Xin hỏi - Dế nhủi (Dế trũi) và dế cơm.Điều kiện sống,thức ăn,và sinh sản có như nhau?

:8^:
Xin thọ giáo các Bác về con dế nhủi,Có bác nào đã nuôi dế nhủi chưa?Cho hậu bói hỏi vài điều:
1/Nuôi Dế nhủi: Ăn được k? Có thể làm kinh tế được k? Ai mua?
2/Điều kiện sống(đất,nước,độ ẩm,thức ăn...)của dế nhủi, có thể nuôi dế cơm được k?
3/Có thể nuôi chung dế cơm và dế nhủi được k?Tại sao?
Thông tin: Dế nhủi thường được đem cắm câu,Dế cơm thì to con chế biến ăn rất ngon và béo,:ph34r:
ACE nào rành rành về 2 loại này xin vào thảo luận thiệt tình một chút, xin cám ơn.
Hướng đi cho con dế nhủi, có hay không?:2cat:

Dế nhủi và dế cơm khác nhau xa lắm bạn ơi. Dế nhủi sống những nơi ẩm ướt, rơm cỏ mục, đất có phân chuồng hoai.... là nơi ở của dế nhủi. Còn dế cơm sông nơi khô ráo , trên ruộng rẩy cao. Chỉ giống nhau là cùng ở trong hang, dế cơm đẻ trong hang , còn dế nhủi đẻ dưới lớp đất mặt xốp. Dế nhủi thường đào đường hầm khi ra khỏi hang, còn dế cơm thì ra thẳng bên ngoài không đào đường hầm .
Hai loại này không sống chung với nhau được. Vì môi trường sống rất khác biệt. Con khô ráo, con ẩm ướt, và dế cơm rất hung dử sẽ giết hại dế nhủi

Tôi đã đọc thảo luận về nuôi Trùn Quế (Giun Quế), trong đó
có chỗ nói Dế Dũi (Dế Chũi) này ăn Trùn Quế dữ lắm.
Thói đời, giống nào ăn thịt thì dữ hơn giống ăn chay.
Ví dụ con Voi là giống ăn chay, còn con Sói là giống
ăn thịt, thì con Sói nhỏ bé hơn, nhưng dữ giằn hơn Voi.
*
Thuở nhỏ tôi bắt chơi cả Dế Mèn, cả Dế Trũi, thì Dế Trũi
nhỏ bé hơn, và chỉ Dũi vào tay được thôi, trong khi Dế Mèn
mà đá vào tay thì toạc máu. Tuy thế, Dế Trũi có mùi hôi,
còn Dế Mèn thì không có, hay ít hôi mà không ngửi thấy.
*
Ở Mỹ, thì con Dế nhỏ hơn Dế Mèn rất nhiều. Người Mỹ cũng
nuôi Dế này, chỉ để làm mồi cho các thú nuôi cảnh khác.
*
Tôi không hiểu ở Việt Nam nuôi Dế thì nuôi con nào?
*

Thanks 2 Bác đã cho thêm nhiều thông tin,
Con dế nhủi rất gần gủi với bà con nông dân mình lắm mà sao.....ít thảo luận quá,
Dế nhủi có ai đã ăn chưa? , xin cho ý kiến (nếu có:xin cho cách chế biến),Đừng xúi quẩy nhé hậu bói sẽ làm thiệt àh nghen,
Bác anhmytran,,Theo cháu giờ mà nuôi thành công dế cơm thì thành công, vì thị trường vĩa hè tiêu thụ rất mạnh.
Mời ACE nhào vô Pàn Pàn tiếp nhé>>>>>>>>>>>>>>>>>>

Dễ nhũi hay dễ dũi ăn được bạn ạ ... Nó là vị thuốc trong ngành Đông y . Và vị thuốc dế là thuốc này . Chứ ko phải các loại dễ đang nuôi khác .

Ngày xưa nuôi chim kiểng. Tại miền Bắc . Kỹ thuật nuôi Dế chưa phát triển như bây giờ . Mùa đông không có châu chấu,dế... Người thích nuôi Chim vẫn đào Dễ dũi trong lòng đất để làm mồi cho Chim . Nhất là những loại chim đang trong thời kỳ thay lông

Chế biến nó cũng như chế biến dễ khác ... Tốt nhất là bạn cấu đít rút ruột cho sạch . Vì con Dễ này ăn phân hoai mục,vi sinh vật nhỏ hơn trong đất mà ...

uNuôi dế dũi mình chưa nuôi . Nhưng coi mấy clip của Trung Quốc nuôi .... Họ xây bể ,đổ đất thịt pha cát,mùn cưa mục,để làm môi trường nuôi .... Phân ủ hoai đào môt góc cho dế ăn ... họ còn nấu một loại cám bột bắp,bột gạo nữa ... Và họ thu hoạch dế làm thuốc ...

Thị trường này ở VN gần như không có ... Các bài thuốc có Dế làm vị đều thuộc Trung Y Trung Quốc ... VN mình hình như ít khi dùng lắm ...

Xin được hỏi giá thị ttrường của con dế nhủi như thế nào các bác?

cho em hỏi còn này thuộc loài dế gì?? hi... cảm ơn các bác

Mình ở tỉnh Sơn La. Những người dân tộc Mường ở Sơn La vào mùa cấy lúa khi gặp con dế trũi thường bắt về để ăn. Con dế trũi rất ngậy. Cách chế biến ta rang nước măng chua hoặc chyên giòn là ngon nhất.

Back