điểm đó ko kéo dài.
sữa dê thì bổ và béo hơn sữa bò là tất nhiên, nếu bác muốn tham quan trang trại nuôi dê sữa một cách nghiêm túc thì bữa nào lên trại em em dẫn đi tham quan, tuy ko nhiều, mỗi ngày chỉ khoảng hơn 50l thôi à, nhưng có lẽ đủ làm bác quan tâm.
nhà bác ở đâu vậy?em có thể tham quan không?

Back