Hỏi đáp Xin ý kiến kinh nghiệm của các bác nuôi gà

• Thread starter Nguyễn Đình Phóng
  • Ngày gửi
Hiện đàn gà 2000 con, 0,5kg/con của e nuôi có chiệu chứng những con to khoẻ lên cơn co giật rồi chết, sáng ra chết khoảng 5 con. Trước khi chết diều chúng như no nước, e có mổ ra khám nghiệm thì phát hiện ruột gà có vài đốm đỏ, hình như k phải tụ huyết. mà ruột n cứ bé tí và như ống cao su ấy. mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ!!!

Xuất huyết ở đâu? Manh tràng tới hậu môn, ruột non, mề? Bạn làm vacxin gum chưa?

mình làm vacxin gum rồi. ruột non thôi b ak...mề vs hậu môn vẫn đẹp
dình New rồi bạn ơi.. tiến hành cách li và dung kháng sinh gấp..
mình mới nuôi nên cũng k rõ dình new là bênh gì bạn???

Bạn nên tiêm ngay kháng thể cho gà. Để dịch bệnh không lây lan và ảnh hưởng đến những con khác.
Cách ly những con yếu riêng ra. Xem triệu chứng của những con yếu như nào rồi thông tin sớm lên diễn đàn xem mọi người giúp đỡ thêm.
Nếu thấy các con tách riêng có các triệu chứng sau:
Gà bị bệnh rù, chảy dãi, ho hen kèm theo tiếng tooc, liệt và bại liệt chân cánh, nghẹo cổ. Ỉa chảy phân xanh,Chết ồ ạt ở đàn chưa tiêm phòng, chết rải rác ở đàn đã nhỏ Lasota hoặc đã tiêm vắc xin niu cát sơn.
Mổ khám: dạ dày tuyến xuất huyết ở đỉnh gai tuyến
Điều trị như sau:
Dùng AntyGum + Tcolivit (Liều lượng gấp đôi trên bao bì)
Theo mình gà của bạn có thể bị: BỆNH NIU CÁT XƠN (GÀ RÙ)

Last edited by a moderator:
Bạn nên tiêm ngay kháng thể cho gà. Để dịch bệnh không lây lan và ảnh hưởng đến những con khác.
Cách ly những con yếu riêng ra. Xem triệu chứng của những con yếu như nào rồi thông tin sớm lên diễn đàn xem mọi người giúp đỡ thêm.
Gà bị bệnh rù, chảy dãi, ho hen kèm theo tiếng tooc, liệt và bại liệt chân cánh, nghẹo cổ. Ỉa chảy phân xanh,Chết ồ ạt ở đàn chưa tiêm phòng, chết rải rác ở đàn đã nhỏ Lasota hoặc đã tiêm vắc xin niu cát sơn.
Điều trị như sau:
cam on b nhe! minh se chua theo cac cua ban xem cuu van dc k, co gi minh lai xin y kien tiep
Hiện đàn gà 2000 con, 0,5kg/con của e nuôi có chiệu chứng những con to khoẻ lên cơn co giật rồi chết, sáng ra chết khoảng 5 con. Trước khi chết diều chúng như no nước, e có mổ ra khám nghiệm thì phát hiện ruột gà có vài đốm đỏ, hình như k phải tụ huyết. mà ruột n cứ bé tí và như ống cao su ấy. mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ!!!
cảm
Điều trị như sau:
cám ơn bác nhé! em làm theo bác gà nhà e đỡ rồi.

cám ơn bác nhé! em làm theo bác gà nhà e đỡ rồi.
- Khi đã tiêm kháng thể thì bệnh sẽ không lan rộng, những con chưa mắc bệnh sẽ có sức đề kháng tốt hơn tỉ lệ bị bệnh lây nhiễm sẽ thấp.
- Còn những con đang bị bệnh sẽ đi kìm hãm sự phát triển của bệnh => Bổ xung thêm Kháng sinh đặc trị + Men sống + thuốc bổ + điện giải => Gà sẽ khỏe lại.
- Còn những con yếu quá khi tiêm vào sẽ đi luôn (tỉ lệ này sẽ rất thấp) trừ khi tiêm liều cao quá.
- (ps: gà bị bệnh này mới khỏe lại không nên cho ăn quá No mà cho uống nhiều nước có Men sống + thuốc bổ + điện giải )
Bạn có tách những con gà bị bệnh, yếu riêng ra không ? (Nên tách riêng ra nhé, gà bị bệnh này những con Còi, yếu sau này thường hay bị lại) nên sau này trong quá trình nuôi thường xuyên phải dùng kháng sinh để phòng cho nó hơn.
Hôm nay biểu hiện của những con đó như thế nào ?
- Đi ngoài phân thế nào ?
- Gà có hay đứng rụt đầu, rụt cổ không ?
- Diều có đầy hơi không ?
=========> Có gì thông tin lên để mình xem có giúp được gì bạn không nhé.

Back