Vươn lên từ nông nghiệp hay chết vì nó?

• Thread starter vuonlenthoatngheo
  • Ngày gửi
Vài lời tâm sự cùng anh em agriviet

Sinh ra và lớn lên từ mảnh đất bình định khô cằn, 4 năm sống và học tập rồi cũng đi làm 1 công trình ở q7, và chứng kiến cảnh bon chen, giành giật,bóc lột của người khác mà làm giàu...==> chán nản. rồi lại duyên số sao gặp 1 người con gái ,tò te tú tí giờ sinh ra 2 baby ( anh em thấy tui có khiếu về sinh sản,chăn nuôi ko?haha) , con sinh ra vừa lúc bất động sản đóng băng=>thất nghiệp nên phải về rừng núi tây nguyên mà "lánh bão" ,giờ ngồi giữa núi rừng mà viết vài dòng tâm sự cuộc đời cho nhẹ đầu thôi.

Làm cách nào để kiếm tiền từ nông nghiệp đây? trong khi 2 bàn tay trắng?? ko tiền ko đất đai,vậy thì phải xoắn tay đi làm thuê thôi,nhưng đúng đam mê,sở thích==>đó là điều quan trọng và trước tiên.

Hiện giờ thì đang có máu phiêu bạc và tìm hiểu nuôi lươn,hoặc trồng trọt , hoặc ai gần biên giới buôn bán gì thì dắt tui đi theo với,biết đâu phụ giúp đc phần nào và mình cũng thỏa máu phiêu lưu..haha..hiện giờ đang ở daknong giáp ranh bình phước ,anh em nào có hứng thì pm nhé,,đi từ nam tới bắc luôn..:huh::huh::huh:

tâm trạng của bạn mình cũng từng có : "bế tắc" minh chỉ nói với bạn 1 điều kiên định giũ vững niềm tin làm chỗ dựa cho gđ bạn.Bạn nên trải lòng nhiều hơn trong topic này để mọi người hiểu thêm về bạn...
Vì mình biết sau khi BĐS đóng băng có 1 số bác ôm kha khá đất hiện vẫn đang giữ để hoang chưa biết làm ji`,hoặc có ý tưởng mà chưa tìm đc người tin cẩn để khai thác...họ cần những người như bạn(ko phải với tư cách người làm thuê) mà là cùng làm cùng hưởng:huh:...
Cố gắng nhé...trong lúc này đừng nhìn lại QK... sẽ qua thôi...tương lai còn đang ở phiá trước...

Cảnh khổ, tui đã từng mòn dép qua không biết bao nhiêu công trình xây dựng trên 10 năm nên hiểu. Pm vào inbox cho tui sđt của ông để tui alo tư vấn 1 ít kinh nghiệm về chăn nuôi thủy sản nhằm giảm nhẹ bớt kinh phí đầu tư học hỏi kinh nghiệm.

hihi,diễn đàn ko có cái nút thanks để cảm ơn 2 bác vì đã chia sẻ với tui..số đt đang xài nè 01688 73 53 80 anh em 2 ở gần daknong hoặc chí hướng làm nông thì pm nha .

Mà kể cũng lạ,lăn lộn mấy năm cũng trở về với nghề nông??..sau 2 tháng nghỉ việc thì giờ tiền dành dụm chi tiêu đã cạn ,dư được 1 đứa con gái gần 2 tuổi, 1 đứa mới sinh hơn 1 tháng tuổi, chắc 10 năm nữa mới ..giàu nổi..:2cat::2cat::2cat: , hay qua cam buôn lậu nhỉ :bang:

theo em nghĩ bác làm chăn nuôi chắc là thành công, ông bà ta có câu "người nào của ấy"mà....hjhj. trêu bác tí thôi. em học xong cũng lăn lộn mấy năm ở hn, cũng chung suy nghĩ như bác nên em quyết định về quê.cũng có vợ nhưng chưa có sản phẩm...hjhj.rất vui đc lam wen với bác cùng anh em trên dđ...!

hihi,diễn đàn ko có cái nút thanks để cảm ơn 2 bác vì đã chia sẻ với tui..số đt đang xài nè 01688 73 53 80 anh em 2 ở gần daknong hoặc chí hướng làm nông thì pm nha .

Mà kể cũng lạ,lăn lộn mấy năm cũng trở về với nghề nông??..sau 2 tháng nghỉ việc thì giờ tiền dành dụm chi tiêu đã cạn ,dư được 1 đứa con gái gần 2 tuổi, 1 đứa mới sinh hơn 1 tháng tuổi, chắc 10 năm nữa mới ..giàu nổi..:2cat::2cat::2cat: , hay qua cam buôn lậu nhỉ :bang:

Có 2 con rồi kiếm việc hợp pháp mà làm bạn à.
Nhìn lên thì mình chẳng bằng ai,nhưng ngó xuống đầy người không bằng mình.
Làm nông nghiệp không chết,nhưng đa phần là nghèo thôi.
Nếu chết Việt nam ta 70% nông dân chết rồi.

Bạn còn hơn tôi là có sức khỏe để làm thuê, để phiêu bạt bắc nam. Tôi học ĐH xong, cũng phiêu bạt Đăk Lăk, Đăk Nông, tới khi lấy vợ, có con rồi thì thất nghiệp vì bị thoát vị đĩa đệm cột sống thắt lưng. Giờ đang núp ở nhà bố mẹ và ôm mộng làm nông với hai bàn tay trắng và không một tấc đất. Bị đau lưng nhưng tôi vẫn chăm gà được, giờ đang tập tọng nuôi khi 10, khi 20 con gà ở 2 mét đất bên hông nhà... vừa để bớt sầu, vừa làm quen dần, vẫn đang suy nghĩ làm sao để kiếm tiền xây trang trại.
Rất vui được làm quen, bạn hãy sử dụng sức khỏe của bản thân thật hợp lý nha, có câu "có sức khỏe là có tất cả" , mình hai bàn tay trắng thì cứ từ từ từng tí một rồi sẽ có nhiều bạn ạ. Mong là như thế nhỉ.

Theo em nghĩ thì không chết vì NN đâu, ở xóm em có gđ ở ngoài Bắc vào, họ không có gì, họ thuê nhà rồi cạo võ hạt điều sống qua ngày, rùi họ thuê ít đất trồng rau màu. Giờ họ mua đất, xây nhà, xe cộ, cuộc sống rất thoải mái, không phải nói là giàu có. Mà họ chỉ làm rau màu thôi nhé

thanks các bác đã chia sẻ..ko biết bác nào có vườn ko ai trông thuê e trông ko

thanks các bác đã chia sẻ..ko biết bác nào có vườn ko ai trông thuê e trông ko
bạn qua mục tìm việc làm mà hỏi. ở đây không ai thuê bạn đâu nông nghiệp mà chết đói thì bạn đã không có sức mà về quận 7 lơ láo rồi thua.
làm cái gì củng phải có cái tâm.người nông dân rời quê hương đi tha phương với tâm huyết tìm nguồn sống thực tại.tìm tri thức tìm vốn để về gầy dựng lại quê nghèo. cái tâm ấy mới có quyền cười" ha ha" cho dù ngục ngã ở xứ người.
bạn tìm việc khác mà làm đừng ra biên giới nơi đó củng chỉ nông dân thôi. còn muốn buôn lậu? khuyên bạn chân thành bạn không hề có vé dự.

Last edited by a moderator:
Lúc này mới là lúc bạn cần tỉnh táo nhất để đưa ra quyết định nên làm gì và phải làm gì ,tương lai hai con bạn và hạnh phúc gia đình bạn phụ thuộc vào quyết định của bạn .Trong cuộc sống nó luôn sảy ra mọi chuyện ,khi nuốt trái đắng thì mới biết nó đắng cỡ nào,có cảm nhận điều này khi bạn có trái ngọt mới thấy nó ngọt ngào và hạnh phút biết bao.Những người họ thành công như ngày hôm nay họ cũng đã từng thất bại ,khi thất bại họ phải suy nghĩ rất nhiều về việc mình đã làm vừa qua và coi mình sai chỗ nào và sai từ đâu .Có những kinh nghiệm quý báu cho bản thân thì chính họ đã phải bỏ rất nhiều công sức tiền bạc mới có được nó.Đôi điều nói cùng bạn ,chúc bạn bình tâm đưa ra quyết định sáng suốt nhất

Hướng ĐaKnông giáp Bình Phước làm nông nghiệp luôn đi bác. Người ta lên đó kinh tế mới quá trời mà! Ko thì lấy hàng gì đó ở SG lên đó bán cũng ok.

Vài lời tâm sự cùng anh em agriviet

Sinh ra và lớn lên từ mảnh đất bình định khô cằn, 4 năm sống và học tập rồi cũng đi làm 1 công trình ở q7, và chứng kiến cảnh bon chen, giành giật,bóc lột của người khác mà làm giàu...==> chán nản. rồi lại duyên số sao gặp 1 người con gái ,tò te tú tí giờ sinh ra 2 baby ( anh em thấy tui có khiếu về sinh sản,chăn nuôi ko?haha) , con sinh ra vừa lúc bất động sản đóng băng=>thất nghiệp nên phải về rừng núi tây nguyên mà "lánh bão" ,giờ ngồi giữa núi rừng mà viết vài dòng tâm sự cuộc đời cho nhẹ đầu thôi.

Làm cách nào để kiếm tiền từ nông nghiệp đây? trong khi 2 bàn tay trắng?? ko tiền ko đất đai,vậy thì phải xoắn tay đi làm thuê thôi,nhưng đúng đam mê,sở thích==>đó là điều quan trọng và trước tiên.

Hiện giờ thì đang có máu phiêu bạc và tìm hiểu nuôi lươn,hoặc trồng trọt , hoặc ai gần biên giới buôn bán gì thì dắt tui đi theo với,biết đâu phụ giúp đc phần nào và mình cũng thỏa máu phiêu lưu..haha..hiện giờ đang ở daknong giáp ranh bình phước ,anh em nào có hứng thì pm nhé,,đi từ nam tới bắc luôn..:huh::huh::huh:
bạn có bao giờ đúc kết được 1 vấn đề trong cuộc sống chưa ?
Ví dụ : Bài thơ Leo Núi, Giả Gạo của Hồ chí Minh.

- đường đời là cây thang ko nấc cuối - việc học là quyển sách ko trang cuối cùng ( học ở đây ko phải là học chử bạn nhé - với bạn thì tui cần giải thích thêm chử học nếu ko bạn lại hiểu nhầm)

Khi nào bạn làm được 1 bài thơ về cuộc sống thì bạn đả bước lên được 1 nấc thang trong cuộc đời.

Bạn cười ha ha với đời đồng nghĩa bạn đang cười chính bản thân bạn !

Em ngu dốt nhỏ dại - xin mọi người đừng chất vấn em tội nghiệp

Thân chào !

Bạn hãy giảm thời gian ngồi ở nhà suy nghĩ, hãy bước ra khỏi nhà và bạn sẽ NHÌN thấy mình Cần phải làm gì,

Mình cũng vậy 1 vợ 1 baby 7 tháng đang tập tành làm nông dân , đang thử trồng rau màu trên 2 sào đất của ông già vợ làm nông dân rất là khó khăn vì mình cũng thuộc dạng yếu vác ko nổi bao phân 50kg . 1 2 3 cố lên

Bạn trồng cây dược liệu xem thế nào
Trồng cây dược liệu nhưng liệu đầu ra có ổn định không bác ?
P/s: To Bác chủ: em thấy bác vay mượn mua tầm 5sao đất khoảng 50 gì đó để trồng dâu nuôi nằm cũng ngon ăn lắm... nếu trời thương với tính bác mà chịu khó chịu cực được thì mấy chốc mà có của để dành thôi.
Em đang ở lâm đồng cũng ráp gianh đắc nông đây. Hương đi của em cũng là làm nông trồng trọt và chăn nuôi,,, hiện tại đang làm ở qui mô nhỏ sắp tới sẽ mở rộng qui mô lớn hơn. có chí làm quan có gan làm giàu...

Ngày xưa bạn mất phương hướng nên giờ mới ra nông nỗi này.
Bây giờ bạn tiếp tục mất phương hướng thì tương lai bạn sẽ trả giá.

Đi buôn lậu thì theo tôi là cũng được, bần cùng sanh đạo tặc, bạn phải tính được phải dừng chân lúc nào thì mới đi buôn lậu. Mà tôi nghĩ bạn sẽ không đi buôn lậu đâu. Vì bạn ko có vốn và cũng ko có gan.

Bạn nên đi tìm gì đó để làm trước mắt, bóc vát hay phụ hồ cũng được, miễn là mỗi ngày kiếm được 40.000 đ mua gạo và đồ ăn trong gia đình trước đi.

Khi nào có thể tịnh tâm, tìm được hướng đi rồi thì bắt đầu tiếp. Nhưng hướng đi không dễ tìm, nhất là đối với những người đang bế tắt.

Tịnh tâm !

KHÔNG BIẾT ÔNG ANH NÀY TÌNH HÌNH KINH TẾ - GIA ĐÌNH THẾ NÀO RỒI NHỂ

Back