Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Bác Mục-Tử ơi,

Sau khi cháu cho 2 gốc mai tứ quý vào chậu thì có 1 chậu đã bắt đầu nhú mầm xanh. Sân nhà cháu hướng Đông Nam có nắng từ 7a.m đến khoảng 1-2p.m. Cháu đã đưa 2 chậu vào dưới gốc sa-kê nhỏ cho mát tuy nhiên vẫn lo nắng nhiều làm héo mất chồi non này.

Vậy bây giờ cháu có nên dùng bao nilon, nhúng nước, vò cho nhăn và bao cành đang nhú chồi non này để bảo vệ hay ko (giống như cách người ta chùm mối ghép đó)?

Cám ơn bác.

Mầm đã mọc..bác hãy để ngoài nắng 100%. Mầm phải trưởng thành trong nắng mới mạnh khỏe
Mầm ngoài nắng mà héo là …chuyện lạ...mà nắng trong thời tiết hiện tại đâu có quá nóng hay gắt

Ngoại trừ mầm ấy mọc trong bóng râm đã thành lá, đưa ra nắng lá sẽ chịu không nổi..nhưng cũng chỉ vài ngày là nó thích ứng được…hoặc rụng lá…rồi mọc mầm khác mạnh khỏe hơn trong nắng

Tôi nhớ hồi đó trồng vài dây dưa hấu.. Cây dưa hấu đang phát triển tốt bỗng ban ngày héo…ban đêm tươi..lâu ngày không phát triển mà cứ lập đi lập lại ngày héo. đêm tươi
Nổi giận nhổ cây lên : rễ thúi hết trơn…gốc không còn cái rễ nào. Nó không chịu nổi đất nhiều nước

cám ơn bác khích lệ..hôm nay có cập nhật thêm vào bài cuối

chủ đề "chăm sóc cây mai vàng trong chậu" dài quá..là những mẫu đối thoại...đọc khó hiểu...

nhờ chủ đề đó tôi mới biết anh em chăm mai..bị lúng túng về cái gì, sai sót về cái gì nhiều nhất

Do đó cần tóm tắt lại cho có 1 quy trình mạch lạc, để anh em mới tham gia đọc dễ hiểu, và chăm sóc cho đúng cách

Chào bác Mục Tử, em đọc topic trồng mai trong chậu em rất cảm phục bác đã tâm huyết với cây mai và với thế hệ trẻ. Em trồng mai hơn chục năm rồi, trồng lan cũng gần chục năm, lúc trước em có tham gia diễn đàn dalatrose.com cũng post rất nhiều bài về trồng lan, hình như các anh httung, culanluasg, maivang84..... ở dalatrose.com cũng có tham gia forum này.Mấy anh này có nhiều kinh nghiệm về lan lắm. Phong cách viết bài của bác hơi giống anh Tiến (nick nhatanh) chuyên gia trồng lan ở dalatrose.
Em đọc các bài của bác, em học nhiều kinh nghiệm trồng mai nơi bác, tuy nhiên em không chăm sóc kỹ lưỡng như các bác , có đầu tôm, đấu cá, xác đậu nàh, xác dừa em cứ chôn vào mấy gốc mai, và 1 năm em xịt thuốc nấm 2, 3 lần thôi. Em trồng trên sân thượng chung với lan, chủ yêú chăm lan, mai được hưởng ké phân thuốc......Mấy cây Mai không tốt lắm nhưng cũng khá nhiều hoa để chưng tết.
Chắc chắn em sẽ học theo cách thức chăm sóc mai của bác để trồng mai ngày càng đẹp hơn.
Cãm ơn tấm lòng của bác.
Thân chào

Bác Mục cho em hỏi :
Root2 là chất kích thích ra rể hay là hỗn hợp phân+ kích thích ra rể, hiện em đang dùng Bimix super root +ANA cũng ok, không biết 2 loại cái nào xử dụng tốt hơn.
Vibasu dạng hạt cát , 1 chậu 5tấc, 6 tấc thì bón bao nhiêu ? 1 nắm tay được không bác, và mình rãi trên toàn bộ mặt chậu hay chỉ xung quanh vành chậu và có cần chôn sâu không ?
Cảm ơn bác.

Bác Mục cho em hỏi :
Root2 là chất kích thích ra rể hay là hỗn hợp phân+ kích thích ra rể,
Cảm ơn bác.

1. Công dụng
- Phát triển bộ rễ
- Tăng tính kháng bệnh cho cây trồng
- Giải độc khi cây trồng bị ngộ độc: phèn, mặn, chất hữu cơ, phân bón, hóa chất
2. Cách sửa dụng
- Pha 8cc/10 lít nước, phun vào sáng sớm hay chiều mát. Phun định kỳ 7-10 ngày/lần
http://saigonfarm.com.vn/thuoc-roots8

--------

Bác Mục cho em hỏi :
Vibasu dạng hạt cát , 1 chậu 5tấc, 6 tấc thì bón bao nhiêu ? 1 nắm tay được không bác, và mình rãi trên toàn bộ mặt chậu hay chỉ xung quanh vành chậu và có cần chôn sâu không ?
Cảm ơn bác.

Tôi thường rãi trên xung quanh vành chậu 1 muỗng canh sau đó rãi 1 lớp đất lên lấp lại và tưới nước.

Bác Mục cho em hỏi :
Root2 là chất kích thích ra rể hay là hỗn hợp phân+ kích thích ra rể, hiện em đang dùng Bimix super root +ANA cũng ok, không biết 2 loại cái nào xử dụng tốt hơn.
Cảm ơn bác.

Mùa khô Chắc cú nhất là dùng thuốc nước, pha theo liều chỉ dẫn rồi tưới vào đất với thùng tưới có hoa sen tưới cả vào gốc…sau đó phủ nilon 3 ngày, do phủ kín hoạt tính và hơi thuốc sẽ diệt không còn con gì trong đất
4 tháng làm lại 1 lần đều đặn từ năm này sang năm khác…cho tới khi nào bán cây đi thì thôi

Link chăm sóc mai trong chậu trang 150 .

Mai bị tuyến trùng và thuốc diệt : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page13#axzz2tglqfe2h

Bác xem tham khảo .

Kết quả của bông nụ tháng 7, nhiều hay ít, là do nguyên nhân từ ngay sau tết tứ là từ ngay lúc này..chăm sóc đúng hay sai. Tốt hay xấu
Sự chăm sóc đúng cây sẽ bốc mạnh lên nhanh chóng tạo tàn lá mới, nếu các bác thấy rằng đọt ra nhiều…lá xanh mỡ màng…thì các bác yên tâm cây đang rất mạnh tháng 7 sẽ đậu rất nhiều nụ

Bồi dưỡng sự phì nhiêu cho đất cũ hằng năm..bằng cách quây vành chậu chỉ nên dùng cho các cây mà rễ đã đặc ngẹt…mà tưới vẫn thoát nước tốt..không thể bới đất chậu để trộn hữu cơ mục vào

Nếu chậu nào sự thoát nước kém có ngĩa là chất trồng tro trấu đã nát mịn thành mùn rồi.thì dứt khoát phải thay đất

Và nếu chất trồng trong chậu là đất phù sa thí dụ mai Bình Định thì cách hay nhất là quây tole quanh bộ rễ quay nhỏ hơn vành chậu vài phân tức là từ mí tole tới vành chậu nên có 1 khoảng trống :
1 cây bon sai Bình Định trồng bằng đất trong chậu mỏng được quây gốc sau tết :

Xem có gì khác với nhà vườn BĐ đắp gốc sau tết :

Sau đó đổ phân trùng quế trộn tro trấu mới vào.. đổ 1 lớp phủ gốc rễ luôn.. từ đây ta bón phân vào chất trồng mới tơi xốp này
Chất màu mỡ thấm xuống cung cấp chất bổ cho cây, vi sinh nảy nở sẽ giải độc cho đất cũ tạo lại độ phì cho đất chậu
Rễ sẽ ăn lên…cổ rễ sẽ mọc mao rễ để ăn vào bầu đất mới thêm này..cuối năm là đặc ngẹt rễ…cũng có ngĩa phần đất thêm này lúc đó cũng hết màu mỡ

25 tháng chạp khi nụ xanh đã bung,, lúc đó ta tháo bầu đất….dùng vòi nước xả cho rơi hết đất đã thêm lúc đầu năm ấy ra ..tỉa rễ hoặc xắp xếp rễ lại cho đẹp
Hoặc dùng dao bén lạng bỏ hết đất với rễ bên trong…cây mai trở lại hình dáng như lúc xuất xưởng là …mọc trên 1 cái gò :

Ăn tết xong lại quây gốc thêm phân bón cho cây, giống như năm ngoái…rễ mới lại mọc ra trong đất mới…và đất cũ dưới chậu được bồi dưỡng thêm phì nhiêu

bằng cách đó, đầu rễ mới hằng năm mọc ra rễ được trẻ hóa...ăn phân tốt...và đất chậu luôn phì nhiêu..

santom : Vibasu dạng hạt cát , 1 chậu 5tấc, 6 tấc thì bón bao nhiêu ? 1 nắm tay được không bác, và mình rãi trên toàn bộ mặt chậu hay chỉ xung quanh vành chậu và có cần chôn sâu không ?

Link : http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page8#ixzz2tqThatxF

Sợ bạn không chôn sâu được. do đất chậu có nhiều rễ.. do đó dùng thuốc nước tiện lợi hơn
Hoặc nếu bạn có quây gốc thì trộn vào đất mới tơi xốp đó

Chậu 6 tấc có khi tôi dùng cả nắm tay basudin viên…có khi dùng ít hơn ở chậu trồng giấy cũng thấy mấy con sùng ngoi đầu lên để…chết

Chiều hôm qua em bón vibasu, nửa đêm mưa, sáng ra sớm tưới lá sợ mưa axít thì thấy trùn chết bò lên mặt chậu quá trời, có 3 con chim cu bay vào châu để ăn trùn, không biết tụi nó có bi nhiễm độc chết không ?.
Vibasu độc thiệt.

bác mục cho cháu hỏi , cháu không có điều kiện hun trâu theo như chỉ dẫn của bác , mà cháu hun trấu như kiểu mình rang đậu phộng , sau khi cháu rang xong két quả là được chấu hun giông như của bác vậy với cách làm của cháu có thể được gọi là trấu hun không vậy bác...? cháu cảm on bác

Được, vì nó cháy mà không biến thành ngọn lửa..nên nó thành than ( không phải… tro) nhưng mà bạn rang ngĩa là phải đảo trộn nhiều lần nên nó nát vụn ra. mất tính… “xốp”. xốp là 1 điều kiện để thoát nước tốt..1 yếu tố quan trọng trong trồng cây mai trong chậu để mai khỏe mạnh bốc lên nhanh

Lợi điểm của trấu hun là sạch mầm bịnh, xốp, bền và nhẹ…1 chậu mai đường kính 4 tấc…1 người nhấc lên dễ dàng..
Rất dễ vận chuyển, và quan trọng nhất là trấu tươi có rất nhiều ai cũng có thể tự chủ động để sản xuất từ trấu tươi ra trấu hun rất nhiều, cho vườn mình mà không bị lệ thuộc

Trấu mới hun xong nếu mang trồng cây sẽ bị vàng lá ngay.

Hun xong Phải xả nước vài lần..để vài ngày…cho hả hết hơi…sau đó trộn vôi bột vào đảo cho đều rồi tưới cho ẩm…sau đó phủ bạt lên ủ 1 tuần
Sau 1 tuần xả nước 1 lần nữa..là mang ra trồng cây rất bền và tốt
Do ủ với vôi nên chất silic trong trấu hun sẽ phản ứng với vôi thành bền khó mục

con xin cảm ơn lời chỉ dẫn của bác mục tử , trấu của con hun xong không bị nát đâu bác mục ơi còn nguyên hạt từ dưới lên tới trên mặt , con không có đảo trấu mà để nguyên như vậy cho đến khi trấu lan nên tới trên mặt , chỉ còn một chút xíu mầu vàng trấu trên mặt là con nhấc xuống san mỏng ra và tưới nước ... cách của con làm như sau ... con dùng một bếp than đá và một cái chậu nhôm to , rồi con đổ trấu đầy vào chậu gần tới miệng , rồi cho lên bếp than đá đợi cho đến khi thấy mầu đen lan lên tới trên thì cho ra lò một mẻ và cứ thế con đã hun xong một bao trấu to ... cám ơn bác mục tử giờ con đã có trấu hun rồi ... bác mục ơi sau khi hun xong mình có thể sử dụng ngay được chưa vậy bác ...? vì gần nhà con có ông bạn già đã đăng kí nửa bao mà con chưa giám cho vì sợ chết cây của ổng ... bác mục giúp con thêm chút xíu nữa nhé ...! con cảm ơn bác trước ... mến chào bác

Cách này khá là hay, ai trồng vài cây mai dùng cách này hun chừng 1 bao thì quá tiện.

Chào Bác Mục!
Con đã cho vôi và lân vào cây được 1 tuần rồi ạ. Con mua 1 bao phân trùng quế 1kg. Vậy cây của con cho hết 1kg phân trùng quế đủ không bác.
Chúc bác khoẻ.

Chào Bác Mục!
Con đã cho vôi và lân vào cây được 1 tuần rồi ạ. Con mua 1 bao phân trùng quế 1kg. Vậy cây của con cho hết 1kg phân trùng quế đủ không bác.
Chúc bác khoẻ.

Lấy phân trùng quế ( bao nhiêu cũng được ) quan trọng trộn với trấu và sơ dừa sao cho xốp mà không bị đặc như mùn, sau đó đắp lên khoảng 4 tới 5 phân…cuối cùng phủ cỏ khô lên..chỉ tưới khi thấy đất cũ ( đất dưới lớp phân mới đắp) đã khô
khi mùa mưa đến dỡ bỏ lớp cỏ phủ đi để đất chậu thoáng dễ bốc hơi nước…bằng không mưa nhiều…nước không bốc hơi được đất giữ nhiều nước sẽ làm yếu cây

Vì ít nắng quá,,nên không được bón phân vô cơ …mà chỉ nên thêm phân trùng quế vài ba tháng 1 lần..khi thêm mới nhớ cào bỏ lớp cũ đi…đừng nên chồng thêm
Vì đắp chồng thêm sẽ làm thành quá nhiều đất..cũng có ngĩa là chậu quá nhiều nước…cây sẽ yếu đi đấy

Phun ngừa bọ trĩ khoảng 5 ngày 1 lần mỗi khi thấy đọt non mọc ra đến khi lá trưởng thành thì thôi …phun phân bón lá 20-20-20 , 15 ngày 1 lần
Phun ngừa nấm bịnh 10 đến 15 ngày 1 lần

Vì chỉ có vài ba giờ nắng, cây sẽ xanh lá nhưng bông nụ sẽ không có nhiều

nếu đừng làm gì sai sót ( tưới nhiều hoặc bón phân vô cơ )...cây cũng vẫn sống lâu

Bác Mục-Tử ơi,

T7 tuần rồi cháu có pha Vôi + Super Lân và tưới vào gốc, nhưng cháu thấy dường như lớp đất trên mặt bị đóng thành màng, nước rút rất chậm, ko giống như là lúc chưa tưới vôi + supper lân. Dường như lân+super lân tạo thành 1 màng trên mặt vậy và đất lớp màng này nhìn lúc nào cũng thấy ướt --> như vậy có sao ko?

Câu hỏi 2: sau khi cháu xả tàn thì bao nhiêu ngày sau có thể phun và tưới gốc MegagrowC (1 ngày, 2 ngay hay 1 tuần?)? Và phải đợi đến khi lá ra xum xuê mới được bón phân trùng quế trộn tro trấu hay mới xả tàn xong cũng có thể bón phân trùng quế rồi?

Cám ơn bác.

Bác Mục-Tử ơi,

T7 tuần rồi cháu có pha Vôi + Super Lân và tưới vào gốc, nhưng cháu thấy dường như lớp đất trên mặt bị đóng thành màng, nước rút rất chậm, ko giống như là lúc chưa tưới vôi + supper lân. Dường như lân+super lân tạo thành 1 màng trên mặt vậy và đất lớp màng này nhìn lúc nào cũng thấy ướt --> như vậy có sao ko?

Câu hỏi 2: sau khi cháu xả tàn thì bao nhiêu ngày sau có thể phun và tưới gốc MegagrowC (1 ngày, 2 ngay hay 1 tuần?)? Và phải đợi đến khi lá ra xum xuê mới được bón phân trùng quế trộn tro trấu hay mới xả tàn xong cũng có thể bón phân trùng quế rồi?

Cám ơn bác.

Vôi kết tủa thì xới kĩ mặt đất lên cho tơi xốp…sau đó đổ phân trùng quế Trộn tro trấu vào đất chậu

sau khi cháu xả tàn thì bao nhiêu ngày sau có thể phun và tưới gốc MegagrowC (1 ngày, 2 ngay hay 1 tuần?)? Và phải đợi đến khi lá ra xum xuê mới được bón phân trùng quế trộn tro trấu hay mới xả tàn xong cũng có thể bón phân trùng quế rồi?

Xả tàn xong bạn tưới megagrowwc ngay.. sau đó phun tưới lập lại khoảng 10 ngày 1 lần cho đến khi lá ra được nhiều và xanh um…thì ngưng Megagrowc..
Lúc này bắt đầu bón phân dơi 1 tháng 1 lần

Bác Mục ơi,

Cháu đọc rất nhiều bài của bác cùng các bài khác trong diễn đàn này, công thêm cháu dùng phân bón cho phù hợp nguồn cháu có sẵn nên cháu sợ cách cháu hiểu ko được chuẩn. Vì vậy cháu mạn phép tóm tắt lại cách cháu hiểu và viết lại đây, bác xem có chuẩn chưa và có cần bổ sung hay sửa đổi gì không để cháu làm theo nhé:

Phần chăm sóc mai sau tết cháu đã rõ nên ko viết lại, chỉ bắt đầu từ xả tàn:

1./ Chăm sóc sau khi xả tàn:

Lưu ý: Chỉ xả tàn khi cây mai đã hồi phục (đã ra lá và chuyển sang màu xanh). Nếu cây mai yếu thì phải chăm sóc đến giữa năm rồi xả tàn cũng được.

- Sau khi xả tàn thì phun ngay Megagrowc 7 ngày/lần và tưới gốc 15ngày/lần cho đến khi tán lá ra xanh um thì bón phân

Lưu ý: Có thể dùng Đầu Trâu 501 thay thế cũng được, cũng bón cho đến khi lá ra xanh um.

- Đắp gốc bằng phân trùng quế + tro trấu 1 lớp 5-6cm --> thường xuyên bổ xung phân trùng quế - khoảng 2-3 tháng lần để bổ sung vi sinh.

- Khi thấy chồi non bắt đầu nhú thì phun thuốc trị bọ trĩ định kì.

Sau khi xả tàn đến lúc có bộ lá xanh (mất khoảng 2 tháng) thì tiến hành bón phân.

2./ Cách thức bón phân: Vì cháu đi làm nên cháu lên kế hoạch định kỳ bón phân là 7 ngày 1 lần

- Thường xuyên bổ sung phân trùng quế định kỳ để đảm bảo hệ vi sinh khỏe mạnh.

Cháu hỏi thêm: bổ sung phân trùng quế hàng tháng có tốt ko?

- Tưới gốc bằng: (Tuần 1)
"thanglong thì thường ngâm 100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 7 ngày tưới 1 lần"

- Tuần sau (tuần 2) phun lá bằng phân bón sinh học Agrostim. Giảm 1/2 lượng phân tưới gốc (DAP + Dynamic) ở trên.

- Tuần 3: tưới gốc bằng phân nuớc trên (nhu Tuần 1)

- Tuan 4: sử dụng Agrispon & Sincosin( đây sản phẩm sinh học diệt tuyến trùng ) để phun lên cành lá và tưới gốc với liều lượng theo hướng dẩn trên bao bì Vì trong các sản phẩm này có chứa chất kích thích Citokynin tạo chồi hông cực nhanh). Giảm 1/2 lượng phân nước tưới gốc.

Lập lại quy trình từ Tuần 1 đến Tuần 4 cho đến tháng 5 âm lịch.

3./Giữ cho cây khỏe mạnh:

- Khi cây nhú chồi non phun định kỳ thuốc trị bọ trĩ --> bác bổ sung giúp cháu định kỳ là bao nhiêu tuần 1 lần?

- 15 ngày / lần phun thuốc trị nấm bệnh hại cây

- 3tháng/lần phun thuốc trị sâu bệnh hoặc bón Busadin vào gốc.

Lưu ý: sau khi bón Busadin thì hệ vi sinh vật cũng suy yếu, phải bổ sung phân trùng quế để cải thiện hệ vi sinh.

Có gì thiếu sót bác sửa đổi và bổ sung giúp cháu nhé. Cám ơn bác.

con xin cảm ơn lời chỉ dẫn của bác mục tử , trấu của con hun xong không bị nát đâu bác mục ơi còn nguyên hạt từ dưới lên tới trên mặt , con không có đảo trấu mà để nguyên như vậy cho đến khi trấu lan nên tới trên mặt , chỉ còn một chút xíu mầu vàng trấu trên mặt là con nhấc xuống san mỏng ra và tưới nước ... cách của con làm như sau ... con dùng một bếp than đá và một cái chậu nhôm to , rồi con đổ trấu đầy vào chậu gần tới miệng , rồi cho lên bếp than đá đợi cho đến khi thấy mầu đen lan lên tới trên thì cho ra lò một mẻ và cứ thế con đã hun xong một bao trấu to ... cám ơn bác mục tử giờ con đã có trấu hun rồi ... bác mục ơi sau khi hun xong mình có thể sử dụng ngay được chưa vậy bác ...? vì gần nhà con có ông bạn già đã đăng kí nửa bao mà con chưa giám cho vì sợ chết cây của ổng ... bác mục giúp con thêm chút xíu nữa nhé ...! con cảm ơn bác trước ... mến chào bác

Cách hun của tôi đơn giản hơn :

Tôi ra cửa hàng bán vật liệu xây dựng mua cái thùng vòi dùng tưới nước giá 35.000đ. Tôi dùng kéo chọc thủng và ngoái lỗ tròn khoảng 2cm xung quanh và đáy thùng,dùng tole nối dài cái ống thêm 1 gang tay, đặt vòi hướng lên trời đốt lửa bên trong thùng rồi đổ 2 bao trấu. Bắt đầu lúc 7h tối, sáng 6h dậy đống trấu đã cháy hết không cần đảo. Nếu hôm đó có nhiều gió có thể nó cháy nhanh hơn và chỉ có bên ngoài trấu mới bị trắng, còn bên trong trấu vẫn đen và nguyên hạt

Bác Mục ơi,
................................................

Phần chăm sóc mai sau tết cháu đã rõ nên ko viết lại, chỉ bắt đầu từ xả tàn:

Lưu ý: Chỉ xả tàn khi cây mai đã hồi phục (đã ra lá và chuyển sang màu xanh). Nếu cây mai yếu thì phải chăm sóc đến giữa năm rồi xả tàn cũng được.

- Sau khi xả tàn thì phun ngay Megagrowc 7 ngày/lần và tưới gốc 15ngày/lần cho đến khi tán lá ra xanh um thì bón phân

Lưu ý: Có thể dùng Đầu Trâu 501 thay thế cũng được, cũng bón cho đến khi lá ra xanh um.

- Đắp gốc bằng phân trùng quế + tro trấu 1 lớp 5-6cm --> thường xuyên bổ xung phân trùng quế - khoảng 2-3 tháng lần để bổ sung vi sinh.

- Khi thấy chồi non bắt đầu nhú thì phun thuốc trị bọ trĩ định kì.

Sau khi xả tàn đến lúc có bộ lá xanh (mất khoảng 2 tháng) thì tiến hành bón phân.

2./ Cách thức bón phân: Vì cháu đi làm nên cháu lên kế hoạch định kỳ bón phân là 7 ngày 1 lần

- Thường xuyên bổ sung phân trùng quế định kỳ để đảm bảo hệ vi sinh khỏe mạnh.

"thanglong thì thường ngâm 100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 7 ngày tưới 1 lần"

- Tuần sau (tuần 2) phun lá bằng phân bón sinh học Agrostim. Giảm 1/2 lượng phân tưới gốc (DAP + Dynamic) ở trên.

- Tuan 4: sử dụng Agrispon & Sincosin( đây sản phẩm sinh học diệt tuyến trùng ) để phun lên cành lá và tưới gốc với liều lượng theo hướng dẩn trên bao bì Vì trong các sản phẩm này có chứa chất kích thích Citokynin tạo chồi hông cực nhanh). Giảm 1/2 lượng phân nước tưới gốc.

- Khi cây nhú chồi non phun định kỳ thuốc trị bọ trĩ --> bác bổ sung giúp cháu định kỳ là bao nhiêu tuần 1 lần?

Lưu ý: sau khi bón Busadin thì hệ vi sinh vật cũng suy yếu, phải bổ sung phân trùng quế để cải thiện hệ vi sinh.

Bác đi tóm tắt cái tôi đã tóm tắt rồi ?! mà cũng chưa chính xác

Lưu ý: Chỉ xả tàn khi cây mai đã hồi phục (đã ra lá và chuyển sang màu xanh). Nếu cây mai yếu thì phải chăm sóc đến giữa năm rồi xả tàn cũng được

Sai..chỉ xả tàn cây mai thực sự mạnh khỏe ngĩa là 1 cây mai trong tết nở bông mạnh..cây yếu ( bông nhỏ..nở bông từng chập, thì không xả mà hãy nuôi lá chờ đến tháng 4 hoặc 5 hãy xả )

- cuongorgan ....Sau khi xả tàn thì phun ngay Megagrowc 7 ngày/lần và tưới gốc 15ngày/lần cho đến khi tán lá ra xanh um thì bón phân

..đắp gốc phân trùng quế 1 lần lúc đầu năm và 1 lần lúc đầu mưa là đủ rồi…nếu có thừa thì thỉnh thoảng thêm cũng tốt nếu phải đi mua thì đừng..vì còn thêm sông gianh hoặc agrostim nữa cơ mà ,
cây của bác trongdat do chỉ có 2 tiếng nắng 1 ngày…không thể dùng vô cơ nên 1 năm phải thêm phân trùng quế vài lần

cuongorgan - Khi thấy chồi non bắt đầu nhú thì phun thuốc trị bọ trĩ định kì.

Bác bón phân gì mà 7 ngày 1 lần ? chỉ có phân bón lá mới được quyền phun 7 ngày 1 lần,,Phân bón gốc mà 7 ngày 1 lần thì..chết chắc trong 1 tháng

-cuongorgan Thường xuyên bổ sung phân trùng quế định kỳ để đảm bảo hệ vi sinh khỏe mạnh.

Không tốt thêm đâu mà chỉ mất công thôi..phân trùng quế 1 năm 2, 3 lần lần là được rồi...vì còn phải dùng phân vi sinh khác nữa cơ mà Tuy nhiên sau mỗi đợt phòng diệt tuyến trùng,,,nên thêm cho cây 1 ít phân trùng quế thì rất tốt, mà không thêm cũng được

Không thể đọc hết để hiểu cái công thức của bác..bác làm ơn đọc lại trang 1 và 2 rồi làm y như lão mỗ đã viết….
Còn các bài viết trong thảo luận là tùy trường hợp của từng người mà có y kiến riêng thôi…nó chưa hẳn đã là cái chung chung đâu
Nếu cái chưa có ngĩa là chưa tới lúc…tơi lúc tôi sẽ cập nhật thêm vào trang 2

Bác đọc lại trang 2 bài thứ 20 giòng cuối :

....By Mục-Tử : .... Bón phân thế nào là tuyệt kĩ của mỗi vườn…do đó hiếm có sự tranh cãi về kĩ thuật, công thức bón phân…vì tất cả các vườn đều có kết quả giống nhau đó là những cây mai nhiều bông rực rỡ và sau tết cây phục hồi sức khỏe mạnh mẽ
Tuy nhiên 1 công thức bón phân như hướng dẫn trên dù kết quả là đã cho những mùa hoa hoành tráng, và cây khỏe mạnh,ít bịnh và đất ít bị suy thoái

Bằng chứng là có cây trên 8 năm rồi chưa thay đất mới, cây vẫn mạnh, tược vẫn nhiều lá vẫn xanh dày nổi gân và óng ả…mùa hoa vẫn cho công xuất cao

Nhưng chưa hẳn đó đã là 1 công thức. 1 cách thức lí tưởng, do đó vẫn phải tìm tòi thêm

Với cây trong chậu thì theo tôi là bón ít phân hoặc bón loãng nhưng bón làm nhiều lần sẽ có lợi hơn là bón 1 lần nhiều ( đậm ) phân

Link : http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#ixzz2uEDtg5Dk

Bác có quyền tự xây dựng cho mình 1 cách bón phân...nhưng sao cho loãng mà nhiều lần...tốt hơn đậm cho 1 lần

1 tỉ lệ phân bón loãng là 1,5 Phần ngàn và 15 ngày tưới 1 lần. nhận thấy cho kết quả tốt..cây mạnh bông nhiều.sau tết phục hồi mạnh mẽ và đất chậu sau 3 năm vẫn chưa thấy dấu hiệu...hóa độc
--------

Cách hun của tôi đơn giản hơn :

Tôi ra cửa hàng bán vật liệu xây dựng mua cái thùng vòi dùng tưới nước giá 35.000đ. Tôi dùng kéo chọc thủng và ngoái lỗ tròn khoảng 2cm xung quanh và đáy thùng,dùng tole nối dài cái ống thêm 1 gang tay, đặt vòi hướng lên trời đốt lửa bên trong thùng rồi đổ 2 bao trấu. Bắt đầu lúc 7h tối, sáng 6h dậy đống trấu đã cháy hết không cần đảo. Nếu hôm đó có nhiều gió có thể nó cháy nhanh hơn và chỉ có bên ngoài trấu mới bị trắng, còn bên trong trấu vẫn đen và nguyên hạt

uổng quá vậy ?!
Tại sao không tiệm tạp hóa, mua cái thùng người ta dùng đốt giấy vàng mã,,,thùng này to như thùng xách nước,và có đục lỗ chung quanh rồi...chỉ cần đục thêm vài lỗ đáy rồi làm cái ống khói là xong...rất rẻ tiền
họ có bán cả thùng...inox nữa đấy

Back