Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Mùng 5 là hết tết rồi,

bạn ra cây ra sân chỗ có nắng nhẹ để cây từ từ thích ứng trở lại với nắng.cắt bỏ hết các nụ đã nở hoa..bỏ luôn nụ chưa nở..
ngày 8 bạn tưới cho cây 1 lần phân loãng và phun 1 lần phân bón lá 501 hoặc 30-10-10 để cây tích trữ thêm 1 ít sức mạnh chuẩn bị cho :
Xả tàn sau tết
Hôm nay xem kỹ bài của bác , em thấy bác quả là cao thủ trong trồng trọt , nhất là cây mai , những kỹ năng của bác hướng dẫn quá chính xác ,
đúng , chỉ cần dùng đất phù sa trộn với trấu hun , sau bổ sung thêm đạm u rê 5% , lân sup pe 5% là đủ, vì trấu hun có đủ các nguyên tố vi lượng , hơn nữa nó có độ trống có không khí , tạo độ xốp ... còn thuốc bảo vệ thực vật ...cắt nụ ... quả là chuyên gia rồi bác ơi , quá chuẩn

Last edited by a moderator:
Hôm nay xem kỹ bài của bác , em thấy bác quả là cao thủ trong trồng trọt , nhất là cây mai , những kỹ năng của bác hướng dẫn quá chính xác ,
đúng , chỉ cần dùng đất phù sa trộn với trấu hun , sau bổ sung thêm đạm u rê 5% , lân sup pe 5% là đủ, vì trấu hun có đủ các nguyên tố vi lượng , hơn nữa nó có độ trống có không khí , tạo độ xốp ... còn thuốc bảo vệ thực vật ...cắt nụ ... quả là chuyên gia rồi bác ơi , quá chuẩn

Cám ơn bác,
Mai vàng với tôi là 1... thú vui,
nhưng thú vui tao nhã này lại cho tôi được khá.... nhiều tiền
Thực sự là như vậy

Cái gì khi đã đi đến đỉnh cao (kể cả cờ bạc) sẽ cho bạn lợi nhuận

làng nhàng chỉ có từ chết tới...bị thương nặng

Cháu sẽ cố gắng theo dõi bài viết của bác Mục Tử mỗi ngày để có kinh nghiệm chăm sóc cây mai. Muốn Thank bác ở dưới bài viết sao cháu không thấy nút Thank vậy?

Mùng 5 là hết tết rồi,
bạn ra cây ra sân chỗ có nắng nhẹ để cây từ từ thích ứng trở lại với nắng.cắt bỏ hết các nụ đã nở hoa..bỏ luôn nụ chưa nở..
ngày 8 bạn tưới cho cây 1 lần phân loãng và phun 1 lần phân bón lá 501 hoặc 30-10-10 để cây tích trữ thêm 1 ít sức mạnh chuẩn bị cho :
Xả tàn sau tết

Cháu là người TP nên có thể có vài câu hỏi ngớ ngẩn nhưng quả thật là cháu không biết nhờ bác chỉ dùm, xin đừng cười cháu. Bác cho cháu hỏi phân loãng là phân gì, có thể mua ở đâu? Cám ơn bác.

.......nhờ bác chỉ dùm, xin đừng cười cháu. Bác cho cháu hỏi phân loãng là phân gì, có thể mua ở đâu? Cám ơn bác.

Phân loãng là 1 hỗn hợp gồm :

-600gram NPK loại 20-20-15, hoặc 16-16-8 cũng được
-1kg200 phân viên hữu cơ Dynamic
-Ngâm trong 1.000 lít nước ( 1 mét khối) và ngâm 10 ngày

Khi ngâm nhớ bỏ Dynamic và NPK vào trong miếng vải mùng cột lại hôm sau bóp cho nhiễn ra

Phải ngâm 10 ngày trong thùng khá kín để N không bị bốc hơi và PK sẽ được vi sinh phân hủy thành 1 loại PK dễ tiêu, tưới vào là rễ hấp thụ ngay không cần phải qua quá trình vi sinh trong đất phân hủy thêm nữa

Ngâm 10 ngày xong, múc ra tưới cho cây 15 ngày 1 lần

Phân ngâm không nên để dành…vì kinh ngiệm cho thấy sau 1 thời gian trong thùng ngâm, đáy có 1 loại trùng (giun) nhỏ sanh sản

Nếu tiếc muốn dùng thì nên đổ vào thùng 1 ít Basudin quậy đều để 1 ngày…các con trùng sẽ chết hết..và trước khi tưới cho vào 1 nhúm nhỏ Ure quậy đều để bổ xung N cho thùng ngâm vì lâu ngày nên N bốc hơi đi mất bớt

Các loại phân thông dụng này bác có thể mua ở Bồ Cường số 13 Lê Quang Sung cholon họ bán sỉ và cũng có bán lẻ

Phân loãng là 1 hỗn hợp gồm :

-600gram NPK loại 20-20-15, hoặc 16-16-8 cũng được
-1kg200 phân viên hữu cơ Dynamic
-Ngâm trong 1.000 lít nước ( 1 mét khối) và ngâm 10 ngày

Khi ngâm nhớ bỏ Dynamic và NPK vào trong miếng vải mùng cột lại hôm sau bóp cho nhiễn ra

Phải ngâm 10 ngày trong thùng khá kín để N không bị bốc hơi và PK sẽ được vi sinh phân hủy thành 1 loại PK dễ tiêu, tưới vào là rễ hấp thụ ngay không cần phải qua quá trình vi sinh trong đất phân hủy thêm nữa

Ngâm 10 ngày xong, múc ra tưới cho cây 15 ngày 1 lần

Phân ngâm không nên để dành…vì kinh ngiệm cho thấy sau 1 thời gian trong thùng ngâm, đáy có 1 loại trùng (giun) nhỏ sanh sản

Nếu tiếc muốn dùng thì nên đổ vào thùng 1 ít Basudin quậy đều để 1 ngày…các con trùng sẽ chết hết..và trước khi tưới cho vào 1 nhúm nhỏ Ure quậy đều để bổ xung N cho thùng ngâm vì lâu ngày nên N bốc hơi đi mất bớt

Các loại phân thông dụng này bác có thể mua ở Bồ Cường số 13 Lê Quang Sung cholon họ bán sỉ và cũng có bán lẻ

Cháu cảm ơn bác. Sao lúc sáng cháu bấm Thank được, giờ lại không thấy nút thank đâu cả, kỳ quá.

Rất mong bác Mục Tử lên lịch chăm sóc mai tháng giêng ạ! Cháu đang ngóng. Hjhj

Vào ngày 26/2/2013 tôi có duyên tìm được bài viết của Lão Mục về chăm sóc mai. Áp dụng một năm kết quả cây mai BĐ bông rực rỡ chưa từng thấy từ lúc rước về năm 2008, ai cũng ko tin mình tự chăm sóc :9^:. Cây mai giảo Bến Tre nhỏ cũng đầy hoa dù trên thị trường năm nay giảo Bến Tre ko nở cây nào nhà vườn phải chở về hết. Cảm ơn Mục Tử.
Chỉ còn cây mai BĐ lai cúc bị hư từ năm ngoái mới thay đất trụi lũi ko biết cứu nổi không. Tiếp tục theo chân Lão Mục đây

Cám ơn thông tin của bác...hôm nay cập nhật thêm về cách thay đất, trường hợp nào thay. trường hợp nào không thay mà chỉ cần làm phì nhiêu thêm cho đất cũ

bác Mục ui ! hôm nay em thay đất cho mấy cây mai - em làm cách sau : nhổ cây khỏi chậu đất , rũ bỏ đất dính quanh rễ , cây nào rũ mà đất còn nhiều thì ngâm bộ rễ vào chậu nước rồi lắc cho ra hết đất .....đến khi nào hết lắc được nữa thì thôi - xong bỏ vào chậu , vào đất mới , tưới nước trộn supper lân bình điền < hơi nhiều lân vì muốn rễ ra mau > - ngắt hết hoa và lá , tỉa cành sơ tạo dáng.....em tính khoảng 2 đến 3 ngày nữa phun agrotim và phun supper thiver < vì đến mùng 10 kim ngân hoa mới mở cửa , trước tết mua không kịp >
- bác thấy như vậy đã ổn chưa ? cây của em hiện giờ đã trụi lủi luôn rùi .....chắc sau vài ngày khi ra lá non là em phun actara , thuốc nấm phun luôn được kg bác mục ? phân 20-20-20 phun qua lá đã xài được trong giai đoạn này chưa ? phân 30-10-10 phun qua lá để kích rễ nữa , xài được luôn kg bác ?
đầu năm hỏi bác hơi nhiều ......chúc sức khỏe bác và cảm ơn bác !!

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page157#ixzz2siQDvdkj

- bác Mục xem dùm em nhe.....bài đã sang đây rùi mà cứ ngóng ở trang cũ hoài......
- cảm ơn bác Mục !!

Bác Mục Tử cho cháu hỏi gjờ mình bón super lân được chưa bác? (mai vườn) cháu cám ơn. Hihi

Bác Mục Tử cho cháu hỏi gjờ mình bón super lân được chưa bác? (mai vườn) cháu cám ơn. Hihi

Ngay bây giờ bác dùng vôi và super lân bón cho cây quanh tán lá...1 tuần sau bón hữu cơ mục + phân dơi cũng quanh tán lá sau đó dùng rơm rạ phủ lên

bác Mục cho em hỏi, vôi dùng để bón cây thì mua ở đâu vậy bác, vì chưa bón qua, nên ko biết mua sao cho đúng, sợ mua trúng vôi ko đúng...

Bác ra cửa hàng bán phân bón và thuốc trừ sâu .Bác hỏi mua vôi bón cho cây ,khử phèn hoặc sát trùng thì họ bán cho Bác 20000 đồng bao 10 kg .

Bác Mục-Tử ơi,

Cho cháu hỏi:

1./ Sau tết sau khi lá còn non có thể bón phân đầu trâu 501 được ko?

2./ Sau khi lá xanh màu thì có thể phun phân bón lá, vậy thì phun sau bao nhiêu ngày sau có thể xả tàn.

3./ Thấy hình người ta cắt toàn bộ lá khi xả tàn, nhưng anh bạn cháu nói ko nên cắt toàn bỏ toàn bộ lá, cây sẽ mất sức, mỗi đọt nên để lại 1-2 lá để cây kéo nhựa lên, tránh mất sức, một vài đọt lá trên ngọn. Những đọt này sẽ cắt tỉa sau. Vậy bác cho cháu hỏi, nên xả tàn thế nào cho đúng?

4./ Sau khi xả tàn thì nên bón phân thế nào, loại nào, thời gian và liều lượng thế nào.

Cháu mới tập chơi bắt đầu từ năm ngoái, rất yêu mai, nhưng chưa biết chăm sóc em nó thế nào nên rất mong bác hướng dẫn tận tình giúp cháu. Cháu cảm ơn bác nhiều.

Bác Mục-Tử ơi,

Cho cháu hỏi:

1./ Sau tết sau khi lá còn non có thể bón phân đầu trâu 501 được ko?
......
.

Phân bón lá Đầu trâu 501 phun cho lá sẽ kích thích ra mầm, cây sẽ mau kín tàng ( mau có bộ lá mới hoàn chỉnh)
tốt lắm chứ

...Sau khi lá xanh màu thì có thể phun phân bón lá,vậy thì phun sau bao nhiêu ngày sau có thể xả tàn

Không phun cũng được…có thể xả tàn ngay, đừng chờ đợi , đừng sợ năm nhuần rồi xả trễ chỉ làm cây yếu đi thôi

...3./ Thấy hình người ta cắt toàn bộ lá khi xả tàn, nhưng anh bạn cháu nói ko nên cắt toàn bỏ toàn bộ lá, cây sẽ mất sức, mỗi đọt nên để lại 1-2 lá để cây kéo nhựa lên, tránh mất sức, một vài đọt lá trên ngọn. Những đọt này sẽ cắt tỉa sau. Vậy bác cho cháu hỏi, nên xả tàn thế nào cho đúng?

ý kiến đó Đúng mà cũng không đúng..
sau tết người ta còn thay đất cắt bớt rễ ( nếu đặc ngẹt) cây vẫn phục hồi mạnh mẽ với điều kiện cây đó phải khỏe

Cây đã yếu thì không nên tỉa cành nào cả mà để nuôi luôn đến giũa tháng 4 rồi xả cũng tốt thôi

Sự để vài lá còn non sẽ làm cho lá rút nhựa để nuôi lá lớn …kết quả là các mầm sẽ không nảy ra đồng loạt
Nhưng mà nếu các lá non đó mọc ra trong thời gian trưng cây trong nhà…thì lá đó phải cắt bỏ vì nếu dem ra nắng nó sẽ cháy khô luôn

vậy cắt hết lá đó đi là tốt nhất

...4./ Sau khi xả tàn thì nên bón phân thế nào, loại nào, thời gian và liều lượng thế nào.

đọc ở trang 2 sẽ có cập nhật vì chưa tới ngày bón phân mà

Chào bác Mục-Từ
Mình có một cây mai mua hồi tết năm 2008 cũng tương đối lớn. Mình gởi ở vường mai ở Thủ Đức chăm. Từ 2009-2011 cây ra hoa rất nhiều và đẹp. Đến năm 2012 thì rất ít. Nhà vườn họ nói cây mình là mai ghép bị lão rồi nên họ không nhận chăm nữa. Vậy mình xin hỏi Bác :
1/ Có phải cây mai của mình bị lão không.
2/ Năm 2013 mình để ở nhà và cho người thay đất thì họ nói bộ rễ bị yếu rồi nên cây sẽ khó sống. Và họ cho tưới thuốc kích thích rễ. Như vậy cây có cứu đc không ạ.
3/ Sân nhà không có nắng (nắng chỉ có từ 10-11g đến 1-2g chiều) vậy để cây mai có được không Bác.
4/ Tết này cây chỉ có vài chục bông thôi nhưng mình thấy lá ra cũng tốt hơn năm ngoái vậy mình vẫn tiếp tục tưới thuốc kích thích rễ và có bón thêm phân gì không.
Thật tình mình rất thương cây mai này vì nó là cây mai đầu tiên mình chơi. Rất mong Bác chỉ dẫn cách cứu nó được không ạ.
Cám ơn Bác.
Chúc bác luôn vui vẻ.

Back