Thuốc dưỡng cây mai vàng

• Thread starter chutieuthoinay2011
  • Ngày gửi
Xin chào các bác,các anh các chị trên diễn đàn.
Tôi có một vấn đề mà có lẽ cũng có rất nhiều người cũng có câu hỏi như tôi mong các bác và các anh các chị có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ giúp.
Cũng như mọi năm mỗi khi xuân về là mọi nhà đều đi tìm mua cho gia đình mình một cây mai vàng dáng đẹp và có nhiều hoa để đón tết và cũng là biểu tượng cho sự thịnh vượng và mai mắn trong nắm mới và được sở hữu một cây mai vàng thật ưng y mình thì đó là một liềm vui và hạnh phúc rất lớn của mọi gia đình.Nhưng thật đáng tiếc thay niềm vui đó chỉ ngắn ngủi trong mấy ngày tết.sau tết thì mấy cây mai đó chết từ từ và chết hẳn.mặc dù người mua phải bỏ ra mấy triệu để mua nó.vì những nhà vườn trồng mai sử dụng thuốc dưỡng và kích thích để cây mai tăng trưởng nhanh lớn và tươi tốt.khi mua về thì tất cả mọi gia đình đều chăm sóc theo cách đơn giản như những cây trồng khác.chứ không hề biết về những loại thuốc dưỡng và kích thích đó.nên mặc dù bỏ ra một số tiền lớn để mua cây mai đẹp nhưng cũng đều chết hết.mà người mua ko biết làm cách nào để cứu cho nó sống dc.
Tôi cũng đã từng mua nhiều cây mai để chơi tết và sau tết cũng đều chết hết.mong các bác ,các anh,các chị hiểu biết và có kinh nghiệm chỉ dùm và nghi rõ loại thuốc dưỡng đó cho tôi và mọi người cùng biết.để tự chăm sóc nhưng cây mai của mình.
Tôi xin trân thành cám ơn

Tôi là 1 nhà vườn đây bạn, trồng mai và trồng bonsai chuyên nghiệp.
Đúng là có 1 số ít người trồng mai lạm dụng phân bón, thuốc BVTV, thuốc kích thích vì thiếu hiểu biết nhưng tôi xin khẳng định và sẳn sàng chứng minh cho bạn thấy việc những cây mai bạn mua về bị chết không vì đã bị lạm dung phân thuốc. Nó chết là vì bạn thiếu hiểu biết về nó, vì bạn chưa thực sự quan tâm tới nó.
Vấn đề nằm ở vài yếu tố:
- Cái chậu
- Chất trồng
- Chế độ chăm sóc
...
Tôi sẽ viết từng phần nhen

Hôm trước mình có đọc được ở 1 diễn đàn cây cảnh Việt Nam thấy 1 mem nói là dùng viên NAA pha với nước để kích thích cũng như là dưỡng cho mai lâu rụng.
Cách thức thành viên đó chia sẻ như sau:
Các bạn cần mua là NAA loạI 1,5g ( nồng độ 5%) , Vi lượng có tên là Pronic

Các bạn lấy 2 viên NAA pha vớI 1,5 lít nước. Còn về Pronic pha theo sự chỉ dẫn của nhà sản xuất cho vào chung vớI NAA.
Khi phun lên cây chỉ phun qua 1 lần lúc trờI mát.

Chúc các bạn có được những cây mai đẹp trong ngày tết

Nhưng mình cũng lưu ý rằng đây chỉ là làm cho hoa lâu rụng chứ không làm cho hoa lâu tàn. Mình cũng đang nghiên cứu tiếp cách làm cho hoa mai lâu tàn. Có gì mớI mình sẽ post lên.

Ngoài ra mình cũng đang tính toán lại nồng dộ của nó để bón vào gốc, như thế hiệu quả sẽ lâu hơn

Mong rằng sẽ nhận được góp ý của các bạn để chúng ta tìm ra được cách tốt nhất cho cây mai trong ngày tết

Cái chậu

Cây cối vốn dỉ sinh ra là để sống trong đất chứ không phải trong chậu. Trong đất có gần như đủ điều kiện để cây cối tồn tai mà không cần sự can thiệp của con người, trong chậu nếu dùng 100% đất thì không thể được vì nhiều lý do. Trong đất rể cây tự do đi tìm dưởng chất, cái nào thừa thì nó không hút, cái nào thiếu thì rể vươn ra đi tìm, cây trong chậu bị bó buộc trong không gian nhỏ hẹp của chậu mà nếu dùng chậu to để trồng thì cây càng chết nhanh. Nhiệt độ đất có sự ổn định hơn nhiệt độ chất trồng trong chậu.
Còn nhiều nhiều điều kiện khó khăn mà cây trong chậu phải vượt qua, bạn có hiểu điều này chưa?

Cây trong chậu giống như chim trong lồng, bạn quên cho uống nước 1, 2 ngày là đi "tong", cây mà cho nước nhiều quá cũng đi "tèo", quên cho ăn thì cây không chết ngay nhưng lâu dài đến khi cây biểu hiện thì hết cứu.
...

Tết năm ngoái tôi được cho mấy chậu mai nghe nói từ Bình Định, để trong chậu vẫn sống tốt đến bây giờ, chỉ tội năm nay có tuốt lá theo hướng dẫn của người cho nhưng vẫn không có hoa, chắc phải trồng xuống đất mới mong ra hoa được.

rất cám ơn những ý kiến đóng góp nhiệt tình của các bác.về việc chăm sóc mai thì em cũng chăm sóc rất kỹ,luôn kiểm tra độ thông thoáng coi có ứ nước hay không.và chất trồng thì em sử dũng phân hữu cơ đã hoai mục trộn với cám dừa ,tro trấu,và ít vỏ đậu phộng đã mục.tất cả những vấn đề đó tôi đều kiểm soát dc hết.nhưng cây mai vẫn chết dần chết mòn.mặc dù tôi vẫn thường xuên pha xịt phân bón màu xanh cho cây kiểng 1 tuần 1 lần mà vẫn ko thấy tiến triển và chết đi từ từ.tôi nghê nói là nhà vườn có dùng thuốc kích thích tăng trưởng.tôi có hỏi cô gái bán mai thì cô bé đó cũng nói là ngày trước nhà em khi bán ế thì đều trả lại nhà vườn để họ chăm sóc nhưng tù khi ba em học dc cách chăm sóc rồi thì nhà em tự mang về nhà chăm sóc.em thấy ba em có pha xịt thuốc gì mà em ko có rõ.mong các bác nhiệt tình chỉ giúp để em cứu cây mai của tôi.
Tôi xin trân thành cám ơm các bác rất nhiều

....nhưng cây mai vẫn chết dần chết mòn.mặc dù tôi vẫn thường xuên ....... mà vẫn ko thấy tiến triển và chết đi từ từ.......
Cuối năm bận rộn, nhưng đọc thấy than thở của bác..thấy xót xa, viết vôi cho bác vài gìong sau

Sự chết dần của 1 cây mai sau tết xảy ra đều do các nguyên nhân sau :

-Mua phải cây mai bứng từ tháng 6 al mà không giỏi về chăm sóc, rễ không mọc thêm được cây vừa kết nụ vừa nuôi nụ bằng chính năng lượng dự trữ mà không có năng lượng bù đắp thêm…sau tết cây này sẽ chết
Do đó mua mai giũa năm hoặc cuối năm nên chọn mua chậu nào cỏ mọc tùm lum là chắc cú nhất
Chậu nào với các chất trồng tươm tất gọn gàng sạch sẽ trông đẹp mắt mới toang thì đừng mua vì coi chừng cây mới bứng đấy

-Với mai trồng chậu chết sau tết thì nguyên nhân thường là :

Trước tết nhiều tháng bỏ bê không bón phân đầy đủ khi cây đã kết nụ hoàn chỉnh và nụ đã to…điều này đã làm cây không tích trữ được nhiều nhựa luyện để cung cấp cho hoa khi nở
rất dễ dàng nhận thấy điều này khi nụ xanh bung ra rồi ngủ yên..không nở thành hoa được và sau đó héo và rụng xuống
Hoặc chỉ có số ít hoa nở được, bông nhỏ..tuyệt đại đa số nụ còn lại không thể bung thành nụ xanh mà ngủ yên luôn ( nụ chai)..
Trường hợp này nếu dùng chất kích thích hoặc nhiệt độ, cây sẽ nở hoa do rút toàn bộ nhựa luyện còn sót lại trong thân để rồi sau đó cạn kiệt. không ra được chồi non và..cuối cùng là… tử vong

Do đó với những người chơi mai cẩn thận họ không bao giờ hái bỏ toàn bộ đọt non trên 1 cây mai đang nở hoa..mà họ chỉ hái bở đi từ 5 đến 7/10 đọt thôi…ngày 4 tết họ đưa cây mai ra sân ngay..ánh sáng dù chỉ là ánh nắng tán xạ cũng làm cho các lá non này mau chóng trưởng thành và quang hợp cung cấp nhựa luyện cho cây mau chóng khỏe mạnh lại
Và nếu các bác nhận thấy sau tết cây ra ít ra đọt quá thì tuyệt đối không nên tỉa cành xả tàn sau tết…mà chỉ tỉa bỏ nụ thôi sau đó bồi dưỡng bằng phân bón và các chất kích thích sinh trưởng
Các cây mai yếu này sau 4 tháng chăm sóc sẽ mau chóng mạnh trở lại và sẽ được xả tàn tạo tán vào giũa tháng 4 al khi mùa mưa bắt đầu…tược non sẽ mọc ra nhiều và nhanh chóng dưới các lá non là các” mắt kim” xuất hiện đến tháng 6 các mắt kim này sẽ bắt đầu phình to ra biến thành nụ..
Đến đây 1 chu trình cho vòng sinh trưởng của cây mai bắt đầu..

Đang bận rộn cuối năm rồi
Lần sau sẽ bàn về chất kích thích sinh trưởng nào dùng có lợi cho cây mai và cách dùng hiệu quả nhất
Và lần sau cũng sẽ bàn luôn về các bịnh trong rễ mai và cách phòng trị
Cũng sẽ bàn về Các cái chết từ từ do chất trồng và cách tưới không phù hợp

Last edited by a moderator:
cám ơn bác nhiều lắm.khi nào rảnh xin bác bớt chút thời gian ghé vô diễn đàn và hướng dẫn cho rôi về thuốc kích thích sinh trưởng cho mai nha.hy vọng sẽ cứu dc cây mai cuối cùng của tôi .xin cám ơn bác và cám ơn mọi người đã trao đổi với tôi về vấn đề này.
trân thành cám ơn các bác

Tôi có một vấn đề mà có lẽ cũng có rất nhiều người cũng có câu hỏi như tôi mong các bác và các anh các chị có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ giúp.
Cũng như mọi năm mỗi khi xuân về là mọi nhà đều đi tìm mua cho gia đình mình một cây mai vàng dáng đẹp và có nhiều hoa để đón tết và cũng là biểu tượng cho sự thịnh vượng và mai mắn trong nắm mới và được sở hữu một cây mai vàng thật ưng y mình thì đó là một liềm vui và hạnh phúc rất lớn của mọi gia đình.Nhưng thật đáng tiếc thay niềm vui đó chỉ ngắn ngủi trong mấy ngày tết.sau tết thì mấy cây mai đó chết từ từ và chết hẳn.mặc dù người mua phải bỏ ra mấy triệu để mua nó.vì những nhà vườn trồng mai sử dụng thuốc dưỡng và kích thích để cây mai tăng trưởng nhanh lớn và tươi tốt.khi mua về thì tất cả mọi gia đình đều chăm sóc theo cách đơn giản như những cây trồng khác.chứ không hề biết về những loại thuốc dưỡng và kích thích đó.nên mặc dù bỏ ra một số tiền lớn để mua cây mai đẹp nhưng cũng đều chết hết.mà người mua ko biết làm cách nào để cứu cho nó sống dc.

Tôi cũng đã từng mua nhiều cây mai để chơi tết và sau tết cũng đều chết hết.mong các bác ,các anh,các chị hiểu biết và có kinh nghiệm chỉ dùm và nghi rõ loại thuốc dưỡng đó cho tôi và mọi người cùng biết.để tự chăm sóc nhưng cây mai của mình.

Last edited by a moderator:
để chăm được 1 cây mai đẹp trước hết bạn phải có lòng đam mê và quan tâm thật sự tới nó, sau đó mới nói đến kĩ thuật chăm cây, mà kĩ thuật thì đã có các tiền bối chỉ dạy rất cụ thể rồi, như bác dovanlo nói trên nếu ko để ý cả tuần mới tưới thì chẳng cây nào sống được như thời tiết hiện nay tại tây nguyên và nam bộ, và chế độ phân bón nếu ko áp dụng khoa học cứ cho vào liên tục trong chậu thì chẳng cây nào chịu nổi cả. nói túm lại nếu có 1 cây đẹp thì phải tìm tòi học hỏi rồi áp dụng và cảm nhận qua từng thời kì rồi cuối năm sẽ có kết quả như ý mình thôi.

Đúng là có 1 số ít người trồng mai lạm dụng phân bón, thuốc BVTV, thuốc kích thích vì thiếu hiểu biết nhưng tôi xin khẳng định và sẳn sàng chứng minh cho bạn thấy việc những cây mai bạn mua về bị chết không vì đã bị lạm dung phân thuốc. Nó chết là vì bạn thiếu hiểu biết về nó, vì bạn chưa thực sự quan tâm tới nó.
Vấn đề nằm ở vài yếu tố:
- Cái chậu
- Chất trồng
- Chế độ chăm sóc
...
con xin chào chú ạ,con thích trong trot va cham mai vangvang,vậy chú cho con hỏi nhà vườn chú có còn tuyển công nhân chăm mai không ạ,con cảm ơn, sdt của con 01679320944

Vấn đề nằm ở vài yếu tố:
- Cái chậu
- Chất trồng
- Chế độ chăm sóc
...

Cho xin hỏi chỗ anh @dovanlo có giống mai Phước Lộc Thọ và mai trắng không ạ?

Mai mới mua bạn nên bỏ hoa cắt tàn sớm hơn khoảng mồng 4 là phải bứt hoa bỏ tàn xong rồi bạn xịt thuốc atimoc liều lượng trên bao bì.kiểm tra lỗ thoát nước chậu thường nhà vườn họ để nhỏ để tưới ít koo tốn chi phí .lần sau bạn xịt root2 . Bón phân đinamic 1 tháng 1 lần bằng 1 muỗng canh quanh gốc nhớ xem lá có bị sâu ăn koo ...
»

Last edited:

Back