Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Thật ra thì việc vừa lái buôn vừa là chăn nuôi là điều hiển nhiên của người lái buôn.
Đơn giản:
Nếu theo kiểu cò con, ta bắt gà 9 - 10 sáng hoặc chiều. Tối về mổ gà --> sáng mai bán hoặc bỏ cho các mối lớn ko phải qua công đoạn mổ.
Nếu theo kiểu lớn, thường gà bắt vào chiều tối --> đưa lên xe --> chở đến địa điểm cuối cùng để bán.
Có những lúc hàng không đủ hoặc ế quá nhưng cũng phải bắt về thì ta nên làm rào lưới B40 xung quanh (tạo sân chơi). tính trung bình 5 con/m2 thì bạn có thể thả gà vô tư, nhớ cho ăn và nuớc uống đầy đủ.
Bạn nên tìm hiểu mối cuối cùng cần bỏ hoặc mối thứ cấp, giá cả, hao hụt trên đường..

Thành viên mới xin hóng hớt tí.

Thứ nhất: E nghĩ nếu đi buôn gà thì Bác ko nên nuôi gà. Bác sẽ mang về vô số vi trùng cho đàn gà nhà vì đôi khi gà sắp bệnh người ta mới kêu bán.

Thứ 2: Bác khởi nghiệp buôn bán gà bằng việc bán những con gà do mình tự nuôi, có ít bán ít, chú trọng uy tín giữ mối. Nuôi từ gốc bán tít trên ngọn. Lời to! Bác chia 300m2 thành 2 ô nuôi 2 lưá gà khác nhau, có gà bán hoài. Con nào lớn trước lên đường, e nào còn nhỏ để lại nuôi tiếp, ko lo cắn mổ, ko hao hụt, gà tươi ngon.

Thứ ba: Qua quá trình tự nuôi + quá trình đi bán, mình biết được nhiều điều. Sau này chán nuôi, chuyển hẳn sang làm lái kêu gọi mấy anh em trong hội chuyển gà cho Bác bán. Sắm chiếc xe tải nhỏ, gắn máy lạnh chạy lòng vòng thu gà - giao gà - giao lưu ae mà lại có tiền. Ngon lành lun!

E mong như Bác mà không được. Em tự nuôi gà bố mẹ, tự ấp gà con, nuôi gà thịt nhưng không tự bán được nên bán cho lái. Chỉ mới dừng ở bước bán số lượng nhỏ cho đồng nghiệp, bà con, đám tiệc...

Các bác giúp em với. em nuôi hơn 100 gà ta thả vườn đẻ trứng mà tỉ lệ đẻ rất kém. trong khi đó gà vẫn béo tốt và rất đẹp. thức ăn em chu chủ yếu là thóc, ngô và các vụn mua ở chợ. cảm ơn các bác nhiều!

Các bác giúp em với. em nuôi hơn 100 gà ta thả vườn đẻ trứng mà tỉ lệ đẻ rất kém. trong khi đó gà vẫn béo tốt và rất đẹp. thức ăn em chu chủ yếu là thóc, ngô và các vụn mua ở chợ. cảm ơn các bác nhiều!

Bác cho thêm thông tin đi Bác!
Gà toàn bộ cùng lứa tuổi?
Mỗi ngày thấp nhất, nhiều nhất Bác thu được bao nhiêu trứng?
Bác pha thêm cám gà đẻ, canxi vào ngô, thóc sẽ tăng tỷ lệ. Em tăng giảm tỷ lệ đẻ trứng bằng cách này.
Thêm nữa, gà béo quá thì đẻ ít.

Thành viên mới xin hóng hớt tí.

Thứ nhất: E nghĩ nếu đi buôn gà thì Bác ko nên nuôi gà. Bác sẽ mang về vô số vi trùng cho đàn gà nhà vì đôi khi gà sắp bệnh người ta mới kêu bán.

Thứ 2: Bác khởi nghiệp buôn bán gà bằng việc bán những con gà do mình tự nuôi, có ít bán ít, chú trọng uy tín giữ mối. Nuôi từ gốc bán tít trên ngọn. Lời to! Bác chia 300m2 thành 2 ô nuôi 2 lưá gà khác nhau, có gà bán hoài. Con nào lớn trước lên đường, e nào còn nhỏ để lại nuôi tiếp, ko lo cắn mổ, ko hao hụt, gà tươi ngon.

Thứ ba: Qua quá trình tự nuôi + quá trình đi bán, mình biết được nhiều điều. Sau này chán nuôi, chuyển hẳn sang làm lái kêu gọi mấy anh em trong hội chuyển gà cho Bác bán. Sắm chiếc xe tải nhỏ, gắn máy lạnh chạy lòng vòng thu gà - giao gà - giao lưu ae mà lại có tiền. Ngon lành lun!

E mong như Bác mà không được. Em tự nuôi gà bố mẹ, tự ấp gà con, nuôi gà thịt nhưng không tự bán được nên bán cho lái. Chỉ mới dừng ở bước bán số lượng nhỏ cho đồng nghiệp, bà con, đám tiệc...
mình cũng có ý định như điều thứ 2 và thứ 3 bạn nói.Mẹ mình bán lẻ ở chợ nên mình ở nhà nuôi rồi khi gà lớn thì đem ra chợ bán lẻ luôn.Mình mới nuôi nên chưa biết kết quả như thế nào.Mình cũng muốn tạo nguồn con giống ổn định để chủ động trong vấn đề con giống.

mỗi nơi có một điểm mạnh riêng.e ở trung tâm hn nếu là lái chắc se thuận tiện khi kiếm bạn hàng hơn và khi giao dịch mua bán chắc cũng tiện.vì bán ngoài thành phố chắc đc giá cao hơn.còn ở ngoại thành có lợi thế biết nghề chăn nuôi và đất đai chuồng trại từ ông bà để lại thuận tiện cho việc chăn nuôi.dự định của e muốn nuôi 1 co. gì đó và có một quán ăn hay nhà hàng chuyên về con đó và muốn làm thân lái để làm đầu ra cho bà con
Thành viên mới xin hóng hớt tí.@/ mà gần nhà e có cái siêu thị bán gà giá bán ban ngày e ko để ý,nhưng đến 18h chiều là đề biển giảm giá 60k=1kg giảm giá giờ vàng,ko biết đó là gà thả vườn hay gà công nghiệp.mấy hàng bán phở gần phố đến h đó ra mua mấy con để bán sáng luônThứ nhất: E nghĩ nếu đi buôn gà thì Bác ko nên nuôi gà. Bác sẽ mang về vô số vi trùng cho đàn gà nhà vì đôi khi gà sắp bệnh người ta mới kêu bán.Thứ 2: Bác khởi nghiệp buôn bán gà bằng việc bán những con gà do mình tự nuôi, có ít bán ít, chú trọng uy tín giữ mối. Nuôi từ gốc bán tít trên ngọn. Lời to! Bác chia 300m2 thành 2 ô nuôi 2 lưá gà khác nhau, có gà bán hoài. Con nào lớn trước lên đường, e nào còn nhỏ để lại nuôi tiếp, ko lo cắn mổ, ko hao hụt, gà tươi ngon.Thứ ba: Qua quá trình tự nuôi + quá trình đi bán, mình biết được nhiều điều. Sau này chán nuôi, chuyển hẳn sang làm lái kêu gọi mấy anh em trong hội chuyển gà cho Bác bán. Sắm chiếc xe tải nhỏ, gắn máy lạnh chạy lòng vòng thu gà - giao gà - giao lưu ae mà lại có tiền. Ngon lành lun! E mong như Bác mà không được. Em tự nuôi gà bố mẹ, tự ấp gà con, nuôi gà thịt nhưng không tự bán được nên bán cho lái. Chỉ mới dừng ở bước bán số lượng nhỏ cho đồng nghiệp, bà con, đám tiệc...

--------

à các bác cho e hỏi gần siêu thị nhà e lớn thứ 3 hn intermex có bán thịt gà làm sẵn.giá bán ban ngày e ko để ý.nhưng thấy từ 18h chiều đề biển 60k=1kg gà giảm giá mạnh thì đó là gà thả vườn hay gà cô công nghiệp.mấy quán bán phở đêm gần phố đến h đó toàn sang mua về bán.thanks a e trả lời

Last edited by a moderator:

Đúng là bài của bạn còn thiếu nhiều thông tin,bạn bổ xung thêm sẽ có nhiều người giúp đc bạn. Thông thường gà đẻ kém bởi 2 nguyên nhân chính:1 là chế độ chăm sóc nuôi dưỡng, 2 là có thể mắc một trong số những bệnh gây giảm đẻ. Mà như bạn nói là nuôi "gà ta" thì giống gà đẻ ít, trung bình chỉ 40-50%. Một điểm nữa bạn nói tận dụng các "vụn" ở chợ nuôi gà là ko tốt rồi.

mỗi nơi có một điểm mạnh riêng.e ở trung tâm hn nếu là lái chắc se thuận tiện khi kiếm bạn hàng hơn và khi giao dịch mua bán chắc cũng tiện.vì bán ngoài thành phố chắc đc giá cao hơn.còn ở ngoại thành có lợi thế biết nghề chăn nuôi và đất đai chuồng trại từ ông bà để lại thuận tiện cho việc chăn nuôi.dự định của e muốn nuôi 1 co. gì đó và có một quán ăn hay nhà hàng chuyên về con đó và muốn làm thân lái để làm đầu ra cho bà con

--------

à các bác cho e hỏi gần siêu thị nhà e lớn thứ 3 hn intermex có bán thịt gà làm sẵn.giá bán ban ngày e ko để ý.nhưng thấy từ 18h chiều đề biển 60k=1kg gà giảm giá mạnh thì đó là gà thả vườn hay gà cô công nghiệp.mấy quán bán phở đêm gần phố đến h đó toàn sang mua về bán.thanks a e trả lời
theo mình nghĩ chắc đó là gà công nghiệp rồi vì gà thả vườn mà làm sẵn bán trong siêu thị thì không có giá thấp như vậy.

Chào các ACE,mình là lính mới có điều muốn hỏi ACE
Mấy con gà nhà mình ( Gà đá) không hiểu bị bệnh gì mà cách đây 3 hôm có 2 con đứng xù lông và bỏ ăn-diều ko tiêu,đi ỉa phân hơi lỏng xanh và có chút trắng hột như hạt đậu xanh vậy.Mình cho uống nước gừng+Men tiêu hóa thì 1 con chiều khỏe hẳn,ăn uống lại bình thường nhưng 1 con thì 3 ngày nay ko ăn rồi:Có hiện tượng sưng phù mặt,mắt đỏ lên và diều có nước.Mình đã bỏ đi và con khỏe kia thì thả lại sau chuồng ăn uống sinh hoạt bình thường đến sáng nay thì lại thêm 1 con khác bị-Diều lúa ko tiêu và 2 chân bị khụy xuống nằm chứ ko đi được,nếu đi thì 2-3 bước như mất gân cốt rồi nằm.Có điều là mấy con này mặt mủi vẩn nhanh nhẹn,mặt và mào vẩn đỏ chót.Đả phải bỏ đi 2 con gà mà ko biết bị bệnh gì mà có triệu chứng vậy nên rất lo cho đàn gà con lại.Bác nào có kinh nghiệm đoán bệnh và chỉ cho mình cách điều trị làm sao cho hiệu quả với-Mình rất biết ơn
Gà mình nuôi là gà đá nên sức khỏe khá tốt,cho đến chiều qua cả đàn vẩn ăn uống khỏe và nhanh nhẹn
Đây là ảnh mặt của con gà bệnh bị sưng và đỏ mắt-Bình thường mắt nó trắng

Mong ACE giúp đỡ-Chúc mọi người luôn bình an

Trên gà đá thường ít bệnh do sức đề kháng cao (được nuôi kỹ!!)...Nhưng thường không làm vaccine phòng bệnh.

Bệnh xảy ra phổ biến là đi phân xanh, lây lan trong đàn khá nhanh. Dễ thấy nhất là những bệnh thông thường thì uống kháng sinh sẽ khỏi..nhưng bệnh này thì không!!!!...

Mình cũng nghĩ giống leminhthanh_th. vote cho 1 phiếu!..Newcastle.
@gởi leminhthanh_th: avatar nhìn "ngộ ngộ"..sau không để avatar của nhóm:bash::bash::bash::bash::bash:

Trên gà đá thường ít bệnh do sức đề kháng cao (được nuôi kỹ!!)...Nhưng thường không làm vaccine phòng bệnh.

Bệnh xảy ra phổ biến là đi phân xanh, lây lan trong đàn khá nhanh. Dễ thấy nhất là những bệnh thông thường thì uống kháng sinh sẽ khỏi..nhưng bệnh này thì không!!!!...

@gởi leminhthanh_th: avatar nhìn "ngộ ngộ"..sau không để avatar của nhóm:bash::bash::bash::bash::bash:
Tại qui định đổi avatar trong 7 ngày mà, hết hạn phải thay chứ ko lại mang tiếng "cù nhầy" cứ để mãi. hee

các bác ơi.300m2 đất nhà em chưa rào chắn bây giờ muốn nuôi gà thả vườn lúc đầu phải cần làm những gì.xây dựng chuồng trại ra làm sao ạ.em khoan giếng lấy nước cho gà uống có sợ bệnh ko.và mua con giống tầm bao nhiêu ngày là thả đc ạ thanks

các bác ơi.300m2 đất nhà em chưa rào chắn bây giờ muốn nuôi gà thả vườn lúc đầu phải cần làm những gì.xây dựng chuồng trại ra làm sao ạ.em khoan giếng lấy nước cho gà uống có sợ bệnh ko.và mua con giống tầm bao nhiêu ngày là thả đc ạ thanks
Bạn chưa từng nuôi gà thì mình cho bạn 1 lời khuyên nhé
Đầu tiên rào hết đất lại nếu có điều kiện thì rào bằng lưới B40 Là ok
Nếu ko có điều kiên mua lưới nhựa cao khoãng 1m5 đến 2m,nhớ diện tích 300m2 của bạn phải có cây cối thoáng mát,như vậy mới đúng là nuôi gà thả vườn dc
Lấy nước khoang giếng cho gà uống là bình thường bạn ạ.không lấy nước ao hồ dơ bẩn là ok rồi
chuồng gà thì bạn dựng lên 1 cái chòi tuỳ vào diện tích bạn đang có .mái chuồng nên lợp bằng lá để cho gà mát mẻ.
Đầu tiên bạn chỉ nên nuôi 100 con thôi để lấy kinh nghiệm.chăn nuôi phải cẩn thận không nên nóng nảy(vụt tốc bất đạt)
Biết bao nhiêu đó thôi,anh em góp ý thêm nhé.

thanks bạn cho mình ít kinh nghiệm.đất đó nhà mình nhờ người trông coi họ có trồng cây.nhưng tối ko ai ở đó có sợ bị mất gà ko.vì tối minh ko ngủ ở đó
Bạn chưa từng nuôi gà thì mình cho bạn 1 lời khuyên nhéĐầu tiên rào hết đất lại nếu có điều kiện thì rào bằng lưới B40 Là okNếu ko có điều kiên mua lưới nhựa cao khoãng 1m5 đến 2m,nhớ diện tích 300m2 của bạn phải có cây cối thoáng mát,như vậy mới đúng là nuôi gà thả vườn dcLấy nước khoang giếng cho gà uống là bình thường bạn ạ.không lấy nước ao hồ dơ bẩn là ok rồichuồng gà thì bạn dựng lên 1 cái chòi tuỳ vào diện tích bạn đang có .mái chuồng nên lợp bằng lá để cho gà mát mẻ.Đầu tiên bạn chỉ nên nuôi 100 con thôi để lấy kinh nghiệm.chăn nuôi phải cẩn thận không nên nóng nảy(vụt tốc bất đạt)Biết bao nhiêu đó thôi,anh em góp ý thêm nhé.

Cám ơn các Bác,mấy con này đào sâu chôn chặt rồi,sáng nay lại 3 con bỏ ăn và ỉa phân xanh trắng nửa(Có 1 con đang ấp) nhưng đến chiều sau khi cho uống thuốc nhỏ vào họng kèm theo nước gừng nóng và men tiêu hóa thì đều ăn lại và nhanh nhẹn hẳn lên,có 1 con ăn bt -Mình cũng ko hiểu bệnh gì nửa chứ thông thường Newcastle thì chết nhanh và nhiều lắm và thường mặt mào tím thâm hết chứ đây mặt mào vẩn đỏ chót và cứ bị lai rai thôi,mấy con còn lại vẩn khỏe mạnh bình thường

Cám ơn các Bác,mấy con này đào sâu chôn chặt rồi,sáng nay lại 3 con bỏ ăn và ỉa phân xanh trắng nửa(Có 1 con đang ấp) nhưng đến chiều sau khi cho uống thuốc nhỏ vào họng kèm theo nước gừng nóng và men tiêu hóa thì đều ăn lại và nhanh nhẹn hẳn lên,có 1 con ăn bt -Mình cũng ko hiểu bệnh gì nửa chứ thông thường Newcastle thì chết nhanh và nhiều lắm và thường mặt mào tím thâm hết chứ đây mặt mào vẩn đỏ chót và cứ bị lai rai thôi,mấy con còn lại vẩn khỏe mạnh bình thường

Đó là chuẩn đoán thôi bạn à! Thật sự dịch tả chết đều đều thôi chứ không ồ ạt như Gumboro hay H5N1, Tụ Huyết Trùng.
*Mách bạn: Dùng GentaTylosin nhỏ miệng 1-2 giọt/con để phòng toàn đàn, nếu giảm triệu chứng phân xanh thì "thoát chết"...do vi khuẩn.
*Những con chết nên mỗ khám và up hình lên cho anh em chuẩn đoán chứ, sau đó hãy chôn....hi hi
leminhthan_th đã viết:
Tại qui định đổi avatar trong 7 ngày mà, hết hạn phải thay chứ ko lại mang tiếng "cù nhầy" cứ để mãi. hee​

Hổng có quy định à nghen! Đó là động viên, khuyến khích....kha kha....
Nhưng mình là Trưởng Ban mà...lọt sổ......:7^:​

Last edited:

Back