Xây dựng mô hình nuôi rắn Long Thừa quy mô gia đình.

I/Tổng quan ý tưởng:
Là một trang trại quy mô gia đình nhằm mục đích tăng gia sản xuất và tìm kiếm kinh nghiệm trong việc nuôi rắn Ráo Trâu hay còn gọi là Rắn Long Thừa...Mục tiêu trong tương lai phát triển thành một trang trại có quy mô lớn.Tự chủ động được nguồn cung giống,nguồn thức ăn,bao tiêu sản phẩm và hợp tác với người chăn nuôi nhằm phát triển trang trại.
1/ Vì sao chọn rắn Long Thừa:
a/Thuận lợi:
- Là vật nuôi mới có tỉ lệ tăng trưởng trung bình.
- Giá thành thương phẩm và con giống tương đối cao.Thời điểm năm 2012 giá rắn con giống độ 170.000đ đến 200.000đ,giá rắn thịt 800.000 đ - 950.000đ/ kg thịt.Theo khảo sát trên mạng thì tỉ lệ lợi nhuận khi nuôi thành công gấp 2 -3 lần số vốn đầu tư ban đầu.
- Đầu tư ban đầu thấp,phù hợp cho khởi nghiệp với số vốn ít.Theo đó,quy cách chuồng trại có thể thay đổi tuỳ theo hướng của chủ trại - Bê tông kiên cố hoặc chuồng lưới.
-Nếu nuôi hộ gia đình thì diện tích chăn nuôi nhỏ,ít tốn công chăm sóc.
- ...
b/Khó khăn:
- Kinh nghiệm nuôi thực tế chưa có.
- Con giống và thức ăn,thuốc chửa bệnh.
- Bao tiêu sản phẩm.
- Giấy kiểm lâm.
- ...
2/Mô hình trong ý tưởng:
Một trang trại gia đình được xây dựng thành 5 khu:
- Khu vực chuồng trại nuôi rắn thịt.
- Khu vực nuôi rắn giống.
- Khu vực nuôi - ấp rắn con.
- Khu vực nuôi ếch cung cấp và chủ động thức ăn.
- Khu nhà kho.
II/Chi tiết;
1/Thiết kế chuồng trại nuôi rắn:
a/Chuồng nuôi rắn thịt:
Chuồng được xây bằng bê tông kích thước 4m x 3m ,tường cao 2m2,tô xi măng,bên trên có mái che.,chính giữa chuồng có dàn cho rắn vận động.Nền chuồng cán xi-măng,tạo độ dốc nhằm dễ vệ sinh.Bên trong chuồng có bố trí các hốc nhân tạo cho rắn chổ trú và chổ uống nước.
b/Chuồng nuôi rắn giống:
Kích thước DxRxC là : 2m x 1m x 0.8m.
Bằng lưới,khung gỗ/sắt.Bên trong chuồng có vỉ thưa cho rắn vận động,nằm nghỉ ngơi.
Mật độ rắn khoảng 10 con với tỉ lệ 4 đực - 6 cái.
c/Chuồng nuôi rắn con:
Kích thước: 1m x 1m.
Bên trong chuồng có chum dùng để ấp trứng.
Chum/lu ấp trứng: đường kính miệng lu khoảng 30cm,đáy lót một lớp đất dày 20cm,nén chặt.Trôn cát với nước tạo độ ẩm nhẹ và cho vào lu - độ dày lớp cát khoảng 20cm.Để ổ trứng vào và đậy nắp lu bằng lớp vải.Sau 75 ngày trứng tự nở,rắn con tự chui ra ngoài.Rắn 1 tuần tuổi ăn nhái con được,2 - 3 tuần tuôi mới thả ra chuồng nuôi.
d/ Khu chuồng nuôi ếch:
Bể xây bằng gạch, trát vữa ximăng
Kích thước bể nuôi: 2m x 5m x 1,2 m
Có cống thoát nước sát đáy
Đáy bể có độ nghiêng 50 về cống thoát nước
Bề trong của thành bể cần tô láng 40cm để bể nuôi không bị thấm nước
Có thể tận dụng lại chuồng heo cũ láng đáy cho kỹ là nuôi được
đ/Kho: chức năng hay diện tích tuỳ chủ trại.
=======
Trên đây là ý tưởng xây dựng trại nuôi rắn Long thừa theo quy mô hộ gia đình.
Xin các bác cho nhận xét về mô hình trên.Bác nào có kinh nghiệm về nuôi Long thừa cũng vào chia sẽ kinh nghiệm giúp.
Với quy mô nhỏ thì tổng số vốn tối thiểu ban đầu là bao nhiêu.Nguồn cung cấp giống và bao tiêu sản phẩm.
Rất mong nhận được hồi âm!Xin cảm ơn diễn đàn!

Đi đường Đinh đức thiện tới chợ Rạch kiến, hỏi đường xuống Bến đò Bến bạ, tới ngã tư thứ 2 quẹo phải là tới!hii

Hôm nào cho địa chỉ của TranTTuan luôn nhé .

thôi, xa lắm anh ơi! Có cái chồi nhỏ xíu cho mấy chú em nhỏ của em thôi, chưa xây nhà khang trang cho mấy đứa con được! mô hình gia đình kiểu nông thôn nghèo VN!hii
Qua cái đò đó là tới, hehe

Last edited by a moderator:
Chào cả nhà! Tôi rất mê nuôi rắn, nhưng không biết cách nuôi và kỹ thuật nuôi như thế nào, cách làm chuồng trại, đăng ký kiểm lâm,.... nói chung là chưa biết tí gì cả. Vì thế tôi muốn xin vài địa chỉ đáng tin cậy để nhờ tư vấn kỹ thuật từ A đến Z. Tôi muốn nhờ tư vấn kỹ thuật làm chuồng trại và chuẩn bị các khâu nào trước khi đem rắn về nuôi. Và muốn bắt giống tại đó luôn. Tôi cần tham quan trại hơi lớn tí vì tôi có ý định nuôi kha khá tí.
Các bác trong nghề lâu năm tôi tin các bác có những địa chỉ thật sự đáng tin có thể giới thiệu được. Cảm ơn các bác trước!
Các bác nhớ cho xin số điện thoại gia chủ luôn nha (để hẹn trước khi đến).
Các bác cho hỏi luôn rắn con có vào những tháng nào? giá (tham khảo) là bao nhiêu cho rắn 7-20 ngày tuổi? tôi chỉ hỏi giá tham khảo để biết mà có chuẩn bị trước.
Tôi định làm trang trại ở Huyện Châu Thành - tỉnh Bến Tre (hiện tại tôi đang ở Quận Tân Phú - TP.HCM).
Nuôi rắn ráo trâu và rắn ri voi. (vì là tay mơ nên nuôi cả 2 loại cho biết)
Theo kế hoạch tôi định nuôi thử nghiệm với 300 rắn ráo trâu con và 300 rắn ri voi con (theo các bác có ổn không? lần đầu tiên nuôi nêu nuôi bao nhiểu là tốt nhất? Và đầu tiên nên bắt rắn bao nhiêu ngày tuổi?).
Diện tích dự định nuôi: 50x15m, hoặc 50x30m, nhưng còn tùy vào các bác tư vấn nuôi thế nào là tốt nên đất còn bỏ đó chưa làm gì hết.
Vì là tay mơ mới bắt đầu nên rất sợ "bị thuốc", nên rất mong được các tiền bối nhiệt tình giúp đỡ.
email của tôi: minhkinhphone@yahoo.com.vn (để tiện xưng hô: tôi tên Kính, 33 tuổi, tôi biết có đa số là tiền bối lớn tuổi hơn)
Có gì nhờ các bác gửi vào email giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

Chào cả nhà! Tôi rất mê nuôi rắn, nhưng không biết cách nuôi và kỹ thuật nuôi như thế nào, cách làm chuồng trại, đăng ký kiểm lâm,.... nói chung là chưa biết tí gì cả. Vì thế tôi muốn xin vài địa chỉ đáng tin cậy để nhờ tư vấn kỹ thuật từ A đến Z. Tôi muốn nhờ tư vấn kỹ thuật làm chuồng trại và chuẩn bị các khâu nào trước khi đem rắn về nuôi. Và muốn bắt giống tại đó luôn. Tôi cần tham quan trại hơi lớn tí vì tôi có ý định nuôi kha khá tí.
Các bác trong nghề lâu năm tôi tin các bác có những địa chỉ thật sự đáng tin có thể giới thiệu được. Cảm ơn các bác trước!
Các bác nhớ cho xin số điện thoại gia chủ luôn nha (để hẹn trước khi đến).
Các bác cho hỏi luôn rắn con có vào những tháng nào? giá (tham khảo) là bao nhiêu cho rắn 7-20 ngày tuổi? tôi chỉ hỏi giá tham khảo để biết mà có chuẩn bị trước.
Tôi định làm trang trại ở Huyện Châu Thành - tỉnh Bến Tre (hiện tại tôi đang ở Quận Tân Phú - TP.HCM).
Nuôi rắn ráo trâu và rắn ri voi. (vì là tay mơ nên nuôi cả 2 loại cho biết)
Theo kế hoạch tôi định nuôi thử nghiệm với 300 rắn ráo trâu con và 300 rắn ri voi con (theo các bác có ổn không? lần đầu tiên nuôi nêu nuôi bao nhiểu là tốt nhất? Và đầu tiên nên bắt rắn bao nhiêu ngày tuổi?).
Diện tích dự định nuôi: 50x15m, hoặc 50x30m, nhưng còn tùy vào các bác tư vấn nuôi thế nào là tốt nên đất còn bỏ đó chưa làm gì hết.
Vì là tay mơ mới bắt đầu nên rất sợ "bị thuốc", nên rất mong được các tiền bối nhiệt tình giúp đỡ.
email của tôi: minhkinhphone@yahoo.com.vn (để tiện xưng hô: tôi tên Kính, 33 tuổi, tôi biết có đa số là tiền bối lớn tuổi hơn)
Có gì nhờ các bác gửi vào email giúp tôi. Chân thành cảm ơn!
• Nếu Bạn nuôi hổ hèo thì xem mô hình qua Topic ( AN GIANG THAM QUAN MO HINH NUOI RAN HO HEO TRAN HUU HAU ) hoặc ( AN GIANG BAN RAN GIONG HO HEO RAO TRAU LONG THUA HO VEN ) Hay trực tiếp đến xem . Rồi mình tư vấn cho Bạn . Chào Bạn

Cái vụ bao tiêu sản phẩm này mình e là khó. Như các công ty mía đường, chế biến dứa xuất khẩu... có hợp đồng bao tiêu với bà con nhưng rồi khi bán còn xảy ra bao nhêu chuyện:
1. Nếu giá thị trường cao hơn giá bao tiêu: bán chui cho thương lái
2. Nếu giá thị trường thấp hơn giá bao tiêu: Công ty nó ại tìm cách hạ giá, chê này nọ...Đó là trường hợp công ty mà còn vậy, chứ với con rắn: Toàn là hộ chăn nuôi thì hợp đồng như thế nào? nếu vi phạm thì chế tài như thế nào? đơn vị nào có trách nhiệm xử lý?. nuôi mấy chục con thì tiền đi kiện còn quá tiền bán rắn.... và còn nhiều vấn đề nữa
Theo mình thì trong tương lai gần, tiêu thụ rắn vẫn chủ yếu dựa vào thương lái, các mối quan hệ quen biết, giới thiệu thôi.
• Đúng là như vậy . Nhưng các Bác nuôi thành công đi đã rồi mới tín tiếp việc đầu ra . Rắn tôi hiện nay nhiều mà cung vẩn chưa đủ cầu các Bác ạ ... !!!

* Nếu Bạn nuôi hổ hèo thì xem mô hình qua Topic ( AN GIANG THAM QUAN MO HINH NUOI RAN HO HEO TRAN HUU HAU ) hoặc ( AN GIANG BAN RAN GIONG HO HEO RAO TRAU LONG THUA HO VEN ) Hay trực tiếp đến xem . Rồi mình tư vấn cho Bạn . Chào Bạn
Cám ơn anh trước nghen!
Em đang xem Topic anh giới thiệu, nhưng trước sau gì em cũng sẽ xuống anh vài chuyến. Tới lúc đó anh em mình trao đổi nhiều hơn.
(mà Topic này chọn vào "Thanks" bằng cách nào nhỉ, anh chỉ giúp em với). Khi đi em sẽ gọi điện hẹn anh trước. Một lần nữa cảm ơn anh nhiều nghen!

* Nếu Bạn nuôi hổ hèo thì xem mô hình qua Topic ( AN GIANG THAM QUAN MO HINH NUOI RAN HO HEO TRAN HUU HAU ) hoặc ( AN GIANG BAN RAN GIONG HO HEO RAO TRAU LONG THUA HO VEN ) Hay trực tiếp đến xem . Rồi mình tư vấn cho Bạn . Chào Bạn
Cám ơn anh trước nghen!
Em đang xem Topic anh giới thiệu, nhưng trước sau gì em cũng sẽ xuống anh vài chuyến. Tới lúc đó anh em mình trao đổi nhiều hơn.
(mà Topic này chọn vào "Thanks" bằng cách nào nhỉ, anh chỉ giúp em với). Khi đi em sẽ gọi điện hẹn anh trước. Một lần nữa cảm ơn anh nhiều nghen!
• Gia nhập thành viên lâu viết bài nhiều và chuẩn mới hiện Thanks được .

Cả nước lại sắp nuôi rắn, Cái đầu ra của anh này là 1 vấn đề nhưng không lớn, cái vấn để lớn là thức ăn cho nó khi nhiều người nuôi, lúc đó sẽ xảy ra tình trạng mất cân bằng giữa số lượng rắn và mồi có trong tự nhiên. Nếu đáp ứng bằng cách cho ăn mồi do mình chế ra thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng ( Rắn công nghiệp như gà) và chi phí trong chăn nuôi, vì khi nuôi nhiều thì giá sẽ thấp, giá mồi sẽ tăng vì lượng cung lớn mà nguyên liệu thì lại ít. Lúc đấy chỉ béo bác buôn bán giống thôi. Vậy nên để làm được dự án của bạn thì phải nghiên cứu nhiều về "Khó khăn " gặp phải khi nhiều người tham gia nuôi. Nên xây dựng 1 quy trình Nuôi -> Sinh sản -> Thương phẩm -> chế biến để đảm bảo tự lo đầu ra ko phụ thuộc thằng trung quốc không có lại khổ.
E cũng rất tâm huyết với con này nhưng e tìm cách chế biến nó để cho các bác cái sân chơi là chăn nuôi, sau này lắp ráp lại là thành 1 mô hình khép kín người nuôi sẽ ổn định hơn.

Back