Xin tư vấn phòng bệnh gà thả vườn theo quy mô hộ gia đình

ACE cho mình hỏi với gà mái tơ (mới mua về không biết độ tuổi củng như là đã tiêm vacxin phòng bệng gì chưa) vậy thì có thể dùng vacxin phòng bệnh ở lứa tuổi này không và nếu được thì dùng vacxin gì ? Mong được tư vấn giúp vì mình nuôi gà (gà thả vườn, hổ gia đình nhiều nhất chỉ hơn trăm con) bao nhiêu lần mà lần nào gà bệnh chết không còn 1 con, nay mua gà về gầy giống lại. Mình củng đọc rất nhiều tài liệu phòng bệnh cho gà ở diển đàn nhưng toàn là cho gà từ lúc nở đến lúc lớn và mình củng muốn hỏi thêm là phòng bệnh cho gà nuôi theo quy mô hộ gia đình chỉ vài chục con trong đó có gà con, gà lứa, gà mái đẻ?

Last edited:
ACE cho mình hỏi với gà mái tơ (mới mua về không biết độ tuổi củng như là đã tiêm vacxin phòng bệng gì chưa) vậy thì có thể dùng vacxin phòng bệnh ở lứa tuổi này không và nếu được thì dùng vacxin gì ? Mong được tư vấn giúp vì mình nuôi gà (gà thả vườn, hổ gia đình nhiều nhất chỉ hơn trăm con) bao nhiêu lần mà lần nào gà bệnh chết không còn 1 con, nay mua gà về gầy giống lại. Mình củng đọc rất nhiều tài liệu phòng bệnh cho gà ở diển đàn nhưng toàn là cho gà từ lúc nở đến lúc lớn và mình củng muốn hỏi thêm là phòng bệnh cho gà nuôi theo quy mô hộ gia đình chỉ vài chục con trong đó có gà con, gà lứa, gà mái đẻ?
- nếu mình mua gà nuôi dở rồi chưa biết rõ có làm đủ vắc xin hay chưa thì bạn cứ nên làm theo sau: mới về vẫn hòa thuốc bổ cho uống như lúc mới úm cũng được và thêm một chút thuốc kháng sinh phòng bệnh tiêu chảy liền 3-4 ngày rồi mua vắc xin lasota về nhỏ cho gà trước và khoảng 7 - 10 ngày sau nếu áng chừng gà được khoảng 40 ngày tuổi (tính từ lúc mới nở). mình tiêm vắc xin new (dịch tả gà ). còn nuôi ít như thế thì chỉ khi nào gà có biểu hiện bệnh hoặc những lúc thời tiết nóng lạnh bất thường thì có thể dùng kháng sinh tổng hợp chăn phòng các bệnh thông thường (thương hàn, ecoli, CRD...). chúc bạn có được gà ngon để thịt nhé!
- và còn một điều này nữa để hạn chế phải dùng thuốc kháng sinh theo kinh nghiệm người dân thỉnh thoảng dùng củ tỏi tươi rã nhỏ lấy nước trộn thức ăn cho gà để phòng một số bệnh và hòa nước vôi trong cho gà uống phòng bệnh tiêu chảy cho gà cũng tốt (chỉ thỉnh thoảng thôi) . mình vẫn hướng dẫn người dân làm như vậy đối với nhưng hộ có ít gà kết quả rất tốt

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back