Trụ Tiêu bằng cây sống

Tui định trồng Tiêu, mà chưa biết gì hết. Vậy bắt đầu tìm hiểu bằng trụ tiêu. Xin bà con nói dùm:
- Nọc tiêu sống, thì loại cây nào lên thẳng và cao nhanh.
Cám ơn bà con.
Thân.

Hiện nay em đang chọn cây trụ sống là cây mũ trôm, chờ vài hôm nữa là đầu mùa mưa mới mua giống được,mua hạt...ươm giống luôn

Tui định trồng Tiêu, mà chưa biết gì hết. Vậy bắt đầu tìm hiểu bằng trụ tiêu. Xin bà con nói dùm:
- Nọc tiêu sống, thì loại cây nào lên thẳng và cao nhanh.
Cám ơn bà con.
Thân.

Bác định trồng tiêu ở vùng nào, vi moi vung co nhung cay trong khac nhau!

Cùng 2 bạn doantuan_vn204 và sealight:
- Mấy hôm nay tui xuôi ngược lên xuống giatieu.com. Thật quả họ là sư-phụ. Tui hết sức ngưỡng-mộ. Ngưỡng-mộ về hiểu biết sâu xa, kinh-nghiệm dồi-dào, và nhứt là tấm lòng.
Nói vậy là chưa hết. Tui muốn nói tới lời trao đổi lịch-sự, ân-cần của quý-vị đó!

Tui dùng thủy-canh để trồng Tiêu, một ý-tưởng điên-rồ! Không sao, lòng ước mong cho có kết-quả, thì cũng có ich phần nào cho bà con ở vùng khô cằn sõi đá, ở nơi mà thỗ-nhưỡng không thích-hợp cho bât cứ cây gì
Thân.

bác thủy canh . ở địa phương cháu thì họ dùng cây gòn đó bác

- hình cây

= tấn thành năm mới chúc bác và gia đình thật nhiều sức khỏe

Cám ơn Tấn Thành và chúc Tấn-Thành & Bà Xả và tụi nhóc sức khỏe.
Tấn-Thành có hình bà con dùng cây Bình-linh không?
Thân.

Em không rành về tiêu nhưng em thấy trước đây nhiều hộ gia đình ở vùng Phú Túc - Định quán dùng cây vông nem làm nọc tiêu sống. Bác thủy canh thử tìm hiểu thêm về loại này xem có giúp ích gì được cho bác không.

Cùng 2 bạn doantuan_vn204 và sealight:
- Mấy hôm nay tui xuôi ngược lên xuống giatieu.com. Thật quả họ là sư-phụ. Tui hết sức ngưỡng-mộ. Ngưỡng-mộ về hiểu biết sâu xa, kinh-nghiệm dồi-dào, và nhứt là tấm lòng.
Nói vậy là chưa hết. Tui muốn nói tới lời trao đổi lịch-sự, ân-cần của quý-vị đó!

Tui dùng thủy-canh để trồng Tiêu, một ý-tưởng điên-rồ! Không sao, lòng ước mong cho có kết-quả, thì cũng có ich phần nào cho bà con ở vùng khô cằn sõi đá, ở nơi mà thỗ-nhưỡng không thích-hợp cho bât cứ cây gì
Thân.
@ Pác Thủy canh: Đó là 1 ý tưởng hay chứ. Chúc bác thanh công và em xin là người đầu tiên áp dụng kỹ thuật này liền. Tiêu là cây " nắng ko ưu mưa ko chịu "... Chơi với nó cũng giống như đùa với lửa vậy...

Cây trụ ( nọc, cột) để cây tiêu bám vào, có nhiều loại
Cây chết ; trụ gạch, trụ xi măng. trụ cây lục ( cây đã chết từ lâu), thân những cây gỗ chịu mưa nắng lâu....
Cây sống: cây bông gòn, cây vông mem, cây so đủa, cây lòng mức, v v.
Tùy nơi tùy vùng, tùy sở thích người trồng. Cây thường dùng là cây có tán lá không quá rậm, rẽ ăn sâu không gây ảnh hưởng đến cây tiêu, chịu đựng tỉa cành, xén lá . Với anh Trung trồng theo anh, theo tôi anh nên dùng bông gòn tốt nhất. Vì cây bông gòn có tán lá thưa, không làm rợm bóng cây tiêu, và vừa đủ che nắng cho cây tiêu. Vì cây tiêu nắng quá không được, mát quá cũng không xong, như anh nói( nắng không ưa, mưa không chịu, ghét gió, kỵ sương mù...) Tán cây bông gòn cây thoáng , ít gây bệnh cho cây tiêu, và nhất là trái và hột bông gòn bán được. ( Nhưng anh đừng lấy hột bông gòn trộn với tiêu bán nha, chết chứ hỏng phải chơi nha).

Last edited by a moderator:
Bạn Ma Tước và ban Doantuan:
- Cám ơn 2 bạn nhiều lắm!
Vậy cũng thưa thêm cho rõ:
- Tui chưa từng trông thấy cây Tiêu. Và rõ-ràng là cây Tiêu nhỏng-nhẻo thiệt.. Do đó, tui định dùng thủy-canh để "xoa lưng, vuốt ngực" cây Tiêu thử. Vậy là mình để ý thêm cây Vông Nem, quý bạn há!
Thân.

Cây trụ ( nọc, cột) để cây tiêu bám vào, có nhiều loại
Cây chết ; trụ gạch, trụ xi măng. trụ cây lục ( cây đã chết từ lâu), thân những cây gỗ chịu mưa nắng lâu....
Cây sống: cây bông gòn, cây vông mem, cây so đủa, cây lòng mức, v v.
Tùy nơi tùy vùng, tùy sở thích người trồng. Cây thường dùng là cây có tán lá không quá rậm, rẽ ăn sâu không gây ảnh hưởng đến cây tiêu, chịu đựng tỉa cành, xén lá . Với anh Trung trồng theo anh, theo tôi anh nên dùng bông gòn tốt nhất. Vì cây bông gòn có tán lá thưa, không làm rợm bóng cây tiêu, và vừa đủ che nắng cho cây tiêu. Vì cây tiêu nắng quá không được, mát quá cũng không xong, như anh nói( nắng không ưa, mưa không chịu, ghét gió, kỵ sương mù...) Tán cây bông gòn cây thoáng , ít gây bệnh cho cây tiêu, và nhất là trái và hột bông gòn bán được. ( Nhưng anh đừng lấy hột bông gòn trộn với tiêu bán nha, chết chứ hỏng phải chơi nha).

Anh Xuân-Vũ,
Anh nhắc tới cây So Đủa, làm tui nhớ đến tuổi thơ tui. Thuở còn đi học, tui thường làm bài ngoài đồng, trong lúc chăn bầy dê. Lùa dê về nhà thì tui đi xin tỉa nhánh So Đủa cùng làng khắp xóm. Nhà nào có mấy cây So Đủa, lớn nhỏ cỡ nào, tui rành hết! Bà con thích lắm! Bởi cây So Đủa được tỉa nhánh thường xuyên thì lên thẳng và rất nhanh. Vậy tui sẽ để ý cây nầy.
Còn cây Bình-Linh?
Nghe nói cây tràm, thì không tốt, do nhựa tràm từ lá rơi xuống giàn Tiêu. Anh "điều-tra" dùm. Cám ơn anh.

Nhưng vào danh-sách ưu-tiên thì sẽ có Cây Gòn, do bởi theo anh chỉ, thì hột gòn cân chung với hạt Tiêu được. Cũng nhờ anh "vẽ đường cho Hươu chạy", nên tui sẽ đặt tên "Tiêu Gòn" nầy là "Tiêu Xuân-Vũ", để nhớ ơn anh. Nhờ có anh, tui được lời to. Tên anh sẽ được gởi đi toàn cầu, anh Xuân-Vũ há!
Tết say mấy trận rồi anh Xuân-Vũ.
Thân.

Chỉ có 1 trận say mà thôi, nhưng sai đến 2 năm . Gần giao thừa tôi chơi 1 chầu cho đến giao thừa say qua năm mới luôn.
Cây bình linh cũng là cây trồng làm trụ cho cây tiêu nhưng bất tiện. Vì bình linh phải trồng từ nhỏ lên. Cây gòn, cây lòng mức, cây vông men.... Có thể bứng gốc, chặt cành to.... dâm, trồng. Từ nơi khác đem về nơi mình cần trồng. Các loại cây này rất dễ trồng bằng cành hay bứng gốc anh Trung à. Cây lòng mức có 1 thời hoàng kim của nó, không phải làm trụ cho cây tiêu, mà làm gốc ghét cho cây mai chiếu thủy. Thời buổi đó lòng mức cũng 1 thời lẫy lừng đó anh, vì nó rất dễ trồng bứng gốc cở nào trồng cũng sống. Hoặc cắt ngang gốc trông cũng được sống luôn. Người ta cần bộ gốc đẹp của lòng mức, để ghép những cành mai chiếu thủy vào.
Còn cây tràm thì không tiện đâu anh, lá của nó có chất dầu không tốt cho tiêu, lá nhiều che hết ánh sáng, nếu đủ nước rể ra nhiều, tranh chấp nước và dinh dưỡng với cây tiêu...

Last edited by a moderator:
- Cây Vông nem hiện không còn ưa chuộng để làm trụ sống trồng tiêu vì đây là loại cây thân xốp, lớn nhanh. Lớn nhanh nên cấu trúc của tế bào thưa, xen giữa độ thưa là nước, cây càng lớn thì lượng nước nuôi cây càng nhiều. Do khô hạn và khí hậu nóng lên, lớp da không còn đủ giữ ẩm cho cây nên nước trong thân bị bốc hơi, dẫn đến cây chết hàng loạt. Khi cây chết chúng sẽ xảy ra hiện tượng hoại tử, trong quá trình phân hủy sẽ có nhiều loại nấm mọc lên trên thân cây hay chỗ cây vông thối rữa. Những cây vông nhỏ hơn sẽ chết sau, nếu gặp mưa chúng sẽ phục hồi nhưng mang theo mầm bệnh và sẽ tái phát trong mùa khô năm sau, cứ như vậy, vườn tiêu cây vông sẽ dần dần xóa sổ.
Hiện cây được chọn làm trụ sống là cây Bình linh (thấy ở vùng Xuân Lộc - Đồng Nai), cây Gòn, cây Lồng mức (khó tỉa chồi về sau)... Trong đó sử dụng nhiều nhất là cây Trôm mủ, cây Anh đào.
Anh đào là loại cây dễ trồng, dễ sống, tỷ lệ chết ít, ưu điểm là cây chỉ lớn nhanh lúc còn nhỏ, khi cây có đường kính khoảng 15cm cây sẽ lớn chậm nên lượng hữu cơ chi phối cho nuôi cây là ít. Cây anh đào rất cứng, phù hợp chịu lực, dễ tỉa cành, cây anh đào chỉ cần chặt ngang là trồng được, miễn cây đừng nhỏ và non quá, nếu trồng cây to và cao thì hố trồng sâu 60-70cm (nén gốc vừa chặt) nếu trồng cây nhỏ thì lỗ trồng sâu 50cm, lấp gốc 20cm và lấp dần theo thời gian, tránh lấp sâu một lần cây khó lên.

Bác Trần vi nói đúng đấy. Cây vong nem ở Vùng Đồng nai, Bà rịa Vũng tàu bị....diệt vong rồi do 1 loại nấm nào đó mà mình quên tên. Trụ chết nên....tiêu cũng tiêu theo. Gòn thì như bác Xuân vũ nói....hề hề..trộn vào tiêu nên sợ lun, nhưng cũng ko được chuộng vì cao và khó tỉa cành. Cây mũ trôm thì đang thử nghiệm, Tây nguyên họ trồng công rồi, khai thác được cả mủ giá hiện nay cũng khá cao. Vùng Đồng nai nhiều người đang dùng làm trụ sống đó.

Bạn Ma Tước và ban Doantuan:
- Cám ơn 2 bạn nhiều lắm!
Vậy cũng thưa thêm cho rõ:
- Tui chưa từng trông thấy cây Tiêu. Và rõ-ràng là cây Tiêu nhỏng-nhẻo thiệt.. Do đó, tui định dùng thủy-canh để "xoa lưng, vuốt ngực" cây Tiêu thử. Vậy là mình để ý thêm cây Vông Nem, quý bạn há!
Thân.

Bác thủy canh thân mến tôi thấy như thế này nếu bác định dùng thủy canh để "xoa lưng vuốt ngực "câyy tiêu thì tôi thấy rằng bác nên dùng trụ bê tông là thích hợp nhất
Mấy ngày lang thang trên diễn đàn tôi đã đọc những câu chuyện về thủy canh mà bác trình bay, tuy tôi chưa thấy mô hình thực tế về thủy canh nào nhưng qua đó tôi cũng hiểu thêm được nhiều vấn đề và đã mường tượng được ít nhiều về thủy canh. do vậy tôi nghĩ bác nên xử dung trụ bê tông đúc hàng loạt "chuẩn không cần chỉnh" để làm trụ vì nó có lợi thế cho các thành phần đi kèm trong hệ thống thủy canh của bác, vấn đê che bóng che gió trồng riêng bằng cây khác không liên quan đến trụ tiêu

Trụ betong theo em nghĩ sẽ dễ hấp thụ nhiệt và nóng ảnh hưởng đến bộ rễ bám của cây tiêu.

Trụ betong theo em nghĩ sẽ dễ hấp thụ nhiệt và nóng ảnh hưởng đến bộ rễ bám của cây tiêu.

Tôi thấy các trại trồng tiêu họ xây các trụ tròn bằng gạch cao lên như các ống khói to ( cách 1 viên hở 1 viên) các dây tiêu trồng chung quanh trụ gạch này
Như vậy không sợ nóng , dây tiêu dễ bám để leo lên và rất bền

Back