Tôi đăng ký thuê đất làm nông nghiệp !

• Thread starter Sương Sâm
  • Ngày gửi
Có đất trong một thung lũng, núi đồi bao quanh,
một con suối lớn chảy giữa, chục giòng suối
nguồn đổ vào đấy, độ cao 300 mét, đất tốt, mọc
cây gỗ rừng cao to, cách Hà Nội 250 km, cách
Trung Quốc 100 km, không cho thuê ngắn hạn, mà
nhường quyền sở hữu dài hạn, giá 25 triệu một
héc ta. Gỗ này là gỗ tạp, phải xẻ ra ngâm nước
một năm thì mới không bị mối mọt, không phải gỗ
tốt. Nếu giỏi thì là có lợi, nhưng đối với người
thường, thì số gỗ này là của nợ, phải bổ ra làm
củi lâu năm mới hết, làm vướng ruộng vườn. Có
điện, nhưng công suất nhỏ, điện thế thấp. Đường
đi chỉ vừa xe máy. Đường xe tải chỉ đi được 1/3
chiều dài đất, và phải vài km mới ra tới đường
cái, có xe chạy luôn luôn. Đất mấy chục héc ta.
Tuy vậy, có thể mua hay thuê vài phần, chứ không
bắt buộc phải mua hay thuê hết.

Đó là Xã Thượng Ân, huyện Ngân Sơn, có thể tìm
thấy dễ dàng ở Google Maps.

hiện tại tôi đang hơi bận vì vừa tưới vừa đi hệ thống tưới nên 1 thời gian nữa tôi mới đi kiếm đất chi mọi người được.

Nhưng tôi sẽ tranh thủ viết 4 bài dành cho nông dân bàn phím.
1. Những khó khăn khi nhận đất.
2. Sau khi thuê đất.
3. Trước khi thuê đất.
4. Hóa giải các khó khăn.

Bài 1: Những khó khăn khi nhận đất.

tôi muốn nhắn nhủ với một số nông dân bàn phím 1 số điều sau đây:
Tôi cũng từng là 1 nông dân bàn phím, nhưng bây giờ thì tôi là nông dân thứ thiệt rồi. Tôi có 1 số kinh nghiệm thực tế muốn truyền tải Với bạn.

1. Thật sự mà nói thì tôi nghe nông dân bàn phím đi kiếm đất làm nông thì tôi thấy tội cho họ. Khó khăn về ăn uống, sinh hoạt, đi lại, thời gian, công việc, ... mà chỉ để thỏa niềm đam mê.

tôi sống ngay hồ, bữa gặp ông kia đi câu cá lúc 4 giờ chiều, sáng 6 giờ vẫn còn thấy ổng, tôi đã tìm đến và hỏi ổng: "anh đi cả đêm không mỏi chân sao ?" và câu trả lời tôi nhận được là::"mỏi chứ".

tất cả là đam mê, lòng nhiệt huyết, lòng quyết tâm. tôi không biết bạn khi nói với hia đình là mình đi làm nông thì sẽ ra sao, chứ khi tôi nói thì cả 3 tháng sau vẫn còn bị la vì ""làm chuyện tào lao".

Ôi, phát mệt !

2. Bạn sẽ không được ngủ phòng máy lạnh, không được tắm máy nước nóng, tự giặt đồ bằng tay, tự đi chợ, tự làm đồ ăn và tự dọn dẹp.

Bạn đừng mong là mình sẽ có người giúp, quên đi, chỉ bạn giúp bạn thôi nhé.

Bạn sẽ quen ăn sáng với mì gói, 2 gói mới đủ sức kéo dây ống nhé, 1 tuần 12 gói và 1 tháng hơn 1 thùng. Mụn + nóng trong người cũng đừng uống dr rùi nhé.

Ở đây, tôi muốn ăn 1 ổ bánh mì vào buổi sáng thì tôi phải đi 4km, bún phở hủ tiếu gì cũng vậy. Dở tệ, ăn không thể nỗi. chỉ có quán mì quảng vào buổi sáng và bún thịt nướng vào buổi tối là ăn được. Còn lại thì chào thua bạn ơi.

Bạn sẽ đi 4km vào buổi sáng chứ ?

3. Tôi hay hỏi người dân tộc ""tại sao con rắn nó không có xà ben hay cuốc mà nó vẫn đào hang"
""Nó không đào hang mà là nó sống trong hang chuột"

Bạn phải tự tay đóng cho mình 1 cái chòi hoặc láng trại thì bạn mới có hang, vì bạn to hơn rắn nên bạn không thể sống trong hang chuột. Mà muốn đóng láng trại thì bạn cần búa và đinh, tin tôi đi: ""nếu bạn đóng đinh không quen thì mọi thứ thật khó khăn, cây đinh cứ cong queo khi chưa vào hết, nhổ ra thì chả được mà đóng tiếp lại không xong, hahaha.."

4. Bạn phải quen cảnh không có điện !
Thật đấy, trước khi thuê mảnh đất này thì tôi đi xem nhiều mảnh đất khác rồi, 95% đất cho thuê không có điện.
Bạn phải làm sao đây, bạn không thể xạc điện thoại, không thể nhìn thấy gì ngoài hiêu quạnh và trống vắng. Thỉnh thoảng bạn sẽ nhớ nhà, nhớ người này người kia. Thường thì bạn sẽ không gọi điện khi nhớ, nếu 8 điện thoại thì bạn sẽ không đủ tiền nạp card đâu.

5. Không có giếng !
50% đất cho thuê không có giếng, 30% có giếng nhưng không sài được, chỉ 20% có giếng ngon lành mà thôi.

6. Buồn quá trầu wơ !
Buồn và rất buồn vào ban đêm, còn ban ngày là nắng + gió + mưa.
bạn sẽ nói chuyện với ai trong khi bạn chỉ 1 mình trong rừng rú, nơi mà người ta gọi là khỉ ho cò gáy ? Bạn sẽ nói chuyện với ai khi mà bạn mới đến 1 nơi xa lạ và chân ướt còn chân kia thì ráo. Bạn không quen biết ai, không nhờ vả ai, không và không !

7. Bạn sẽ bị bắt nạt !
Tôi vừa mới nhận đất thì có 1 gã cầm cuốc đòi đánh tôi dù chưa nói chuyện, 1 gã khác cầm rựa đi kiếm tôi dù chưa gặp mặt cũng chưa nghe nói bao giờ, 2 gã hùng hồ tới rẫy của tôi ép tôi mua trúc của họ với cái giá trên trời, 1 gã ăn cắp đồ của tôi, ...

Bạn, tôi nghĩ bạn cũng sẽ bị dân địa phương ép thôi.

Còn nhiều nữa và còn nhiều nữa, buồn ngủ quá !

Haclong !
hiện tại tôi đang hơi bận vì vừa tưới vừa đi hệ thống tưới nên 1 thời gian nữa tôi mới đi kiếm đất chi mọi người được.

2. Sau khi thuê đất.
3. Trước khi thuê đất.

Tôi cũng từng là 1 nông dân bàn phím, nhưng bây giờ thì tôi là nông dân thứ thiệt rồi. Tôi có 1 số kinh nghiệm thực tế muốn truyền tải Với bạn.

1. Thật sự mà nói thì tôi nghe nông dân bàn phím đi kiếm đất làm nông thì tôi thấy tội cho họ. Khó khăn về ăn uống, sinh hoạt, đi lại, thời gian, công việc, ... mà chỉ để thỏa niềm đam mê.

tôi sống ngay hồ, bữa gặp ông kia đi câu cá lúc 4 giờ chiều, sáng 6 giờ vẫn còn thấy ổng, tôi đã tìm đến và hỏi ổng: "anh đi cả đêm không mỏi chân sao ?" và câu trả lời tôi nhận được là::"mỏi chứ".

tất cả là đam mê, lòng nhiệt huyết, lòng quyết tâm. tôi không biết bạn khi nói với hia đình là mình đi làm nông thì sẽ ra sao, chứ khi tôi nói thì cả 3 tháng sau vẫn còn bị la vì ""làm chuyện tào lao".

Ôi, phát mệt !

2. Bạn sẽ không được ngủ phòng máy lạnh, không được tắm máy nước nóng, tự giặt đồ bằng tay, tự đi chợ, tự làm đồ ăn và tự dọn dẹp.

Bạn sẽ quen ăn sáng với mì gói, 2 gói mới đủ sức kéo dây ống nhé, 1 tuần 12 gói và 1 tháng hơn 1 thùng. Mụn + nóng trong người cũng đừng uống dr rùi nhé.

Ở đây, tôi muốn ăn 1 ổ bánh mì vào buổi sáng thì tôi phải đi 4km, bún phở hủ tiếu gì cũng vậy. Dở tệ, ăn không thể nỗi. chỉ có quán mì quảng vào buổi sáng và bún thịt nướng vào buổi tối là ăn được. Còn lại thì chào thua bạn ơi.

3. Tôi hay hỏi người dân tộc ""tại sao con rắn nó không có xà ben hay cuốc mà nó vẫn đào hang"

Bạn phải tự tay đóng cho mình 1 cái chòi hoặc láng trại thì bạn mới có hang, vì bạn to hơn rắn nên bạn không thể sống trong hang chuột. Mà muốn đóng láng trại thì bạn cần búa và đinh, tin tôi đi: ""nếu bạn đóng đinh không quen thì mọi thứ thật khó khăn, cây đinh cứ cong queo khi chưa vào hết, nhổ ra thì chả được mà đóng tiếp lại không xong, hahaha.."

Thật đấy, trước khi thuê mảnh đất này thì tôi đi xem nhiều mảnh đất khác rồi, 95% đất cho thuê không có điện.
Bạn phải làm sao đây, bạn không thể xạc điện thoại, không thể nhìn thấy gì ngoài hiêu quạnh và trống vắng. Thỉnh thoảng bạn sẽ nhớ nhà, nhớ người này người kia. Thường thì bạn sẽ không gọi điện khi nhớ, nếu 8 điện thoại thì bạn sẽ không đủ tiền nạp card đâu.

5. Không có giếng !
50% đất cho thuê không có giếng, 30% có giếng nhưng không sài được, chỉ 20% có giếng ngon lành mà thôi.

6. Buồn quá trầu wơ !
bạn sẽ nói chuyện với ai trong khi bạn chỉ 1 mình trong rừng rú, nơi mà người ta gọi là khỉ ho cò gáy ? Bạn sẽ nói chuyện với ai khi mà bạn mới đến 1 nơi xa lạ và chân ướt còn chân kia thì ráo. Bạn không quen biết ai, không nhờ vả ai, không và không !

7. Bạn sẽ bị bắt nạt !
Tôi vừa mới nhận đất thì có 1 gã cầm cuốc đòi đánh tôi dù chưa nói chuyện, 1 gã khác cầm rựa đi kiếm tôi dù chưa gặp mặt cũng chưa nghe nói bao giờ, 2 gã hùng hồ tới rẫy của tôi ép tôi mua trúc của họ với cái giá trên trời, 1 gã ăn cắp đồ của tôi, ...

Haclong !

2. Sau khi thuê đất.
3. Trước khi thuê đất.

Ôi, phát mệt !

5. Không có giếng !

6. Buồn quá trầu wơ !

7. Bạn sẽ bị bắt nạt !

Haclong !

ủng hộ bạn @Sương Sâm, chủ trương người thích cày đất thì giúp tìm ruộng cho thuê giải quyết việc làm.
Tính tiền xăng xe điếu đóm thôi.
Mà các bác nào chưa từng làm vườn thì đừng ham thuê lâu... Cuốc đất vài tháng "bỏ của chạy lấy người" thì phí lắm :).
Tôi ở Thống Nhất, Đồng Nai có chỗ nào cho thuê tôi biết thì tôi chỉ cho.

Mà ai biết đánh nhau thì nên thuê đất gần chỗ bạn @Sương Sâm. Thỉnh thoảng luyện với nhau. Khi gặp trấn lột thì có 2 ông, giang hồ vườn không dám làm càn :)

8. Công việc nặng nhọc !

Khi vừa nhận đất, bạn phải làm công tác xử lý đất, nó nặng nhọc và khiến bạn mệt mỏi và suy nhược. Nếu bạn ăn không được nhiều và ngủ không được ngon thì bạn sẽ rớt kg, mỗi ngày 1 gầy hao. Sắc khí mất đi, cái nắng ban ngày làm bạn đen đi như người dân tộc. mọi chuyện thật tệ hại.

9. Tưới
trồng mà không tưới thì sao được, nhưng chuyện tưới tắm đủ làm bạn bị điên rồi. Bơm hư, xúc ống, nối ống là chuyện ngày của huyện. Bạn phải đối mặt với nó như đối mặt với màn đêm hiu quạnh và cô đơn !!!

Hãy suy nghĩ lại đi hỡi nông dân bàn phím, bạn có thể không cần phải làm nông dân đâu !

Haclong !
Có đất trong một thung lũng, núi đồi bao quanh,
một con suối lớn chảy giữa, chục giòng suối
nguồn đổ vào đấy, độ cao 300 mét, đất tốt, mọc
cây gỗ rừng cao to, cách Hà Nội 250 km, cách
Trung Quốc 100 km, không cho thuê ngắn hạn, mà
nhường quyền sở hữu dài hạn, giá 25 triệu một
héc ta. Gỗ này là gỗ tạp, phải xẻ ra ngâm nước
một năm thì mới không bị mối mọt, không phải gỗ
tốt. Nếu giỏi thì là có lợi, nhưng đối với người
thường, thì số gỗ này là của nợ, phải bổ ra làm
củi lâu năm mới hết, làm vướng ruộng vườn. Có
điện, nhưng công suất nhỏ, điện thế thấp. Đường
đi chỉ vừa xe máy. Đường xe tải chỉ đi được 1/3
chiều dài đất, và phải vài km mới ra tới đường
cái, có xe chạy luôn luôn. Đất mấy chục héc ta.
Tuy vậy, có thể mua hay thuê vài phần, chứ không
bắt buộc phải mua hay thuê hết.

Đó là Xã Thượng Ân, huyện Ngân Sơn, có thể tìm
thấy dễ dàng ở Google Maps.

Cám ơn anhmytran !

Anh @motnua ơi, em chỉ đùa chọc anh @Sương Sâm sao khai bút vào ngày đặc biệt thôi. Tuyệt nhiên ko có ý nghi ngờ và nói nặng nhẹ gì cả. Anh có thể đọc lại bài em viết. Có lẽ anh nhạy cảm quá chăng?!

Với em thấy anh mickey có nói vài câu thì cũng là sự bán tin bán nghi thường tình, ngày cá tháng tư đó mà. Anh haclong cũng chỉ trả lời đơn giản bình thường, chứ đâu gì mà anh dùng từ 'mang tội lắm' nghe có vẻ nghiêm trọng vậy.

Nhưng dù sao em cũng cảm ơn anh nhắc nhở, để lần sau em lưu ý câu chữ hơn để tránh sự hiểu lầm thế này.

Vài dòng cùng anh trai.

Thân,
KNC

Giá 10 triệu 4 năm 1 hécta thì rẻ quá.
Tôi nghĩ nếu các bạn mới vào nghề nông đi thuê đất theo hướng trồng cây lâu năm thì nên chọn loại đất tốt tốt một tí ( giá cao cũng được ) chứ đừng ham rẻ rồi đi thuê mấy loại đất xấu rồi lợi được mấy đồng tiền thuê đất mà tốn nhiều hơn ở các chi phí khác .
Ví dụ như : Thuê đất trồng cây ăn quả thì nên chọn loại đất bỏ hoang , đất trồng cây ngắn ngày , đất thịt phù xa cao ráo , chứ đừng ham rẻ thuê miếng đất đã trồng cây lớn 20 ,30 năm rồi ta chuyển qua trồng cây ăn quả thì ta phải tốn rất nhiều công và vật tư để cải tạo đất lại nếu không sẽ ảnh hưởng đến cây trồng về sau . Mà cái loại đất sỏi mở gà này cũng chua ăn lắm ( sỏi nằm trong mở gà ) .
Phải đặt an ninh pháp lý lên vị trí đầu tiên khi chọn đất , thứ hai là loại đất + hàm lượng các chất cần có trong đất - thứ ba là vị trí của miếng đất có xa quá hay không và lợi thế bên ngoài của miếng đất có được bao nhiêu như đường dể đi , nước dể lấy cỏ dể cắt , phân dể xin ... điện nước chỉ là phụ còn cái quan trọng nhất là niềm tin ,thực lực và chớ nên làm một mình .
Vài ý nhỏ bé ...

Có nơi nào kiểm nghiệm mẫu đất rồi cho lời khuyên nên trồng gì không ta.
Trước h thấy có kiểm nghiệm phân, thức ăn gia súc v.v... Thôi

Có nơi nào kiểm nghiệm mẫu đất rồi cho lời khuyên nên trồng gì không ta.
Trước h thấy có kiểm nghiệm phân, thức ăn gia súc v.v... Thôi
Hỏi ông chủ đất, hỏi người xung quanh v.v... Xem họ đã trồng qua những cây gì rồi và cây gì phát triển tốt nhất. Từ những đặc điểm đó suy ra cây bạn định canh tác có phù hợp với đất định thuê không.
-----> ra đường không phải bác nông dân nào cũng ưa nói chuyện đâu. Gặp người hay nói thì mới tiếp tục, gặp ông gắt gỏng như "mắm" ăn nói "nhát gừng" thì kết thúc cho sớm :).
VD bạn định trồng mít thì xem vườn đó và xem xung quanh xem có cây mít nào không ?. Hoặc có cây gì rễ ăn sâu như cây mít không ? xem chúng phát triển thế nào ?

Hỏi ông chủ đất, hỏi người xung quanh v.v... Xem họ đã trồng qua những cây gì rồi và cây gì phát triển tốt nhất. Từ những đặc điểm đó suy ra cây bạn định canh tác có phù hợp với đất định thuê không.
-----> ra đường không phải bác nông dân nào cũng ưa nói chuyện đâu. Gặp người hay nói thì mới tiếp tục, gặp ông gắt gỏng như "mắm" ăn nói "nhát gừng" thì kết thúc cho sớm :).
VD bạn định trồng mít thì xem vườn đó và xem xung quanh xem có cây mít nào không ?. Hoặc có cây gì rễ ăn sâu như cây mít không ? xem chúng phát triển thế nào ?
Sao bác biết khi type câu hỏi này mình đang nghĩ về cây mít ta :D
Thật là ảo diệu
Có bác nào đang thuê đất nn o SG không, muốn làm cái trại cuối tuần về nghĩ ngơi, không biết giá cả ntn. Đất không cần tốt, đường dễ đi là dc :D

8. Công việc nặng nhọc !

Khi vừa nhận đất, bạn phải làm công tác xử lý đất, nó nặng nhọc và khiến bạn mệt mỏi và suy nhược. Nếu bạn ăn không được nhiều và ngủ không được ngon thì bạn sẽ rớt kg, mỗi ngày 1 gầy hao. Sắc khí mất đi, cái nắng ban ngày làm bạn đen đi như người dân tộc. mọi chuyện thật tệ hại.

9. Tưới
trồng mà không tưới thì sao được, nhưng chuyện tưới tắm đủ làm bạn bị điên rồi. Bơm hư, xúc ống, nối ống là chuyện ngày của huyện. Bạn phải đối mặt với nó như đối mặt với màn đêm hiu quạnh và cô đơn !!!

Hãy suy nghĩ lại đi hỡi nông dân bàn phím, bạn có thể không cần phải làm nông dân đâu !

Haclong !

Cám ơn anhmytran !

9 trãi nghiệm hay !

Viện pastuer có phân tích mẫu đất.
Theo em biết viện Pastuer họ chuyên sâu về mẫu nước, thức ăn,...chứ không chuyên về đất. Ở Vinacontrol quận 7 thì có kiểm tra theo yêu cầu đó, chi phí phụ thuộc vào mức độ yêu cầu.

minh cung dang muon thue 1-3ha dat tai dong nai, dat co the trong duoc dua luoi hoac du du. AE tren agriviet giup minh voi

minh cung dang muon thue 1-3ha dat tai dong nai, dat co the trong duoc dua luoi hoac du du. AE tren agriviet giup minh voi
Bạn cần nêu rõ các thông tin sau:
1. Mục đích thuê (trồng, nuôi, ở,..).
2. Diện tích (m2)
3. các yêu cầu khác (điện, nước, ...)
4. Địa chỉ email hoặc facebook để liên lạc (đừng để sdt vì bạn sẽ bị làm phiền).

Bạn cứ trả lời kỹ các câu hỏi trên đi, lỡ các thành viên khác biết thì họ cũng báo cho bạn.

Ngoài ra, khi đi xem đất thì chúng ta thường xem nhiều miếng đất rồi mới chọn được 1 miếng, có thể bạn không ưng miếng này nhưng bạn viết ra topic này thì người khác biết và đi xem đất rồi biết đâu họ lại thuê, 9 người 10 ý mà. Vì vậy, 1 người đang đi yim2 đất mà chịu chia sẽ thông tin những miếng đất mà người ấy không thuê lên đây thì những nông dân bàn phím sẽ có nhiều cơ hội chọn lựa hơn. Và khi miếng đất lớn hơn nhu cầu thuê của bạn thì bạn có thể kêu gọi thêm 1 số thành viên cùng thuê với bạn cho đủ diện tích đất cho thuê, nhưng ký hợp đồng thuê riêng ra và đất sau khi đã chia thì mạnh ai nấy làm, không ai lấn sân của ai (chưa gì hết mà bạn đã có hàng xóm). Hoặc ai đó có đất lớn như nhu cầu của họ và họ kêu bạn cùng thuê thì nếu ứng ý bạn cũng thuê luôn choa đủ diện tích đất.

Nếu chúng ta hợp nhất, thì chúng ta sẽ kiếm được nhiều đất cho thuê, từ đó các nông dân bàn phím sẽ thuê được nhiều đất ưng ý.

Haclong !

Last edited by a moderator:
Cần tìm mảnh đất làm trang trại nhỏ cuối tuần về chơi
Khoảng 5000-10000m2
Có điện, nước
Đường dễ đi, oto vào được
Xung quanh SG, cách không quá 30-35km
Giá cả khoảng bao nhiêu thì phù hợp nhĩ, cả giá thuê và giá mua nhé :-?

Theo em biết viện Pastuer họ chuyên sâu về mẫu nước, thức ăn,...chứ không chuyên về đất. Ở Vinacontrol quận 7 thì có kiểm tra theo yêu cầu đó, chi phí phụ thuộc vào mức độ yêu cầu.

Tôi làm việc với vinacontrol rồi, tạp nhạp và kém chất lượng !

2. Sau khi thuê đất.
3. Trước khi thuê đất.

Tiếp đi trầu quơ !

Thế bây giờ trầu quơ hiểu thế nào là giá trị đất chưa ??? - tại sao đất có nơi 3 tr/ m2 mà có nơi 30 tr/ ha - chưa zậy trầu quơ ???

Nhớ lại toppic " đất xấu củng mua " đi trầu quơ - cái mà anh nói giá trị của đất nó tùy thuộc vào điều kiện sản xuất đó - cái mà anh nói tại sao ông xuanvu ko bán mảnh đất cỏn con của mình để mua cả một ngọn đồi đó - mẹ ! , có thằng em bà con rủ nó thuê đất đồi làm ăn - nó nói thà nó ở TP giử xe còn hơn lên đó sống với ma - kha kha !!! - nhà nó có 5000 m2 ở Vĩnh Long mà còn bỏ hoang ( đợi ngày bán ) - kha kha !!! - Đất màu mở sát quốc lộ 2,2 tỷ đấy - mà nó còn ko làm - kha kha !!! - làm nông ko dể anh ơi !

Trầu quơ cứ viết tiếp tất cả những gì thực tại - rồi anh sẽ cho trầu quơ cái kết luận sau 5 năm trong quá trình làm việc của trầu quơ nhé ! - " a , giờ thì ta đả hiểu khi nào mới đi thuê đất " - Kha kha !!!

P/S : sao giống mình phá toppic quả zậy ta

Ở Long khánh có công ty PhungHoang đó trầu quơ - liên hệ mà làm ăn nhé em - đẩn đi xem 2 chổ 100 k - được thì tính cò sau - ko được thì 100 k tiền xăng.

Last edited by a moderator:

Back