Xin giúp đở bồ câu hay ỉa trong ổ đẻ

• Thread starter santarosa
  • Ngày gửi
em chào các bác,chú, anh chị

Hiện em đang nuôi nhiều bc Pháp và Gà tuy nhiên hiện nay vấn đề em đau đầu là tỉ lệ chim đẻ rồi ỉa vào ổ rất cao, dẫn đến tình trạng hư trứng.
Dùng em dùng ổ cây lót rơm, sau đó chuyển qua lót giấy carton, nhưng bất tiện ở lót giấy là không êm ái. trứng hay lăn, thậm chí dễ vỡ.
Xin nhận đc sự trợ giúp của quý bác, xin chân thành cảm ơn

bác nào có kinh nghiệm thì giúp bác santarosa với!!! nhân tiện mình cũng học hỏi luôn. thankssssss

bạn đổi cái rổ nhỏ hơn đi, mình cũng có mấy cặp có cái tật đó, mình thay ổ thấy ok.

Nếu đang ấp ( tức là đẻ trứng 1 em lấy ra cất sợ dính phân - đợi đẻ xong trứng 2 em đổi rổ ) có đc không anh, hay đổi nó sẽ bỏ ổ.
E bị cái vụ này hoài nên chán nản vô cùng. Cảm ơn anh em sẽ thí nghiêm thử 1 cặp

ko được. Đổi thư thế nó bỏ đấy. Đợi qua lứa tiếp theo thì đổi ổ

Con chim nó thích đứng cao ị xuống nơi thấp . Thành cao quá so với rơm rạ để bên trong nó cứ đứng trên rồi phang xuống , bạn chỉ bỏ ổ khi thấy chim gù liên tục đừng bỏ sớm quá . Nhất là lứa đầu tiên . Nó chưa có dấu hiệu đẻ mà cứ cho ổ vào nó đứng lên thành thả bom . Dần dần thành thói quen . Lần sau cứ thế
thấy chim đực gù . bạn cho ổ vào . Nếu thuận lợi hai con cùng chui vào đó con đuc bới bới . .. sau một vài ngày con cái nằm ngoan là đẻ . Nếu ko đẻ bỏ ra luôn ... thời gian sau thử lại ... Đừng để ổ đẻ quá lâu trong chuồng

em chào các bác,chú, anh chị

Hiện em đang nuôi nhiều bc Pháp và Gà tuy nhiên hiện nay vấn đề em đau đầu là tỉ lệ chim đẻ rồi ỉa vào ổ rất cao, dẫn đến tình trạng hư trứng.
Dùng em dùng ổ cây lót rơm, sau đó chuyển qua lót giấy carton, nhưng bất tiện ở lót giấy là không êm ái. trứng hay lăn, thậm chí dễ vỡ.
Xin nhận đc sự trợ giúp của quý bác, xin chân thành cảm ơn
Cũng đang bị tình trạng y như vậy.thank các bác đã chỉ giáo........

Cảm ơn bác NuoiDe, em đang tâm đắc ý kiến của bác, em dành riêng 2 cặp nghiên cứu vấn đề này, em sẽ đặt rơm cao hơn so với thành thử xem. Xin cảm ơn bác

e đã đặt ổ đẻ nhỏ hơn, nằm còn ló đích ra ngoài, nhưng trứng vẫn dính.... cứt. Đau đầu

E đang định mua cái máy ấp trứng, mấy bác xin cho em ý kiến.

hì hì .. chắc tại bạn cho ổ vào quá sớm ngay từ thời niên thiếu nên nó cứ quen kiểu đó và ị vô ý thức ... Mua máy ấp cũng tiện lắm . Mình cũng quan tâm vấn đề này từ lâu . Nhưng ngoài bắc mình . Ngành này chưa phát triển . Tìm chỗ mua máy loại nhỏ cho phù hợp rất khó . Toàn thấy rao bán trong SG thôi . Loại ấp mà phải tự đảo trứng,tự đo độ ẩm nhiệt độ thì mệt mỏi lắm....

Up cho bạn để ai đó có kinh nghiệm về máy ấp chia sẻ

hì hì .. chắc tại bạn cho ổ vào quá sớm ngay từ thời niên thiếu nên nó cứ quen kiểu đó và ị vô ý thức ... Mua máy ấp cũng tiện lắm . Mình cũng quan tâm vấn đề này từ lâu . Nhưng ngoài bắc mình . Ngành này chưa phát triển . Tìm chỗ mua máy loại nhỏ cho phù hợp rất khó . Toàn thấy rao bán trong SG thôi . Loại ấp mà phải tự đảo trứng,tự đo độ ẩm nhiệt độ thì mệt mỏi lắm....

Up cho bạn để ai đó có kinh nghiệm về máy ấp chia sẻ

nếu bác có máy ấp trứng là bồ câu con nở tốt rồi, bồ câu là loai con non yếu ko tự kiếm ăn được, nếu bồ câu nở ra rồi bác cho ăn bằng cách nào nè chắc chắn là mẹ ko móm mồi rồi ko lẻ bác tự móm luôn sao

Theo như mình hiểu cho ấp 16 ngày sau đó cho vào cho nó ấp tiếp để giảm tỉ lệ chết phôi do ấp vụng cùng các yếu tố khác

Mớm cho nó được đấy bạn ạ ... Bên TQ họ làm thế đấy . Họ chế biến hẳn một loại sữa ngũ cốc lên men rồi bơm vào cổ cho Bồ câu

Làm thế nghe có vẻ bất tiện . Tuy nhiên nếu làm công nghiệp . Một đôi chim một tháng đẻ khoảng 3 lần . Số chim non sẽ nhiều lắm đấy...Sau khi cho bú mớm . Họ cho chim non vào buồng sưởi có bóng đèn . Thân nhiệt luôn đảm bảo như lúc nó được mẹ ấp vậy

Mình chỉ xem qua nhưng ko có khả năng làm nên video clip đó mình xóa lâu rồi .

em cũng có kế hoạch như thế này.
Những trứng của những cặp đẻ hư ( hay ỉa ổ - đạp bể trứng ) e sẽ cho vào máy ấp, đến độ 14-15 ngày, cùng lúc đó em đã có thể xác định đc những trứng của các cặp đang ấp tốt là có trống hay không để loại ra, lúc này em sẽ thay thế bằng các trứng dự bị ấp trong lò.
Cũng là chim bố mẹ nuôi chứ không nuôi nhân tạo vì em không có thời gian cũng như kỹ thuật.

Xin các bác cho thêm ý kiến để em mở rộng tri thức ! Xin cảm ơn

Back