Vài điều tâm sự với những ai muốn đầu tư làm nông nghiệp

• Thread starter làm nông dân72
  • Ngày gửi
Tôi đã từng làm cơ quan,từng đi bán thuốc lá lậu ở đức,làm doanh nghiệp... bây giờ bước vào làm anh nông dân. Tôi thấy như sau. Độ vất vả thì khỏi phải nói(Lúc nào mồ hôi cũng chảy từ đầu đến gót)tiền đầu tư đổ vào cực kỳ nhiều và nó mơ hồ như ném đá vào ao bèo,nó không rõ ràng như làm việc khác như tôi bỏ 10 ngàn thì sau đó tôi thu lại 15 ngàn.Thực sự tôi khâm phục những người nông dân việt nam.

Bác có thể chia sẽ thêm được không? Tôi thấy những tâm tư của bác có lẽ sẽ hữu ích cho những người đi sau, có thể trong đó có tôi. Trước đây tôi cũng từng gom vali quyết chí với nghề nông, nhưng cặm cụi được sáu tháng lại phải bỏ cuộc, không phải sợ kham khổ, cực nhọc mà cảm thấy mình làm việc không hiệu quả, càng làm lại càng cảm thấy mất tự tin ở bản thân. Giờ chỉ lâu lâu về dọn cỏ cho địa phương bớt la rầy. Còn ý định kế hoạch gì tôi cũng chỉ dám treo đó chứ không dám nhúc nhích.

Tôi đã từng làm cơ quan,từng đi bán thuốc lá lậu ở đức,làm doanh nghiệp... bây giờ bước vào làm anh nông dân. Tôi thấy như sau. Độ vất vả thì khỏi phải nói(Lúc nào mồ hôi cũng chảy từ đầu đến gót)tiền đầu tư đổ vào cực kỳ nhiều và nó mơ hồ như ném đá vào ao bèo,nó không rõ ràng như làm việc khác như tôi bỏ 10 ngàn thì sau đó tôi thu lại 15 ngàn.Thực sự tôi khâm phục những người nông dân việt nam.
------------------
Tôi thấy cũng hay và cũng không hay. ý tưởng của bác là khuyến mọi người không làm nông và chỉ đi buôn bán thôi phải không.
Nếu như buôn gian bán lận thì thu nhập bao giờ cũng cao hơn người làm nông nghiệp thuẫn túy

Không hẳn cứ buôn bán gian lận thì hơn nông dân.

Người buôn, người nông, người công, người viết,
người hầu, đều cần phải có tiền trả công mới sống
được. Vậy các ngành nghề đều kiếm được cả. Nếu
một nghề kiếm hơn nghề khác, thì kéo một số người
làm nghề khác vào theo. Cuối cùng, thì ai làm việc
nấy, và tiền được trả công cũng xứng đáng với việc
làm.

Nói chung lý luận như vậy, nhưng các ngành khác phụ
thuộc nhiều vào chính trị, tức là bị ảnh hưởng mạnh
trực tiếp của chính sách nhà nước. Nhà nước cấm buôn
bán hay nhập khẩu một số hàng, thì ảnh hưởng đến buôn
bán và công nghiệp ngay, rồi lâu mới ảnh hưởng đến
nông nghiệp. Nông nghiệp bị ảnh hưởng đến những điều
kiện thiên nhiên không do con người quản lý được. Ở
các nước khác, cụ thể như Mỹ, chính phủ phải bỏ ra
nhiều tỷ đô la để cân bằng những mất mùa của nông nghiệp
thì xã hội mới điều hòa được. Nếu không, người ta bỏ
ruộng đi ra thành thị kiếm việc thì xã hội khủng hoảng
ngay. Nước ta thì nhà nước chưa có cách tính toán xã
hội mọi mặt và suốt thời gian dài, nên bỏ mặc nông dân
tự bươn chải lấy. Nếu nông nghiệp bết bát, thì công
nhân và dân nghèo thành thị bị khủng hoảng, chứ cán
bộ viên chức không mấy nghèo đi.

Vậy thì từng người nông dân liệu cố gắng làm ăn. Nếu
dịch bệnh, bão lụt, hay được mùa rớt giá, thì chịu khó
tay nải gió đưa lên thành thị kiếm việc thuê mướn, để
các con nhỏ cho ông bà chăm sóc hay chăm sóc lẫn nhau.
Đến khi mưa thuận gió hòa thì lại trở về làng gặt hái,
gia đình sum họp.

Bác anhmytran quả có cuộc đời phong phú. Qua các bài viết cháu thực sự khâm phục bác. Chúc bác sức khỏe.

2 bác nói xong . trí trong em bị nhụt :(
Hjhj...người khác thất bại thì cơ hội cho mình chứ sao nhụt trí bác. Vả lại, tôi nhìn nhận do tôi dỡ mà, tôi vẫn còn treo những dự định riêng, hy vọng là sớm được quay trở lại.

Làm nông nghiệp phải có tâm và nhiệt huyết....
Trước khi làm: Hoạch định được phương hướng. Cách làm và những thứ chủ yếu nhất của việc cần làm.
Sau khi làm: Bỏ time ra nhìn lại toàn dự án chổ nào chưa ổn thì khắc phục. Làm nông nghiệp ko thể lấy được lợi nhuận ngay mà time nó tuỳ vào loại hình đầu tư.
Kết thúc: Với sự đam mê và chọn lựa đúng loại hình phù hợp với điều kiện kinh tế và nhu cầu xã hội...! Thành công đạt từ 70-90%. Em bỏ việc. Học xong Luật vẫn làm nông dân. Con đường lúc đầu ko thể toàn màu hồng được đâu ạ. Riêng phía gia đình với e là một rào cản khủng khiếp. Phải cố làm vì mình nhìn thấy đc tiềm năng thật sự thì đạt được thành công trong time tới.

Hjhj...người khác thất bại thì cơ hội cho mình chứ sao nhụt trí bác. Vả lại, tôi nhìn nhận do tôi dỡ mà, tôi vẫn còn treo những dự định riêng, hy vọng là sớm được quay trở lại.
=)))). đùa thôi. chứ em vẫn tin kế hoạch của em tuy nhỏ, đơn giản , không cầu kỳ , nhưng sẽ thành công . vẫn đề chỉ còn là vốn và thời gian thôi .

Hai hôm nay bận quá không vào diễn đàn,xin lỗi các bạn nhé.Không phải mình khuyên các bạn nên buôn gian bán lậu đâu,mà ý mình khi đầu tư làm nông nghiệp phải có niềm đam mê,động lực thật lớn và tài chín nên tín thêm dự phòng kẻo nữa chừng mà bỏ cuộc thì không hay lắm và mức độ thiệt hại là rất lớn, và quan trộng nhất là sau này sẽ mất tự tin.Còn mình thì chưa bao giờ bỏ cuộc tính mình càng chông gai,mạo hiểm càng lao tới,với đâu óc tỉnh táo mong rằng thêm một sự đa
cây cổ thụ cả chục người ôm cũng bắt nguồn từ một hạt mầm nhỏ . làm qui mô nhỏ trước rồi tới lớn, thấy người ta làm giàu được ùn ùn bỏ tiền vào đầu tư
bạn nên nghĩ trông các nghề, nghề nông rất vất vả và tỷ lệ thành công thấp hơn các nghề khác chứ chẳng phải mỡ đâu mà húp,còn tôi làm nông nghiệp để quay về tuổi thơ mà thôi ngày xưa còn nhỏ bố mẹ bảo tôi ước mơ sau này là j Tôi trả lời ước mơ có một con bò đực thật to và móc võng dưới chân bò nằm ngủ,bây giờ ước mơ sắp thành sự thực rồi vì bò lai bây giờ thực là to.
Làm nông nghiệp phải có tâm và nhiệt huyết....
Trước khi làm: Hoạch định được phương hướng. Cách làm và những thứ chủ yếu nhất của việc cần làm.
Sau khi làm: Bỏ time ra nhìn lại toàn dự án chổ nào chưa ổn thì khắc phục. Làm nông nghiệp ko thể lấy được lợi nhuận ngay mà time nó tuỳ vào loại hình đầu tư.
Kết thúc: Với sự đam mê và chọn lựa đúng loại hình phù hợp với điều kiện kinh tế và nhu cầu xã hội...! Thành công đạt từ 70-90%. Em bỏ việc. Học xong Luật vẫn làm nông dân. Con đường lúc đầu ko thể toàn màu hồng được đâu ạ. Riêng phía gia đình với e là một rào cản khủng khiếp. Phải cố làm vì mình nhìn thấy đc tiềm năng thật sự thì đạt được thành công trong time tới.
Cho thằng con của mình gióng em thì hay quá,em biết không anh còn từ bỏ cả công việc, thu nhập ổn định để làm anh nuôi bò,bố ,mẹ ,anh ,chị,vợ không ủng hộ mình nhưng mình vẫn làm vì sao con mình học 12 ra không thi vào đại học(vì học kém)nếu mình chạy vào CA thì khi ra đi làm thì hết khoảng 1,5 tỷ thì với số tiền đó làm một vạt đất nuôi hai chục con bò ,nó ỉa cứt ra cũng bằng lương anh thiếu úy, và quan trọng là rèn tính chịu khó cho con.

trồng xong cỏ chưa bác

Bác có thể chia sẽ thêm được không? Tôi thấy những tâm tư của bác có lẽ sẽ hữu ích cho những người đi sau, có thể trong đó có tôi. Trước đây tôi cũng từng gom vali quyết chí với nghề nông, nhưng cặm cụi được sáu tháng lại phải bỏ cuộc, không phải sợ kham khổ, cực nhọc mà cảm thấy mình làm việc không hiệu quả, càng làm lại càng cảm thấy mất tự tin ở bản thân. Giờ chỉ lâu lâu về dọn cỏ cho địa phương bớt la rầy. Còn ý định kế hoạch gì tôi cũng chỉ dám treo đó chứ không dám nhúc nhích.
Chỉ sáu tháng mà vội bỏ thì....

lâu quá ko chat với anh Danh, còn nhớ e là ai ko? cho e góp ý chút nhé.

Anh có đất rộng thì, cam, bươi, mãng cầu xiêm, mãng cầu na, mà phang tới tấp thôi a, chăm sóc ít, giá tốt,.. thu hoạch khá...

lâu quá ko chat với anh Danh, còn nhớ e là ai ko? cho e góp ý chút nhé.

Anh có đất rộng thì, cam, bươi, mãng cầu xiêm, mãng cầu na, mà phang tới tấp thôi a, chăm sóc ít, giá tốt,.. thu hoạch khá...
Sao mà không nhớ chứ....thấy bé by của em dễ thương quá! Anh đang trồng mãng cầu xiêm, nhưng nhà đơn chiếc chỉ tới lui trông nôm,mần cỏ thôi, chứ không dám chăn nuôi hay trồng gì thêm.Bên đó em có....."chôm" được giống gì ngon lạ ....nhớ mang về chia ....lại cho anh em trồng với nhe. Trồng một mình....ăn trọn là bị đòn nghe Dương. He he....
P/s: hơi lạc đề...mong bác chủ thớt bỏ qua.

Sao mà không nhớ chứ....thấy bé by của em dễ thương quá! Anh đang trồng mãng cầu xiêm, nhưng nhà đơn chiếc chỉ tới lui trông nôm,mần cỏ thôi, chứ không dám chăn nuôi hay trồng gì thêm.Bên đó em có....."chôm" được giống gì ngon lạ ....nhớ mang về chia ....lại cho anh em trồng với nhe. Trồng một mình....ăn trọn là bị đòn nghe Dương. He he....
P/s: hơi lạc đề...mong bác chủ thớt bỏ qua.

mấy cây trái lạ ở Việt Nam mình đâu có thiếu đâu a, nhưng giá hạt giống cao, ít ACE tiếp cận đc. nên khó khăn, vả lại trồng cũng chưa biết chắc có kết quả ko nữa. Dễ ăn và ngon thì đậu bắp tím, đậu đũa tím. khổ qua trái dài khoảng 35-40cm..

Back