xin cách tỉa cành bưởi

xin mấy anh, mấy bác có kinh nghiệm tỉa cành tạo dáng cây bưởi chỉ em vài đường. em có mấy cây bưởi dc 4 tháng đang ra lá. mà cành nó ra tùm lum hết nên em sợ nó ko lên cao được. bác nào biết thì chỉ giúp em cắt chỗ nào trên các cây trên dc ko ạ. và cây cuối bị bệnh gì vậy ạ
[/URL][/IMG]

xin mấy anh, mấy bác có kinh nghiệm tỉa cành tạo dáng cây bưởi chỉ em vài đường. em có mấy cây bưởi dc 4 tháng đang ra lá. mà cành nó ra tùm lum hết nên em sợ nó ko lên cao được. bác nào biết thì chỉ giúp em cắt chỗ nào trên các cây trên dc ko ạ. và cây cuối bị bệnh gì vậy ạ
[/URL][/IMG]
Anh @7anh-4 có online chỉ bạn ấy với nhé!

Quan điểm của tui, nếu bạn thấy đc thì dùng, không thì thôi.
Cây bưởi bạn cứ để nó phát, không cần thiết tỉa cành sớm. Vì khi nó vọt lên cao đọt của nó sẽ quằn xuống, ngay chỗ đó sẽ nhảy ra tược khác. Và tự cây bưởi nó cũng nhảy ra những tược khác để cho cân đối cây. Cây phát tới một mức nào đó nó tự bung tược ra, tạo tán cân đối.
Tạo tán thường hết năm đầu người ta mới tiến hành tạo tán cho những cây nhìn mất cân đối.
Còn bạn thích cắt đọt tạo tán sớm, khi đọt bắt đầu chuyển sang màu xanh den( đọt bắt đầu già) bạn tiến hành cắt đọt (đừng nên cắt khi đọt còn non). Tùy theo tược mà bạn cắt phân nữa, hay 2/3( tính từ ngọn xuống). Cắt kiểu nào bạn cũng nên chừa lại tối thiểu 3-4 mắc lá để cây nhảy tược ra những chỗ đó. Trên cùng 1 cây, bạn chỉ cắt 1/3, hoặc 1/2 tược tại cùng thời điểm, đừng có cắt hết. Trong 1-2 năm đầu, cây cần phát triển bộ rễ cho khỏe, nên đừng vội cắt bỏ những nhánh mà mình cho là vô dụng, chỉ cắt đọt cho cây bung nhiều tược ra thôi. Khi bộ rễ cây khỏe, cây sẽ bung tược những chỗ trống. Nếu vườn cây của bạn chỉ trồng thuần cây bưởi( không trồng cây khác lấn ánh sáng và không gian), cây sẽ tự tạo tán đều, số ít mình mới can thiệp.
Khi cây bưởi còi cọc, không phát, không xanh tốt, bạn nên nghĩ ngay cây bị bệnh hoặc thiếu phân. Còn khi cây xanh tốt, xuất hiện vài lá có đốm vàng như vậy bạn không nên lo lắng. Cây không sao cả. Nếu xuất hiện nhiều mới lo ( khi đó bạn ngắt lá bệnh đem ra cửa hàng nông dược họ bán thuốc cho bạn).

Cảm ơn a rất nhiều. E thấy cành nó nặng nề quá sợ nó chịu ko nổi nên mới muốn tỉa. Z giờ ko phải lo nữa rồi. Cảm ơn a. Nếu a có cây bưởi, a cho e xem 1 cây làm mẫu

NHÌN CÂY CỦA BẠN THANHTIENTN SUNG QUÁ, BẠN TRỒNG LOẠI BƯỞI GÌ VẬY, GHÉP HAY CHIẾT VẬY,
CÂY THỨ 3 CỦA BẠN PROSE GỊ BỆNH GHẺ RỒI, MUA THUỐC GỐ ĐỒNG PHUN CHO NÓ ĐI KHÔNG MẤY LÁ NON RA SẼ BỊ BỆNH GHẺ LÀM XOẮN LÁ NGỌN HẾT

Last edited by a moderator:
NHÌN CÂY CỦA BẠN SUNG QUÁ, BẠN TRỒNG LOẠI BƯỞI GÌ VẬY, GHÉP HAY CHIẾT VẬY,
CÂY THỨ 3 CỦA BẠN PROSE GỊ BỆNH GHẺ RỒI, MUA THUỐC GỐ ĐỒNG PHUN CHO NÓ ĐI KHÔNG MẤY LÁ NON RA SẼ BỊ BỆNH GHẺ LÀM XOẮN LÁ NGỌN HẾT
Mình trồng bưởi da xanh đó bạn. Cây cũng bị ghẻ ha. Cảm ơn bạn nha

NHÌN CÂY CỦA BẠN SUNG QUÁ, BẠN TRỒNG LOẠI BƯỞI GÌ VẬY, GHÉP HAY CHIẾT VẬY,
Ak. Mình mua giống ghép ngta trồng trong bọc nilon đó

Hình đầu tiên lúc cây 13th, 2 hình sau lúc cây 8-9 th gì nó. Cây tui để tự nhiên, không có tỉa.

Bác trồng tốt vậy. Chăm bón ntn vậy bác ơi. E đang chuẩn bị trồng ít bưởi đang muốn tìm hiểu cách bón lót và chăm sóc ạ

Hình đầu tiên lúc cây 13th, 2 hình sau lúc cây 8-9 th gì nó. Cây tui để tự nhiên, không có tỉa.

bạn trồng vùng nào, cách chăm sóc sao mà cây tốt thế, chia xẻ ae học hỏi với

Back