Thất nghiệp - Làm ăn thất bại- Tớ về quê đào ao nuôi Vịt làm giàu

• Thread starter chodacsan.net
  • Ngày gửi
Năm rồi tớ làm ăn thất bại, số tiền tích lũy bao nhiêu năm phiêu bạt ở đất Sài Thành tan theo mây và khói.
Không người yêu, không bạn bè, không nhà cửa .

Nên Tớ nghĩ tớ sẽ về quê đào ao nuôi vịt và nuôi chó để làm giàu.

Chiều nay ngồi viết cái kế hoạch sơ bộ như sau.

Một con Vịt xiêm( con Ngan ) giống có giá 25k/con
Tớ sẽ mua 200 con để nuôi với giá : 200 * 25 = 5tr vnd.
Với đặc tính của loài Vịt là hay ăn chóng lớn.
Sau 3 tháng ( tính từ lúc nở ) sẽ tăng trọng được 3,5 kg.
Giá mỗi kg thịt Ngang hiện tại là 60k/kg
Như vậy một con ngang sau 3 tháng sẽ bán đc 60 * 3 + (60/2) = 210k /con

Tớ nuôi 200 con sau 3 tháng tớ sẽ được
200 * 210k = 42 tr VND.

Trừ ra hết chi phí như sau:
5tr tiền giống
2tr tiền thuốc
8tr tiền thức ăn thực phẩm . Còn lại Chủ yếu là tớ đi mò cua bắt cá ở ngoài sông về nuôi Vịt.
2 tr tiền hao hụt

Như vậy tớ sẽ còn lại

42tr - (5 + 2 + 2+8 ) = 25tr

Một năm tớ nuôi được 4 lứa vịt.
Như vậy thì tớ sẽ kiếm đc 100tr trong vòng 1 năm và trở lại Sài gòn khởi nghiệp trở lại .

He he .Viết lên đôi dòng chia sẻ cho các bác chém gió cho vui !
Bác nào thấy hay hay thì áp dụng với hoàn cảnh của bản thân mình xem sao !

Còn vụ nuôi chó lấy thịt thì tớ đang ngâm cứu !
Sẽ bổ sung bài sau khi ngâm cứu và tham quan mô hình trang trại nuôi chó lấy thịt chó sắp tới !

200 * 210k = 42 tr VND.

5tr tiền giống
2tr tiền thuốc
8tr tiền thức ăn thực phẩm . Còn lại Chủ yếu là tớ đi mò cua bắt cá ở ngoài sông về nuôi Vịt.
2 tr tiền hao hụt

Như vậy tớ sẽ còn lại

Như vậy thì tớ sẽ kiếm đc 100tr trong vòng 1 năm và trở lại Sài gòn khởi nghiệp trở lại .

Kế hoạch của bạn áp dụng cho thời buổi kinh tế khó khăn như hiện này cũng thật hấp dẫn và thú vị, mình quan tâm vài điểm sau:
_ Bạn chưa tính chi phí chuồng trại + nhân công trông coi đàn vịt trong 3 tháng
_ 2tr tiền hao hụt tính trên đầu vịt 210k/ con là khoảng 10 vịt, tỉ lệ hao hụt 5% đã kể đến trường hợp bị mất trộm, bị bệnh dịch chưa ???

Kế hoạch đưa ra là thế, thực hiện càng khó hơn.
Chúc bạn thành công

Bác có kế hoạch thì cứ bắt tay vào làm dù lời cở 10t/ 3 tháng thì cũng như 1 người công nhân bình thường rồi. Chúc bác thành công

..............................................

................................................................

Vậy tôi cũng xin "chém gió" một tý cho vui nhé:
Trước hết giá bán ngan cho mối ở chỗ tôi không được 60 ngàn/kg mà chỉ 45-50/kg (tôi hỏi cụ thể cả mối và quán ăn tiêu thụ ngan). Bạn phải bán một lần không thì chúng ăn cho sập...nhà. Vì vậy 200 con nếu sống hết và đạt cả thì chỉ được 175000/con và tổng số là 175000*200 = 35 triệu.

Thứ hai là thức ăn để tăng trọng 3.5kg phải là 9kg. Bạn kiếm được 1/3. Còn lại phải mua bình quân hơn 8000/kg => Tiền cám mất 10 triệu (mà bây giờ cám đang tăng giá cao nữa)

Thứ ba là lượng hao hụt nuôi ngan bình quân là 10% nên số tiên bán ngan phải giảm tương ứng.

Thứ tư là tôi chưa thấy bạn tính chi phí cho bản thân. ( Chẳng lẽ ...nhịn đói và toàn đi... bộ???!!!). Vậy là..."toi" thêm 6 triệu nữa.

Như vậy thay vì lãi 25tr thì mỗi vụ bạn chỉ còn lãi khoảng....10 triệu (cũng còn khá cao). Lao động khá cật lực.

Bao giờ thì khôi phục được vốn đây???....!

Tính trên giấy, thì thấy thành công rất mỹ mãn, với con số lời lãi rất rỏ ràng và rất cao. Nhưng thực tế có khác bạn ơi . Dù sao tôi cũng chúc bạn thành công và tôi rất thích cái chí của bạn.
Tôi xin bổ sung thêm phần thu nhập của bạn, nuôi vịt xiêm trên ao, dưới ao nuôi cá, thì có thêm phần thu nhập phải không bạn, đừng bỏ quên khâu này nhé. Bạn đi bắt ốc mò cua, cá cho vịt ăn. bạn đừng lấy ốc bươu vàng xào với đọt lưới (chùm bao) nhậu nha bạn//////////////////////////////

đứng núi trông biển

Thất bại qua rồi thì không tiếc nuối.
Thất nghiệp hiện tại thì xem xét lại bản thân
Kế hoạch nuôi trồng mới thì nên tính toán cả ngắn hạn và dài hạn. trước khi làm thì hỏi xem có nên theo cái nay không.
Em rất thích các bác nào thất bại đứng lên làm lại, chứ đứng núi trông biển thì không nên. nuôi con nào cũng phải tâm huyết và gắn bó lâu dài, kinh nghiệm dần dần sẽ nắm được.
theo em thì cái kế hoạch nuôi vịt của bác nên cất đi, bác nên quay về tìm hiểu nguyên nhân bác thất bại, mà nguyên nhân không phải bao giờ cũng nằm ở vốn.

Kế hoạch của bạn áp dụng cho thời buổi kinh tế khó khăn như hiện này cũng thật hấp dẫn và thú vị, mình quan tâm vài điểm sau:
_ Bạn chưa tính chi phí chuồng trại + nhân công trông coi đàn vịt trong 3 tháng
_ 2tr tiền hao hụt tính trên đầu vịt 210k/ con là khoảng 10 vịt, tỉ lệ hao hụt 5% đã kể đến trường hợp bị mất trộm, bị bệnh dịch chưa ???

Kế hoạch đưa ra là thế, thực hiện càng khó hơn.
Chúc bạn thành công
Câu hỏi của bác rất hay .
Chuòng trại mình đã có sẵn.

Chuồng trại mình khoanh lại bằng lưới .Ở giữa có đào 1 cái ao cho Vịt nó tắm và được thay nước hàng ngày.
Hàng ngày mình đi vớt cá ngoài ruộng về bỏ xuống ao .Mỗi sáng thả vịt ra cho vịt xuống ao bắt cá .

Nguồn thức ăn chủ yếu là nuôi trồng được .
Mình có lượng cá vụn từ sông và giun đất + sùng trong phân bò rất nhiều.
Vịt thì nuôi thả 200 con và không cần chăn dắt .
Sáng cho an , chiều lùa vào nhốt

Mình đã nuôi 50 con và bán đc rồi, giờ nuôi thêm .Và các chi phí mình tính là dựa trên thực tế chứ không phải là trên giấy.

Nói chung là mình chăm vịt như chăm gà đá vậy.
Cũng cho ăn , tắm rửa, ăn khuya, phơi sương.......
Các chế độ chăm sóc như nuôi con gà chiến .
===> kết quả là Vịt nó lớn rất nhanh và tỷ lệ chết hầu như là không có .
Nếu Vịt vượt qua giai đoạn 20 ngày tuổi kể từ khu nở ra thì khả năng chết là rất ít, thúc tế mình nuôi thử 50 con không hề chết 1 con naò ?

--------

Thất bại qua rồi thì không tiếc nuối.
Thất nghiệp hiện tại thì xem xét lại bản thân
Kế hoạch nuôi trồng mới thì nên tính toán cả ngắn hạn và dài hạn. trước khi làm thì hỏi xem có nên theo cái nay không.
Em rất thích các bác nào thất bại đứng lên làm lại, chứ đứng núi trông biển thì không nên. nuôi con nào cũng phải tâm huyết và gắn bó lâu dài, kinh nghiệm dần dần sẽ nắm được.
theo em thì cái kế hoạch nuôi vịt của bác nên cất đi, bác nên quay về tìm hiểu nguyên nhân bác thất bại, mà nguyên nhân không phải bao giờ cũng nằm ở vốn.
Mình thất bại trong lĩnh vực khác bạn à, không phải lĩnh vực chăn nuôi

Tính trên giấy, thì thấy thành công rất mỹ mãn, với con số lời lãi rất rỏ ràng và rất cao. Nhưng thực tế có khác bạn ơi . Dù sao tôi cũng chúc bạn thành công và tôi rất thích cái chí của bạn.
Tôi xin bổ sung thêm phần thu nhập của bạn, nuôi vịt xiêm trên ao, dưới ao nuôi cá, thì có thêm phần thu nhập phải không bạn, đừng bỏ quên khâu này nhé. Bạn đi bắt ốc mò cua, cá cho vịt ăn. bạn đừng lấy ốc bươu vàng xào với đọt lưới (chùm bao) nhậu nha bạn//////////////////////////////

Đóng góp của bác rất hay, em đã manh nha áp dụng và thấy khả thì.....

--------

Vậy tôi cũng xin "chém gió" một tý cho vui nhé:
Trước hết giá bán ngan cho mối ở chỗ tôi không được 60 ngàn/kg mà chỉ 45-50/kg (tôi hỏi cụ thể cả mối và quán ăn tiêu thụ ngan). Bạn phải bán một lần không thì chúng ăn cho sập...nhà. Vì vậy 200 con nếu sống hết và đạt cả thì chỉ được 175000/con và tổng số là 175000*200 = 35 triệu.

Thứ hai là thức ăn để tăng trọng 3.5kg phải là 9kg. Bạn kiếm được 1/3. Còn lại phải mua bình quân hơn 8000/kg => Tiền cám mất 10 triệu (mà bây giờ cám đang tăng giá cao nữa)

Thứ ba là lượng hao hụt nuôi ngan bình quân là 10% nên số tiên bán ngan phải giảm tương ứng.

Thứ tư là tôi chưa thấy bạn tính chi phí cho bản thân. ( Chẳng lẽ ...nhịn đói và toàn đi... bộ???!!!). Vậy là..."toi" thêm 6 triệu nữa.

Như vậy thay vì lãi 25tr thì mỗi vụ bạn chỉ còn lãi khoảng....10 triệu (cũng còn khá cao). Lao động khá cật lực.

Bao giờ thì khôi phục được vốn đây???....!
Phân tích của bác rất hay.
Nhưng mình nuôi Ngan không tốn nhiều công chăm sóc đâu .
Chỉ sáng thả ra cho nó vui chơi và chiều lùa vào thôi .
Đúng giờ cho ăn rồi đi làm việc khác chứ có phải ngồi ôm nó cả đâu .
Nguòn thức ăn chủ yếu là cá ngoài sông bắt đc.
Mình có lưới..thả sông hihi

Kế Hoạch chăn nuôi này có bí quyết là Lấy Công kiếm thức ăn
cho Ngan Làm Lãi. Nơi bạn kinh doanh, nghề kiếm thức ăn cho
Ngan có phất không hở bạn? Một người đủ sức kiếm thức ăn
cho bao nhiêu con Ngan?

Đúng là bí quyết ở đây là lấy công kiếm thức ăn làm lãi.
Thức ăn chủ yếu là Trùng đất và Sùng trong phân .+ Cá vụn ngoài sông
Còn cám + mỳ thì trồng được !
Không phải mua gì cả ?

Last edited by a moderator:
bạn đã có ý làm ăn 1năm dc 100tr roi dzo sg lập nghiệp lại.không có đam mê thì chỉ có nước ra ruộng mà bắt ốc đem bán thôi.Nuôi vịt không phải an nhàn đâu bạn

bạn đã có ý làm ăn 1năm dc 100tr roi dzo sg lập nghiệp lại.không có đam mê thì chỉ có nước ra ruộng mà bắt ốc đem bán thôi.Nuôi vịt không phải an nhàn đâu bạn

Những gì tớ Viết là để chia sẻ.
Và tớ đã làm , đang làm và mở rộng.
Đó là những gì thực hành + chia sẻ chứ ko phải là ngồi vẽ trên giấy rồi nói.
Hì .!

1 thàng tính 9 thàng làm . Tính hay quá 200 con vit mà sau 3 tháng nuôi thu vè loi nhuân cho lai là 25 tr ,thì bà con mình do xo vào nuôi vit het roi . Da giau het roi . Se ko còn canh phai di vai ngan hàng de roi do no de roi duoc len tivi voi cai chuong trinh vuot lên chính mình . 200 con vit nuôi lón lên còn duoc 200 con à . con nào cung 3kg50 het . 8 tr tien thuc an thoi sao , ban mò cua bac oc cho an toi ngay sao . Cho ban oc buu vàng nhieu den noi bac mai mà ko het hà . Chang le giá vit thit luc nào cung 60k/1kg sao . Tôi nói cho ban biet là tôi cung tai qua 1 thoi gian dài ngan bó voi con vit này . Giá cua nó tang lên cao nhat vào tháng 11 - 4 al và ha xuong dan . Nhung tháng dó cung là dich benh thuong xay ra . nhat là 11 -2 al .Mot chut thông tin ve thoi vu . Tính lai di nhe , chúc thành công.

--------

1 thàng tính 9 thàng làm . Tính hay quá 200 con vit mà sau 3 tháng nuôi thu vè loi nhuân cho lai là 25 tr ,thì bà con mình do xo vào nuôi vit het roi . Da giau het roi . Se ko còn canh phai di vai ngan hàng de roi do no de roi duoc len tivi voi cai chuong trinh vuot lên chính mình . 200 con vit nuôi lón lên còn duoc 200 con à . con nào cung 3kg50 het . 8 tr tien thuc an thoi sao , ban mò cua bac oc cho an toi ngay sao . Cho ban oc buu vàng nhieu den noi bac mai mà ko het hà . Chang le giá vit thit luc nào cung 60k/1kg sao . Tôi nói cho ban biet là tôi cung tai qua 1 thoi gian dài ngan bó voi con vit này . Giá cua nó tang lên cao nhat vào tháng 11 - 4 al và ha xuong dan . Nhung tháng dó cung là dich benh thuong xay ra . nhat là 11 -2 al .Mot chut thông tin ve thoi vu . Tính lai di nhe , chúc thành công.

Last edited by a moderator:

--------

Hi hi, tớ đã làm và đang làm.
Kết quả bán tốt, thu lãi đc như vậy.
Chứ ko hề chém gió .
Tin hay không thì tùy bác .

Cứ cho bác lãi 25 triệu đi,
Nhưng thử hỏi có pải ai cũng làm được như bác: thả lưới dưới sông có cá ăn, bắt ốc mươu vàng cho ăn => bác thử hỏi mọi người nếu bác đi bắt cá vụn dưới sông + ốc mươu vàng đó bán đi trong 3 tháng dc bao nhiêu?
Còn cả Săn mì nữa đó ko phải là tiền sao? bác cho nó ăn vậy cũng phải tính vào chi phí hết. Mình sx ra ko bán đi dùng cho ngan ăn thì nó cũng có giá nó cả.
Như bác nói thì em thấy mô hình như vậy là phù hợp hoàn cảnh bác thì bác cứ tiến hành mở rộng rồi thông báo ae. Ah nhưng mà 50 con thì bác kiếm đủ thức ăn chứ 200 con đủ ko và nhiều hơn nữa?
Đối với người khác lại chưa hẳn phù hợp! Như bác botienthinh nói thì pải với 200 con chắc chỉ dc tầm 10 tr là phù hợp sau khi trừ đi tất tần tật từ A-Z với những hộ không bắt cua tép, sx khoai mì như bác.
May mắn cho bác là nuôi 50 con dễ chăm sóc chuồng trại sạch sẽ nên ít dịch bệnh chứ 200 con thì vấn đề có thay đổi 1 chút nhưng theo em bác nên chú ý khoản dịch bệnh tý chứ nuôi nhiều mà nó dịch 1 cái là lại trắng tay thì nản lắm.
Vẫn câu quen thuộc, Chúc bác thành công!^^

Hay đó !

Năm rồi tớ làm ăn thất bại, số tiền tích lũy bao nhiêu năm phiêu bạt ở đất Sài Thành tan theo mây và khói.
Không người yêu, không bạn bè, không nhà cửa .

Nên Tớ nghĩ tớ sẽ về quê đào ao nuôi vịt và nuôi chó để làm giàu.

Một con Vịt xiêm( con Ngan ) giống có giá 25k/con
Tớ sẽ mua 200 con để nuôi với giá : 200 * 25 = 5tr vnd.
Với đặc tính của loài Vịt là hay ăn chóng lớn.
Sau 3 tháng ( tính từ lúc nở ) sẽ tăng trọng được 3,5 kg.
Giá mỗi kg thịt Ngang hiện tại là 60k/kg

200 * 210k = 42 tr VND.

5tr tiền giống
2tr tiền thuốc
2 tr tiền hao hụt

Như vậy tớ sẽ còn lại

Còn vụ nuôi chó lấy thịt thì tớ đang ngâm cứu !
Sẽ bổ sung bài sau khi ngâm cứu và tham quan mô hình trang trại nuôi chó lấy thịt chó sắp tới !
Mình quan tâm nhất khoản "Năm rồi tớ làm ăn thất bại, số tiền tích lũy bao nhiêu năm phiêu bạt ở đất Sài Thành tan theo mây và khói". Tại sao vậy bạn ???

hihi, tính toán của bạn rất khả thi nếu làm với qui mô nhỏ, khi đó bạn sẽ chủ động được mọi việc, nhất là khâu vệ sinh chuồng trại và thức ăn. Công sức là của mình.
Làm nhỏ thấy lời nhưng làm lớn không thể lấy kết quả của việc nuôi ít mà nhân lên. Sẽ có nhiều rủi ro mà bạn không lường trước được vậy nên hãy phát triển dần dần để lấy kinh nghiệm và tích lũy vốn.

Có ý tưởng để bạn kết hợp : nuôi trùn quế bằng phân bò để lấy trùn và sinh khối cho vịt ăn vì có thấy bạn nói có nhiều phân bò. Vừa tăng chất đạm, giảm thức ăn, sạch bệnh. (bạn tìm trên mạng có bài viết về vấn đề này).

Nuôi chó cũng được, mình thấy mọi người nói phải làm cho chó điếc thì nó mới ít sử (đỡ phiền phức) và chỉ có ăn và ngủ thôi, mau lớn.

Chúc bạn thành công

Làm nhỏ thì chủ cũng là người làm công luôn.
Tiền công hay tiền lời cũng là một.
*
Làm lớn thì phải thuê người làm, phải trả công.
Tiền công lúc này lại là phí tổn chứ không phải tiền lời nữa.
Khi thành công, thì 1 vốn 4 lời, càng thuê nhiều người thì
càng lãi lắm. Khi kém thành công, càng thuê người thì càng
chi phí, bớt lãi đi.
*
Cách đây nửa thế kỷ, nuôi 200 con vịt thì có 2 người chăn
lùa vịt đi, chỉ là ông già và trẻ con thôi. Mỗi tối thì rắc cho
mấy ký thóc. Ban ngày thì vịt đi hết nơi này đến nơi khác,
bắt ăn hết sâu bọ cua ốc đỉa tép. Nuôi từ vịt con cho đến
khi mọc lông cánh thì thôi vì nuôi nữa sễ lỗ.
*
So với kế hoạch của bạn, thì không biết bạn xoay xở ra sao.
*
*

Back