Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
K/g Bác Mục ,
Bác cho con xin thêm ý kiến của Bác về việc che chậu mai bằng lưới lan , ánh nắng mặt trời qua lưới lan có ảnh hưởng gì đến hệ vi sinh trong đất không ạ ( qua việc tưới agrostim hay sincosin +agrispon ... ) . Rất cám ơn Bác và chúc Bác nhiều sức khỏe

Lưới lan chỉ giảm khoảng 50% ánh sáng. Làm bớt nóng. Bớt gió, và khi tưới cây đất không bị trôi đi..nó chỉ có công dụng đó thôi, và dĩ nhiên giảm được 50 % ánh sáng là giảm được 50% tai họa cho vi sinh trên mặt chậu

Công dụng của agrostim không chỉ là vi sinh, mà còn các enzim. Các chất điều hòa sinh trưởng trong đó nữa. do đó nhiệt độ và sánh sáng sẽ làm bất lợi cho các hoạt chất này

Có người dùng gạch…vỏ dừa, để che mặt chậu trong mùa nắng nóng đấy

Sự che mặt chậu. Lưới lan nhất định không thể bằng cỏ khô. Rơm rạ vì nó kín hơn và nhiều chất bổ dưỡng cho cây hơn

Sẽ giống như trong thiên nhiên, rừng già. Đâu có phân bón chỉ có nước mưa và các lá cây rụng che phủ mặt đất..đã tạo ra phì nhiêu cho đất rừng. làm cây cối xanh tươi và cao lên thành khổng lồ

Tái tạo giống như thiên nhiên cho cây trồng chậu hay trồng trong vườn là cái luôn phải làm khi có dịp

Mấy tháng trước thương lái trung quốc thu mua lá điều khô…đã được báo chí và các giới hữu quan cảnh giác vì khi lá điều bị quét thu gom bán hết đất sẽ kiệt màu đấy…lá điều phải phủ vườn điều. để trả về cho đất

Sao mấy bữa nay giao diện Agriviet nó kỳ quá, các bác có bị vậy không?

Website đang có đổi mới hoàn toàn về giao diện, và cách hoạt động, chưa hoàn chỉnh nên có 1 số bất tiện, phải 1 thời gian nữa mới xong được

Tạm thời :

ở giao diện chính của diễn đàn tất cả khách hoặc thành viên đều có đường dẫn để vào được bài mới nhất của 1 chủ đề thôi

Nhưng khi đã clic vào box “hoa kiểng cây cảnh bon sai”

chỉ có thành viên đã đăng nhập mới có đường dẫn vào bài mới nhất của từng topic ( đường dẫn ẩn dưới ngày giờ gởi bài, clic vào đó sẽ mở được bài mới ngay )

các bác chưa đăng nhập hoặc khách viếng thăm sẽ không có đường dẫn
vì vậy muốn đọc được bài thảo luận mới chỉ có cách vào trang 1 của topic đó sau đó… “mò” từ từ ra trang cuối sẽ thấy vì bài mới nhất bao giờ cũng nằm ở trang cuối cùng

Bác Mục cho cháu hỏi thuốc antracol công dụng xài sao vậy bác cháu tính sử dụng thuốc đó được không bác. Bác năm nay là năm nhuần vậy tháng 5 mình có cần lặt hết lá không bác hay là chỉ tỉa chéo thôi bác.

Bác nên bỏ vài phút đăng kí thành viên, sẽ dễ dàng cho nhiều việc hơn.nhất là sự truy cập của bác được dễ dàng và thứ nũa là cũng dễ được các bạn khác góp ý vì có nickname sẽ dễ thành thân quen,dù chỉ cần nhìn thấy vài lần

Vả lại tôi hiếm khi nào lưu ý đọc bài của Guest

Antracol 70 WP thuốc của hãng Bayer sản xuất Trị vàng lá do hư rễ có nguyên nhân từ :
- đất thiếu oxy do không tơi xốp làm cho các khí độc H2S, SO2, C02 tích tụ

Nhưng nếu vàng lá có nguyên nhân từ sự Thừa nước trong đất hoặc thừa phân bón. Thì phải giải quyết dứt điểm nguyên nhân trước khi phun thuốc
Phổ trị của thuốc này khá rộng diệt được nhiều nấm hại lá khác. Thuốc cũng có vi lượng kẽm nên sẽ làm cho lá xanh hơn

Liều lượng nên xem trên bao bì, nhưng Antracol 70 WP liều lượng trung bình pha 1gói thuốc 25g/bình 8lít

Năm nay nhuần vậy khi thấy mùa mưa sắp sửa bắt đầu bác có quyền tỉa chèo rồi sau đó lặt bỏ hết lá hay để cũng được…vì khi tỉa chèo cây cũng chả còn lại bao nhiêu lá

Số lá ít ỏi còn lại giống như lá thở để giúp cây tiếp tục sinh trưởng trong khi chờ đợi các chồi mới mọc lên

Bác Vi ơi cho con hỏi alaska hoặc agrostim mình phun khi lá còn non vẫn được phải không bác . Con cảm ơn .

diễn đàn khó nhìn quá ,

Bác Vi ơi cho con hỏi alaska hoặc agrostim mình phun khi lá còn non vẫn được phải không bác . Con cảm ơn .

diễn đàn khó nhìn quá ,

Non già gì cũng được hết, quan trọng là liều lượng và thời gian phun . phun chiều tối có lợi hơn do cây có thời gian dài để hấp thụ
Nhưng có bất lợi là : ban đêm lá ẩm ướt và đạm nhiều sẽ làm nấm sanh sản mạnh

Last edited by a moderator:
là 1 thành viên mới,em muốn hỏi cây này bị gì vậy?nó vàng là có vết khô o mep la roi cung nhanh.

Chủ đề mở ra là "Chăm sóc cây mai trong chậu" , gồm chất trồng , nước tưới, phân bón, ánh nắng và ngừa sâu bịnh sao cho đúng cách..v.v.
Và khi đã làm tốt các điều trên cây mai chỉ có…phát triển tốt thôi

Chủ đề không có mục đích trị bịnh cho mai…vì khi mai bịnh là do đã sai sót 1 khâu nào đó trog chăm sóc cây..
Do đó phải coi lại cách chăm sóc, bón phân nước tưới, môi trường..v..v
Khi thừa phân… khi thừa nước .. ..khi thiếu nước ..khi mất cân đối về phân bón..hệ rễ sẽ suy…rễ suy thì là sẽ vàng hoặc cháy đi
Khi PH đất hạ thấp rễ cũng suy lá cũng vàng và cháy đi

Bác đem câu hỏi sang địa chỉ này..có thể các anh em sẽ góp ý với bác về cách chữa :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

cảm ơn bác,cháu mới chơi mai,chỉ biết sơ sơ thôi nên cái cây ra như vậy.

là 1 thành viên mới,em muốn hỏi cây này bị gì vậy?nó vàng là có vết khô o mep la roi cung nhanh.

Theo kinh nghiệm của em, mai Bác để ngoài sân xi măng, chậu trồng không kê cao. Nhiệt độ cao vào buổi trưa + Bác dùng phân có thành phần đạm cao dẫn đến cháy bìa lá cho nên giải pháp là kê chậu cao lên + bón cây bằng phân hữu cơ sẽ có lợi hơn.

Do nhiệt độ cao, cây lá hơi buồn buồn, tâm lí sợ cây thiếu nước nên tăng cường tưới. Kết quả, dư nước -> coi chừng bộ rể.
Bác nên xem lại hai vấn đề trên.

là 1 thành viên mới

Mới chơi mai nên chọn mai ghép, Giảo Thủ Đức hay Giảo Bến tre được ghép trên gốc mai 5 cánh.sẽ mạnh hơn cả mầm của cây 5 cánh
đặc điểm của Giảo là Kết nụ nhiều và dễ chăm sóc..

Nhưng nếu chăm sóc kém, hoặc bị sự cố trầm trọng, và nếu cây thoát chết được, cây sẽ bỏ chết hết cành ghép để mọc mầm nguyên thủy
Trường hợp này phải chăm sóc cây cho thật mạnh vài năm sau ghép lại là chắc ăn nhất..nếu lật đật ghép ngay cây có thể …suy luôn và rơi vào tình trạng bịnh lá me..không chữa được

Những cây mai 5 cánh trồng chậu, rất khó kết nụ nếu không biết cách uốn để hãm đà vươn dài của cành, và cũng là để tạo dáng cho đẹp

Nhưng Mai trồng chậu quý nhất là các cây giảo nguyên thủy gốc to bằng bắp chuối trở lên

Càng lâu năm, càng già nó càng đẹp và bông càng nhiều

Để có mai nguyên cây, phải trồng từ hột và trồng dưới đất sân hoặc vườn, trong năm đầu đã phải moi rễ ngang để xếp lại cho đều..sau đó thả Không cắt tỉa, để cây phát triển tự do…sau 15 năm là có thể bứng vào chậu

Nhưng nếu muốn mai đẹp hơn..phải biết cắt chuyển nhịp cho gốc và thân..sau 3 lần cắt mỗi lần cắt cách nhau vài năm.. cây sẽ có dáng : gốc to thân nhỏ dần tới ngọn

Mới chơi mai nên chọn mai ghép, Giảo Thủ Đức hay Giảo Bến tre được ghép trên gốc mai 5 cánh.sẽ mạnh hơn cả mầm của cây 5 cánh
đặc điểm của Giảo là Kết nụ nhiều và dễ chăm sóc..

Nhưng nếu chăm sóc kém, hoặc bị sự cố trầm trọng, và nếu cây thoát chết được, cây sẽ bỏ chết hết cành ghép để mọc mầm nguyên thủy
Trường hợp này phải chăm sóc cây cho thật mạnh vài năm sau ghép lại là chắc ăn nhất..nếu lật đật ghép ngay cây có thể …suy luôn và rơi vào tình trạng bịnh lá me..không chữa được

Những cây mai 5 cánh trồng chậu, rất khó kết nụ nếu không biết cách uốn để hãm đà vươn dài của cành, và cũng là để tạo dáng cho đẹp

Nhưng Mai trồng chậu quý nhất là các cây giảo nguyên thủy gốc to bằng bắp chuối trở lên

Càng lâu năm, càng già nó càng đẹp và bông càng nhiều

Để có mai nguyên cây, phải trồng từ hột và trồng dưới đất sân hoặc vườn, trong năm đầu đã phải moi rễ ngang để xếp lại cho đều..sau đó thả Không cắt tỉa, để cây phát triển tự do…sau 15 năm là có thể bứng vào chậu

Nhưng nếu muốn mai đẹp hơn..phải biết cắt chuyển nhịp cho gốc và thân..sau 3 lần cắt mỗi lần cắt cách nhau vài năm.. cây sẽ có dáng : gốc to thân nhỏ dần tới ngọn
cây này cháu lấy hạt cây mai ghép cũ nuôi 5 năm rồi cũng không biết tạo dáng ra sao nên uốn uốn đại .Còn cây lùn kìa múa hồi tết năm ngoái,nhờ cây còn sức nên mới khỏe hơn cây cao kia.bây giờ cháu hoàn mạng lắm, nó sắp ra lộc mới rồi mà không biết có bị gì nữa không.hiện ở Tây Ninh chau có mấy cơn mưa rơi kèm theo sấm chớp nữa.cháu tính tháng 5 thấy đất.mong bác góp ý kiến cho cháu với

cây này cháu lấy hạt cây mai ghép cũ nuôi 5 năm rồi cũng không biết tạo dáng ra sao nên uốn uốn đại .Còn cây lùn kìa múa hồi tết năm ngoái,nhờ cây còn sức nên mới khỏe hơn cây cao kia.bây giờ cháu hoàn mạng lắm, nó sắp ra lộc mới rồi mà không biết có bị gì nữa không.hiện ở Tây Ninh chau có mấy cơn mưa rơi kèm theo sấm chớp nữa.cháu tính tháng 5 thấy đất.mong bác góp ý kiến cho cháu với
cám ơn nhieu bác.cháu sẽ thử.

...ở Tây Ninh chau có mấy cơn mưa rơi kèm theo sấm chớp nữa.cháu tính tháng 5 thấy đất.mong bác góp ý kiến cho cháu với
Các cây mai đang yếu thế này, mà bác quyết định thay đất tháng 5, sẽ chỉ làm cho nó yếu thêm thôi
Thay đất tháng 5 chỉ dành cho cây rất khỏe
bác chịu khó chăm sao cho nó xum xuê lên, sang năm hãy tính chuyện thay đất

Các cây mai đang yếu thế này, mà bác quyết định thay đất tháng 5, sẽ chỉ làm cho nó yếu thêm thôi
Thay đất tháng 5 chỉ dành cho cây rất khỏe
bác chịu khó chăm sao cho nó xum xuê lên, sang năm hãy tính chuyện thay đất
^^! cháu ko biết làm sao cho nó khỏe nữa.cháu có đọc tóm tắt trồng mai trong chậu của bác mà đọc xong cũng không biết làm sao luôn.

^^! cháu ko biết làm sao cho nó khỏe nữa.cháu có đọc tóm tắt trồng mai trong chậu của bác mà đọc xong cũng không biết làm sao luôn.

Cách hay nhất là : bác lại vườn mai mua vài cây, tháng này rất đễ lựa được mai khỏe( nhìn qua bộ lá) lại rẻ nữa..đem về chăm sóc như lão mỗ đã hướng dẫn,,,vừa vui, tết vui hơn nữa vì có kết quả.. lại bớt được cái băn khoăn do tình trạng các cây đang có

Các cây đang có hãy để sang 1 bên…bón phân tưới nước tỉa tàn tạo tán, uốn ép đàng hoàng
Vài năm sau hãy tính tiếp

Back