Thảo luận Về quê lập nghiệp

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Một phần cũng muốn về nhà gần cha gần mẹ sống cho thoải mái.
Thôi vô chủ đề chính nha:
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bác nào có kinh nghiệp chỉ giáo hộ e tý.
E xin cám ơn nhiều nhá!!!!!!!!!!!!!!!!!1:D:D:D:D:D:D:D

ở nhà mình có làm vườn, mình xin sẻ cùng bạn cách mà mẹ mình đang làm.
Nhà mình tại miền trung, cách một thĩ xã 5 km, đất nhà mình rộng 1600 m2, đát thuộc loại thịt nhẹ, ko bị chua, phèn gì cả, chân đất khá tốt, trồng cây được khoảng 8oo m, còn lại là đất ao và nhà ở.
Vườn mẹ mình trồng hai loại cây chính là Na và cau xen kẽ, dọc bờ ao trồng ổi, khoảng 50 cây. Ngoài ra mẹ trồng thêm cây bưởi, nhãn, chanh, vải, đu đủ, hoa hòe, dừa mỗi loại dăm cây để đa djang chủng loại cho dễ bán thôi.
Dưới gốc của các loại cây này trồng la liệt rau thơm (trước mùi tàu, giờ chuyển qua kinh giới, tía tô, rau má). Dọc bờ tường trồng chè tươi, lá lốt, tràu không.
những khoảng bờ rào hay sân thì tận dụng để trồng lá mơ lông, bầu bí, su su, mùa nao thức nấy. Hiện mẹ đang trồng rất nhiều lặc lè. Mẹ mình bán tận nơi cho khách, ko bán cho lái buôn, vì như vậy chỉ dc khoảng 1/3 hoac 1/2 tiền. mẹ mang lên thị xã bán.
Nhờ đa dạng cây trái nên mẹ có đồ bán quanh năm, . Người ta rất thích mua rau của mẹ vì toàn đồ sạch. Bán lâu toàn mối quen nên rất dễ bán, nhanh chóng.
Đôi khi nhìn cái vườn nhà mình cung thấy thương thương :)
mẹ ko nuôi gà vịt vì sợ phá vườn rau
Riêng cái ao (tới cả 6oo m2) thì chỉ lấy nước tưới vườn và thả vài con cá loe ngoe làm kiểng vì bố mẹ mình ko đủ sức làm, ôm đồm ko hết.
Vườn rau của mẹ đã giúp chị em mình có thể đi học, vượt qua những năm tháng khó khăn nhất.
Nếu đất của bạn rộng, bạn còn trẻ, bạn mở rộng mô hình của mẹ mình cỡ dăm bảy hay vài chục lần chắc bạn giàu đấy.

Mô hình của bạn cũng hay hay, để mình nghiêm cứu thêm , nhìu khi làm giàu từ nó cũng ko chừng .hihihihihi

Các bạn tư vấn hộ , giờ em muốn về quê lập nghiệp trồng trọt hay chăn nuôi gì đây. Chứ làm ở SG lương chả được bao nhiêu mà vất vả quá. Chả biết có phải con nhà nông nên chỉ thích làm nông nghiệp hay không , mà suốt ngày e chỉ toàn nghiên cứu nuôi con này trồng con kia suốt, với lại thấy công việc hiện tại cũng không có khả năng thăng tiến gì nhiều nên cũng nản.
Nhà e có 1 mảnh vườn cũng khá khá to , đang định về quê nuôi gà ,trùng quế ,trâu or bò kết hợp không biết thế nào .Tiện thệ bác nào cho e biết ,vốn cần tối thiểu bao nhiêu thì đủ????
Bạn giống mình rồi. Mình cũng xin nghỉ để về chăn nuôi, tầm 2 tháng nữa giải quyết hết công việc sẽ bắt tay vào làm. Mình cũng có những thắc mắc giống bạn. Có gì bạn chia sẻ thêm thông tin cho mình với nhé.

Hic, trước giờ ko quan tâm đến nông nghiệp, giờ quan tâm đến thì... chao ôi sao mà nhiều, mà khó quá. Mình ko bỏ nghề, chỉ muốn làm thêm vì ông xã cũng có ý định bỏ nghề. Đất mình thuê, đc 2ha, đã có cỏ cho bò và một ít cây ăn trái mới trồng. Giờ mình muốn nuôi gà thử vườn, và thúc trâu. Nhưng vào diễn đàn thì có quá nhiều vấn đề cần quan tâm......cảm thấy lo lắng.... các anh, chị và các bạn đi trước có từng có cảm giác như e ko, và thất bại đầu đời là gì, chia sẻ cho e với (để chuẩn bị tâm lý đối đầu, vì vốn tụi em ít, ko nhiều).

Bạn giống mình rồi. Mình cũng xin nghỉ để về chăn nuôi, tầm 2 tháng nữa giải quyết hết công việc sẽ bắt tay vào làm. Mình cũng có những thắc mắc giống bạn. Có gì bạn chia sẻ thêm thông tin cho mình với nhé.
Hii bạn ở đâu ha. Sao không để qua năm làm luôn bạn, giờ làm có lỡ cỡ quá hk.
Mà bạn định làm trồng trotj chăn nuôi gì chưa???

Nuôi thỏ đi bạn ơi. Thỏ chỉ ăn cỏ + ít cám. Ko có cám thì cho cỏ cũng vấn sống. Ko giàu dc nhưng cũng thêm thắt dc chút tiền hàng tháng

Hii bạn ở đâu ha. Sao không để qua năm làm luôn bạn, giờ làm có lỡ cỡ quá hk.
Mà bạn định làm trồng trotj chăn nuôi gì chưa???
Mình ở Cao Bằng, phải hết tháng 9 mình mới nghỉ được, mình làm nhà nước mà, giải quyết hết công việc rồi mới bàn giao. Mình định nuôi gà thả vườn thôi chứ chỗ mình nuôi con khác không có thị trường với lại mấy cây ăn quả chủ yếu để tạo bóng râm thôi. Nghĩ cũng vất vả nhưng được cái thoải mái, không bị gò bó. Khả năng sau tết mới bắt đầu nuôi được vì tháng 10 nghỉ mới bắt đầu xây chuồng trại. Đất vườn bạn rộng khoảng bao nhiêu vậy, mình chỉ có hơn 2000m à, nên nuôi gà là hợp lí nhất. Quen việc thì có thể kiểm đất trồng thêm cỏ để nuôi bò nhưng trước mắt thì chỉ tập trung vào gà đã.

Mình k hiểu thỏ ngon thế nào, làm hơi cực, thịt đk.4 cẳng. Làm k biết là hôi xì. Nhà nuôi r, bọn này nuôi chung đông nó rút ruột của nhau ăn nữa. Một lần mẹ m thui r đem về mới mổ mà mình nhớ đến tận bây giờ.

Mình ở Cao Bằng, phải hết tháng 9 mình mới nghỉ được, mình làm nhà nước mà, giải quyết hết công việc rồi mới bàn giao. Mình định nuôi gà thả vườn thôi chứ chỗ mình nuôi con khác không có thị trường với lại mấy cây ăn quả chủ yếu để tạo bóng râm thôi. Nghĩ cũng vất vả nhưng được cái thoải mái, không bị gò bó. Khả năng sau tết mới bắt đầu nuôi được vì tháng 10 nghỉ mới bắt đầu xây chuồng trại. Đất vườn bạn rộng khoảng bao nhiêu vậy, mình chỉ có hơn 2000m à, nên nuôi gà là hợp lí nhất. Quen việc thì có thể kiểm đất trồng thêm cỏ để nuôi bò nhưng trước mắt thì chỉ tập trung vào gà đã.
bạn giống mình đó , mình cũng định nuôi gà thả vườn kết hợp với nuôi trùng làm thức ăn bổ sung đạm cho gà. Bước đầu cứ làm thế còn sau này nhắm khả quan thì phát triển thêm. Đất nhà mình thì không đc rộng lắm khoản 600m thôi.

Chủ top cũng làm it à, mình cũng it mà cũng chán phố lắm rồi, nhưng còn nhiều thứ phải lo nên tạm thời vẫn phải bám phố. Mình cũng dự định sau này sẽ về quê làm nông dân, không biết có làm được không, mình cũng rất thích nuôi gà thả vườn. Hiện tại nhà cũng đang có khoảng 1800m đất nhưng chắc đào cái ao lấy nước tưới mất khoảng 500m rồi :D. Chủ top cứ làm đi, sau này có gì chia sẻ cho mình với nhé!

Chủ top cũng làm it à, mình cũng it mà cũng chán phố lắm rồi, nhưng còn nhiều thứ phải lo nên tạm thời vẫn phải bám phố. Mình cũng dự định sau này sẽ về quê làm nông dân, không biết có làm được không, mình cũng rất thích nuôi gà thả vườn. Hiện tại nhà cũng đang có khoảng 1800m đất nhưng chắc đào cái ao lấy nước tưới mất khoảng 500m rồi :D. Chủ top cứ làm đi, sau này có gì chia sẻ cho mình với nhé!
Mới dự định vậy thôi, chứ mình cũng như bạn đang có nhiều vấn đề nên chưa về được. Nhưng chắc chắn sẽ về trong nay mai. Bạn làm IT ở đâu ha
Cố lên các bác. E bỏ học đại học nam tiến làm trang trại đây.
Định làm trang trại ở đâu vậy bác Phù Du, khi nào xong cho e tham quan tý

Mới dự định vậy thôi, chứ mình cũng như bạn đang có nhiều vấn đề nên chưa về được. Nhưng chắc chắn sẽ về trong nay mai. Bạn làm IT ở đâu ha
Mình quê Hà Tây cũ, hiện tại đang làm việc ở Hà Nội, nói là IT những mình thuộc loại cùi mía, làm SEO, biết tí code php, nhưng mình chẳng có đam mê với IT, mình chỉ đam mê với nông nghiệp thôi. Chắc ngồi ngắm lũ gà, vườn cây cả ngày chả chán bạn à :D

# A Đạt. E vào Đắc lăk. Bác nên đi tham khảo chỗ khác, chứ của e chắc vài ba năm nữa mới nên cơm nên cháo.

# A Đạt. E vào Đắc lăk. Bác nên đi tham khảo chỗ khác, chứ của e chắc vài ba năm nữa mới nên cơm nên cháo.
Định xem bác làm thế nào , mà xa quá có muốn cũng chả xem được.
Ở đó mà mở trang trại coi bộ ngon à,
Chuc bác thành công nha!!!!!!!!!!!!!!!!111
Mình quê Hà Tây cũ, hiện tại đang làm việc ở Hà Nội, nói là IT những mình thuộc loại cùi mía, làm SEO, biết tí code php, nhưng mình chẳng có đam mê với IT, mình chỉ đam mê với nông nghiệp thôi. Chắc ngồi ngắm lũ gà, vườn cây cả ngày chả chán bạn à :D
Sao giống mình thế, công việc thì cũng tốt , lương lậu cũng tạm tạm. Nhưng mà thực sự thì chả có tý gì gọi làm đam mê, cũng gán làm đến khi nào đủ điều kiện sẽ về quê liền.
hiện giờ cứ tiềm hiểu trước , theo dõi trước cái đã.

mình đang ở hà nội,làm về sửa chữa xe máy cũng có 5 năm kinh nghiêm,nhưng đi làm thuê chán lắm,đang phân vân nên về quê làm nông nghiệp hay ở lại hn mở cửa hàng sửa xe máy,mình là thợ được HonDa viet nam dao tao bai ban nhat la cac dong xe doi moi fun xang dien tu,con lam nong nghiep thi moi bo ung ho con moi nguoi cho minh la hâm,nhờ các bậc tiền bối tư vấn giúp ah.

Chỗ bác có lụt lội gì ko ? Nếu ko thì đào ao nuôi cá trên bờ làm chuồng heo ( lợn ) + nuôi thêm vịt tận dụng mặt nc . Dưới ao bác có thể thả một ít trai nước ngọt. Trai sẽ giúp cải tạo nước rất tốt, lại có thêm thu nhập. Ko thì cứ làm công ăn lương cho lành ,em đang bị vỡ mộng đây

Chỗ bác có lụt lội gì ko ? Nếu ko thì đào ao nuôi cá trên bờ làm chuồng heo ( lợn ) + nuôi thêm vịt tận dụng mặt nc . Dưới ao bác có thể thả một ít trai nước ngọt. Trai sẽ giúp cải tạo nước rất tốt, lại có thêm thu nhập. Ko thì cứ làm công ăn lương cho lành ,em đang bị vỡ mộng đây
Sao vỡ mộng thế bác....

Back