Xin các Bạn giúp mình đây là con rắn gì có độc không? Cảm ơn.

• Thread starter hanhnp
  • Ngày gửi
Chào các bạn mình không rành về rắn lắm nên rất sợ. Bởi nó là con vật mang đến sự chết chóc nhất là trẽ em.
Mình đã search nhưng không biết trang web cũa trại rắn Đồng Tâm. Các bạn giúp mình nhé đây là loại rắn gì, có độc không? Rất cảm ơn.(màu cam chấm đen là bụng, màu còn lại là lưng)

Đây là rắn gì xin giúp tôi, Cám

Chào các bạn hôm trước mình Post bài có hình nhưng không hiểu sao chẳng thấy. Hôm nay post lại lần nữa huy vọng là sẽ có hình. Mình không rành về rắn lắm nên rất sợ. Bởi nó là con vật mang đến sự chết chóc nhất là trẽ em.
Mình đã search nhưng không biết trang web cũa trại rắn Đồng Tâm. Các bạn giúp mình nhé đây là loại rắn gì, có độc không?(màu cam chấm đen là bụng, màu còn lại là lưng) Cảm ơn các bạn ghé xem, Cảm ơn diễn đàn Agriviet.com.

Rắn gì?

Bạn đánh nó chết rồi sao?
Mình đã đánh nó chết nhưng thỉnh thoãng xuất hiện 1 chú ( đây là chú thứ 3 mà mình đánh). Có bạn nào biết giúp mình với là loại rắn gì có độc không? Cảm ơn thật nhiều.

Chào các bạn hôm trước mình Post bài có hình nhưng không hiểu sao chẳng thấy. Hôm nay post lại lần nữa huy vọng là sẽ có hình. Mình không rành về rắn lắm nên rất sợ. Bởi nó là con vật mang đến sự chết chóc nhất là trẽ em.
Mình đã search nhưng không biết trang web cũa trại rắn Đồng Tâm. Các bạn giúp mình nhé đây là loại rắn gì, có độc không?(màu cam chấm đen là bụng, màu còn lại là lưng) Cảm ơn các bạn ghé xem, Cảm ơn diễn đàn Agriviet.com.

Bạn hãy cẩn thận, đây là rắn lai, có thể giữa rắn trun và rắn nước, thường thì rắn lai khá độc.
Kính mong các nhà "rắn học" của chúng ta cho ý kiến nhá.

Con rắn này tui cũng thấy mấy lần rồi, nhưng ko rõ là rắn gì? Mà hình như là dạng rắn con, nó nhỏ xíu hà!
Lấy cây chọc chọc nó thì nó quay đầu lại mổ, rồi chạy! Nói chung thấy ng là nó lủi mất.

Theo kiến thức chung mà nói thì đa phần những con rắn có đầu hình tam giác đều là rắn độc. Và cũng đa phần những con rắn có độc thì sẽ có răng tiêm nọc độc.

Các loại rắn đuôi nhọn đa phần đều có nọc độc,tuy nhiên cũng có con đuôi nhọn nhưng lại không có nọc độc
do đó để chắc chắn...thấy rắn đuôi nhọn nên tránh xa
Nhưng nếu mà bắt được nó rồi..thì để biết chắc chắn thì banh miệng nó ra nếu thấy hàm trên có 2 răng nanh dài nhọn nổi trội lên hơn các răng khác...thì đó chắc chắn là rắn độc
nếu tắt cả răng đều bằng nhau đều đặn dù tất cả đều bén nhọn thì yên tâm đó là rắn hiền

2 nanh có nọc đây :

Phải làm gì khi bị rắn độc cắn?
Viết bởi Administrator
Thứ hai, 31 Tháng 10 2011 17:08

Tại một số vùng nông thôn và miền núi, tai nạn rắn độc cắn người thường xảy ra đã làm ảnh hưởng đến sức khỏe kể cả tính mạng của người dân. Khi bị rắn độc cắn, cần phải xử trí như thế nào để phòng tránh những nguy cơ đáng tiếc xảy ra?

Khi bị rắn độc cắn, các biện pháp cần thực hiện là loại bỏ nọc độc và hạn chế sự lan tràn của nọc độc. Công việc này phải tiến hành càng nhanh càng tốt, thực hiện trong vài phút đầu tiên ngay sau khi bị cắn. Một vài điều cần chú ý khi xử trí là:

- Khẩn cấp đặt nạn nhân ở tư thế nằm, hướng dẫn nạn nhân nằm yên để làm hạn chế sự lan truyền của nọc độc. Đối với trẻ em, không cho trẻ tự đi hoặc chạy vì có thể làm cho nọc độc lan ra toàn thân.

- Cần rửa sạch vết thương bị rắn cắn với nhiều nước, nếu có nước muối hoặc thuốc sát khuẩn có thể dùng để rửa vết thương nhằm loại bỏ nọc độc.

- Chườm nước đá lạnh ở vết thương bị rắn cắn. Cởi bỏ quần áo, đồ trang sức ở vùng có vết rắn cắn vì nó có thể gây nên sự chèn ép sau này khi vùng có vết cắn bị sưng phù lên.

- Nếu bị vết rắn cắn ở chân hoặc cánh tay, cần băng ép ở phía trên vết thương bằng loại băng thun, băng được cuộn vòng cho tới sát nách hoặc háng. Chú ý không được thắt dây ga rô như phương pháp cũ trước đây. Sau đó nên bất động tay hoặc chân bằng nẹp gỗ như trong các trường hợp bất động gãy xương để làm hạn chế sự lan truyền của nọc độc.

- Phải nhanh chóng chuyển nạn nhân đến bệnh viện càng sớm càng tốt. Cần giữ cho nạn nhân nằm yên trong suốt quá trình vận chuyển, chú ý để phần vị trí vết thương do rắn cắn thấp hơn so với vị trí của tim để hạn chế sự lan tỏa nhanh của nọc độc. Tốt nhất là vận chuyển bằng cáng khiên.

- Nếu con rắn được phát hiện và bị giết chết sau khi cắn, cần mang theo con rắn cùng nạn nhân đến bệnh viện để xác định danh tính loại rắn độc và bác sĩ sử dụng loại huyết thanh trung hòa nọc độc phù hợp.

Cộng đồng người dân cần có sự cảnh báo vềcác trường hợp bị rắn cắn để kịp thời cứu sống được nạn nhân. Cần xử trí ban đầu vàchuyển ngay đến bệnh viện tất cả các trường hợp bị rắn độc cắn, trường hợp bị rắn cắn nhưng nạn nhân hoặc người nhà nạn nhân không biết rõ được là loại rắn độc hay rắn lành cắn vì sau khi cắn, rắn không bị giết chết hoặc bỏ chạy mất. Ngoài ra cũng cần phải đến ngay bệnh viện tất cả các trường hợp rắn cắn bị nhiễm trùng, phù nề, có hoại tử tại chỗ.

Tai nạn bị rắn độc cắn trong thời gian qua thường hay gặp phải ở một số địa phương với nhiều nguy cơ làm ảnh hưởng đến tính mạng của nạn nhân. Vì vậy người dân cần biết cách xửtrí phù hợp để ứng cứu kịp thời khi có tai nạn này xảy ra tại địa phương.

TTƯT.BS. Nguyễn Võ Hinh

<tbody>
</tbody>

rắn của bạn là rắn khiếm vạch tên latin Oligodon taeniatus . loài nầy không có độc. nó thuộc họ rắn nước Colubridae

chính xác rắn của bạn là rắn nước, ko có độc, sure 100%, bắt 3,4 con 1 lần làm thịt đi bác .....^_^

Last edited by a moderator:
chào các bạn mình không rành về rắn lắm nên rất sợ. Bởi nó là con vật mang đến sự chết chóc nhất là trẽ em. Mình đã search nhưng không biết trang web cũa trại rắn đồng tâm. Các bạn giúp mình nhé đây là loại rắn gì, có độc không? Rất cảm ơn.(màu cam chấm đen là bụng, màu còn lại là lưng)
rắn đòn cân đó bác , loại nầy chú ngụ trong gạch vụn , sỏi , chưa nghe ai bị cắn . Nhưng chưa ai biết là có độc hây không .

Khi bị hổ mang phun vào mắt ..
Ban đầu các bác lấy 1 thau nước thật sạch , và nhúng đầu nạn nhân vào ... kiểu như tra tấn ấy ^^! .
Sau đó cho ăn thật nhiều chanh , cả hạt và vỏ ( ăn tất tần tậT) , său đó bắt đầu lấy thuốc , thường thì những loại thuốc đc lấy trong các nghĩa trang ...
Em bị hổ mang phun 1 lần rồi , bị buổi trưa , cả đêm mẹ nằm vắt nước từ là cây nhỏ vào khăn quấn quanh mắt , đến sáng hôm său thì bắt đầu nhìn được ( hơi mờ) đến trưa thì hoàn toàn bình thường .

Khi bị hổ mang phun vào mắt ..
Ban đầu các bác lấy 1 thau nước thật sạch , và nhúng đầu nạn nhân vào ... kiểu như tra tấn ấy ^^! .
Sau đó cho ăn thật nhiều chanh , cả hạt và vỏ ( ăn tất tần tậT) , său đó bắt đầu lấy thuốc , thường thì những loại thuốc đc lấy trong các nghĩa trang ...
Em bị hổ mang phun 1 lần rồi , bị buổi trưa , cả đêm mẹ nằm vắt nước từ là cây nhỏ vào khăn quấn quanh mắt , đến sáng hôm său thì bắt đầu nhìn được ( hơi mờ) đến trưa thì hoàn toàn bình thường .
Lá cây gì vậy cháu?

rắn đòn cân đó bác , loại nầy chú ngụ trong gạch vụn , sỏi , chưa nghe ai bị cắn . Nhưng chưa ai biết là có độc hây không .

Xin đóng góp thêm chút, đúng là rắn đòn cân ở quê tôi (miền tây) thường thấy loại này, thường bị nó cắn là do bất cẩn giẫm phải nó (loại này không lớn hơn ngón tay trỏ). Khi bị cắn sẽ bị sưng to, đỏ một vùng lớn quanh vết cắn, chưa nghe nói bị tử vong, khi đập chết nên đem chôn sâu vì nếu đạp phải gai xương của nó cũng bị sưng to và đau nhứt. Tôi từng chứng kiến một trường hợp nướng lèo em này, sau khi ăn mặt và đầu sưng to híp cả mắt sau khi đi thầy trị thì sau 2 tuần khỏi. Nói chung nên cẩn thận với loài rắn nói chung và nhưng con gì mình không biết. Thân!

Rắn bạn đánh chết nói ko độc ko phải nhưng rắn đó khi bạn đáp nó phản ứng lại rất ghê thật ra mình biết nó chưa từng cắn ai nó có trong nhà thương và ăn chuột

Cảm ơn

Nghe nói rắn độc là mình sợ liền. Tuy nhiên mình search thấy ảnh rắn đòn cân là hình ảnh khác. Tên rắn Đòn cân là Cạp nong. Dù sao thì mình cũng cảm ơn bạn!

Rắn độc

Cảm ơn tất cả các anh chị và các bạn đã trả lời bài viết trước của tôi cách đây một năm. Nhưng lúc đó tui chụp hình vào ban tối nên có lẻ không rỏ lắm nên nhiều bạn trả lời đó là rắn nước ( hiền) tui mừng lắm, nhưng có bạn lại nói rắn độc( rắn đòn) cân mình rất rất sợ. Lần nầy mình đập thêm một chú nữa vào ban ngày nên hình khá rỏ. Xin các sư phụ hay người rành về rắn trả lời giúp mình nhé. Trân trọng cảm ơn.

Back