Vỏ bưởi có thể làm phân bón không ?

• Thread starter soctuyet
  • Ngày gửi
Mình hiện nay làm đề tài về trích ly tinh dầu từ vỏ bưởi, do vậy mà lượng bã sản xuất ra khá nhiều.:rolleyes: Nên mình mong tìm ra cách để tận dụng nguồn bã này. Không biết nó có thể dùng làm phân bón trong nông nghiệp không ?:unsure:
Đặc biệt là loại bã này đã được nấu nhừ, mất gần hết tinh dầu và pectin.

Mọi người ai biết thì làm ơn chỉ giúp mình với nha !:cnguoi:
Cảm ơn nhiều nhiều lắm !!!:lol:

hehe.... theo ngu ý của mình thì mọi phụ phẩm nông nghiệp đều có thể sử dụng làm phân bón được, dạng giống phân xanh ý mà. Phụ phẩm như rác sinh hoạt còn làm phân bón tốt nữa chứ nói ji vỏ bưởi :D

Mình hiện nay làm đề tài về trích ly tinh dầu từ vỏ bưởi, do vậy mà lượng bã sản xuất ra khá nhiều.:rolleyes: Nên mình mong tìm ra cách để tận dụng nguồn bã này. Không biết nó có thể dùng làm phân bón trong nông nghiệp không ?:unsure:
Đặc biệt là loại bã này đã được nấu nhừ, mất gần hết tinh dầu và pectin.
Mọi người ai biết thì làm ơn chỉ giúp mình với nha !:cnguoi:
Cảm ơn nhiều nhiều lắm !!!:lol:

Mình nghĩ là được, vì các loại thực vật khi phân hủy dưới điều kiện tự nhiên thì có nhiều loại chất cần thiết cho cây xanh hơn nữa còn có thể là chất mùn tạo độ tơi xốp giúp cây hấp thụ tốt. Do vậy, bạn hoàn toàn có thể sử dụng lượng bã vỏ bửoi để làm phân cho cây. Tuy nhiên chưa bao giờ mình dùng các loại này để làm phân bón (vì mình ăn bửoi xong là vứt vỏ bưởi chứ ko tận dụng ^_^), nếu bạn đang nghiên cứu thì cần phải có những tìm tòi, thí nghiệm và ứng dụng kiểm chứng từ thực tế nhiều để có kết luận chính xác. Đây là suy nghĩ của mình, có thể thực tế còn có những sai sót, chào bạn!. Chúc bạn nghiên cứu thành công.

Cảm ơn ý kiến của bạn ! Hiện giờ mình đang nghiên cứu về hướng ứng dụng loại bã đó. Bạn có tài liệu về các loại phân hữu cơ không ? Đặt biệt là từ bưởi. Nếu bạn biết trang nào thì chỉ mình với, tiếng anh cũng được.

Cảm ơn ý kiến của bạn ! Hiện giờ mình đang nghiên cứu về hướng ứng dụng loại bã đó. Bạn có tài liệu về các loại phân hữu cơ không ? Đặt biệt là từ bưởi. Nếu bạn biết trang nào thì chỉ mình với, tiếng anh cũng được.

Hok co từ bưởi đâu bạn, ai mà có thể có nguồn nguyên liệu bưởi nhiều đến mức làm phân bón chứ :eek: bạn là người tiên phong đó. Nhưng nói chung nó cũng là rác thải hữu cơ mà thôi, loại này người ta làm nhiều rồi.
Từ rác thải sinh hoạt nè http://www.google.com.vn/search?client=opera&rls=en&q=phân+compost&sourceid=opera&ie=utf-8&oe=utf-8

Back