thuốc ngừa cho gà con...

• Thread starter vincent
  • Ngày gửi
Chào các ACE.mình nuôi gà đá, đẻ cũng nhiều, ko muốn hao hụt nhiều quá. lại ko muốn tiêm vacxin do sợ ảnh huởng. vậy cho mình hỏi gà nhỏ từ lúc nở và đến lúc 3 tháng tuổi có thể bị những bệnh gì? thuốc ngừa là những loại nào? cách sử dụng và thuốc bổ như vitamin nếu có, Cám ơn các ACE rất nhiều...

và các ACE sẳn cho mình hỏi luôn, nếu mua vacxin chích cho gà, thì mua vacxin gì? mấy loại? có loại vacxin ngừa tổng hợp như nguời ko? ví dụ vacxin 6 trong 1 ở trẻ em?

Last edited by a moderator:
không tiêm vaccin mới ảnh hưởng đó bạn, nuôi gà ít thì không cần phải tiêm nhưng nhiều thì chắc chắn phải tiêm, vaccin giúp gà phát triển tốt hơn sao lại sợ ảnh hưởng, dùng kháng sinh mới ảnh hưởng nhiều đó

không tiêm vaccin mới ảnh hưởng đó bạn, nuôi gà ít thì không cần phải tiêm nhưng nhiều thì chắc chắn phải tiêm, vaccin giúp gà phát triển tốt hơn sao lại sợ ảnh hưởng, dùng kháng sinh mới ảnh hưởng nhiều đó

tại vì mình là dân nghiệp dư, cũng ko biết tiêm ở đâu nữa, và mua những vacxin gì? bạn cho mình biết là ngoài tiêm vacxin thì mình dùng thuốc hoặc vitamin để ngừa đc ko bạn? mà ko ảnh huởng đến gà con hoặc ít? nếu có cho mình biết những loại nào với? thanks bạn rất nhiều...Hội chăn nuôi gà nhiều member vậy mà ko ai vào giúp mình thế? mình chỉ muốn biết thuốc tụ huyết trùng và newcastle... để còn ngừa cho gà. vì giống gà mình cũng hơi yếu khó nuôi nên mới vậy...

Đối với nuôi gà, không có cách nào tốt nhất bằng việc ngừa bệnh đâu bạn. Những bệnh thường gặp đối với gà con từ 1 ngày tuổi cho tới 3 tháng chủ yếu:
- Bệnh do virut: Chủ yếu Dịch tả, Gumboro, Đậu gà, H5N1. Đối với những bệnh này, bạn ngừa bằng Vacxin. Hiện đã có Vacxin ngoại liều 100 rồi đó, rất tiết kiệm cho những hộ nuôi nhỏ lẽ.Ở gà không có VC tổng hợp các loại bệnh như người bạn nhé.
- Bệnh do vi khuẩn: Chủ yếu Bạch lị, Cầu trùng, Đầu đen, CRD, Thương hàn...Đối với những bệnh này, bạn có thể sử dụng kháng sinh để phòng ngừa. Bên cạnh đó, chế độ dinh dưỡng và vệ sinh sạch sẽ là biện pháp phòng và ngừa bệnh hàng đầu.
- Về việc sử dụng VTM hoặc thuốc bổ chỉ sử dụng vào những ngày nắng nóng, thời tiết thay đôi hoặc thời kỳ sau bênh. Không lạm dụng quá nhiều làm mất công dụng và tốn kém.

tại vì mình là dân nghiệp dư, cũng ko biết tiêm ở đâu nữa, và mua những vacxin gì? bạn cho mình biết là ngoài tiêm vacxin thì mình dùng thuốc hoặc vitamin để ngừa đc ko bạn? mà ko ảnh huởng đến gà con hoặc ít? nếu có cho mình biết những loại nào với? thanks bạn rất nhiều...Hội chăn nuôi gà nhiều member vậy mà ko ai vào giúp mình thế? mình chỉ muốn biết thuốc tụ huyết trùng và newcastle... để còn ngừa cho gà. vì giống gà mình cũng hơi yếu khó nuôi nên mới vậy...
Dùng vacxin kohler dùng thuốc con nào chết thịt. Haha

Mih dang buồn nên đùa cho vui ti mà . sr nha
Việc làm vacxin cho gà thì có rất nhoeèu lich mà bn có thể tham khảo thêm trên diễn đàn này rồi chọn cho mình một cái thích hợp rồi làm đúc rút kn
Còn việc chăm sóc nuôi dưỡng gà từ mới nở đến 3 tháng để giảm hao hụt thì mình chia sẻ tn
Bạn nuôi gà nòi nên đề kháng gà mạnh nhưng cũng kohler nên chủ quan
Quan trọng là thời gian đầu gà từ mới nở đến 10 ngày bạn nên ủ ấm đủ nhiệt nếu bạn úm bằng gà mẹ thì sau 10 ngày có thể tcách con
Sau khi gà nở 1 ngày đầu chỉ cho uống nc vtmin . thuốc úm hoặc tetra. Giúp gà kohler bj dính đít và bị bệnh dường ruột. Sau 1 ngày mới cho ăn nhẹ.
Rồi ngừa vacxin theo lịch.
1 tháng xổ giun
Gà thì 109 bệnh nhưng chỉ vài bệnh chết hàng loạt ta nên ngừa

Mih dang buồn nên đùa cho vui ti mà . sr nha
Việc làm vacxin cho gà thì có rất nhoeèu lich mà bn có thể tham khảo thêm trên diễn đàn này rồi chọn cho mình một cái thích hợp rồi làm đúc rút kn
Còn việc chăm sóc nuôi dưỡng gà từ mới nở đến 3 tháng để giảm hao hụt thì mình chia sẻ tn
Bạn nuôi gà nòi nên đề kháng gà mạnh nhưng cũng kohler nên chủ quan
Quan trọng là thời gian đầu gà từ mới nở đến 10 ngày bạn nên ủ ấm đủ nhiệt nếu bạn úm bằng gà mẹ thì sau 10 ngày có thể tcách con
Sau khi gà nở 1 ngày đầu chỉ cho uống nc vtmin . thuốc úm hoặc tetra. Giúp gà kohler bj dính đít và bị bệnh dường ruột. Sau 1 ngày mới cho ăn nhẹ.
Rồi ngừa vacxin theo lịch.
1 tháng xổ giun
Gà thì 109 bệnh nhưng chỉ vài bệnh chết hàng loạt ta nên ngừa

bác ơi lại làm phiền bác đây. 1 tháng truớc gà mình nở nuôi đến tuần này rồi, đc 1 tháng mấy rồi. gà chết sạch. biểu hiện là đi phân nuớc và phân trắng, gà rút hình, uống nhiều nuớc và thở khò. ko biết bệnh gì nữa. gà lay lan và chết rất nhanh. bác và các bác có thể gửi cho mình lịch trình tiêm vacxin từ gà nhỏ đến gà 2 tháng với, với tất cả loại thuốc, đê mình mua sẳn và thủ sẳn ở nhà, mình có xem lịch trình vacxin ở wed diễn đàn mình. nhưng ko thấy 1 số bệnh và loại tụ huyết trùng cũng ko thấy nói đến trong lịch chủng ngừa vacxin...

Thanks bác và các bác nhiều...

lịch vacxin nhiều lắm bác..tùy vào địa phương nữa..chịu khó gõ vào thanh tìm kiếm đi ạk

Đúng vậy lịch vacxin thì mổi người áp dụng một kiểu khác nhau. Thời gian ngừa cũng thay đổi. Có thể thêm bớt . vì tại mổi nơi thì tình hình dịch bệnh khác nhau.
Bạn nuôi vài lứa là rút ra kinh nghiệm cho mình liền

Đây là lịch vacxin ở chi cục thú y mình. Bạn có thể tham khảo.Lúc trước mình cũng có một đàn gà con như bạn. Gà lớn ở nhà thì ko bị do mình đã ngừa vxin nhưng nhà hàng xóm chết sạch. Do bị nhiễm new từ đó gà con sau khi nở khoảng 1 tuần đi phân trắng rồi chết dần gần 100 con còn sót lại 3 con.
Con gà thì nhiều bệnh lắm bn chỉ nói triệu chứng thì mọi người chỉ phỏng đoán bệnh thôi. Chỉ có người chăm nuôi mới hiểu rõ tình hình dc bn ah

Back