Trồng gừng trâu

• Thread starter Sinh ra từ làng quê 89
  • Ngày gửi
Thưa các bác, chú và anh chị em trên diễn đàn. Cháu, em đang tham khảo dự án trồng gừng trâu mà chưa biết về loại cây này như thế nào.
Các bác, chú và anh chị em trên diễn đàn ai biết hay đã và đang trồng có thể cho cháu biết về kỹ thuật, năng suất cũng như đầu ra hiện trạng như thế nào.
Cháu, em xin chân thành cảm ơn!

nois
Tình hình gừng của bác thế nào rồi. Cho sdt để truyền đạt kinh nghiệm tý đi. Mình thì trồng gừng trâu ơ. Hiện đang ăn hành gì bệnh chết xanh. Vàng lá. Thối củ vi khuẩn. Đang tích cực phun mà nản quá. 1200m2 gừng đang có nguy cơ mất trắng. Hik. Bác trồng gừng ta chắc ko sao rồi... Haizzzz

Của bạn có bị ko?? Nình đang bị. Phun hoài mà kêết quả không khả quan lắm... Nhìn xót ruột quá...
Mà chú này cũng ở Hưng Yên à? Trồng ở đâu trên Hưng Yên mà bị như thế? Nên bổ sung phun vi sinh hỗ trợ để phân giải đất và giảm nấm, khuẩn bệnh. Theo mình chắc trồng gừng ở chỗ dễ bị úng cục bộ khi mưa

Mà chú này cũng ở Hưng Yên à? Trồng ở đâu trên Hưng Yên mà bị như thế? Nên bổ sung phun vi sinh hỗ trợ để phân giải đất và giảm nấm, khuẩn bệnh. Theo mình chắc trồng gừng ở chỗ dễ bị úng cục bộ khi mưa
E ở văn giang. Anh ở tiên lữ hay khoái châu. E đoán thế. E trồng ở nơi rất thoáng và cao. Thoát nước tốt. Ko bao giờ bị ngập hay úng. Lại là đất cát nữa ko bao giờ ngập anh ah. Chẳng hiểu vì sao nó lại mắc bệnh nhiều như thế!!! Hik e đang phun các thuốc gốc đồng và phun chế phẩm ET nhưng ko thấy có kết quả bào khả quan.

E ở văn giang. Anh ở tiên lữ hay khoái châu. E đoán thế. E trồng ở nơi rất thoáng và cao. Thoát nước tốt. Ko bao giờ bị ngập hay úng. Lại là đất cát nữa ko bao giờ ngập anh ah. Chẳng hiểu vì sao nó lại mắc bệnh nhiều như thế!!! Hik e đang phun các thuốc gốc đồng và phun chế phẩm ET nhưng ko thấy có kết quả bào khả quan.
Anh trồng ở Kim Động và TP Hưng Yên. Em tưới nước thế nào?

Ngược lại. E trồng trên nền đất cao ráo dễ thoát nước lắm. Chả hiểu sao luôn
Anh trồng ở Kim Động và TP Hưng Yên. Em tưới nước thế nào?
E tưới nước bình thường. Cái cơ bản là e trồng trên đất ngoài ruộng nên phải tháo nước như nước màu vậy. Nhưng e bơm nước song thá đi ngay chứ ko để nước ở dõng.

anh Cường ơi! thế quyết định cuối cùng của anh là có trồng gừng trâu k vậy? vì nhóm em cũng đang định trồng thử nghiệm nhưng k biết gừng trâu hay gừng sẻ. em định trổng gừng trâu mà nghe nói về nhưng ưu khuyết điểm của giống này sao phân vân quá! help me!

GIÁ GỪNG BẮP BÊN QUÁ KHÔNG ỔN ĐỊNH NÊN TRỒNG CŨNG KHÔNG LỚI BAO NHIÊU

Có mấy ngàn m2 đất ở Hà Giang, đất đẹp mà chẳng biết trồng con gì, nuôi cây gì

Chào các Bác, em tính trồng thực nghiệm ít gừng trâu trái vụ, không biết bác nào còn giống gừng trâu thì cho em thông tin, để em liên lạc, em ở củ chi - Tp.HCM ( ĐT: 0902 556 505 hoặc mail: tuyetaz@yahoo.com)

Ngược lại. E trồng trên nền đất cao ráo dễ thoát nước lắm. Chả hiểu sao luôn

E tưới nước bình thường. Cái cơ bản là e trồng trên đất ngoài ruộng nên phải tháo nước như nước màu vậy. Nhưng e bơm nước song thá đi ngay chứ ko để nước ở dõng.
Chào các Bác, em tính trồng thực nghiệm ít gừng trâu trái vụ, không biết bác nào còn giống gừng trâu thì cho em thông tin, để em liên lạc, em ở củ chi - Tp.HCM ( ĐT: 0902 556 505 hoặc mail: tuyetaz@yahoo.com)
@dainguyen này

vâng. tháo nước như nước màu rồi tháo đi ngay thì không sao với đất ruộng là đất cát, đất bãi nhưng nếu là đất thịt hay nhiều sét thì hỏng.
trong miền nam trồng gừng ngoài ruộng thì bây giờ vẫn là đúng vụ vì mới bắt đầu mùa mưa. còn trồng trong bao với khí hậu miền nam thì lúc nào cũng là vụ, nghĩa là trồng trong bao quanh năm đều cho năng suất như nhau thôi, có chênh lệch cũng không đáng kể.

vâng. tháo nước như nước màu rồi tháo đi ngay thì không sao với đất ruộng là đất cát, đất bãi nhưng nếu là đất thịt hay nhiều sét thì hỏng.
trong miền nam trồng gừng ngoài ruộng thì bây giờ vẫn là đúng vụ vì mới bắt đầu mùa mưa. còn trồng trong bao với khí hậu miền nam thì lúc nào cũng là vụ, nghĩa là trồng trong bao quanh năm đều cho năng suất như nhau thôi, có chênh lệch cũng không đáng kể.
sao đất thịt hoặc pha sét thì tháo nước như thế sẽ hỏng là sao ??
mình không hiểu lắm/...

đất thịt nặng hay thịt pha sét khi tháo nước rồi tháo đi ngay đất vẫn giữ ẩm quá mức thời gian rất lâu chứ không như thịt pha cát hay đất cát

bac dainguyen có thể cho e hỏi là nếu trồng và chăm sóc tốt thì 1ha sẽ cho năng suất là bao nhiêu tấn đối với gừng trâu và gừng ta

bây giờ trồng thì gừng có sống qua mùa lạnh ở miền núi Thái Nguyên ko ạ. vì giờ trồng thì phải đến tháng 3, 4 mới đc thu

Theo mình biết, giá sau tết 2016 là 22.000. Trồng gừng trấu bán để xuất khẩu

Back