xin hỏi hoa gì ạ

Như tiêu đề ... các bác cho vanvat hỏi cây trong hình là cây gì được ko ạ !

Như tiêu đề ... các bác cho vanvat hỏi cây trong hình là cây gì được ko ạ !
cây này tên dân gian nói chung là cây Nưa, có thể là loài Amorphophallus paeonifolius, mình cũng không chắc lắm, lúc trước đi rừng thu về mấy cây về nhưng mà ôi thôi rồi mùi của em nó thiệt là kinh khủng, mình còn được ưu tiên vác cái giỏ có mấy cái cây này đi suốt 4 tiếng đồng hồ chịu hổng nổi luôn hix :Dapdau:

Ko phải xác chết đâu bạn ơi ... Cây Khoai Nưa ... Một loại cây có củ rất to ...

Tại những nơi miền núi ... họ trồng quanh quẩn trong nhà mấy cây ... chứ ko trồng tập trung nhiều đâu

Đọt của nó ăn như dọc mùng ( có người nói ăn rất ngon) ... Củ thì nghe quảng cáo kỷ lục là 13 Kg ( người trồng cây này cam đoan vậy - thực hư sao thì chịu)

Mình trước có trồng một cây vì tò mò và sưu tầm là chính .... Tiếc là hồi đó nuôi chim rất nhiều ... chuột cũng nhiều ... chuột nó làm tổ ngay gần cây khoai ... kết quả là nó đục ngầm dưới đất ... Đến khi đào cây khoai chỉ được có hơn 2 kg thôi

bái phục nuoide...trẻ tuổi mà không có gì,,, qua mắt bạn nổi

Cháu ko dám nhận đâu ạ... tại vì cây này vào nhà ai ở ngoài Đảo cũng có vài ba cây ( trồng củ thì họ ưu tiên sắn ruộng và khoai từ chứ ko trồng cây này ạ) .... Chính vì cái hoa to khác lạ của nó mà nuoide để ý ... Nói chuyện với dân họ kể vậy nên biết vậy thôi ạ

Chưa thấy cây này lần nào :(

Back