Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Cứ cây nào mà thấy có bộ rễ nhiều và quan trong là phải có củ nữa là OK

vậy là em cứ để nó phát triển tự nhiên rồi qua tết mới xả tàn để bắt đầu 1 chu kỳ mới phải kg bác Mục ?
Không nhất thiết là qua Tết phải xả tàn đâu bác, cây bác mới gượng dậy, mới tốn 1 mớ dinh dưỡng để ra lá, cây chưa tích lũy lại dinh dưỡng lại bao nhiêu bác lại xả tàn nữa e nó đi luôn vì sau Tết trời rất nóng, cây ko gượng nổi nữa đâu. Bác cứ chăm sóc bình thường như bác Mục đã hướng dẫn sau Tết là được rồi. Chờ đến tháng 4 bác xả tàn hay tỉa tàn cũng không muộn
bav bac muc oi cho con hoia aliette minh mua cho nao ban,dien thoai cua con bi loi phong chj chu mong bac thong cam,cam on bac.
Nếu ở Sài Gòn bận ra tiệm Kim Giáp ở đường Thành Thái sẽ có, chỗ này danh mục phân thuốc không đa dạng như tiệm Bồ Cường nhưng được cái tin tưởng và vui vẻ

Không nhất thiết là qua Tết phải xả tàn đâu bác, cây bác mới gượng dậy, mới tốn 1 mớ dinh dưỡng để ra lá, cây chưa tích lũy lại dinh dưỡng lại bao nhiêu bác lại xả tàn nữa e nó đi luôn vì sau Tết trời rất nóng, cây ko gượng nổi nữa đâu. Bác cứ chăm sóc bình thường như bác Mục đã hướng dẫn sau Tết là được rồi. Chờ đến tháng 4 bác xả tàn hay tỉa tàn cũng không muộn

Nếu ở Sài Gòn bận ra tiệm Kim Giáp ở đường Thành Thái sẽ có, chỗ này danh mục phân thuốc không đa dạng như tiệm Bồ Cường nhưng được cái tin tưởng và vui vẻ
- kim giáp số mấy ? thành thái nối dài hay thành thái cũ bác ?

Bác cho con hỏi là hôm qua con lat lá mà tối nay những nụ lớn đã bung trấu lè lưỡi xanh cũng khá nhiều rồi. Con có ngắt bỏ đi hay cứ để vậy hả bác. Giúp con với. Tiêu con rồi

Vườn tôi cũng có vài cây...chưa lặt lá đã có 1 số nụ còn nhỏ lú ra nụ xanh

Là do cách đây 8 ngày trúng 1 cơn mưa..* 1 số nụ sẽ phải nở ra..cứ lặt bỏ các nụ này rồi Tước lá bình thường, các nụ còn lại sẽ nở đúng hẹn

Nhưng nếu rơi vào trường hợp cây bị ép sớm..thì vô phương cứu chữa nó sẽ nở toàn bộ..

do đó để tránh trường hợp cây bị ép sớm người ta phải quan sát kĩ từng cây..nếu toàn bộ nụ đã căng tròn và muốn bóng đầu thì phải ngày 19 hoặc 20 mới lặt lá..vì lặt lá xong nó bung liền

các cây còn lại trong tình hình bình thường nụ như nằm im..thì cũng phải không tưới 1 ngày để đất chậu khô rồi hôm sau lặt lá..
lặt lá xong để cây trong mát...rồi cũng không tưới 2 ngày sau đó
sang ngày thứ 3 đưa cây ra nắng..chà rửa tưới cây...

sự ngưng tưới này là để đề phòng cây đã tự khởi động trước..nhưng cây để trong mát và không có nước nên không thể bung trấu được
kết quả của biện pháp xiết nước này sẽ làm cho các cây bị ép trước chậm nở 3 ngày...
vậy khi nó nở hoa sẽ vào ngày giáp tết và ngày 1 tết hoa nở rực rỡ

*= vì thế phải có 1 tờ lịch tường...từ đầu tháng chạp bắt đầu đánh dấu vào ngày giờ mỗi khi có cơn mưa dù mưa nhỏ
Và vào ngày lặt lá, nhìn lịch và quan sát nụ mình sẽ biết các nụ lè lưỡi là do mưa cách đó mấy ngày... hay là do cây bị ép trước...cây bị ép toàn bộ nụ sẽ nở sớm...

Các nhà vườn để có 1 số cây bán tết họ cũng phải để lại vườn rất nhiều cây bị nở trước hoặc không đạt kết quả

Đó là nguyên nhân tôi vẫn khuyên các bạn nên có 10 cây mai thì bạn chăc chắn sẽ có 5 cây đạt kết quả
Nếu bạn chăm giỏi sẽ được 8 cây
Nếu bạn may mắn sẽ có đủ 10 cây
Nếu bạn chăm...dở bạn cũng sẽ còn 1 cây nở hoa tết để..cười vui với bạn

Bây giờ con đem cây vào mát giảm tươi nước và những nụ đã ra búp xanh con ngắt bỏ hết như vậy có được không bác

mai bd

Mai Bình Định taọ hình giống cây thông.
.-lấy lợi thế chiều cao để có nhiều tầng = nhiều bông
-Lấy lợi thế nhỏ bề ngang để dễ chưng trong nhà mà không bị chật chội...để nó ở 1 góc nhà vẫn được

-Nếu bạn cắt ngắn lại làm bonsai nhỏ sẽ không đẹp...do bon sai đẹp chủ yếu là ở gốc ..bông chỉ là trang trí thêm
-Nếu bạn cắt vừa phải...muốn có nhiều bông bạn phải khai thác bề ngang của tàn....to ra =- tàng tròn..như vậy mới có nhiều tược để có nhiều bông

Kết quả phải : chưng giữa nhà hoặc ngoài sân

sự ngưng tưới này là để đề phòng cây đã tự khởi động trước..nhưng cây để trong mát và không có nước nên không thể bung trấu được
kết quả của biện pháp xiết nước này sẽ làm cho các cây bị ép trước chậm nở 3 ngày...
Hôm qua con định hỏi Bác vấn đề này vì con đang làm thế. Nay lên thấy Bác trả lời trước luôn rồi :).
Con xuống lá sáng qua trong tình trạng đất khô và chỉ còn hơi ẩm dưới đáy chậu (do sốt quá nên lặt luôn). Để trong mát không tưới sau một ngày thì không thấy nụ thay đổi gì, các nụ già lòi đầu xanh cũng bị ngưng lại đã 3 ngày do đất khô.
Con muốn hỏi thêm Bác Mục là cây có thể chịu hạn tối đa như vậy trong mấy ngày vì với tuyệt chiêu này của Bác có thể kiểm soát nụ không khởi động được do thiếu nước.
Do tình trạng thiếu nước nên nụ phát triển rất chậm, nụ chính thò ra trước nên con cắt ngay cuống, các nụ con cũng lập tức ngưng lại. Không biết Bác thấy tình trạng này chưa vì cây của Bác nhiều nụ chắc Bác không quan tâm. Dưới đây là hình minh họa sau khi cắt nụ cái các nụ con vẫn nằm im được 4 ngày và lớn một cách rất chậm.

Bác nhìn vết cắt đã liền lại và nó cứ duy trì như thế đã 5 ngày.

Hôm qua con định hỏi Bác vấn đề này vì con đang làm thế. Nay lên thấy Bác trả lời trước luôn rồi :).
Con xuống lá sáng qua trong tình trạng đất khô và chỉ còn hơi ẩm dưới đáy chậu (do sốt quá nên lặt luôn). Để trong mát không tưới sau một ngày thì không thấy nụ thay đổi gì, các nụ già lòi đầu xanh cũng bị ngưng lại đã 3 ngày do đất khô.
Con muốn hỏi thêm Bác Mục là cây có thể chịu hạn tối đa như vậy trong mấy ngày vì với tuyệt chiêu này của Bác có thể kiểm soát nụ không khởi động được do thiếu nước.
Do tình trạng thiếu nước nên nụ phát triển rất chậm, nụ chính thò ra trước nên con cắt ngay cuống, các nụ con cũng lập tức ngưng lại. Không biết Bác thấy tình trạng này chưa vì cây của Bác nhiều nụ chắc Bác không quan tâm. Dưới đây là hình minh họa sau khi cắt nụ cái các nụ con vẫn nằm im được 4 ngày và lớn một cách rất chậm.

Bác nhìn vết cắt đã liền lại và nó cứ duy trì như thế đã 5 ngày.
..cắt đi Nụ cái ,ko biết Nụ còn lại --) nở hoa có to và đẹp ko !!???

..cắt đi Nụ cái ,ko biết Nụ còn lại --) nở hoa có to và đẹp ko !!???
Bị kìm hãm như vậy chắc chắn là không được đẹp sung mãn rồi bác Thế ơi. Đây chỉ là thử nghiệm kìm nụ thôi. Con nghĩ nếu cây sung sức thì tưới nước vào nó cũng phát gần bằng nụ cái thôi.
Cây con nụ an toàn cũng còn khá. Đây là thử nghiệm cho A/E đang bị bung nụ muốn kìm lại thôi :)

....Không biết Bác thấy tình trạng này chưa vì cây của Bác nhiều nụ chắc Bác không quan tâm. Dưới đây là hình minh họa sau khi cắt nụ cái các nụ con vẫn nằm im được 4 ngày và lớn một cách rất chậm.

Thế bạn có kinh ngiệm này chưa ?

Bạn chỉ có thể kìm giữ nụ chính thôi ( nụ còn trong vỏ trấu)

Giống như lá già kìm nụ từ tháng 8 tới tháng 12 : 4 tháng không được bung ra do nụ không căng nước bởi tác dụng ABA
Vì lúc dó nó chỉ 1 cái mầm to đang ngủ yên ...các tế bào chưa phân chia

Khi đã bung thành nụ xanh...các mô to ra để thành bông

Nếu bạn không tưới...nụ sẽ không lớn nhưng vẫn cứ già dần và tự rụng khi sang ngày thứ 10 dù vẫn đang là nụ xanh vì đến tuổi phải chết rồi

Bạn không thể ngưng tưới nhiều ngày....vì đất khô quá rễ sẽ chết...cây cũng khô nước mà bỏ chi chết
Bạn vẫn phải nhớm chút nước để rễ sống và nụ nhích lên 1 chút
Bạn chờ xem..nó sẽ rụng khi nụ chưa to ra thành bông hoặc thành 1 cái bông rất nhỏ rồi rụng ngay ngàyhôm sau
bocaudaran :
Con định 29 Tết là phải nở trên 1/3 cây nên hôm nay con cho khởi động luôn rồi.

khoảng ngày 25 hoặc 26 khi nụ xanh đã ra nhiều...bạn tháo vành bao gốc ra
xả bỏ hết cái thừa...sửa soạn lại cho gốc đẹp..chậu đẹp
rễ nào thừa như bùi nhùi thì cắt đi...rải sỏi hay cỏ nhân tạo tùy ý...trang điểm cho gốc và đất mặt chậu
đến đây "tác ngiệp" cuối cùng trong "tác vụ" 1 năm cho cây mai đã xong

Last edited:
bocaudaran :
Con định 29 Tết là phải nở trên 1/3 cây nên hôm nay con cho khởi động luôn rồi.

khoảng ngày 25 hoặc 26 khi nụ xanh đã ra nhiều...bạn tháo vành bao gốc ra
xả bỏ hết cái thừa...sửa soạn lại cho gốc đẹp..chậu đẹp
rễ nào thừa như bùi nhùi thì cắt đi...rải sỏi hay cỏ nhân tạo tùy ý...trang điểm cho gốc và đất mặt chậu
đến đây "tác ngiệp" và "tác vụ" 1 năm cho cây mai đã xong
Dạ, con cảm ơn bác.
Khi mình xả vành có rễ cám thì mình có nên mạnh tay cắt sang năm mình đắp lại phân hữu cơ cho ra rễ mới không bác?

mai bd

Mai Bình Định taọ hình giống cây thông.
.-lấy lợi thế chiều cao để có nhiều tầng = nhiều bông
-Lấy lợi thế nhỏ bề ngang để dễ chưng trong nhà mà không bị chật chội...để nó ở 1 góc nhà vẫn được

-Nếu bạn cắt ngắn lại làm bonsai nhỏ sẽ không đẹp...do bon sai đẹp chủ yếu là ở gốc ..bông chỉ là trang trí thêm
-Nếu bạn cắt vừa phải...muốn có nhiều bông bạn phải khai thác bề ngang của tàn....to ra =- tàng tròn..như vậy mới có nhiều tược để có nhiều bông

Kết quả phải : chưng giữa nhà hoặc ngoài sân
bac noi qua chuan,con tinh cat nua cay cho tan rong ra,va than ngan lai.bay gio con suu tam gan duoc muoi cay roi...hihi cam on bac trong thoi gian qua da chi day.

- kim giáp số mấy ? thành thái nối dài hay thành thái cũ bác ?
thành thái mà chỗ nhiều tiệm bán cây cảnh và đuờng rộng rộng đó bác, có quán nhậu...

- cám ơn các bác ! dường thành thái này hình như là nguyễn tri phương nối dài ? em nghe vợ em nói thế - con dường này đã hơn 10 năm rồi em chưa đi qua , chả hiểu bay giờ nó kéo dài đến đâu !

Dạ, con cảm ơn bác.
Khi mình xả vành có rễ cám thì mình có nên mạnh tay cắt sang năm mình đắp lại phân hữu cơ cho ra rễ mới không bác?

Đúng rồi... rễ trong vành..rễ sợi nào đẹp thì sắp xếp lại cho đẹp vì nó còn mềm
Khi cho thêm phân ủ hoai vào nó sẽ ra mao rễ ngay và cây bốc lên nhanh

Rễ nào xấu thì cứ cắt đi...nó sẽ ra rễ khác hoặc từ trong đất chậu phía dưới đâm lên

Nếu phía đáy chậu có rễ đâm ra ngoài lỗ thoát nước thì phải thay chậu rồi...hoặc lấy bầu đất ra cắt ngắn đáy bầu lại..và cắt nhỏ chung quanh bầu lại 1 chút

Và nếu nó là 1 cây bon sai nhỏ...thì thay vì thay đất hoặc thay chậu bạn để nó vào 1 chậu khác cạn và to hơn trong đó chứa chất trồng có nhiều hữu cơ ủ
Rễ chui ra ngoài đáy chậu sẽ khai thác màu mỡ hầu như ngay tức khắc

Nhưng trước đó nhớ khoan vài lỗ thoát nước khác thế cho lỗ thoát nước cũ sẽ bị rễ to ra bịt...kín ( khi hút được màu mỡ phía dưới rễ to bề ngang ra rất nhanh)

Đúng rồi... rễ trong vành..rễ sợi nào đẹp thì sắp xếp lại cho đẹp vì nó còn mềm
Khi cho thêm phân ủ hoai vào nó sẽ ra mao rễ ngay và cây bốc lên nhanh

Rễ nào xấu thì cứ cắt đi...nó sẽ ra rễ khác hoặc từ trong đất chậu phía dưới đâm lên

Nếu phía đáy chậu có rễ đâm ra ngoài lỗ thoát nước thì phải thay chậu rồi...hoặc lấy bầu đất ra cắt ngắn đáy bầu lại..và cắt nhỏ chung quanh bầu lại 1 chút

Và nếu nó là 1 cây bon sai nhỏ...thì thay vì thay đất hoặc thay chậu bạn để nó vào 1 chậu khác cạn và to hơn trong đó chứa chất trồng có nhiều hữu cơ ủ
Rễ chui ra ngoài đáy chậu sẽ khai thác màu mỡ hầu như ngay tức khắc

Nhưng trước đó nhớ khoan vài lỗ thoát nước khác thế cho lỗ thoát nước cũ sẽ bị rễ to ra bịt...kín ( khi hút được màu mỡ phía dưới rễ to bề ngang ra rất nhanh)
Dạ, con sẽ ghi nhớ
Tình hình sắp tới có vẻ căng quá Bác ơi (mà không biết đáng tin bao nhiêu % nữa)

Tây Nguyên, Nam Bộ trở lạnh 3-4 ngày

Trong ngày 24/1, không khí lạnh lan sâu xuống phía Nam. Nhiệt độ ở Nam Bộ giảm 1-2 độ C, có nơi giảm hơn. Tại Pleiku đã ghi nhận nhiệt độ 17 độ C, Đà Nẵng 19 độ C.

Đến ngày 25 và 26/1, nhiệt độ tiếp tục giảm thêm, khi đó nhiệt độ tại Long Khánh (Đồng Nai) có thể xuống mức 17-18 độC. Tại TP HCM, nhiều khả năng nhiệt độ giảm xuống mức 18-19 độ C.

Thời tiết Nam Bộ sẽ lạnh trong khoảng 3-4 ngày.

Dự báo đợt không khí lạnh gây rét đậm, rét hại ở miền Bắc đến Thừa Thiên - Huế cho đến ngày 27/1.

Back