Xin Tư Vấn Gấp Thiết Kế Trang Trại Gà Ta Thả Vườn

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình đang lên kế hoạc xây dựng trang trại chăn nuôi gà thả vườn. hiện mình có 1 diện tích khoảng 2000m2 đang muốn xây dựng hệ thống chuồng trại tươm tất để đở vất vả trong những lúc mưa nắng. mong các bác tư vấn giúp việc xây chuồng trại thế nào cho hơp lý? mình muốn có 1 nơi chuyên để nuôi mái đẻ, 1 nơi để nuôi úm gà con, 1 nơi để cho gà giò. nói thật là mình chưa có điều kiện đi tham quan ở các trang trại nên chưa biết hình ảnh cách xây dựng 1 chuông nuôi là thế nào và khoảng bao nhiêu tiền.ai có hình ảnh khái quát xin gởi giúp mình nhé. thanks

Last edited by a moderator:
Gà đó là gà bố mẹ.
Còn gà thịt thì khoảng 4,5 tháng xuất chuồng xong rồi dọn phân luôn.
Xịt thuốc gì?

sao 2 nắm mới dọn vậy cantruong? mình nghe các bác đi trước bảo tầm 1 tháng dọn 1 lần mà?đang làm cái chuồng gà tre thử nghiệm nè, nghe nói 2 năm hơi bị khỏe đấy. chuồng gà tre toàn bộ làm = tầm vong (hehehe cây nhà lá vườn chỉ mang tính thử nghiệm) sàn) nền : sân nhà, đá sỏi, sàn chuồng = cây cách mặt sân 2 tất, trên lón 1 lớp carton, phủ 1 lớp mũ dẻo lên trên, cuối cùng là 1 lớp trấu. phía trên nóc chuồng có lợp lau phông cách nóc 5 tất. có dàn đậu đầy đủ cho khoảng 15- 20 gà (mái đẻ).vậy ổn không các bạn lần đầu lám cái chuồng gà nó die sạch lần này làm rất kỹ những vẫn không biết ổn không. hic mảnh đất tới nay vân chưa dọn dẹp xong, 1 rừng tầm vong...

oh, vậy là xong chuồng rồi thì post hình cho xem đi bác
còn cái cửa nửa mưa quá chưa phơi trấu được. mà làm cái chuồng nhỏ xíu post lên làm gì a e cười chít. làm thử nghiem để nuôi thôi mà

Bác làm chuồng thì hay rồi, thế vẫn còn hơn tui là cho gà ngủ trên cây.

He he
Tối nay hơi bị xỉn rùi!
1 tháng dọn 1 lần thì gà bỏ ổ không đẻ nữa.
Mình bỏ trấu dày lên, thì lâu lâu mới thay trấu một lần.
Tầm vông bán bao nhiêu một cây?

tầm vong không bán cho nên không biết giá heheh. sao gà mình dọn dep hàng ngày nó đẻ xong là vệ sinh ổ sạch sẽ mà nó vận đẻ đều mà bác, đợt này gà nhà mình 1 con đẻ 15 trứng sướng quá hehehe
---------------
cantruong ơi trại gà của bác để mấy cài rèm xanh như thế và phía trên đầu lại để trống không che vậy những ngày trời lạnh không sợ gà lạnh hay bi gió lùa vô sao?

sẵn tiện topic về gà . các bác giúp mình cái nhé.

Chả là mình sưu tầm được loại gà tre rất đẹp mình nuôi để lấy trứng ăn chơi chứ ko phải kinh doanh
Mình muốn nhân giống . Nhưng cái khổ là . Nhà mình đang sống lại ở khu vực đông dân cư . Đưa gà đực về ấp với gà mái con Đực nó kêu ban đêm dân tình họ kêu ca ko được.

Ý định của mình là sách hai em gà mái đến nơi có gà đực " vùng nông thôn" cho nó bắt cặp và đạp khoảng vài ngày . Sau đó mình mang gà mái về nhà cho nó ấp.

Do mình ko biết nhiều về vụ này nên muốn hỏi các bác . Nếu mình cho gà mái và trống đạp một vài lần với nhau rồi tách ra như trên mang gà về thì liệu những quả trứng về sau chúng có đực hay không? Hay là mình phải để gà mái và gà trống giao phối suốt quá trình đẻ mới có Cồ ?.

Rất mong các bác giải thích em vụ này nhé .

Chả là mình sưu tầm được loại gà tre rất đẹp mình nuôi để lấy trứng ăn chơi chứ ko phải kinh doanh
Mình muốn nhân giống . Nhưng cái khổ là . Nhà mình đang sống lại ở khu vực đông dân cư . Đưa gà đực về ấp với gà mái con Đực nó kêu ban đêm dân tình họ kêu ca ko được.

Ý định của mình là sách hai em gà mái đến nơi có gà đực " vùng nông thôn" cho nó bắt cặp và đạp khoảng vài ngày . Sau đó mình mang gà mái về nhà cho nó ấp.

Do mình ko biết nhiều về vụ này nên muốn hỏi các bác . Nếu mình cho gà mái và trống đạp một vài lần với nhau rồi tách ra như trên mang gà về thì liệu những quả trứng về sau chúng có đực hay không? Hay là mình phải để gà mái và gà trống giao phối suốt quá trình đẻ mới có Cồ ?.

cách này dc mà anh!Chỗ em họ vẫn mượn con trống nhà em về,cột chân = dây dài 3m ở gốc cây.Chừng 5-7 ngày trả trống thì cả lứa đó ấp vẫn đạt!

Em cũng có chút ít kinh nghiệm về chuyện này muốn giúp bác. Thuở còn thiếu thời, dạo ấy quê Em chăn nuôi ít lắm, mỗi nhà chỉ có một và con gà nuôi thả tự do cho nhặt thóc gạo rơi vãi chứ không nghĩ đến lợi nhuận. Có những thời gian nhà Em có toàn gà mái mà chẳng có con gà trống nào. Khi con gà mái có hiện tượng sắp đẻ Em thường bắt nó nhốt lại từ đêm để rồi sáng ra Em dậy sớm, tìm một sợi dây dài khoảng 3m buộc vào một chân con gà mái rồi Em ôm ra đường, gặp chú gà trống nào dậy sớm là Em thả gà mái của Em ra cho chúng phối giống. Xong xuôi là Em dùng sợi dây kia để bắt gà mái lại mang về. Có nhiều con gà mái Em chỉ cho đi đạp được có một lần trong một đợt đẻ trứng mà tỷ lệ trứng nở rất cao. Dạo đó Em còn cho Ngan đực phối với Vịt cái, sau đó ấp nở trứng Vịt, Được con lai Ngan - vịt thịt rất ngon mà lại năng suất vì con lai này rất to. Bác cứ cho gà của bác đi phối nhờ giống một vài lần trong một lứa trứng là đủ,nhiều khi có sẵn gà trống mà ít gà mái lại không có lợi vì nhu cầu sinh lý của con trống rất cao, đạp nhiều lần liên tục lại rất hại gà mái. Chúc bác thành công. :huh::huh::huh:

Last edited:

mình được các bác lớn tuổi cho biết kinh nghiệm (chỉ kinh nghiệm thôi nhé) gà trống đạp 1 lần/ ngày lượng tinh trùng này sẽ giúp cho gà thụ tinh được trong 1 vài ngày (khoảng 3 ngày) mình thấy cũng khá hợp lý vì khi gà đến lúc muốn đẻ trong người nó đã hình thành những buồn trứng non (điều này rỏ ràng mình thấy được qua việc lại tiệm ăn người bán có tách sẵn đùm trứng non ra để bán món này thôi ngon khỏi nói bùi bùi, béo béo :rolleyes:) khi gà trống đạp tinh trùng của nó phần nào cũng đã chui được vào buồng trứng non này. (mình chỉ suy luận thôi).
còn vấn đề gà trống kêu lên là do lần đầu gà máy muốn đẻ lạ chổ chưa quen được chổ đẻ mới nó mới cục tác la lên,anh gà trống thấy thế cũng lăn xăn,cục tác (vợ đẻ mà) chạy nhảy tùm lum vô chổ này chổ kia vừa bươi vừa nằm vừa la để gọi gà máy vô (hehehe mình quan sát rất kỹ bầy gà ta của minh) tình hình này chỉ 1 -2 lần thôi khi quen ổ rồi gà mái và trống rất ít khi cục tác, chỉ cục tác khi nào chổ đẻ bị con khác vô nằm trước hoặc bạn nhốt nó ở chổ khác nó không vô đẻ được, khi đã quen rồi lần kế tiếp nó muốn đẻ là lặn lẽ vô nằm à. qua nói với hàng xóm chịu khó giúp mình 1 - 2 hôm, giải thích rỏ chắc họ sẽ thông cảm thôi. mà gà của bạn nó không đẻ ban đêm liên tục đâu cao lắm 3 hôm những lần sau nó đẻ tầm 10h - 16h chiều ah. đấy là kinh nghiệm mình quan sát thực tế ở nhà mình chưa có dịp đi đây đó nên cũng chưa biết thế nào.

Anh betoan nói đúng rồi đó. tinh trùng có khả năng sống đc 3 ngày trong tử cung (gà), đây là tài liệu nghiên cứu hẳn hoi, vì thế nuoide mang em nó đi cho đạp 1 cái rồi mang về cho đẻ, 3 ngày sau lại tiếp tục.:D

Em cũng có chút ít kinh nghiệm về chuyện này muốn giúp bác. Thuở còn thiếu thời, dạo ấy quê Em chăn nuôi ít lắm, mỗi nhà chỉ có một và con gà nuôi thả tự do cho nhặt thóc gạo rơi vãi chứ không nghĩ đến lợi nhuận. Có những thời gian nhà Em có toàn gà mái mà chẳng có con gà trống nào. Khi con gà mái có hiện tượng sắp đẻ Em thường bắt nó nhốt lại từ đêm để rồi sáng ra Em dậy sớm, tìm một sợi dây dài khoảng 3m buộc vào một chân con gà mái rồi Em ôm ra đường, gặp chú gà trống nào dậy sớm là Em thả gà mái của Em ra cho chúng phối giống. Xong xuôi là Em dùng sợi dây kia để bắt gà mái lại mang về. Có nhiều con gà mái Em chỉ cho đi đạp được có một lần trong một đợt đẻ trứng mà tỷ lệ trứng nở rất cao. Dạo đó Em còn cho Ngan đực phối với Vịt cái, sau đó ấp nở trứng Vịt, Được con lai Ngan - vịt thịt rất ngon mà lại năng suất vì con lai này rất to. Bác cứ cho gà của bác đi phối nhờ giống một vài lần trong một lứa trứng là đủ,nhiều khi có sẵn gà trống mà ít gà mái lại không có lợi vì nhu cầu sinh lý của con trống rất cao, đạp nhiều lần liên tục lại rất hại gà mái. Chúc bác thành công

Cảm ơn bạn rất nhiều . Câu chuyện thả gà của bạn thật thú vị . Mình sẽ làm theo lời khuyên của bạn . Thật ra thì mình cũng chỉ cần có khoảng 6-7 con gà tre nữa thôi chứ ko cần nhiều lắm . Vì mình có ý tưởng lai Gà tre với gà chọi Rặc để xem chúng đấu đá thế nào . Mấy anh gà tre tuy thể hình nhỏ con nhưng tính chiến đấu thì gà chọi nhiều khi còn phải chào thua đấy.

còn vấn đề gà trống kêu lên là do lần đầu gà máy muốn đẻ lạ chổ chưa quen được chổ đẻ mới nó mới cục tác la lên,anh gà trống thấy thế cũng lăn xăn,cục tác (vợ đẻ mà) chạy nhảy tùm lum vô chổ này chổ kia vừa bươi vừa nằm vừa la để gọi gà máy vô (hehehe mình quan sát rất kỹ bầy gà ta của minh) tình hình này chỉ 1 -2 lần thôi khi quen ổ rồi gà mái và trống rất ít khi cục tác, chỉ cục tác khi nào chổ đẻ bị con khác vô nằm trước hoặc bạn nhốt nó ở chổ khác nó không vô đẻ được, khi đã quen rồi lần kế tiếp nó muốn đẻ là lặn lẽ vô nằm à. qua nói với hàng xóm chịu khó giúp mình 1 - 2 hôm, giải thích rỏ chắc họ sẽ thông cảm thôi. mà gà của bạn nó không đẻ ban đêm liên tục đâu cao lắm 3 hôm những lần sau nó đẻ tầm 10h - 16h chiều ah. đấy là kinh nghiệm mình quan sát thực tế ở nhà mình chưa có dịp đi đây đó nên cũng chưa biết thế nào.

Cảm ơn bạn . Nhưng mình ngại nó kêu là kêu về ban đêm ấy . Đêm hôm khuya khuăt tự dưng gáy là hàng xóm mất ngủ liền . Còn vụ gáy ban sáng thì ko ngại lắm . Thế mới khổ chứ .

Anh betoan nói đúng rồi đó. tinh trùng có khả năng sống đc 3 ngày trong tử cung (gà), đây là tài liệu nghiên cứu hẳn hoi, vì thế nuoide mang em nó đi cho đạp 1 cái rồi mang về cho đẻ, 3 ngày sau lại tiếp tục

Vậy là phải chạy show khoảng ba lần . May ra có 4-5 em để nhân giống thử nghiệm.

gà tre lai nòi thì khỏi phải bàn rồi : hung hãn nhanh nhại của gà tre + dũng mãnh và dai sức của gà nòi (không biết phải không ta ^^) giống này khá lớn con : lớn hơn gà tre thuần nhỏ hơn gà nòi ---> khó cáp độ gà ---> so về giá cả : rẻ hơn gà tre thuần.

khó cáp độ gà

Cũng ko hẳn đâu bạn . Vì nhiều người sưu tầm nhiều giống chọi khác nhau . Có những giống cũng nhỏ lắm ko to . Vì thế tìm đối thủ ko phải là khó lắm . Cái chính là mình thích cái tính hiếu chiến của gà tre nên muốn thử để biết thôi . Không biết đã có ai thử làm việc này chưa nữa . Có bác nào từng làm rồi cho em xin tí kinh nghiêpm nhé

mình nói thế là do trong nam này có rất nhiều người nuôi lai kiểu đó ở đồng tháp quê mình là điển hình nhưng sau nay thấy họ chủ yếu là nuoi thuần thôi

mình nói thế là do trong nam này có rất nhiều người nuôi lai kiểu đó ở đồng tháp quê mình là điển hình nhưng sau nay thấy họ chủ yếu là nuoi thuần thôi

Giờ mình mới biết . Vì mới nuôi chơi thử nên chưa rõ ,cám ơn bạn rất nhiều .:huh:

Back