Xin Tư Vấn Gấp Thiết Kế Trang Trại Gà Ta Thả Vườn

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình đang lên kế hoạc xây dựng trang trại chăn nuôi gà thả vườn. hiện mình có 1 diện tích khoảng 2000m2 đang muốn xây dựng hệ thống chuồng trại tươm tất để đở vất vả trong những lúc mưa nắng. mong các bác tư vấn giúp việc xây chuồng trại thế nào cho hơp lý? mình muốn có 1 nơi chuyên để nuôi mái đẻ, 1 nơi để nuôi úm gà con, 1 nơi để cho gà giò. nói thật là mình chưa có điều kiện đi tham quan ở các trang trại nên chưa biết hình ảnh cách xây dựng 1 chuông nuôi là thế nào và khoảng bao nhiêu tiền.ai có hình ảnh khái quát xin gởi giúp mình nhé. thanks

Last edited by a moderator:
Bác nuôi thử vài con gà phoenix chơi đi bác :D

Bác nuôi thử vài con gà phoenix chơi đi bác :D

Phong trào chơi Gà cảnh ở Ngoài Bắc ko rộ như trong Nam đâu bác . kiếm mấy con này ngoài mình cũng khó lắm . Tuy nhiên cái quan trọng là mình chỉ thích sưu tầm mấy em gà chọi được . Thi thoảng mang ra đấu đá giảm stress rất vui .Mà gà phoenix có phải dòng chọi ko bạn ?

Em đề nghị gà chọi là hay đó, ở quê em mùa hội đi xem gà chọi nhay thì nhất, nhưng nuôi gà chọi khó nhất là tìm được em mái hay (cái này thì hơi hiếm vì có tiền nhiều khi cũng khó mua), nếu có rồi thì ươm và bán gà chọi giá cực đỉnh, em nào mà đi đá thắng mấy lần thì khỏi bàn, giá ít cũng phải vài triệu một em.

chuồng gà.

Chuột thì đâu có ăn gà đâu, chỉ có ăn cám, thì tối mình lấy cám thừa đi cất là xong.
Còn rắn thì bắt nhậu. hì hì
Nói đùa chứ rắn thì rất sợ gà, không sao hết.
Nếu chuồng gà vừa có rắn vừa có chuột thì ........ rắn sẽ bắt chuột ăn hết. he he
Em thấy rắn thì xơi gà con còn chuột thì xơi cả trứng đó Bác à!:D

Phong trào chơi Gà cảnh ở Ngoài Bắc ko rộ như trong Nam đâu bác . kiếm mấy con này ngoài mình cũng khó lắm . Tuy nhiên cái quan trọng là mình chỉ thích sưu tầm mấy em gà chọi được . Thi thoảng mang ra đấu đá giảm stress rất vui .Mà gà phoenix có phải dòng chọi ko bạn ?
Gà phoenix là gà kiểng bác ah. Đuôi nó khá dài và đẹp.
Một số tấm hình về gà phoenix e tìm được trên mạng post lên cho bác coi thử

---------------

Last edited by a moderator:
Giống gà phoenix này nhìn hây nhỉ. Bác hienbeo bán giống à? giá cả thế nào vậy bác ơi

Mình cũng đang nuôi thôi bác ơi.
Theo mình biết thì giá của nó 1 tháng tuổi là 2tr/1 cặp đó bác
Con giống nhạn mà mình mới post hình là 2tr5/1 cặp lận đó bác.
Giá đó là rẻ nhất mình được biết rồi còn rẻ hơn thì chưa thấy
Bác có thể mua giống của bác DucManh đó.

Mình cũng đang nuôi thôi bác ơi.
Theo mình biết thì giá của nó 1 tháng tuổi là 2tr/1 cặp đó bác
Con giống nhạn mà mình mới post hình là 2tr5/1 cặp lận đó bác.
Giá đó là rẻ nhất mình được biết rồi còn rẻ hơn thì chưa thấy
Bác có thể mua giống của bác DucManh đó.
hình cũng đẹp thật, nhưng em thích gà chọi hơn, thỉnh thoảng kiếm được con gà nòi hay bán vài chục triệu liền:rolleyes:

hình cũng đẹp thật, nhưng em thích gà chọi hơn, thỉnh thoảng kiếm được con gà nòi hay bán vài chục triệu liền:rolleyes:
:D Mỗi người có một sở thích, và mỗi hướng khác nhau bác ah
Người thích chơi gà kiểng, người thích chơi gà chọi chơi hoài một loại cũng chán :D

giá cả của 1 cặp gà hơn 2m mình mà nuôi bão đảm tối tối chắc ngủ với tụi nó luôn quá, sợ có gì là mình tiếc chít hheheeh. 3 hôm nửa mình hoàn thành chuồng gà tre nuôi tấm 10 con gà mái thôi chuồng dài 2m5 ngang 1m4 cao 2m. mình thấy giống tre thuần nhỏ con nên diện tích thế chắc tạm đủ. ah các bác có biết giá cả thế nào không mình hiên tại sống ở trảng bàng ai có bán háy biết giá giúp mình tí

giá cả của 1 cặp gà hơn 2m mình mà nuôi bão đảm tối tối chắc ngủ với tụi nó luôn quá, sợ có gì là mình tiếc chít hheheeh. 3 hôm nửa mình hoàn thành chuồng gà tre nuôi tấm 10 con gà mái thôi chuồng dài 2m5 ngang 1m4 cao 2m. mình thấy giống tre thuần nhỏ con nên diện tích thế chắc tạm đủ. ah các bác có biết giá cả thế nào không mình hiên tại sống ở trảng bàng ai có bán háy biết giá giúp mình tí
Chuồng hơi bị nhỏ đó bác.Mà bác nuôi nhốt thì nó đẻ chán lắm.10 em này cần tuyển cở 3 chàng đẹp trai.Giá cả thì vô bờ bến tùy đẹp xấu, cánh xệ, chân lùn...từ vài trăm tới vài triệu

Chuồng hơi bị nhỏ đó bác.Mà bác nuôi nhốt thì nó đẻ chán lắm.10 em này cần tuyển cở 3 chàng đẹp trai.Giá cả thì vô bờ bến tùy đẹp xấu, cánh xệ, chân lùn...từ vài trăm tới vài triệu
chuồng chỉ để nó ngủ ban đêm thôi ban ngày cho nó ra mảnh vườn 2000m2 mặc sức bươi quào. mình nghỉ 1- 2 chàng trai là được mà 2 chàng thì phải là anh e nếu không ban đêm nhốt chung chắc no rựot vòng vòng quá vì mình thấy người ta nuôi cứ 15 chị là có 1 anh

chuồng chỉ để nó ngủ ban đêm thôi ban ngày cho nó ra mảnh vườn 2000m2 mặc sức bươi quào. mình nghỉ 1- 2 chàng trai là được mà 2 chàng thì phải là anh e nếu không ban đêm nhốt chung chắc no rựot vòng vòng quá vì mình thấy người ta nuôi cứ 15 chị là có 1 anh
Hix, khổ thân cho anh nào.Suốt ngày lo đạp chắc..chết ỉu quá:lol:.Anh em họ hàng gì nó cũng quần ráo hết bạn ah, hễ đụng tới ...tình nhân là...hè hè.Mà mấy con khỉ này mệt lắm, ngủ chuông nó ko thích cứ thích ngủ tuốt trên ngọn cây làm cái chuông mình làm xong cũng bỏ không

chắc tại lúc bạn mua no toàn ngủ trên cây.hoặc bạn tập nó qien từ nhỏ rồi. ngủ trên cây có cái hay cái dở, dở là mưa gió trở trời mình không yên tâm, nó dễ bị bệnh hehehe

Còn cái hay la không bị gà tặc hả bác? Nhưng nếu ở trong miền Nam thì tui nghĩ sẽ yên tâm về chuyện thời tiết nếu gà ngủ trên cây. Nếu bác nào cho gà ngủ trên cây thì để ý nếu nhà có nhiều gà trống thì thấy anh gà nào là trong bầy lên cây sau cùng thì thông thường là gấu nhất bầy

nuôi gà nên làm chuồng dựng cách nước đi. cần một khoảng sân riêng + chuồng ngủ thì xây cách nước mới vệ sinh tốt được,
=* anh có thấy chuồng nuôi cách nước chưa?
tức là làm chuồng trên một mặt nước ( nếu là ao - không thì phài xây thành ô để ngập nước khoảng 1 gang tay đó)

Nếu không làm ao thì bên dưới chuồng mình to xi măng để có thể xịt phân mỗi ngày, chứ nếu bên dưới mà là nên đất thì lâu ngày kinh lắm, ah mà quên, có thể kết họp làm nơi nuôi trùng mà.

mình không làm ao vì ngại hơi nước bốc lên khi ban đêm sợ gà lạnh. xây ô ô chứa nước, nước động lại dơ lắm hoặc lại mất công làm van xả nước. mình làm cách mặt đất 2 tất đóng sàn, trên sàn lót mũ cao su (loại dày giống như vỏ xe)+ rải trấu. khi nào lớp chất độn chuồng dơ quá phải thay cái mới thì chỉ cần kéo nguyên lớp mủ cao su + trấu đem ra, trấu đem đốt hay ủ làm phân cọ rửa mũ cao su phun thuốc sát trung... là xong không cần phải xịt nước dưới nền vì phân không thể nào rơi xuống được.mình vừa hoàn thành chuồng nhỏ đang tính chuẩn bị cái chuồng lớn 1 tí nhưng làm 1 mình toàn dùng cây nhà lá vườn nên hơi bị oải có gì mai mình post hinh lên các bác tư vấn thêm nhé

Back