Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
em có 2000g gà ai cập tuần 21 roài mà gà chậm nên mào, đẻ bói chỉ có 1 số lượng ít mà không tăng. Mổ 1 con kiểm tra thì thấy nghi có hiện tượng nấm diều, Buồng trứng mới bắt đầu hình thành (chậm so với tuổi ). Các bác cho em biết có nên sử dụng thuôc nấm loại nào ko ảnh hưởng đến trứng không ạ.

Em có đàn 200 con, nuôi 45 ngày rồi, vaccin đầy đủ, bữa giờ thấy hiện tượng ủ rủ, ngủ ngục. vẫn ăn bình thường, phân binh thường. tự nhiên 3 ngày nay cứ chết 2,3 con/lần. em ra thú y họ cho thuốc thương hàn. uống mấy ngày mà vẫn không hết. hôm nay lại ra đi 6 chú....hic ..giúp em với!!!

chào các a/e cô bác trong hội...đàn gà của em(cháu) thỳ vẫn nhanh nhẹn bt nhưng nó bị đi phân sáp loảng nên e(cháu) rất lo không biết nên cho uống phòng thuốc gì..kính mong các a/e cô bác trong hội giúp đỡ..e(cháu) xin chân thành cảm ơn........

Gà của bạn có lẽ bị cầu trùng nhẹ. Bạn có cho uống ngừa cầu trùng định kỳ thường xuyên không? Một điều cần lưu ý, nếu gà bạn bị cầu trùng rồi thì khi uống ngừa cần thay đổi thuốc. Vì bệnh này rất dễ kháng thuốc đó. Thân|!

Gà của bạn có lẽ bị cầu trùng nhẹ. Bạn có cho uống ngừa cầu trùng định kỳ thường xuyên không? Một điều cần lưu ý, nếu gà bạn bị cầu trùng rồi thì khi uống ngừa cần thay đổi thuốc. Vì bệnh này rất dễ kháng thuốc đó. Thân|!
tks chị nhiều...tại gà e mới đc 1tuần nên chưa phòng ctrung lần nào ạh...vậy bây giờ e cho uống cầu trung rồi cho uống phòng gum luôn đc ko chị?

Chào cả nhà! Mình đang băn khoăn về việc chính ngừa marek cho gà. Theo lịch thì vắcxin marek chích cho gà thả vườn 1 ngày tuổi. Tuy nhiên, khi gà được chuyển đến người chăn nuôi thì thường gà đã 2-3 ngày(do chờ gà nở đủ và quá trình vận chuyển). Vậy thì chúng ta có nên tiến hành chính ngừa marek nữa không? và chích muộn như thế có còn hiệu quả nữa không ạ? Thanks cả nhà nhiều!

--------Gửi khanhhungdaklak:

Chào bạn! Gum là một loại văcxin, bạn cứ tiến hành nhỏ hoặc cho uống bình thường. Sau đó mới chuyển sang ngừa cầu trùng nhé! Cầu trùng bắt đầu uống ngừa khi gà từ 7 - 10 ngày là được rồi. Quê mình cũng ở ĐL đấy, rất vui được làm quen bạn nha!

Last edited by a moderator:
Chào cả nhà! Mình đang băn khoăn về việc chính ngừa marek cho gà. Theo lịch thì vắcxin marek chích cho gà thả vườn 1 ngày tuổi. Tuy nhiên, khi gà được chuyển đến người chăn nuôi thì thường gà đã 2-3 ngày(do chờ gà nở đủ và quá trình vận chuyển). Vậy thì chúng ta có nên tiến hành chính ngừa marek nữa không? và chích muộn như thế có còn hiệu quả nữa không ạ? Thanks cả nhà nhiều!

--------Gửi khanhhungdaklak:

Chào bạn! Gum là một loại văcxin, bạn cứ tiến hành nhỏ hoặc cho uống bình thường. Sau đó mới chuyển sang ngừa cầu trùng nhé! Cầu trùng bắt đầu uống ngừa khi gà từ 7 - 10 ngày là được rồi. Quê mình cũng ở ĐL đấy, rất vui được làm quen bạn nha!
tks chị nhiều...chị ở daklak chỗ nào vậy chị?

chào các bạn,
mình mua dc ít gà Đông Tảo về nuôi, ban đầu nhìn nó ăn thích lắm, diều to như nắm tay ý.
giờ nó dc 1.5kg nhưng dạo này nó ăn uống nhởn nhơ quá các bạn ạ. ăn tí là nó thôi rồi nó bới linh tinh.
mình cho ăn nhiều loại thức ăn rồi mà nó cũng nhởn nhơ quá.
các bạn giúp mình với.

Link: http://agriviet.com/home/threads/105216-Ga-Dong-Tao-bieng-an#ixzz23r82OOoQ

ok bạn. đúng là làm vacin marek 1 ngày tuổi, trước lúc cho gà ăn uống nhưng khi nở ra là người ta chưa cho ăn uống gì khi về tới nhà bạn. cho nên bạn làm vacin marek vẫn bình thường. nhưng hiểu quả so sánh thì ko đạt tối đa 100%
luy ý là bạn nên làm trước lúc cho ăn uống nhe
chúc bạn thành công

ok bạn. đúng là làm vacin marek 1 ngày tuổi, trước lúc cho gà ăn uống nhưng khi nở ra là người ta chưa cho ăn uống gì khi về tới nhà bạn. cho nên bạn làm vacin marek vẫn bình thường. nhưng hiểu quả so sánh thì ko đạt tối đa 100%
luy ý là bạn nên làm trước lúc cho ăn uống nhe
chúc bạn thành công
Em cảm ơn anh Đạt nhiều! chúc anh nhiều sức khoẻ và thành công!

gà mình đã được 1 tháng tuổi
đã thả vườn, nhưng hiện tượng cắn mổ gà không dứt
mình tìm hiểu thì biết gà thiếu chất khoáng
mấy bác cho mình hỏi chất khoáng ở đây bao gồm những chất gì vậy
biện pháp khắc phục hiệu quả nhất là gì nha

gà mình đã được 1 tháng tuổi
đã thả vườn, nhưng hiện tượng cắn mổ gà không dứt
mình tìm hiểu thì biết gà thiếu chất khoáng
mấy bác cho mình hỏi chất khoáng ở đây bao gồm những chất gì vậy
biện pháp khắc phục hiệu quả nhất là gì nha
a bổ sung cho ăn nhiều rau xanh với chuối cây đi ah..

mình cho ăn mấy bữa nay rồi.hiện tượng vẫn không dứt.còn cách nào không mấy bác

mình cho ăn mấy bữa nay rồi.hiện tượng vẫn không dứt.còn cách nào không mấy bác
Kiểm tra lại ánh sáng, nhiệt độ, mật độ, dinh dưỡng. các yếu tố này đã nói hết trong topic này rồi, bạn chịu khó tìm xem nhé

anh em diẽn đàn cho mình hỏi
o minh khi cho gà uống thuốc thường pha trộn theo nhãn bao ghi va cho uống trong 1 ngày
vi du nhãn bao ghi pha 1gr/1 lít là cứ 1gr pha 1 lít và pha đủ nước cho uống trong 1ngày rồi mới thay
đọc thấy ở đây cứ 1gr lại chỉ điều trị đc 5kg gà,tính tổng lượng gà rồi pha uống chỉ trong 2h
cho mình hỏi cách pha của ở chỗ mình là thế nào,có trị đc bệnh ko

anh em diẽn đàn cho mình hỏi
o minh khi cho gà uống thuốc thường pha trộn theo nhãn bao ghi va cho uống trong 1 ngày
vi du nhãn bao ghi pha 1gr/1 lít là cứ 1gr pha 1 lít và pha đủ nước cho uống trong 1ngày rồi mới thay
đọc thấy ở đây cứ 1gr lại chỉ điều trị đc 5kg gà,tính tổng lượng gà rồi pha uống chỉ trong 2h
cho mình hỏi cách pha của ở chỗ mình là thế nào,có trị đc bệnh ko
cách pha 1g/5kg là khoa học nhất, cũng giống như bạn uống thuốc theo đơn bác sĩ kê ấy, giả sử 2 viên/ngày thì bạn chia 1- 2 lần uống chứ ko phải mỗi lúc bạn lại gặm nhấm một tí cho hết 2 viên

Back