Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
máy ấp trứng gà

ae cho mình hỏi
tỉ lệ máy ấp trứng nở có cao ko ?
máy mình là máy cũ bị hư cái dây maixo mình thay vao = bóng đèn ,thấy tỉ lệ nở quá kém
mac dù nhiệt độ và độ ẩm rất tốt (37,5 * độ ẩm 7x )
ae cho mình hỏi cái máy ấp trứng ae xải có tỉ lệ nở là bao nhiêu vậy ?
tìm hiểu kĩ để mua cái khác ,hoac sưa lại (kinh tế mà)

Chào cả nhà
Em đọc hướng dẫn nuôi trùn quế người ta khuyên nên tưới luống nuôi bằng nước máy( độ PH trung tính) Nước máy của em có mùi clo hơi nặng tý, không biết có sử dụng được không cả nhà ha. Mong chờ hồi âm

Xin chào các anh chị trên diễn đàn,hiện tại tôi có nuôi một đan ga 36 con được 3 thang tuổi năng từ 0.9 đên 1,8 kg, toi có nuôi chung với 7 con vit xiêm khoản 2 kg/con và 50 vịt siêu thịt 2 tháng tuôi, mây ngày nay ga vịt chết lien tuc, mỗi ngay 2, 3con , tinh trang biến ăn 2,3 ngày sút cân rồi chết, mổ khám kiểm tra thấy những con đã chết rất gầy, gan bị thâm ngoài ra không thấy biểu hiện gì mong được các bạn giúm đỡ kiêu đàn gà của mình với, hiện tại vịt xiêm đã chết hết rồi.
Thanks,

Xin chào các anh chị trên diễn đàn,hiện tại tôi có nuôi một đan ga 36 con được 3 thang tuổi năng từ 0.9 đên 1,8 kg, toi có nuôi chung với 7 con vit xiêm khoản 2 kg/con và 50 vịt siêu thịt 2 tháng tuôi, mây ngày nay ga vịt chết lien tuc, mỗi ngay 2, 3con , tinh trang biến ăn 2,3 ngày sút cân rồi chết, mổ khám kiểm tra thấy những con đã chết rất gầy, gan bị thâm ngoài ra không thấy biểu hiện gì mong được các bạn giúm đỡ kiêu đàn gà của mình với, hiện tại vịt xiêm đã chết hết rồi.
Thanks,
Cả gà và vịt đều chết thì nghi nhiều 2 bệnh Cúm và Tụ huyết trùng. Thường cúm có nhiều biểu hiện đặc trưng (mặt sưng, xuất huyết gan bàn chân, ống chân, gà to gà con đều chếrt....). Tụ huyết trùng thì khi mổ dưới da tụ huyết, thâm lại và thường chỉ bị chết ở những gia cầm>2 tháng tuổi. Trong trường hợp này mình nghi nhiều tụ huyết trùng, bạn dùng kháng sinh gentamicin tiêm cho toàn đàn hoặc dùng Ampi-coli cho uống.
Đôi lời góp ý cùng bạn!

a ơi cho e hỏi 1 vấn đề này nhé
gà e đc 50 ngày e tính sỗ lãi cho gà.....a cho e hỏi buổi nào sỗ tốt nhất sáng,trưa,hay tối........gà e đc 50 ngày nguy cơ gum còn cao ko a? a có thể cho e biết khi nào gà mình mới có thể ko lo gum bùng phát....tại kì rồi bị gum 1 lần cũng hơi lo
cảm ơn a rất nhiều

Cho em hỏi vài câu nhé, cám ơn các bác!!!

1. Giống gà?
Khu vực HCM, giống gà ta được chuộng nhất là loại nào? ở đâu bán giống? giá tham khảo gà 1 ngày tuổi?

2. Bổ sung khoáng:
Khoáng là gì? giá cả tham khảo? nơi bán?
Bắt đầu từ mấy ngày tuổi? theo đợt hay thường xuyên?
Khối lượng cho ăn như thế nào là hợp lý? (g khoáng/ kg thể trọng/ ngày - tuần)

3. Chống gà cắn mổ:
Gà thả vườn, em chỉ nhốt trong chuồng vào buổi tối và ngày mưa.
Biện pháp thế nào?
Em không có kinh nghiệm cắt mỏ, thấy sợ sợ thế nào ấy!!!
Nếu cắt mỏ, thì vào lúc mấy ngày tuổi? Có nhất thiết phải cắt sát đến lúc chảy/ rịn máu ra không hay là chỉ 1 tý đầu nhọn? Sau đó phải "hàn nhiệt" sát trùng?

4. Cho ăn buổi tối:
Gà thả vườn có nên không?
Cho từ tuổi nào? mỗi tối cho ăn mấy tiếng hay cho ăn thoải mái suốt đêm?

5. Thắp đèn ban đêm:
Có nên không? tác dụng để làm gì?
Thắp đèn suốt đêm hay chỉ 1-2h lúc chập choạng để "dụ" gà vào chuồng?

a ơi cho e hỏi 1 vấn đề này nhé
gà e đc 50 ngày e tính sỗ lãi cho gà.....a cho e hỏi buổi nào sỗ tốt nhất sáng,trưa,hay tối........gà e đc 50 ngày nguy cơ gum còn cao ko a? a có thể cho e biết khi nào gà mình mới có thể ko lo gum bùng phát....tại kì rồi bị gum 1 lần cũng hơi lo
cảm ơn a rất nhiều
Chào phát!
Đúng là 1 lần gặp rồi nhớ mãi phải ko? Về lý thuyết gum thường xảy ra đến khi gà đc 9 tuần tuổi (63 ngày), tuy nhiên trước và sau giai đoạn này vẫn có thể bị nhưng thường bị nặng vào lúc 3-6 tuần (21 đến 42 ngày), tuy nhiên tùy từng giống gà và dịch tễ từng dịa phương mà thời gian xảy ra bệnh khác nha, bởi vậy không nên chủ quan.
Nếu em đã làm được 2 lần vaccine GUMBORO chủng có độc lực trung bình trở lên thì khá yên tâm rồi.
Việc em sổ lãi (tẩy giun) cho gà nên thực hiện vào buổi chiều tối, sau khi cho uống thuốc (hoặc trộn cám) thì cho uống nước trắng, trong 2-3 ngày tiếp theo em nên thay chất độn chuồng để tránh gà ăn phải giun/trứng giun.

1. Giống gà?
Khu vực HCM, giống gà ta được chuộng nhất là loại nào? ở đâu bán giống? giá tham khảo gà 1 ngày tuổi?

Các bác giúp em với!!
:6^:

anh chị và các bác giúp e với ạh..gà e đc 22 ngày tuổi rồi đang tính cho uống gum lần 2 thỳ thấy có một số con ủ rủ bỏ ăn...hôm nay đã có một con chết...gà cứ rủ cánh và đi phân sáp nâu,gà bị cầu trùng nhẹ từ hôm đc 15 ngày tuổi mà tới giờ vẫn chưa khỏi ạh.e nên cho uống loại nào để trị cầu trùng hiệu quả ạh và giờ e nên cho uống gum ko ạh..rất mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của các a chị và các bác..em(cháu) cảm ơn nhiều ạh..tks

anh chị và các bác giúp e với ạh..gà e đc 22 ngày tuổi rồi đang tính cho uống gum lần 2 thỳ thấy có một số con ủ rủ bỏ ăn...hôm nay đã có một con chết...gà cứ rủ cánh và đi phân sáp nâu,gà bị cầu trùng nhẹ từ hôm đc 15 ngày tuổi mà tới giờ vẫn chưa khỏi ạh.e nên cho uống loại nào để trị cầu trùng hiệu quả ạh và giờ e nên cho uống gum ko ạh..rất mong được sự giúp đỡ nhiệt tình của các a chị và các bác..em(cháu) cảm ơn nhiều ạh..tks
Bạn nên điều trị cầu trùng song rồi dùng vaccine Gum. Cầu trùng bạn nên dùng loại Sulfaquinoxaline, Sulfachlozin, ... các loại cầu trùng phân sáp. Khi điều trị cầu trùng bạn lưu ý:
- DÙng theo phác đồ 3-2-3 (điều trị 3 ngày, nghỉ 2 ngày rồi dùng tiếp 3 ngày cho dù khỏi bệnh hay ko)
- Những ngày điều trị bệnh cầu trùng nên dọn phân hàng ngày.
- Dùng các loại thuốc giải độc để bổ trợ.

Bạn nên điều trị cầu trùng song rồi dùng vaccine Gum. Cầu trùng bạn nên dùng loại Sulfaquinoxaline, Sulfachlozin, ... các loại cầu trùng phân sáp. Khi điều trị cầu trùng bạn lưu ý:
- DÙng theo phác đồ 3-2-3 (điều trị 3 ngày, nghỉ 2 ngày rồi dùng tiếp 3 ngày cho dù khỏi bệnh hay ko)
- Những ngày điều trị bệnh cầu trùng nên dọn phân hàng ngày.
- Dùng các loại thuốc giải độc để bổ trợ.

e cảm ơm anh nhiều ạh...

anh e diễn đàn cho mình hỏi
chỗ mình gần đường mương nước nhùi cây bụi
thế nên chuồng trại tối co nhiều muỗi
có thể sử dụng thuốc xịt muỗi trong chăn nuôi được ko
vì ko thể phát quang bờ bụi được làm sạch cống được

Các bác cho em hỏi, cám ơn nhiều:

2. Bổ sung khoáng:
Khoáng là gì? giá cả tham khảo? nơi bán (Củ chi - HCM)?
Bắt đầu cho ăn từ mấy ngày tuổi? theo đợt hay thường xuyên?

Nếu trong 1,5 tháng đầu cho ăn 100% cám tổng hợp thì chắc không cần bổ sung khoáng?

Các bác cho em hỏi, cám ơn nhiều:

2. Bổ sung khoáng:
Khoáng là gì? giá cả tham khảo? nơi bán (Củ chi - HCM)?
Bắt đầu cho ăn từ mấy ngày tuổi? theo đợt hay thường xuyên?

Nếu trong 1,5 tháng đầu cho ăn 100% cám tổng hợp thì chắc không cần bổ sung khoáng?

- nếu thông thường gà không mắc bệnh thì khi đã cho ăn thức ăn công nghiệp thì không cần bổ xung các chất khoáng . nhưng thường do các điều kiện bất lợi khác sảy ra trong quá trình phát triển của gà như gà bị stress hoặc sau khi bị bệnh dùng kháng sinh điều trị dài ngày nhất là những bênh về tiêu hóa đặc biệt là bệnh cầu trùng thì gà sẽ bị thiếu khoáng nên giai đoạn này bạn cần phải bổ xung khoáng liều lượng dùng theo chỉ dẫn của nhà sản xuất có thừa tý cũng chẳng sao.và giá cả thì phụ thuộc vào các công ty sản xuất .

LEBAN đã viết:
bị bệnh dùng kháng sinh điều trị dài ngày nhất là những bênh về tiêu hóa đặc biệt là bệnh cầu trùng thì gà sẽ bị thiếu khoáng nên giai đoạn này bạn cần phải bổ xung khoáng liều lượng dùng theo chỉ dẫn của nhà sản xuất

Vụ này em chưa nghiên cứu nè.! Bác nói rõ cho hiểu nhé. :6^:

Các bác chỉ rùm em với, gà của em rất hay mắc phải là: gà ủ rũ, ăn ít gầy rồi chết, bụng to, mổ thấy trong bụng có 1 cục rất to chèn ép ruột co chứa nhiều nước mầu sấm đen co khi là màu vàng, nát và được treo rất chắc. vậy nhờ các bác tư vấn giúp em. bệnh sẩy ra chủ yếu ở gà 40-90 ngàu tuổi em thực hiện phòng vacxin đầy đủ theo lịch

Vụ này em chưa nghiên cứu nè.! Bác nói rõ cho hiểu nhé. :6^:
- do sử dụng kháng sinh kéo dài thường làm loạn khuẩn đường tiêu hóa một số vi khuẩn có lợi bị tiêu diệt dẫn đến sự hấp thu thức ăn kém nhất là một số khoáng chất có từ thức ăn dẫn đến gà bị thiếu chất khoáng. mình bổ xung khoáng tổng hợp nhất là dạng khoáng được chế ở dạng hòa tan gà sẽ hấp thu tốt hơn.

--------

Các bác chỉ rùm em với, gà của em rất hay mắc phải là: gà ủ rũ, ăn ít gầy rồi chết, bụng to, mổ thấy trong bụng có 1 cục rất to chèn ép ruột co chứa nhiều nước mầu sấm đen co khi là màu vàng, nát và được treo rất chắc. vậy nhờ các bác tư vấn giúp em. bệnh sẩy ra chủ yếu ở gà 40-90 ngàu tuổi em thực hiện phòng vacxin đầy đủ theo lịch
- có thể đàn gà của bạn bị mắc bệnh thương hàn từ trước và bạn điều trị bằng các thuốc chữa bệnh ỉa chảy thông thường và thời gian điều trị chưa dứt điểm lên những con gà đã bị bệnh thương hàn chuyển sang thể mạn tính mới có các triệu chứng trên.những con bị mạn tính thì tường khó chữa khỏi . toàn đàn bây giờ bạn nên dùng loại thuốc đặc trị thương hàn chăn liên tục từ 5-7 ngày ( bởi nếu những con đã nhiễm bệnh này phải điều trị đủ 7 ngày bệnh mới khỏi hẳn không chuyển sang thể mạn tính) và phải tăng cường thuốc bổ và thuốc giải độc gan cho đàn gà . nếu chăn cả đàn tốn nhiều thuốc ban nên tách riêng con khỏe cho uống = 1/2 liều và dùng 3-5 ngày . còn con ốm hoặc nghi ốm phải tăng gấp đôi liều trị trong 3 ngày đầu sau đó giảm xuống theo liều hướng dẫn.

Last edited by a moderator:
các ban trên diễn đan cho minh hỏi, ga minh nuôi được 6 ==> 7 tháng rồi, sao lại không đẻ thay ngay nao cũng nhẩy tim ổ đẻ, minh lót ổ và bỏ vào ổ một quả trứng ga vao nằm cả 2, 3 tiếng đồng hồ rồi lại ra nhưng không thấy đẻ,

cám ơn

Back