Tin buồn cho nghề chăn nuôi bò

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Bò ta đối đầu... bò Úc
Hiện đã có nhiều ưu đãi về thuế quan cho các quốc gia xuất khẩu nông sản vào Việt<st1:place w:st="on"><st1:country-region w:st="on">Nam</st1:country-region></st1:place> thông qua những hiệp định song phương, nhất là các sản phẩm thịt nhập ngoại.

Trong khi đó, Hiệp định Thương mại Châu Á- Thái Bình Dương (TPP) nhiều khả năng có hiệu lực vào năm 2014, cũng là những áp lực lớn cho các mặt hàng nông sản trong nước.<o:p></o:p>

Khi chính thức là thành viên của TPP, thuế xuất khẩu thịt bò vào thị trường Việt Nam từ Úc, Mỹ, Nhật và New Zealand sẽ ở mức 0%.

Mà hiện nay, các doanh nghiệp đã bắt đầu nhập khẩu thịt bò từ Úc để thăm dò thị trường. Như vậy, thịt bò trong nước đang phải đối đầu thịt bò Úc với giá cạnh tranh (dao động từ 10- 15%).

Theo cam kết Hiệp định khu vực thương mại tự do ASEAN- Australia và New Zealand (AANZFTA) có hiệu lực từ năm 2010, thuế nhập khẩu sản phẩm thịt bò từ Úc vào các quốc gia thành viên ASEAN, trong đó có Việt Nam qua sơ chế dao động từ 14- 30%, cao hơn rất nhiều so với thuế nhập khẩu bò sống nguyên con là 5%. Nên các doanh nghiệp chọn nhập khẩu bò nguyên con về giết mổ để giảm bớt mức thuế.<o:p></o:p>

Các chuyên gia cho rằng, không chỉ các mặt hàng thịt nhập khẩu của Úc được hưởng mức thuế ưu đãi mà công nghệ, kỹ thuật cũng như kinh nghiệm quản lý trong chăn nuôi của họ tốt hơn ta nhiều. Do đó, dự báo ngành chăn nuôi sẽ gặp nhiều khó khăn vì khó có thể cạnh tranh.<o:p></o:p>
Thực tế tại Vĩnh Long, đàn bò có xu hướng phát triển chậm lại. Mặc dù thời gian qua tỉnh đã có những dự án nâng cao chất lượng giống, tầm vóc bò, nhưng do giá bò tăng cao, nguồn thức ăn tươi khan hiếm nên nhiều hộ dân đã “quay lưng” với bò. Nếu không có chiến lược để đáp ứng nhu cầu, xu hướng thị trường, e rằng bò ta sẽ không còn… gặm cỏ đồng ta!<o:p></o:p>
Bido2_40.com

<tbody> </tbody>

Mọi người cứ lay hoai vùng vẩy trong dòng nước mà ko biết vì sao mình bị cuốn trôi.
Cái cuốn trroi mọi người là dòng nước ở tầng đáy - mà mọi người ko hiểu
Hảy nhìn 1 chế độ - chính sách kinh tế chính trị xã hội đi
Lải nhải làm gì - từ từ rùi nó sẽ đi theo quy luật - cái củ ko tàn thì làm sao moc lên cái mới
Ai cũng biết mà ai dám nói ra - Cứ mặc cho cuộc đời còn ko thì ở nhà đá.
Nois thẵng vấn đề : nông nghiệp phải suy tàn - thì mới thay đổi một ngành nông nghiệp mới - hiểu chưa mấy bác
Bác nói thật hoành tá tràng. Bác quy kết gom lại 1 mớ cũng hay. Lúc cực thịnh là lúc khởi suy. vậy theo bác lúc này là lúc nào trong cái suy tàn hay thăng tiến vậy bác.
Theo em tìm hiểu qua quýt thì nông nghiệp việt nam đã có thời điểm cận suy tàn những năm 8x. vậy lúc này là lúc nào trong biểu đồ hình sin của bác vậy bác.

Mọi người cứ lay hoai vùng vẩy trong dòng nước mà ko biết vì sao mình bị cuốn trôi.
Lải nhải làm gì - từ từ rùi nó sẽ đi theo quy luật - cái củ ko tàn thì làm sao moc lên cái mới
Nois thẵng vấn đề : nông nghiệp phải suy tàn - thì mới thay đổi một ngành nông nghiệp mới - hiểu chưa mấy bác

già cái đầu mà nói ngu vãi lồn . nhìn tình hình như vậy mà cũng nói nghe cho lọt lỗ tai . bác đang đứng ở đâu ? bác đang làm gì ? và có loay hoay với thực tế ko ? cơ chế bây giờ với trước kia là như thế nào ? cái giá hội nhập như thế có đắt ko ? bác là người quản lí cơ chế liệu bác làm có tốt hơn như thế ko ? đừng ra vẻ khôn ngoan mà đứng ra phán xét . ngu thì đừng tỏ ra nguy hiểm nữa nhé . nếu ko có những gì hôm nay liệu ngày mai sẽ thế nào nữa . có 1 đất nước nào khi hội nhập mà ko thấy có lợi và hai ko ? nếu ko có hội nhập liệu có thúc đẩy quá trình phát triển ko ? nếu ko có hôi nhập thì sẽ chìm trong lạc hậu bao lâu nữa . nếu ko có hội nhập thì ko nỗ lực để vươn tới tầm cao mới . vậy khi bơi ra biển lớn ta trách bản thân ta hay trách người đưa ta ra biển lớn . bơi hoài trong ao tù nước đọng đục lắm bác àh .

Em thấy bác nói toàn đao to búa lớn mà cũng chẳng khác gì mấy bài báo hoặc mấy cuốn sách triết
Tất nhiên là bác nói đúng, nhưng em không có nhìn ra điều gì bác nói ở tình hình hiện tại

Còn cái nông nghiệp suy tàn mà bác nói thì nó đã suy tàn rồi. Bây giờ người ta không nuôi con gà con bò nữa. Mà người ta đang sản suất thực phẩm. Chính xác mà nói thì gọi là ngành Công Nghiệp Thực Phẩm đang thay thế nông nghiệp.

Thấy bác đao to búa lớn gì mà "Chính sách, kinh tế, chính trị, xã hội" nghe đã tai quá. Em đố bác: vì sao bây giờ người ta gọi là ngành Công Nghiệp Thực Phẩm đấy ? :lol:

người ta nói 1 đường thì hiểu 1 nẻo " tức tui lắm chứ gì " . Mấy tiêu đè tui viết đó - nhảy vào mà ném gạch đi .
Nực cười !

--------

Bạn hiểu ý tui đó - ko ai dám nói ra - chấp nhận và chờ đợi - cho 1 thế hệ !

Bác đã làm được gì để thoát khỏi vũng trâu đầm này chưa bác. 1 ý tưởng. 1 sáng kiến. 1 chỉnh sửa nho nhỏ . theo em nghĩ nông nghiệp việt nam đang đi đúng hướng chỉ có điều trên bước đường đi của mình nó cần vận động cần những lúc thăng trầm. còn việc chính trị em ko bàn cãi nhưng những vết xe đổ của lịch sử luôn còn đó

Ghét

người ta nói 1 đường thì hiểu 1 nẻo " tức tui lắm chứ gì " . Mấy tiêu đè tui viết đó - nhảy vào mà ném gạch đi .
Nực cười !
Ngu mà tỏ ra nguy hiểm là dùng cho người "bắc" - mà nói tới người "bắc" thì miển bàn = " biến đi "

Mod cho e hỏi cái này có nằm trong nội quy diễn đàn hok ạ??? Nếu có nhờ bem dùm e nhé. E là người VN và e sống và làm việc tại nơi đc coi là miền Bắc.
Thanks mod!!!

già cái đầu mà nói ngu vãi lồn . nhìn tình hình như vậy mà cũng nói nghe cho lọt lỗ tai . bác đang đứng ở đâu ? bác đang làm gì ? và có loay hoay với thực tế ko ? cơ chế bây giờ với trước kia là như thế nào ? cái giá hội nhập như thế có đắt ko ? bác là người quản lí cơ chế liệu bác làm có tốt hơn như thế ko ? đừng ra vẻ khôn ngoan mà đứng ra phán xét . ngu thì đừng tỏ ra nguy hiểm nữa nhé . nếu ko có những gì hôm nay liệu ngày mai sẽ thế nào nữa . có 1 đất nước nào khi hội nhập mà ko thấy có lợi và hai ko ? nếu ko có hội nhập liệu có thúc đẩy quá trình phát triển ko ? nếu ko có hôi nhập thì sẽ chìm trong lạc hậu bao lâu nữa . nếu ko có hội nhập thì ko nỗ lực để vươn tới tầm cao mới . vậy khi bơi ra biển lớn ta trách bản thân ta hay trách người đưa ta ra biển lớn . bơi hoài trong ao tù nước đọng đục lắm bác àh .

Còn cái này thì sao - con người ăn nói thế à ! zui thiệt . người miền nam ko ai mất day đến thế đâu .

tổng kết 5 trang:tin chăn nuôi --cmt phản động---chửi tục nhau---phân biệt vùng miền.

Còn cái này thì sao - con người ăn nói thế à ! zui thiệt . người miền nam ko ai mất day đến thế đâu .

sao lại phải lập 1 cái nick khác vào mà cmt ? sao ko phải là chính mình ? tôi nói và tôi chịu trách nhiệm lời mình nói . tôi tỏ thái độ như thế với những người luôn mang tư tưởng phân biệt dân tộc vùng miền. luôn làm mất đoàn kết dân tộc . nói lên chính kiến kích động chính trị , tôn giáo , sắc tộc . nếu admin baned nick tôi cũng oán thoán . tôi là người miền nam! không phải miền bắc và đừng vì tôi mà quy chụp cho a e miền bắc . còn ai có tư tưởng phân biệt tư tưởng như thế tôi xin làm người ném đá đầu tiên . ok

kklwlyjyjl;ky

sao lại phải lập 1 cái nick khác vào mà cmt ? sao ko phải là chính mình ? tôi nói và tôi chịu trách nhiệm lời mình nói . tôi tỏ thái độ như thế với những người luôn mang tư tưởng phân biệt dân tộc vùng miền. luôn làm mất đoàn kết dân tộc . nói lên chính kiến kích động chính trị , tôn giáo , sắc tộc . nếu admin baned nick tôi cũng oán thoán . tôi là người miền nam! không phải miền bắc và đừng vì tôi mà quy chụp cho a e miền bắc . còn ai có tư tưởng phân biệt tư tưởng như thế tôi xin làm người ném đá đầu tiên . ok

khoá nick sao vao - ngu vừa thôi !

khoá nick sao vao - ngu vừa thôi !

--------

Tất nhiên là bác nói đúng, nhưng em không có nhìn ra điều gì bác nói ở tình hình hiện tại

Đọc tiêu đề " người dân bỏ ruộng " hay " chuyện vui về nấm và câu đố zui " .
Đất nước tự hào là nông nghiệp - mà thực tế thì sao - bác nhìn bằng con mắt thì em po tay ^^

Last edited by a moderator:
Thật là buồn, e là thành viên mới, thấy topic này đúng cái e đang cần và rất tập trung theo dõi. Nhưng sao mấy bác nóng tính quá. Thoi mọi người bỏ qua đi, hạ quà tí đi nào, mỗi người nhịn nhau một chút, tôn trọng nhau vì vấn đề chung nhe. Cùng nhau đóng góp thêm về vấn đề này nữa để chúng ta có hướng đi tích cực nhé.
Rất mong mọi người tiếp tục có ý kiến, đặc biệt là các định hướng phát triển để những mem mới muốn khởi nghiệp bằng cowboy như tụi e có động lực để thực hiện nhé. TKS cả nhà

Thật là buồn, e là thành viên mới, thấy topic này đúng cái e đang cần và rất tập trung theo dõi. Nhưng sao mấy bác nóng tính quá. Thoi mọi người bỏ qua đi, hạ quà tí đi nào, mỗi người nhịn nhau một chút, tôn trọng nhau vì vấn đề chung nhe. Cùng nhau đóng góp thêm về vấn đề này nữa để chúng ta có hướng đi tích cực nhé.
Rất mong mọi người tiếp tục có ý kiến, đặc biệt là các định hướng phát triển để những mem mới muốn khởi nghiệp bằng cowboy như tụi e có động lực để thực hiện nhé. TKS cả nhà

Thì thực tế anh em cùng nhau đóng góp vượt qua khó khăn, chứ cứ đổ tại cơ chế rồi này nọ mệt lắm, Phải tự thân vận động giúp đỡ nhau chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau phát triển là hay nhất. cứ ngồi đó kêu la thì có ngày hết hơi rồi chết bất đắc kỳ tử lại bảo là chết do số

Thì thực tế anh em cùng nhau đóng góp vượt qua khó khăn, chứ cứ đổ tại cơ chế rồi này nọ mệt lắm, Phải tự thân vận động giúp đỡ nhau chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau phát triển là hay nhất. cứ ngồi đó kêu la thì có ngày hết hơi rồi chết bất đắc kỳ tử lại bảo là chết do số
Hãy tự cứu mình , trước khi trời cứu.
Không trách người , nhưng chỉ trách lấy ta thôi.
Mình hãy tự xoay trở tình thế đi chứ. Với con bò hiện nay vVệt Nam ta còn thiếu nên mới nhập vào. Thế đó mình có đồng cỏ, có công lao động..... thì mình tận dụng cái mình có. Nếu có khả năng và có địa thế,thì nuôi nhiều vài chục đến trăm con, có đồng rộng, sườn đồi, rẫy, bãi cỏ, hay tự trồng cỏ. Nếu ít vốn lao động kém, đất hẹp thì nuôi vài con đến chục con, trồng cỏ nếu có đất, còn không thì tự tìm cỏ, rơm, phế phẩm nông nghiệp sao thu hoạch, như rơm, cám, dây đậu, cây bắp v v . Cho ăn trực tiếp hay ủ chua để tăng chất lượng sản phẩm, giảm giá thành. Chứ ngồi đây mà chờ ông trời, ông nhà nước, ông bà, cha mẹ hay ai đó đem đến cho hoặc cầm tay đút cơm vào mồm thế thì sao?
Hãy đứng lên và đi làm đi bà con ơi////////////////////////. Làm mới có còn không làm thì chẳng bao giờ có đâu. Nhưng làm theo sức mình, theo hoàn cảnh, thỗ nhưỡng của mình.

ghlkegl lkajg;llg

Hãy tự cứu mình , trước khi trời cứu.
Không trách người , nhưng chỉ trách lấy ta thôi.
Mình hãy tự xoay trở tình thế đi chứ. Với con bò hiện nay vVệt Nam ta còn thiếu nên mới nhập vào. Thế đó mình có đồng cỏ, có công lao động..... thì mình tận dụng cái mình có. Nếu có khả năng và có địa thế,thì nuôi nhiều vài chục đến trăm con, có đồng rộng, sườn đồi, rẫy, bãi cỏ, hay tự trồng cỏ. Nếu ít vốn lao động kém, đất hẹp thì nuôi vài con đến chục con, trồng cỏ nếu có đất, còn không thì tự tìm cỏ, rơm, phế phẩm nông nghiệp sao thu hoạch, như rơm, cám, dây đậu, cây bắp v v . Cho ăn trực tiếp hay ủ chua để tăng chất lượng sản phẩm, giảm giá thành. Chứ ngồi đây mà chờ ông trời, ông nhà nước, ông bà, cha mẹ hay ai đó đem đến cho hoặc cầm tay đút cơm vào mồm thế thì sao?
Hãy đứng lên và đi làm đi bà con ơi////////////////////////. Làm mới có còn không làm thì chẳng bao giờ có đâu. Nhưng làm theo sức mình, theo hoàn cảnh, thỗ nhưỡng của mình.

Thì ý của tui là như vậy . Thực tai đất nước chỉ tập trung vào công nghiệp hoá - mà ko lo cho nông nghiệp
Nhưng ko thể nói thãng vấn đề vì sợ cái nhà đá
Mọi người hảy tự thân vận động - nhưng đừng có sai lầm (đầu tư lớn)- coi chừng bị nước cuốn trôi

Tui bưc cái thằng kỹ sư bàn phím kìa : ko biết hoc được hệ chính quy hay bán công ko chừng
( ko muốn nối đến nó nữa - thời buổi có tiền là có bằng cấp ) - mà nó ko hiểu :

Lý thuyết trường lớp ( anh đây hơn em 1 bậc )
Trường đời hơn em 1 cấp
Thưc tế thi có đất có nuôi trồng - chứ ko phải mang tư tưởng trường lớp mơ hồ (ko có đất ) như em đâu
20 năm nưa đi rui em hiểu - 20 năm trước mình còn quá trẻ !

Thì ý của tui là như vậy . Thực tai đất nước chỉ tập trung vào công nghiệp hoá - mà ko lo cho nông nghiệp
Mọi người hảy tự thân vận động - nhưng đừng có sai lầm (đầu tư lớn)- coi chừng bị nước cuốn trôi

Tui bưc cái thằng kỹ sư bàn phím kìa : ko biết hoc được hệ chính quy hay bán công ko chừng

Trường đời hơn em 1 cấp
Thưc tế thi có đất có nuôi trồng - chứ ko phải mang tư tưởng trường lớp mơ hồ (ko có đất ) như em đâu

Kính thưa cụ ạ. Cụ nghĩ cụ là ai. cụ khoe bằng cấp, đất cát. Bác nghĩ bác là ai. chưa biết ai bị nước cuốn trôi đâu. dòng đời vô tình lắm. Bác đã tự tay nuôi được con gì. trồng được cây gì rồi. dcmm. mày nghĩ may làm được gì tao không bằng cấp . không được ăn học. không được hưởng những gì chế độ này dành cho những công dân cố gắng. nhưng mày đã sống mày có bằng cấp. tức là mày đã được hưởng những phần tiền xương máu của chúng tao ngày đêm làm việc đóng góp vậy mày đã làm gì cho chúng tao . dcmm mày thích không tao với mày sẽ có những tham luận trên mọi lĩnh vực mà mày tưởng là mày hiểu biết.

Trường đời hơn em 1 cấp

vâng bác hơn chúng e nhiều bậc chứ bác . tự tin nhân tạo quá .... chưa biết mèo nào cắn mỉu nào đâu . đúng trường đời chúng e ngu thua bác 1 bâc ạh . bác có hiểu tại sao khi bác cmt luôn bị mọi người ném đá lại ko ? cả 2 cái nick name của bác e xem bài viết của bác có nhiều cái hay quá . hay tới mức mà ko có gì để mọi người học hỏi mà chỉ khiến cho người đọc thêm bực mình thôi ...

kjg;lt kljfrdljk

Kính thưa cụ ạ. Cụ nghĩ cụ là ai. cụ khoe bằng cấp, đất cát. Bác nghĩ bác là ai. chưa biết ai bị nước cuốn trôi đâu. dòng đời vô tình lắm. Bác đã tự tay nuôi được con gì. trồng được cây gì rồi. dcmm. mày nghĩ may làm được gì tao không bằng cấp . không được ăn học. không được hưởng những gì chế độ này dành cho những công dân cố gắng. nhưng mày đã sống mày có bằng cấp. tức là mày đã được hưởng những phần tiền xương máu của chúng tao ngày đêm làm việc đóng góp vậy mày đã làm gì cho chúng tao . dcmm mày thích không tao với mày sẽ có những tham luận trên mọi lĩnh vực mà mày tưởng là mày hiểu biết.

nhảm ghê !:blink:

--------

vâng bác hơn chúng e nhiều bậc chứ bác . tự tin nhân tạo quá .... chưa biết mèo nào cắn mỉu nào đâu . đúng trường đời chúng e ngu thua bác 1 bâc ạh . bác có hiểu tại sao khi bác cmt luôn bị mọi người ném đá lại ko ? cả 2 cái nick name của bác e xem bài viết của bác có nhiều cái hay quá . hay tới mức mà ko có gì để mọi người học hỏi mà chỉ khiến cho người đọc thêm bực mình thôi ...

xin dừng ném đá - tui cần cảm ơn :lol:

kjlhklkh hheh

vụ gì nữa mà tự nhiên chủi nhau um sùm vậy :blink:

Thiếu đặc sản vùng miền ấy mà!
Themf thịt cá rô cây ấy mà : " đẻo 1 con cá rô cây quăng vô họng là im cả "
zui thiệt !
Ko lạc chủ đề đâu nhé - nuôi bò ko có lợi thi nuôi cá rô cây - đặc sản vùng miền 1 thời - giờ khan hiếm - đả liệt vào sách đỏ VN

các bác nghe em ngay từ đầu, chôn cái topic này đi thì đâu có gì ùm xèo lên vậy đâu:mellow:
chôn ngay, chôn ngay :155:

mà nuôi bò trên đồng cỏ, cá rô nuôi dưới ao thì liên quan gì đến nhau :mellow:

Back