Xin hướng dẫn nuôi chim bồ câu chưa biết tự ăn

Tôi muốn mua vài chục cặp bồ câu nuôi thử nhưng chưa mua được giống, đang đặt mua của anh Đạt (nickname sydat), nhưng anh ấy bảo phải đợi 1 tháng nữa.

Sáng nay ra chợ thấy người ta bán 1 cặp tôi không biết là mấy ngày tuổi, chỉ thấy nó mọc gần đủ lông, nhưng chưa biết tự ăn. Tôi đã mua về giờ không biết làm sao cho ăn, xin ace chỉ giùm:

Trong diễn đàn có nói đến chuyện bơm, nhưng không nói rõ nên người như tôi không thể biết được là bơm hỗn hợp gì cho nó ăn. Cách chế biến hỗn hợp đó như thế nào, và gồm những loại gì. Tôi cũng thấy có chỗ viết là 80% ngô + 20% đỗ xanh.

Đọc chữ "bơm" thì ta liên tưởng đến chất lỏng, hoặc sền sệt, như vậy có phải là xay nhỏ các loại ngũ cốc rồi nấu chín không?

Liều lượng như thế nào là đủ no? phải chăng bơm cho đến khi nó không nuốt nữa (như cho em bé bú sữa vậy)?

Thêm khoáng (là loại gì?) và vitamin (có phải thuốc bổ của người?) vào nước uống (nhưng nó chưa biết uống thì làm sao?).

Thời tiết đang tương đối lạnh, tôi thấy nó run run, có nên quây cho nó 1 cái tổ rơm?

Chỉ có 1 cặp và đang rất thích nên không tính chuyện tốn kém thời gian và thức ăn, vậy cho nó ăn gì và ăn thế nào để nó phát triển tốt nhất?

Rất mong được ace tư vấn giúp, xin cảm ơn nhiều.

bồ câu đủ lông cũng gần biết ăn, cứ việc bơm thức ăn dạng viên đó. bắp, đậu xanh, khoáng chi mệt, bơm vài ngày là nó biết ăn rồi. Cứ cho 1 thức ăn thì 3 nước, đợi 5 phút nó nở ra rồi bơm

Bồ câu chưa tự ăn được thì tốt nhất cho nó vào nồi cháo .
*
Đợi bạn 15 ngày nữa, coi ý kiến của bạn thế nào .
*
Lúc đó nếu bạn còn muốn hỏi thêm, tôi mới nói tiếp.
*

tức ăn viên là loại gì vậy bạn ơi. Đi mua hỏi người ta như thế nào?
Là loại thức ăn cho gà đẻ, gà lứa.
Như bạn longkhanhzip đã hướng dẫn.
Nhớ pha thức ăn ít thôi vì lần đầu bơm sẽ gặp nhiều khó khăn.
Bơm đến khi nào "cảm thấy no thì nghỉ": tức là đầy diều.
Mỗi ngày bơm tối thiểu cũng phải 3 lần.
Mình đang bơm cho cặp chưa mọc lông mà phải tách bố mẹ.
Tất cả việc trên là việc mình đang làm.

giống nuôi chim cu con quá nhỉ /
dù gì cũng chỉ có 1 cặp...bác có thể làm như các bác trên hướng dẫn...ngoại trừ..bác anhmytran..haha

ngày xưa nuôi cu mình toàn mớm bằng miệng, nhiều con đầy hơi không tiêu hơi thở của nó thối kinh. Ngày xưa có vụ bơm như thế này đâu, toàn nhồi nhét thức ăn hoặc mớm bằng miệng. Nhai đậu xanh xanh và gạo ngâm nước rồi mớm..... nhớ lại sao ngu nghê. Nếu bạn gái mình nó biết mình mớm bằng miệng chắc nó hết yêu mình luôn. haha

Vâng, xin cảm ơn các bạn.

Còn anhmytran nói:

"Bồ câu chưa tự ăn được thì tốt nhất cho nó vào nồi cháo .
*
Đợi bạn 15 ngày nữa, coi ý kiến của bạn thế nào .
*
Lúc đó nếu bạn còn muốn hỏi thêm, tôi mới nói tiếp."

Thì tui sợ 1 người sành ăn như tui cũng chưa biết ăn... cháo luôn!!!

theo mình thì bạn bình 26 nên sử dụng thức ăn cho gà con rồi trộn thêm 1 ít vitamin tổng hợp

rồi bơm cho em nó .

- vì thức ăn gà con nhỏ nhanh rả khi ngâm và vitamin thỉ bổ trợ sức để kháng , trong thời kỳ đầu chim non tách mẹ rất mất sức và dể nhiểm bệnh

@ góp ý cùng bạn

......
Nếu bạn gái mình nó biết mình mớm bằng miệng chắc nó hết yêu mình luôn. haha
Mình nghĩ bạn không cần lo. Nếu cô ấy biết, cô ấy sẽ yêu bạn nhiều hơn!
Chim con tăng hu như thế huống chi là người:D
Mặt khác, do đã mớm nhiều nên có kinh nghiệm::p
---------------
theo mình thì bạn bình 26 nên sử dụng thức ăn cho gà con
Mình cũng đang dùng thức ăn cho gà con.
Tuy nhiên khuyên bạn binh26 nên dùng thức ăn của gà lứa vì BC của bạn ấy cũng khá lớn (chắc khoảng 21 ngày tuổi), nuôi vài ngày là tự ăn được. Thức ăn của gà con còn lại không dùng, dư uổng. Chả lẻ ra mua 0.5kg thức ăn:D

Last edited by a moderator:
Tôi muốn mua vài chục cặp bồ câu nuôi thử nhưng chưa mua được giống, đang đặt mua của anh Đạt (nickname sydat), nhưng anh ấy bảo phải đợi 1 tháng nữa.

Sáng nay ra chợ thấy người ta bán 1 cặp tôi không biết là mấy ngày tuổi, chỉ thấy nó mọc gần đủ lông, nhưng chưa biết tự ăn. Tôi đã mua về giờ không biết làm sao cho ăn, xin ace chỉ giùm:

Trong diễn đàn có nói đến chuyện bơm, nhưng không nói rõ nên người như tôi không thể biết được là bơm hỗn hợp gì cho nó ăn. Cách chế biến hỗn hợp đó như thế nào, và gồm những loại gì. Tôi cũng thấy có chỗ viết là 80% ngô + 20% đỗ xanh.

Đọc chữ "bơm" thì ta liên tưởng đến chất lỏng, hoặc sền sệt, như vậy có phải là xay nhỏ các loại ngũ cốc rồi nấu chín không?

Liều lượng như thế nào là đủ no? phải chăng bơm cho đến khi nó không nuốt nữa (như cho em bé bú sữa vậy)?

Thêm khoáng (là loại gì?) và vitamin (có phải thuốc bổ của người?) vào nước uống (nhưng nó chưa biết uống thì làm sao?).

Thời tiết đang tương đối lạnh, tôi thấy nó run run, có nên quây cho nó 1 cái tổ rơm?

Chỉ có 1 cặp và đang rất thích nên không tính chuyện tốn kém thời gian và thức ăn, vậy cho nó ăn gì và ăn thế nào để nó phát triển tốt nhất?

Nhu cầu về dinh dưỡng tùy theo từng giai đoạn phát triển của chim. Thức ăn cho chim có thể dùng ngô, đậu xanh, thóc... Ngoài ra, chim còn có thể tự tìm kiếm những thức ăn trong tự nhiên nếu không nuôi nhốt.
Nên cho chim ăn vào giờ đã quy định để tạo thói quen, thông thường 1 ngày cho chim ăn 2 lần vào 6 giờ sang và 1 giờ chiều. Thức ăn cho chim còn nhỏ là gạo xay trộn, còn với chim bồ câu đã trưởng thành thì thức ăn là thóc trộn với ngô (hay các hạt khác) xay vỡ.
Bồ câu nuôi nhốt rất cần chất khoáng, đặc biệt là muối ăn, do đó phải bổ sung thường xuyên vào các máng ăn riêng cho chim ăn tự do. Thức ăn khoáng bổ sung được trộn theo công thức sau: Khoáng Premix 85%, muối ăn 5%, sỏi nhỏ 5%.
Nước rất cần thiết cho chim bồ câu. Trong các loại chim, chim bồ câu là một trong những loài tiêu thụ nhiều nước. Một cặp chim tiêu thụ trung bình 200ml nước mỗi ngày, có lúc tăng lên 300ml vào ngày nóng và ít nhất 150ml vào lúc lạnh. Chim bồ câu thường nhúng mỏ vào nước trong suốt thời gian chúng uống nước. Đặc biệt, chim bồ câu rất thích tắm, nhất là trong thời gian thay lông, chim non thích tắm quanh năm.

Cái này chỉ là một khía cạnh trong chăn nuôi bồ câu.
Mình thấy cái này có thể giúp bạn được phần nào nên đem về. Nếu bạn muốn tham khảo thêm thì vào đây:

Last edited by a moderator:
Hôm qua, sau khi lên diễn đàn hỏi, chạy 1 vòng tìm mua thức ăn viên cho gà, nhưng không tìm ra. Chay đi nhà bà con xin được 1 loong (bò, cái vỏ hộp sữa ông Thọ đó) ngô. Về rang chín xay nhỏ như cám. Rang thêm 1 loong gạo ăn, cũng xay nhỏ như vậy, rang thêm 1/3 loong đậu xanh, cũng xay vậy nốt.

Trộn đêu tất cả, lấy 1 thìa cho nước sôi vào nó nở ra và khô như vữa xây nhà vậy.

Lấy cái xi ranh loại bơm cho người bệnh ăn đó định bơm cho nó ăn (lúc này đã 6 giờ tối). Nó không ăn mà cứ quay mặt đi, sợ quá, nên không dám ép. Thôi kệ.

Sáng nay ngủ dậy thấy nó kêu đòi ăn. Lại pha thức ăn như tối qua, giữ miệng nó bơm vào từng khúc đường kính tầm 4mm, dài 1,5 đến 2 cm, nó "chơi" đến khi căng diều.

Trưa nay làm 1 cữ, 5 giờ tối nay làm 1 cữ nữa, thấy nó ăn ngon. Chưa biết thế nào.

Vậy là: chim không ăn buổi tối (mặc dù tôi đã bật đèn rất sáng). Có lẽ đây là 1 chi tiết quá nhỏ, nên chưa thấy ai nói, làm tôi hôm qua sợ quá (không sợ chết cặp chim, chỉ sợ thất bại thôi).

Xin hỏi thêm 1 điều: Tôi pha như vậy (đặc như vữa xây nhà), liệu đã đủ nước cho nó chưa, hay phải cho nó uống thêm nước? Mong bà con góp ý giúp.

Cho đến giờ này, tôi đã nuôi bồ câu được 36 tiếng, và chưa có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra. Hy vọng mọi chuyện đều tốt đẹp.

Hồi học lớp 9 có nuôi một cặp bồ câu, mua cám con cò về trộn với nước cho nó ăn thế mà nó cũng nhớn phà phà :D
Cách cho ăn là: vo cám thành viên, banh miệng nó ra nhét vào :D lấy bơm tiêm bơm nước vào miệng nó ...
Đến khi nó biết bay thì bị con chó cắn chết mất ...:1^:

"Đến khi nó biết bay thì bị con chó cắn chết mất ..."
Chó nhà bạn sao lạ vậy? Dưới đất thì không cắn, đợi bay lên trời mới cắn?! èo!
Có lẽ Diều hâu cắn đó.
Vui 1 chút nha, không có ý gì đâu.

Hôm qua, sau khi lên diễn đàn hỏi, chạy 1 vòng tìm mua thức ăn viên cho gà, nhưng không tìm ra. Chay đi nhà bà con xin được 1 loong (bò, cái vỏ hộp sữa ông Thọ đó) ngô. Về rang chín xay nhỏ như cám. Rang thêm 1 loong gạo ăn, cũng xay nhỏ như vậy, rang thêm 1/3 loong đậu xanh, cũng xay vậy nốt.

Trộn đêu tất cả, lấy 1 thìa cho nước sôi vào nó nở ra và khô như vữa xây nhà vậy.

Lấy cái xi ranh loại bơm cho người bệnh ăn đó định bơm cho nó ăn (lúc này đã 6 giờ tối). Nó không ăn mà cứ quay mặt đi, sợ quá, nên không dám ép. Thôi kệ.

Sáng nay ngủ dậy thấy nó kêu đòi ăn. Lại pha thức ăn như tối qua, giữ miệng nó bơm vào từng khúc đường kính tầm 4mm, dài 1,5 đến 2 cm, nó "chơi" đến khi căng diều.

Trưa nay làm 1 cữ, 5 giờ tối nay làm 1 cữ nữa, thấy nó ăn ngon. Chưa biết thế nào.

Vậy là: chim không ăn buổi tối (mặc dù tôi đã bật đèn rất sáng). Có lẽ đây là 1 chi tiết quá nhỏ, nên chưa thấy ai nói, làm tôi hôm qua sợ quá (không sợ chết cặp chim, chỉ sợ thất bại thôi).

Xin hỏi thêm 1 điều: Tôi pha như vậy (đặc như vữa xây nhà), liệu đã đủ nước cho nó chưa, hay phải cho nó uống thêm nước? Mong bà con góp ý giúp.

Cho đến giờ này, tôi đã nuôi bồ câu được 36 tiếng, và chưa có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra. Hy vọng mọi chuyện đều tốt đẹp.

Coi chừng thiếu nước là bị teo bầu diều đấy anh ạ. Em thì pha loãng hơn, thỉnh thoảng bơm thêm vài ống nước cho ăn chắc, chả mất gì!

"Đến khi nó biết bay thì bị con chó cắn chết mất ..."
Chó nhà bạn sao lạ vậy? Dưới đất thì không cắn, đợi bay lên trời mới cắn?! èo!
Có lẽ Diều hâu cắn đó.
Vui 1 chút nha, không có ý gì đâu.

Hùi đó, bỏ 2 con bồ câu vào cái thùng nhét dưới gầm giường để trong phòng đóng của lại :cool:

Đến khi nó biết bay thì ông già đóng cho cái lồng nhốt zào, sáng hôm sau cái lồng bị 4 con cẩu cắn tả tơi :wacko:

Nói tóm lại, nuôi nó cũng dễ mừ, chắc tại em mát tay :5^:

Nếu bác nuôi chơi thì em ko bàn tới nhưng nếu bác muốn nuôi để cung cấp bồ câu thịt và số lượng nhiều thì em nghĩ ko nên mua bồ câu chưa biết ăn vì rất tốn thời gian và công sức dù mua bồ câu giống mắt hơn thiệt nhưng tiền nào của đo bác ạh.

Bài đầu tiên viết vào 22-02-2011, 11:16 PM.
Lúc 22-02-2011, 11:24 PM, tôi, anhmytran, viết
tốt nhất cho nó vào nồi cháo.
nếu bạn còn muốn hỏi thêm, tôi mới nói tiếp.
Đến 24-02-2011, 08:21 AM thì viết
Cho đến giờ này, tôi đã nuôi bồ câu được 36 tiếng, và chưa có vấn đề gì
nghiêm trọng xảy ra. Hy vọng mọi chuyện đều tốt đẹp.
Ngày 28-02-2011, 12:55 AM bạn Hiển Béo viết
ko nên mua bồ câu chưa biết ăn
Như vậy, cho đến nay đã có gần 2 chục ý kiến, mà chỉ có 2 ý kiến gàn
trở thôi. Thời gian mới chỉ có hơn 1 tuần.
Dù sao, có lẽ chúng ta cũng có thể biết kết quả không được như mong
ước rồi. Chắc rằng tôi không phái đợi thêm một tuần nữa để trả lời
các câu hỏi của các bạn nữa chứ?
*
Tôi biết các bạn chẳng muốn nghe lời tôi khuyên, nên mới để các bạn tự
tìm hiểu. Xin đừng giận những lời nói thẳng nghen.
*
Bây giờ trên máy của tôi là 02-03-2011, 12:33 PM.

Last edited:
Như vậy, cho đến nay đã có gần 2 chục ý kiến, mà chỉ có 2 ý kiến gàn
trở thôi. Thời gian mới chỉ có hơn 1 tuần.
Dù sao, có lẽ chúng ta cũng có thể biết kết quả không được như mong
ước rồi. Chắc rằng tôi không phái đợi thêm một tuần nữa để trả lời
các câu hỏi của các bạn nữa chứ?
*
Tôi biết các bạn chẳng muốn nghe lời tôi khuyên, nên mới để các bạn tự
tìm hiểu. Xin đừng giận những lời nói thẳng nghen.

Mọi ý kiến đều được tôn trọng mà bác .

Vấn đề ở đây là . Ý kiến của bác đưa ra dựa trên cơ sở nào: Nếu là học thuật sách vở bác cứ trích dẫn nguồn là mọi người tâm phục khẩu phục . Nếu là ý kiến chủ quan cá nhân . thì bác phải là người trực tiếp chăn nuôi . Từng làm thử,có kinh nghiệm. Như vậy khi phổ biến cho mọi người nó mới có sức thuyết phục .

Việc bác cứ viện dẫn hồi xưa bác nuôi bồ câu cách đây 30 năm ra cho mọi người thấy hoàn toàn ko thuyết phục . Bởi vì thời đó . Chạy ăn cho con người còn khó , huống chi là mua khoáng,vitamin cho bồ câu. Kỹ thuật cổ điển lạc hậu,thức ăn ko đủ chất,chưa thử áp dụng những phương pháp mới do đó khi bác nói mọi người ko tin tưởng đó là điều dễ hiểu

Trở lại với vấn đề . Thay vì nói câu kết ở bên trên . bác hãy trình bày quan điểm kỹ thuật của bác xem thế nào . Cháu tin là vẫn có người muốn nghe bác trình bày .

Back