Tình hình căng thẳng mong các bác tư vấn

• Thread starter ngluonghg
  • Ngày gửi
chào anh chị
E nghỉ học đuợc 2 năm, do nhiều lý do: học không tốt, tương lai ko thấy gì, biết có thể làm giàu từ nông nghiệp nhát là chăn nuôi và muốn làm nông dân
Nhưng nhiều người phản đối, ko có vốn( kinh nghiệm, kỹ thuật e nghĩ có thể học trên mạng) vậy len Hà nội làm lấy vốn( cuộc sống buồn quá ăn làm ngủ) 6 tháng sau được 30tr về. Về lại ko làm : ko biết nuôi gì trồng gì với số đó len mạng thì nhiều mô hình quá( e giống như đẽo cày giữa đường) tiếp 2thang ở nhà nghĩ đi học nghề đục gần nhà vừa thêm vốn vừa chăm nuôi mô hình nhỏ. Đến giờ sau 7 tháng thấy không ổn nếu theo tình hình kinh tế khó khăn( thu nhập thấp và không chăn nuôi đuợc. Làm 2 việc cùng lúc thật không biết thế nào)
Đến giờ 30 tr đưa bố trả nhân hàng ( tiền thuê đi học) với tiêu một ít giờ hết.
Sau 2 năm chưa làm được gì cảm thấy rất mệt mỏi. Tình cảm với bố mẹ giảm nhiều( e ít nc, ngại chưa làm gì cho bố mẹ)
Giờ e ko biết phải như thế nào cứ quanh quẩn này sau một thời gian nữa thành gánh nặng của gia đình. E không mốn thế.
E nghĩ thất bại lớn nhất lúc này là chưa làm gì về nong nghiệp. Nhưng chẳng biết giải quyết thế nào.
Mấy bác tư vấn cho e như thế nào thì được. E xin nhận cả gạch để xây chuồng nuôi giòi với gà.

Bạn ơi, Có phải tính bạn hay thay đổi lắm không? KHó kiên trì vào 1 việc, hơn nữa việc sắp tới- làm nông còn khó khăn lắm nhé.
(Bạn + cùng với 1 ý chí đang rất cao nhưng không biết thế nào) - (vốn ít+ kinh nghiệm 0,1+điều kiện không biết+sau này rất áp lực từ gia đình, bè bạn, họ hàng...) - đang trong tình trạng lung tung của ý tưởng= không biết
Mình chỉ khuyên trong ví dụ thôi nhé.
ví dụ, vài năm trước, thằng em nó muốn nuôi béc-giê, mình khuyên tìm việc chăm chó ở 1 trang trại chó, phải chịu đựng làm ở đó khoảng 1 năm rồi hãy về làm.

Bạn muốn làm nghề nông, bạn chọn là bạn nuôi hay bạn trồng. Bạn phải đi, mất tiền đi thăm.
CHứ ngồi nghĩ không ra được gì, càng thêm rối, mà chán vô cùng.
đi rồi, động lực sẽ càng lên cao, có thực tế.
Không tin, bạn cứ đi mà xem, chắc chắn mình nói đúng đấy, nhé.

Mình cũng đồng tình với bạn thunguyenphong. Không biết bạn đã học xong phổ thông hay học nghề, nếu yêu thích nông nghiệp bạn có thể xin làm ở các trang trại lớn, việc nhỏ cũng được, quan trọng là học kinh nghiệm. Nếu có thể đi thực tập nghề nông nghiệp tại Israel hay Mĩ thì tuyệt nhất, nhưng có lẽ hơi khó với bạn. Do đó mình chỉ xin góp chút ý kiến thế này. Trước hết bạn cần nhận thấy rằng sự thật thì làm người ai cũng như ai, hơn nhau ở ý chí quyết tâm thôi. Không ai hoàn thiện cả, do đó bạn cần phải xóa bỏ tư tưởng tự ti, chán chường của mình đi. Nếu gia đình có đất thì bạn có thể lựa chọn chăn nuôi hoặc trồng trọt, tùy diện tích. Vấn đề là tiền không có nhiều, vậy nên cần phải lấy ngắn nuôi dài. Vừa chăn nuôi gà(đẻ, thịt, chọi, ác...vv.. tùy bạn thích), vừa trồng rau( các giống có hiệu quả cao như rau chùm ngây, bí ngô lấy quả non, gấc...); tóm lại bạn phải nghiên cứu kĩ, học hỏi bạn bè và trên mạng. Nhưng nhớ rằng học hỏi ai, cái gì thì quyết định là ở bạn, chính bạn phải đưa ra quyết định và thực hiện ngay chứ đừng phân vân. Cuối cùng, nếu có thất bại thì đó chỉ là bước đệm để bạn vượt qua và tiến lên thôi, hãy tìm tòi khắc phục và thay đổi cách hiệu quả hơn, đừng nản chí. Chúc bạn thành công.

Kiếm việc làm ổn định 1 thời gian cho qua lúc rối rắm này, lúc đó đầu óc thông thoáng thì suy nghĩ lại.
Giờ cái gì nó cũng có "khuôn" hết rồi, đừng mơ tưởng quá nhiều. Nhiều lúc mình thấy người này người kia chăn nuôi, trồng trọt... kiếm hàng trăm triệu/năm mà thấy ham, nhưng
1- do họ đầu tư rất lớn nên lợi nhuận thu cao
2- do may mắn trúng mùa trúng giá, cái này thì hên xui
Do đó mình phải theo khuôn, thì mới mong có lợi nhuận đều đều => học hỏi thực tế và ít lên mạng, vì trên mạng cũng giống như 1 cái chợ vậy, cũng linh tinh lắm.

chào anh chị
E nghỉ học đuợc 2 năm, do nhiều lý do: học không tốt, tương lai ko thấy gì, biết có thể làm giàu từ nông nghiệp nhát là chăn nuôi và muốn làm nông dân
Nhưng nhiều người phản đối, ko có vốn( kinh nghiệm, kỹ thuật e nghĩ có thể học trên mạng) vậy len Hà nội làm lấy vốn( cuộc sống buồn quá ăn làm ngủ) 6 tháng sau được 30tr về. Về lại ko làm : ko biết nuôi gì trồng gì với số đó len mạng thì nhiều mô hình quá( e giống như đẽo cày giữa đường) tiếp 2thang ở nhà nghĩ đi học nghề đục gần nhà vừa thêm vốn vừa chăm nuôi mô hình nhỏ. Đến giờ sau 7 tháng thấy không ổn nếu theo tình hình kinh tế khó khăn( thu nhập thấp và không chăn nuôi đuợc. Làm 2 việc cùng lúc thật không biết thế nào)
Sau 2 năm chưa làm được gì cảm thấy rất mệt mỏi. Tình cảm với bố mẹ giảm nhiều( e ít nc, ngại chưa làm gì cho bố mẹ)
Giờ e ko biết phải như thế nào cứ quanh quẩn này sau một thời gian nữa thành gánh nặng của gia đình. E không mốn thế.
E nghĩ thất bại lớn nhất lúc này là chưa làm gì về nong nghiệp. Nhưng chẳng biết giải quyết thế nào.
Mấy bác tư vấn cho e như thế nào thì được. E xin nhận cả gạch để xây chuồng nuôi giòi với gà.
Tôi chỉ khuyên bạn 1 câu như thế này.
Trên con đường thành công,ko bao giờ in dấu chân của kẻ lười biếng.
Bạn nói đã lên hà nội,đã đi làm thuê,6 tháng mà tích lũy đc 30tr,cũng tạm ổn.
Ko nhiều người đi làm thuê mà bỏ ra 5 tr/1 tháng như bạn đâu.Nếu bạn còn trẻ,khoảng 20-25 gì đó,và gia đình bạn ko có tiền để đầu tư cho bạn lập nghiệp.Thì tôi khuyên bạn,1 là đi học nghề gì đó,2 là cứ tiếp tục những gì bạn đã làm ở hà nội.
Nếu bạn là người có chí,thì hãy biết rèn luyện bản thân từ bây h.
Bạn nghỉ học sớm? Ko sao cả,vì học xong cũng đi làm thuê.Muốn làm giàu,hãy hoc trường đời bạn nhé.Nhưng vấn đề ở đây,bạn chưa có sự từng trải,chưa tích lũy đủ kỹ năng sống,chưa vấp ngã... thì tôi e bạn làm giàu hơi khó.
Bạn cứ đi làm,cứ tích lũy,cả tiền và kinh nghiệm.Nếu bạn còn trẻ,khoảng 20 tuổi,chịu khó sau 5 năm,bạn cũng coa khoảng 300-400tr.LúC đó sẽ có rất nhiều con đường để bạn lựa chọn,chứ ko cứ phải là NÔNG NGHIỆP.
Có thể,bạn sẽ phát triển cái nghề mà bạn có trong tay,hoặc có kênh đầu tư khác hấp dẫn hơn.Làm nông nghiệp,muốn giàu phải có vốn bạn ạ,chứ vốn nhỏ và dựa vào sức mình,cũng chỉ đủ ăn,dư giả chút ít thôi.
Tôi lấy ví dụ như tôi có ý định đầu tư vào con bò.100tr như hiện nay,chỉ mua đc 3 con bò nái,nếu mua đc rẻ có thể là 4 con.Mỗi tháng 4 con bò mang về lợi nhuận 4tr.Bạn nghĩ như vậy ổn ko.Tôi thì chắc chắn là ko hiệu quả,vì số vốn lớn,lao động thì vất vả,nhưng lãi quá ít.CÙng với 100tr đó,tôi có nhiều cách để nó đẻ ra 10tr hoặc hơn nữa mỗi tháng,mà ko phải đổ mồ hôi.Nhưng lại bị hạn chế là rất kho để mở rộng kinh doanh.Đầu tư vào chăn nuôi,như bò chẳng hạn,nếu đã thành công với mô hình nhỏ,có vốn mở rộng ra là rất khả thi.Nói chung thì cái gì cũng có mặt hạn chế của nó.Nhưng tôi khẳng định,vốn nhỏ đầu tư vào nông nghiệp rất ít khả năng thành công.Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi cho mình.Good luck

chào anh chị
bạn ơi, nếu như bạn không muôn đi làm cho các trang trại để có kinh nghiệm hơn thì bạn có thể nuôi thỏ, với diện tích nhỏ hoặc nuôi gà, ...., làm rồi sẽ biết chứ đừng có nghĩ nhiều mà không làm

Đang đi đường rừng về hướng Đông, gặp cái ao mà không biết bơi thì tìm cách đi vòng quanh bờ... Đừng mất thời giờ tập bơi rồi mới qua.

có vốn mà không có hiểu biết lao vào làm thì cũng như đâm đầu vào tàu xe chết chứ chưa nói không vốn, không kỹ năng.
đầu tiên em phải học cách tư duy, vừa học chuyên sâu về một cái nghề, nghề nông chẳng hạn, chuyên sâu về trồng trọt hay chăn nuôi, học một cách nghiêm túc, rồi chuyên sâu về một hay hai loại cây hoặc con thôi. nếu không có gì thì chấp nhân nộp học phí bằng tiền hay sức lao động. ( đi làm thuê cho các trại) tiếp theo là tìm người giỏi hơn mình, có điều kiện vốn nữa thì càng tốt để hợp tác với một thái độ cầu thị và có thể chịu thiệt thòi một chút về kinh tế. Chứ cứ lao vào làm cũng chết , đi tham quan nhiều rồi cũng loãng, các mô hình đi xem đều hợp lý nhưng mình có làm được như họ không và khi làm được như họ thì có cạnh tranh được với họ không và mình có nhiều lợi thế hơn họ có không...khó lắm.

A thunguyenphong nói đúng người e.
Giờ e đang loay hoai.
E học dở xây dựng. Giờ đang học nghề cách nhà 3km.
Đi làm trang trại dễ tìm, còn đi thăm trang trại thì khó vì mất thời gian của chủ trại.
Cảm ơn mấy anh. E suy nghĩ kỹ lại chắc tiếp tục theo nghề đục đã. Ít mơ tưởng.
A Đại cảm ơn a bữa trước nha. Hôm sau về nhà e tìm được một cây mai trắng của hàng xóm. Xin cành nhỏ của họ về dâm vào đất cát ẩm. Đến giờ có hơn chục cành vẫn xanh.

Last edited by a moderator:
A thunguyenphong nói đúng người e.
Giờ e đang loay hoai.
E học dở xây dựng. Giờ đang học nghề cách nhà 3km.
Đi làm trang trại dễ tìm, còn đi thăm trang trại thì khó vì mất thời gian của chủ trại.
Cảm ơn mấy anh. E suy nghĩ kỹ lại chắc tiếp tục theo nghề đục đã. Ít mơ tưởng.
A Đại cảm ơn a bữa trước nha. Hôm sau về nhà e tìm được một cây mai trắng của hàng xóm. Xin cành nhỏ của họ về dâm vào đất cát ẩm. Đến giờ có hơn chục cành vẫn xanh.
Ừ, cứ vậy mà đi, cho vững cái đã.
À, nếu E có cái ngã nhỏ, cái tôi thấp, A thử gợi ý cái này E thử nhé.
Bánh mỳ đô-lơ gì đó, cái xe đẩy ấy, E ở HN rồi chắc E biết.
Mấy đứa E làm rồi, bảo thu nhập cũng dc, lại có tjan trong ngày rảnh nhiều để theo nghề nông- nếu E thích.
E xem, đến học người ta cách ướp thịt.
tự mình Làm chủ, học được cách tính toán, quản lý vốn... vân vân.

E thích câu này" cứ vậy mà đi, cho vững cái đã" chắc dễ thực hiện nhất. Mấy ngày vừa rồi ko có hướng đi mệt quá đành nhờ mấy a tư vấn.
Thực tình e thích mấy a khuyên bỏ việc theo chăn nuôi, trồng trọt hơn nhưng chắc hướng đó ko đúng ở thời điểm này.
Bánh mỳ a nhắc hình như e bứt có que thịt cắt ra cho vào nhân bánh phải ko?."
E không thích làm ở tp. Có thể do thời gian ở đó chưa đi chơi chưa thấy vui, chỉ thấy nhiều ng với bụi. Hà nội nhiều chỗ mùi khó chịu.

E thích câu này" cứ vậy mà đi, cho vững cái đã" chắc dễ thực hiện nhất. Mấy ngày vừa rồi ko có hướng đi mệt quá đành nhờ mấy a tư vấn.
Thực tình e thích mấy a khuyên bỏ việc theo chăn nuôi, trồng trọt hơn nhưng chắc hướng đó ko đúng ở thời điểm này.
E không thích làm ở tp. Có thể do thời gian ở đó chưa đi chơi chưa thấy vui, chỉ thấy nhiều ng với bụi. Hà nội nhiều chỗ mùi khó chịu.
Làm bánh mỳ ấy ở quê e cũng dc mà. Mấy đứa E cũng làm ở quê, không phải ở HN. đầu tư hình như 12 triệu, tiền mua cái xe thôi. Tiền bánh mỳ + thịt, hết ngày là e thu cả, và biết lời lãi ra sao?
Đấy là thực a thấy e có thể làm dc. Còn mọi việc, e cứ suy nghĩ, rồi quyết định. NHưng trong hoàn cảnh này, nếu e không có việc làm, A sợ dc vài bữa, tâm trạng này lại quay lại với E.
Chúc e lạc quan, suy nghĩ tích cực, tìm ra hướng đi đúng nhé.

Làm bánh mỳ ấy ở quê e cũng dc mà. Mấy đứa E cũng làm ở quê, không phải ở HN. đầu tư hình như 12 triệu, tiền mua cái xe thôi. Tiền bánh mỳ + thịt, hết ngày là e thu cả, và biết lời lãi ra sao?
Đấy là thực a thấy e có thể làm dc. Còn mọi việc, e cứ suy nghĩ, rồi quyết định. NHưng trong hoàn cảnh này, nếu e không có việc làm, A sợ dc vài bữa, tâm trạng này lại quay lại với E.
Chúc e lạc quan, suy nghĩ tích cực, tìm ra hướng đi đúng nhé.
Cái này để e lên huyện xem tình hình thế nào. Chỗ e học sinh thường an sáng ở nhà.
E tìm hiểu hướng của a. Cảm ơn a nha. Cũng chúc a sức khỏe.

Thế mà xa hà nội lại thấy nhớ đó.Ở đâu quen đấy mà.Ở quê đc cái không khí trong lành,ăn uống sạch sẽ,nhưng mà buồn.Ở quê cứ 9h là nhà nào nhà đấy cửa đóng then cài,lên giường đi ngủ sớm,cs bình yên.
Hà nội,dù là 12h,muốn ăn bánh bao,ngô luộc vẫn có.TIếng rao hàng rong thâu đêm đã tạo thành 1 cái gì đó rất thân quen.MÙa hè,những con đường toàn 1 màu tím mộng mơ của hoa bằng lăng,rồi mùa thu,đi đâu cũng 1 mùi hoa sữa,nét đặc trưng của hà nội.Đi xa cũng thấy nhớ vô cùng:)

Ừ nhỉ.
Đôi khi, mà nhớ đến cồn cào... Đôi khi, lại thấy ớn lạnh, vì tuổi trẻ đã bỏ quên- ở nơi đó.
Vui- buồn, buồn- vui, đều có cả.

hà nội mùa này hoa sấu rụng !
Hà nội mùa này vắng những cơn mưa,cái rét đầu đông khăn em bay,hiu hiu gió lạnh.Hoa sữa thôi rơi,em bên tôi một chiều tan lớp.Đường cổ,người xưa chầm chậm bước ta về.:Huh:

"đường Cổ Ngư xưa chầm chậm bước ta về". đường "cổ ngư" là đường Thanh niên bây h

Back