Thảo luận Trồng gì với 2ha đất

• Thread starter kinvip
  • Ngày gửi
Minh mới đc ba mẹ cho 2ha đât để tập làm ăn, ở tây ninh
Mình muốn trồng gì đc bảo đảm đầu ra có ai biết nghiên cứu giúp mình nên trồng cái gì đc ko

B có biết địa chỉ uy tín nào ở miền bắc biết cung cấp cây giống bưởi da xanh ghép chất luợng k
địa chì ngoài bắc thì nhiều mà bạn trung tâm giống đại học nông nghiệp hà nội, bạn lên google gõ giống bưởi da xanh thì đầy, à mà bạn dân nghệ an hả, mình có thằng em nhà nó ở anh sơn lấy 60 cây bưởi da xanh tận trong bến tre về trồng đc 1 năm rồi đẹp lắm, nó mới gửi hinh cho xem mấy hôm nay, đất nghệ an trồng hợp lắm đó bạn

địa chì ngoài bắc thì nhiều mà bạn trung tâm giống đại học nông nghiệp hà nội, bạn lên google gõ giống bưởi da xanh thì đầy, à mà bạn dân nghệ an hả, mình có thằng em nhà nó ở anh sơn lấy 60 cây bưởi da xanh tận trong bến tre về trồng đc 1 năm rồi đẹp lắm, nó mới gửi hinh cho xem mấy hôm nay, đất nghệ an trồng hợp lắm đó bạn
uhm. cám ơn bạn nhiều. Chỉ sợ lấy phải giống đểu thì phí mất mấy năm mình trồng thôi. bưởi thằng e bạn đã ra quả chưa?

trồng mới được 1 năm thế này bạn

Minh mới đc ba mẹ cho 2ha đât để tập làm ăn, ở tây ninh
Mình muốn trồng gì đc bảo đảm đầu ra có ai biết nghiên cứu giúp mình nên trồng cái gì đc ko
mình đang có mô hình trồng chanh không hạt, cũng tại tây ninh luôn nè, mình còn thiết kế luôn hệ thống tưới tự động, tư vấn kỹ thuật và bao tiêu SP luôn.
hiện nay đầu ra cũng khá ổn định mà chi phí lại không quá cao nữa.
nếu quan tâm gọi cho mình 0916216602. vũ

Bạn phải mô tả đất của bạn là loại đất gì,đủ nguồn nước ko? điện ,đường đi như thế nào?
Sau đó mới tính tới việc trồng cây

Bây giờ mà đi trồng bơ có được không các bác(anh, chị, em) ơi!
Hiện nay thấy giá bơ đang cao, rất nhiều người trồng bơ, mình cũng định đầu tư vài Ha mà thấy giá cây giống khá cao!
sợ đầu tư vào rồi sau này nó lại như cây đinh lăng và cây gừng thì chết
Xin các cao nhân hãy cho 1 lời chỉ giáo ạ !
làm gì cũng phải nói đến thời thế, nếu như muốn làm thì làm thôi chứ, 5 hay 10 năm nữa thì khó tính lắm.
bạn muốn trồng cây gì có thể liên lạc với mình, mình có thể tư vấn thiết kế vườn hệ thống tưới, cung cấp cây giống đảm bảo và hỗ trợ đầu ra. đt: 0916216602 vũ
thân chào

Bạn xem tiềm lực kinh tế của bạn được bao nhiêu, đầu tư vào đâu thì phải cân nhắc nhé. Khi nào bạn có kế hoạch cụ thể thì đưa ra mọi người sẽ gớp ý cho bạn

Nếu trồng bơ hoặc trái cây khác thì có phù hợp với đất Tây Ninh không? Trái có ra được nhiều không? Có ngon, có ngọt không?
Đất sét pha cát ở Củ Chi, Tây Ninh mà trồng được cây ăn trái cho trái ngọt em nghĩ hơi khó. Đất ở đây trước giờ chỉ phù hợp trồng các cây hàng bông, mì.

Nếu trồng bơ hoặc trái cây khác thì có phù hợp với đất Tây Ninh không? Trái có ra được nhiều không? Có ngon, có ngọt không?
Đất sét pha cát ở Củ Chi, Tây Ninh mà trồng được cây ăn trái cho trái ngọt em nghĩ hơi khó. Đất ở đây trước giờ chỉ phù hợp trồng các cây hàng bông, mì.
sao lại hỏi câu này ở đây.

câu này khá hay đó!
vì vậy mà mình đang tư vấn trồng cây chanh (vì cây chanh rất chua), nên không cần thu trái ngọt.

câu này khá hay đó!
vì vậy mà mình đang tư vấn trồng cây chanh (vì cây chanh rất chua), nên không cần thu trái ngọt.
Bác trồng nhiều không vậy? Bữa nào rảnh, em chạy lên chơi.

Bác trồng nhiều không vậy? Bữa nào rảnh, em chạy lên chơi.
mình cũng mới phát triển thôi, cá nhân thì trồng ít hà (vì mình có ít đất mà), nhưng mình đã khuyến khích mấy người trong khu vực trồng cũng được trên 10 ha rồi.

trồng bưởi da xanh đi bạn, mình thấy cây này rất có giá mà năng suất cao, cũng dễ trồng và chăm sóc, 2ha của bạn trồng được từ 700-1000 cây sau 3 năm thu tiền tỷ đó

trồng bưởi da xanh đi bạn, mình thấy cây này rất có giá mà năng suất cao, cũng dễ trồng và chăm sóc, 2ha của bạn trồng được từ 700-1000 cây sau 3 năm thu tiền tỷ đó
bưởi da xanh một ha chỉ trồng được khoảng 250 cây thôi, nếu muốn kiếm được tiền tỉ thì theo giá hiện giờ phải trải qua khoảng 5 năm thu hoạch, 3 năm chỉ mới thu bói thôi.
một điều nữa bưởi chăm sóc rất cực nếu vùng đất trồng bưởi (hoặc quýt đường ) bị chua, hoặc không đươc ngon như những vùng đặc sản (Cần Thơ, Tân Triều) là lỗ trắng mắt luôn

bưởi da xanh một ha chỉ trồng được khoảng 250 cây thôi, nếu muốn kiếm được tiền tỉ thì theo giá hiện giờ phải trải qua khoảng 5 năm thu hoạch, 3 năm chỉ mới thu bói thôi.
một điều nữa bưởi chăm sóc rất cực nếu vùng đất trồng bưởi (hoặc quýt đường ) bị chua, hoặc không đươc ngon như những vùng đặc sản (Cần Thơ, Tân Triều) là lỗ trắng mắt luôn
vấn đề chất lượng mình nghĩ như đất tây ninh ko đến nỗi nào vì toàn đất vùng cao đâu có ngập và nhiễm phèn mặn như miền tây đâu, miền tây mà họ còn trồng được và chất lượng còn tốt thì tây ninh lo gì, còn chất lượng thì bạn phải áp dụng khkt vào thôi, nếu trồng ra bỏ mặc cho trời rồi chờ ngày thu quả thì làm gì có. mình thấy trồng cây chanh, cây cam, cây bưởi đều là cây có múi cả, mà thường chanh và cam bị bệnh ghẻ lá rất nhiều nếu bạn không phun xịt kịp thời thì chữa rất lâu khỏi và tốn kém sẽ làm cho chất lượng cây quả không thể bán ra ngoài thị trường được. mình đang trồng thử nghiệm trên 1 vườn chế độ chăm sóc như nhau bao gồm cả việc bón phân từ hữu cơ đến vô cơ và chế độ phun xịt thuốc bvtv, qua 1 thời gian thấy cây bưởi da xanh phát triển rất mạnh còn cam và chanh thì bị bệnh ghẻ rất nhiều. mà bạn nói trồng bưởi 1ha được 250 cây là bạn trồng kích thước lô hàng sao mà ít thế, theo khuyến cáo thì trồng 5mx5m là hợp lý còn nếu chăm tốt có thể trồng5mx4m vẫn được mà. 1ha tức là 100mx100m tính sơ 1 chiều trồng được 20 cây trừ bở ranh 1 bên 2,5m còn 19 cây x 19 cây cũng được 361 cây chứ bạn.

vấn đề chất lượng mình nghĩ như đất tây ninh ko đến nỗi nào vì toàn đất vùng cao đâu có ngập và nhiễm phèn mặn như miền tây đâu, miền tây mà họ còn trồng được và chất lượng còn tốt thì tây ninh lo gì, còn chất lượng thì bạn phải áp dụng khkt vào thôi, nếu trồng ra bỏ mặc cho trời rồi chờ ngày thu quả thì làm gì có. mình thấy trồng cây chanh, cây cam, cây bưởi đều là cây có múi cả, mà thường chanh và cam bị bệnh ghẻ lá rất nhiều nếu bạn không phun xịt kịp thời thì chữa rất lâu khỏi và tốn kém sẽ làm cho chất lượng cây quả không thể bán ra ngoài thị trường được. mình đang trồng thử nghiệm trên 1 vườn chế độ chăm sóc như nhau bao gồm cả việc bón phân từ hữu cơ đến vô cơ và chế độ phun xịt thuốc bvtv, qua 1 thời gian thấy cây bưởi da xanh phát triển rất mạnh còn cam và chanh thì bị bệnh ghẻ rất nhiều. mà bạn nói trồng bưởi 1ha được 250 cây là bạn trồng kích thước lô hàng sao mà ít thế, theo khuyến cáo thì trồng 5mx5m là hợp lý còn nếu chăm tốt có thể trồng5mx4m vẫn được mà. 1ha tức là 100mx100m tính sơ 1 chiều trồng được 20 cây trừ bở ranh 1 bên 2,5m còn 19 cây x 19 cây cũng được 361 cây chứ bạn.
bạn đã bao giờ ăn thử trái bưởi ở TN so với bưởi ở các tỉnh khác chưa, cái đầu tiên bưởi da xanh không hạt nhưng nếu trồng ở TN nó sẽ có một ít hạt, hai là bưởi da xanh ruột đỏ Tân Triều khi trồng ở TN thì da không được xanh và ruột không được đỏ như thế.
bạn nói về vùng đất thì tương đối hợp lý rồi, vậy bạn có bao nghĩ tại sao mãng cầu TN chỉ ngon khi trồng quoanh núi bà không. miền tây trồng lúa thơm chỉ cách có con suối là một bên trồng được còn một bên không rồi đó.....
nếu chỉ có nước và chăm sóc thì sẽ không có vùng đặc sản đâu.
với Bưởi mà bạn trồng 5x5 hoặc 5x4 (bạn hơi nhầm chổ này hau sao đó, nếu chăm sóc càng tốt thì trồng càng thưa ra đó). mình đi thăm một số vùng thì trồng khoảng cách ít nhất là 6x6 hoặc 8x8 chứ không trồng dày như TN. khoảng trống ở giữa mình vẫn hay trồng xen được 2 cây chanh cho người ta
về bệnh ghẻ thì không có gì đáng ngại hết. mình đang nhận chăm khá nhiều vườn chanh mỗi bình phun 25l chỉ khoảng 15-25ng là ổn thôi (khi nào thấy bệnh thì phun, khoảng 15 ngày).
bạn nên đi thực tế trước khi muốn trồng bất cứ cây gì, đừng nghe lời tư vấn của mấy ông bán giống, hoặc tư vấn qua mạng, nó chỉ để tham khảo thôi
thân, chúc thành công

Back