Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Dạ chào bác phụng, mấy cái này em mua lâu rồi bác, hình thì e up ở trang thứ 2, giờ em coppy lại cho bác xem.
Ý của em là NPK này có tốt như NPK cúa bác dùng ko? nếu ko tốt bằng thì em mua loại bác dùng và bón theo cách hướng dẫn của bác....

Hi !

mính là mem mới rất thích chơi hoa mai nhưng từ xưa đến giờ trồng 10 năm chỉ được 1 cây vừa ý !! hit..hit..đđến hôm nay , mấy cây mình trồng lá rất sung nhưng nụ thì chửa thấy đâu ?? mình toàn bón dynamic với bánh dầu nước thôi ...vừa bòn NPK < 3 màu > phân hột vào 2 ngày nay .....phải làm gì nữa để đến tết có hoa bi giờ ? cứu ! cứu ...với ....

Trước hết em xin cám ơn bác Mục-Tử rất nhiều, nhờ bác tận tình hướng dẫn nên những cây mai nhà em thì nhìn hiện giờ là tốt nhất trong những năm trồng mai, lá nhiều và xanh, lúc trước muốn đc như vậy mà ko đc, nhưng ko biết những hình mai sau đây đối với bác có đc gọi là 1 cây mai khỏe mạnh chưa ? và bác xem thử dùm em là tết năm nay mai nhà em sẽ có hoa và hoa nhiều chứ? hiện giờ em vẫn theo chỉ dẫn của bác là 1 tuần phun phân bón lá 21-21-21 và 12gam dynamic voi 6 gam NPK trong 10 lit nuoc, 10 ngan tuoi 1 lan và phun ngừa sâu bệnh....

bác xem thử và cho e biết là có cần thêm bớt những công thức bác dạy em để tưới mai trong giai đoạn này đến cuối năm? hoặc vẫn giữ nguyên, Cám ơn bác Mục-tử 1 lần nữa ......

Last edited by a moderator:
Tháng này cây nào có nụ là đã có rồi..to hoặc nhỏ thôi.
Cây nào chưa có nụ là...thua luôn. Chờ năm sau vậy, chớ nên nôn nóng rồi thúc phân vô ích mà chỉ đưa đến suy kiệt hoặc chết cây thôi

Nếu cây của bạn chưa có nụ, thì không phải là bón phân không đúng cách...mà chính là cây mới phục hồi sức khỏe...nên chưa bắt được đúng nhịp sinh hóa theo khí hậu và thiên nhiên..
Giống như người mới khỏi bịnh..không thể bắt họ...đẻ con ngay được
Hoặc kết luận họ...vô sinh
Chờ năm sau vậy...nếu bạn chăm sóc và bón phân theo đúng lão mỗ đã hướng dẫn..bảo đảm tết năm sau sẽ đặc ngẹt bông

Quan sát cho kĩ :
Nếu nụ đã có mà nhỏ...thì bón phân bình thường...và mỗi khi thấy tược non muốn bật ra thì dùng móng tay lảy bỏ tược này..động tác này nhằm tiết kiệm năng lượng..để cây nuôi nụ

Nếu nụ đã to..thì cũng bón phân 15 ngày 1 lần nhưng nồng độ loãng còn 1 nửa...
Phân bón giai đoạn này rất loãng để cây đủ duy trì bộ lá xanh tươi và chậm già..vì dưới nắng mà không phân bón cây sẽ vắt kiệt sức để chống nắng...cũng không đủ...lá già nhanh rồi rụng và hoa nở ra hết
Và trường hợp nụ đã to mà bạn cứ bón phân đầy đủ như bình thường cây sẽ ra lộc non...kéo nụ nở hoa theo
Và nếu trời vẫn cứ nắng to...thì bạn nên giảm nắng cho cây 30% ( vì nụ đã to và vì đã giảm phân 1 nửa,nên cũng phải giảm nắng)
Nhiêu khê lắm đấy

Bác Mục Tử nói rất chí lý . Chăm một cây Mai nở hoa đúng Tết không đơn giản chút nào . Cùng chăm sóc hệt như nhau nhưng vẫn có cây nụ to , nụ nhỏ .

Thời điểm từ đầu tháng đến nay ,nếu cây có nụ thì khi tược non mọc ra sẽ mang theo nụ luôn . Còn nếu như chỉ mọc lá thì chịu thua rồi .

Giai đoạn này ngoài bón phân như Bác Mục chỉ , bạn vincent cũng nên lưu ý phòng - trừ nhện đỏ

Cám ơn bác Mục-Tử, vậy bác thấy 2 cây của em ở trên đã đc gọi là 1 cây mai khoẻ mạnh chưa bác?

Hiện giờ thì theo quan sát của em thì cây thứ 2 đã có nụ tạm tạm và cũng nhỏ, nhưng còn cây thứ 1 thì ko có nụ, vậy cây thứ 1 thì có tiếp tục bón dynamic và NPK cho cây tiếp ko bác? hay là ko bón gì hết?

.... vậy bác thấy 2 cây của em ở trên đã đc gọi là 1 cây mai khoẻ mạnh chưa bác?

Nếu nó khỏe nó đã có nụ rồi...nó đang khỏe thôi

.... Hiện giờ thì theo quan sát của em thì cây thứ 2 đã có nụ tạm tạm và cũng nhỏ, nhưng còn cây thứ 1 thì ko có nụ, vậy cây thứ 1 thì có tiếp tục bón dynamic và NPK cho cây tiếp ko bác? hay là ko bón gì hết?

Cả 2 cây đều phải bón phân đầy đủ...và đủ nắng để :

-Cây nụ còn nhỏ có đủ dưỡng chất mà nuôi nụ ( tháng này mà nụ còn nhỏ là yên tâm cây sẽ nở trúng tết)

-Cây không nụ có đủ dưỡng chất để phục hồi sức khỏe và tích lũy. sang năm cây sẽ mạnh mẽ phát triển bình thường..

Cả 2 cây đều phải bón phân đầy đủ...và đủ nắng để :

-Cây nụ còn nhỏ có đủ dưỡng chất mà nuôi nụ ( tháng này mà nụ còn nhỏ là yên tâm cây sẽ nở trúng tết)

-Cây không nụ có đủ dưỡng chất để phục hồi sức khỏe và tích lũy. sang năm cây sẽ mạnh mẽ phát triển bình thường..

Nếu nụ to và lá đã già thì có bón NPK + Dynamic tiếp ko bác ? Hay chỉ 30-10-10 + giảm nắng ạh ? Mấy cây cháu tỉa cành vặt lá tháng 4 thì ko sợ nhưng có cây cháu chỉ tỉa mà ko vặt lá giờ cháu thấy lá già quá, sợ ăn tết sớm mất, mấy ngày nay " L..Á R..Ơ..I...... L..Á R..Ơ..I....... ".
Chúc bác nhiều sức khoẻ.

Nếu nụ to và lá đã già thì có bón NPK + Dynamic tiếp ko bác ? Hay chỉ 30-10-10 + giảm nắng ạh ? Mấy cây cháu tỉa cành vặt lá tháng 4 thì ko sợ nhưng có cây cháu chỉ tỉa mà ko vặt lá giờ cháu thấy lá già quá, sợ ăn tết sớm mất, mấy ngày nay " L..Á R..Ơ..I...... L..Á R..Ơ..I....... ".
Chúc bác nhiều sức khoẻ.

Nụ đã to và già.Nếu đa số lá còn xanh đậm ( chưa già lắm) thì không giảm nắng. phân tưới bình thường nhưng khoảng 20 ngày 1 lần...và dùng phân bón lá 30-10-10 liều loãng gấp 8 lần bình thường phun 1 ngày 1 lần vào buổi chiều..để duy trì lá ...chậm già ( phun 5 ngày thì ngưng vài ngày rồi lại phun tiếp)

Nụ đã to và già với bộ lá đa số rất già...thì giảm nắng 30%.. phân tưới loãng gấp đôi..15 ngày 1 lần
Phân bón lá 30-10-10 pha loãng gấp 8 lần bình thường phun I ngày 2 lần vào buổi sáng và lúc chiều tối
Phun liên tục 5 ngày là lá xanh trở lại rồi...ngưng vài ngày...lại phun tiếp 1 đợt 5 ngày nữa
Cách này là để trẻ hóa các lá đã già

Tháng này trên ít có cây mai mà tòan bộ lá đã già. Mà chỉ có 1 số lá đã rất già..1 số lá tầm tầm...1 số lá còn xanh đậm..
Các lá đã rất già ( các lá này đang vào tình trạng ngủ , để chờ rụng xuống )sau khi bị tưới phân sẽ vàng nhanh rồi rụng , trông thấy rất xót ruột..
Để giảm thiểu tình trạng lá vàng nhanh rụng sau khi tưới phân, bác làm như sau :
Tưới 1 lần Kali loãng trước 1 hoặc 2 ngày ...hôm sau tưới phân sẽ không bị lá già vàng nhanh rồi rụng nữa..
Những cây đa số lá đã rất già..bác phải tránh mưa cho nó...bị 1 cơn mưa khi đất chậu đã khô...vài ngày sau sẽ nở bông hết trơn luôn

Chăm sóc mai là điều khó
Chăm sóc lá mai cuối năm là điều khó hơn nữa . Và rất vất vả
Vì thế mai rất....mắc tiền

Chăm sóc mai

Chào bác Nhà nông Việt! (em không biết xưng hô thế nào cho đúng - mong bác thông cảm)
Em mới tham gia làm thành viên, rất mong được bác tư vấn một vài điều trong việc chăm sóc cây mai.
Hiện em có 3 cây mai (trồng trong chậu), trước đây mua từ Phú Yên, cả 3 cây em đều lặt lá vào cuối tháng 4 al, hiện tại 2 cây phát triển cành lá rất tốt, một cây thì chậm hơn (rất ít lá). Tuy nhiên, cây phát triển lá chậm thì hiện ra hoa rất nhiều và đang bắt đầu nở (cây này em để nở và kg xử lý). Một cây thì ra nụ cũng rất nhiều nhưng em đã lặt bỏ tất cả (hiện tại cành lá vẫn đang sum xuê, nhưng đang có dấu hiệu như lá đã già). Cả 3 cây này hiện nay em vẫn còn xịt phân bón lá và định kỳ bón NPK. Em mong được bác tư vấn:
- Nên xử lý như thế nào để Têt nay vẫn tiếp tục ra hoa đối với cây mai hiện đã ra nụ hoa rất nhiều nhưng em đã lặt bỏ.
- Cây đang phát triển bình thường thì tới thời điểm nào sẽ ngưng bón phân, hoặc sẽ thay đổi phân như thế nào để hoa phân nụ tốt và đúng dịp Tết.
Xin cám ơn bác rất nhiều! (em đang sống tại Phan Thiết - Bình Thuận)

.......
- Nên xử lý như thế nào để Têt nay vẫn tiếp tục ra hoa đối với cây mai hiện đã ra nụ hoa rất nhiều nhưng em đã lặt bỏ.
- Cây đang phát triển bình thường thì tới thời điểm nào sẽ ngưng bón phân, hoặc sẽ thay đổi phân như thế nào để hoa phân nụ tốt và đúng dịp Tết.
Xin cám ơn bác rất nhiều! (em đang sống tại Phan Thiết - Bình Thuận)

Bón phân như thế nào thì đã có nhiều bài viết rồi..

Thời gian cuối năm là bước vào thời kì nuôi nụ..phải đủ phân bón, cây mới đủ sức mạnh để nở hoa khi vào tết...và phục hồi sức khỏe sau đó..ra tược taọ tàn mạnh mẽ

Phân bón cuối năm vào giai đoạn nụ đã to phải loãng gấp 2 so với liều bình thường..vì cuối năm trời ít nắng..nên giảm quang hợp. do đó phân phải giảm theo

Nếu nụ còn nhỏ phải bón theo liều bình thường..và phải dùng thêm Kali+magie thỉnh thoảng phun qua lá để gia tăng qiang hợp tiêu hóa phân trong tình trạng nắng yếu
Nên lưu ý dùng phân bón lá để giữ bộ lá chậm già..

Khi nào toàn bộ khối lá đã rất già vàng,cháy đến xơ xác ( thường là vào đầu tháng chạp) là đã đến lúc lá rơi vào tình trạng ngủ, chờ rụng xuống..sự quang hợp hoàn toàn ngưng..thì lúc này cũng ngưng bón phân luôn..

Mai Phú Yên và mai Bình Định hơi giống nhau về cách tạo dáng. Khác nhau 1 chút về chi tiết tạo dáng ( cách uốn)
Nhưng hoàn toàn giống nhau là tất cả đều trồng từ.... hột mai
Mai trồng từ hột nở hoa hoàn toàn theo di truyền của hột ...do đó 1 số cây rất là...cá tánh
Chính vì vậy nhiều người “sợ” mai Bình Định và Phú yên

Tôi bị 1 cây Bonsai Bình Định gốc tuyệt đẹp..tôi mua đã mấy năm rồi ..khi mua nó chỉ còn vài cái nụ lúc giáp tết
Cây này dù năm nào cũng vặt lá tháng 4..nhưng khi nụ kết nhú ra..nụ to dần rồi nở hoa luôn dù lá còn non èo ...đến tết chỉ còn ...vài nụ
Tôi quyết định...ghép giảo Thủ Đức..từ đó đến tết nở hoa rất chính xác

Cám ơn Mục Tử rất nhiều về bài viết trao đổi, như vậy cây mai tôi đã lặt bỏ tất cả nụ thì liệu Tết này có còn ra hoa kg? Có cách nào xử lý kg anh Mục Tử? Cám ơn Mục Tử rất nhiều!

Cám ơn Mục Tử rất nhiều về bài viết trao đổi, như vậy cây mai tôi đã lặt bỏ tất cả nụ thì liệu Tết này có còn ra hoa kg? Có cách nào xử lý kg anh Mục Tử? Cám ơn Mục Tử rất nhiều!

Mai trồng hột kết nụ nở hoa theo “mã “ di truyền của hột..nên khá đa dạng
Có cây kết nụ vào tháng 5 có cây kết nụ vào tháng 6 . 7 và 8 nhưng cũng có cây kết nụ tháng 10 al

Cây kết nụ tháng 5. tháng 7 nụ rất già..người ta thường cắt bỏ đầu nụ vào tháng 7 ( để cuống lại) từ cuống sẽ kết thành 2 hoặc 3 nụ khác..và sẽ nở kịp tết
Bây giờ đã là rằm tháng 9 ( thực chất là tháng 10) nếu cắt bỏ nụ e rằng không kết được nụ khác ( nhưng bác cứ nên thử xem)
Vì trong chủng loài của chúng cũng 1 số cây có khả năng kết nụ vào tháng 10 al

Bác cứ nên thử đi...nếu chúng kết đượcnụ mới bác phải phân bón đầy đủ..để cây nuôi nụ nhanh.

Gặp phải cây “khó chịu” quá..Bác nên ghép mai giảo Thủ Đức hoặc Bến Tre vào...chúng sẽ kết nụ đúng theo nhịp của thiên nhiên..nở hoa to đẹp và rất chính xác..rất dễ trong chăm sóc

help

mính là mem mới rất thích chơi hoa mai nhưng từ xưa đến giờ trồng 10 năm chỉ được 1 cây vừa ý !! hit..hit..đđến hôm nay , mấy cây mình trồng lá rất sung nhưng nụ thì chửa thấy đâu ?? mình toàn bón dynamic với bánh dầu nước thôi ...vừa bòn NPK < 3 màu > phân hột vào 2 ngày nay .....phải làm gì nữa để đến tết có hoa bi giờ ? cứu ! cứu ...với ....

- có ai cứu em không ? sao chẳng thấy ai trả lời em hết vậy ? help ......help.....!!!!!!!!!

Gửi bởi baychap :
.....từ xưa đến giờ trồng 10 năm chỉ được 1 cây vừa ý !! hit..hit..đđến hôm nay , mấy cây mình trồng lá rất sung nhưng nụ thì chửa thấy đâu ?? mình toàn bón dynamic với bánh dầu nước thôi ...

trong điều kiện ánh nắng tốt
cách bón phân của bạn thừa đạm và thiếu lân do đó cây sung tốt mà không thể kết nụ được..không những thế chi cành sẽ rất mềm yếu

Lân phải có ngay từ đầu mùa sinh trưởng ( sau tết) chậm lắm là tháng3 al đã phải tăng lân đơn 2 lần cách nhau 1 tuần rồi ( super lân)
Vì Lân phải gia tăng cho cây trước khi kết nụ tối thiểu cũng là 2 tháng mới có công dụng

Những người trồng mai cẩn thân người ta ủ phân chuồng với super lân vài tháng...rồi thêm phân chuồng có lân này vào gốc mai ngay sau tết...lúc 1 số đọt non chuyển sang màu xanh đậm
Không những thế tháng 3 hoặc 4 phải thêm super lân cho đất chậu 1 nữa
Tháng 6 mai kết nụ người ta phun thêm vài lần lân vào bộ lá để hỗ trợ thêm với phân bón lá có lân cao

vừa bòn NPK < 3 màu > phân hột vào 2 ngày nay .....phải làm gì nữa để đến tết có hoa bi giờ ? cứu ! cứu ...với ....

không cách nào cứu được..vì đa số mai chuyển sang bắt đầu kết nụ vào ngày hạ chí ( tháng 5) ngày dài cực đại...và nụ nhú ra cho thấy được vào tháng 6
cá biệt cũng có cây kết nụ vào tháng 10 al ( ở 1 số loại mai 5 cánh)
bạn thay đổi lại cách bón phân và kết quả sẽ có tết năm sau vậy

hi

trong điều kiện ánh nắng tốt
cách bón phân của bạn thừa đạm và thiếu lân do đó cây sung tốt mà không thể kết nụ được..không những thế chi cành sẽ rất mềm yếu

Lân phải có ngay từ đầu mùa sinh trưởng ( sau tết) chậm lắm là tháng3 al đã phải tăng lân đơn 2 lần cách nhau 1 tuần rồi ( super lân)
Vì Lân phải gia tăng cho cây trước khi kết nụ tối thiểu cũng là 2 tháng mới có công dụng

Những người trồng mai cẩn thân người ta ủ phân chuồng với super lân vài tháng...rồi thêm phân chuồng có lân này vào gốc mai ngay sau tết...lúc 1 số đọt non chuyển sang màu xanh đậm
Không những thế tháng 3 hoặc 4 phải thêm super lân cho đất chậu 1 nữa
Tháng 6 mai kết nụ người ta phun thêm vài lần lân vào bộ lá để hỗ trợ thêm với phân bón lá có lân cao

không cách nào cứu được..vì đa số mai chuyển sang bắt đầu kết nụ vào ngày hạ chí ( tháng 5) ngày dài cực đại...và nụ nhú ra cho thấy được vào tháng 6
cá biệt cũng có cây kết nụ vào tháng 10 al ( ở 1 số loại mai 5 cánh)
bạn thay đổi lại cách bón phân và kết quả sẽ có tết năm sau vậy

- em cũng nghe lời mấy bác ra số 2 trần phú-Q5 mua chai bón lá ra hoa của Mỹ - người bán hướng dẫn 7 ngày phun 1 lần - 1g/1 lít nước - phun được 3 lần thì bông ra quá xá - lá có cây vàng , có cây xanh ....nhưng cây nào cũng ra hoa hay ra nụ nở tùm lum không làm sao cho đứng lại được , có cây thì lá non vẫn mọc ra kèm với hoa nở !! chẳng hiểu sao ???? có bác nào biết chỉ dùm với , chắc là năm nay hết hoa chơi rồi....hic !! hic !! đúng là chơi mai lắm công phu mà kết quả kg như mong muốn !! nác Mục Tử cho em hỏi : phân lân có phỉa là DAP không ? chắc là phải bắt đầu từ năm sau quá......không biết sao để post hình cho các bác xem đây ??

- em cũng nghe lời mấy bác ra số 2 trần phú-Q5 mua chai bón lá ra hoa của Mỹ - người bán hướng dẫn 7 ngày phun 1 lần - 1g/1 lít nước - phun được 3 lần thì bông ra quá xá - lá có cây vàng , có cây xanh ....nhưng cây nào cũng ra hoa hay ra nụ nở tùm lum không làm sao cho đứng lại được , có cây thì lá non vẫn mọc ra kèm với hoa nở !! chẳng hiểu sao ???? có bác nào biết chỉ dùm với , chắc là năm nay hết hoa chơi rồi....hic !! hic !! đúng là chơi mai lắm công phu mà kết quả kg như mong muốn !! nác Mục Tử cho em hỏi : phân lân có phỉa là DAP không ? chắc là phải bắt đầu từ năm sau quá......không biết sao để post hình cho các bác xem đây ??

Tháng này một số mai..nở hoa 10 ngày sau khi gặp 1 cơn mưa nếu nụ mai đã to
Không phải do bác phun thuốc kích nụ đâu...
Năm nay do thời tiết nhiều nắng nóng nên lá mai già nhanh và nụ mai cũng lớn nhanh...do đó chúng ra tược rồi nở hoa khi gặp mưa là chuyện...tất yếu thôi

: phân lân có phỉa là DAP không ? chắc là phải bắt đầu từ năm sau quá......

Dap cũng là 1 loại phân lân nhưng có đạm đi kèm...hàm lượng lân trong phân này rất cao. Đạm cũng cao
DAP là viết tắt tên hóa học của Di-amoni-phosphate trong dó có chứa thành phần gồm
Đạm (N) là 18%
Lân (P2O5) là 46%
Không chứa thành phần Kali
Do đó dùng nó hơi khó vì sau tết nhiều nắng nóng..đạm vô cơ (N) trong Dap rất dễ làm mai cháy lá nếu bón hơi thừa..
Nếu bón ít thì không có công dụng do nóng sẽ làm N bốc hơi rất nhanh
Nói vậy chứ các cao thủ cũng dùng phân này để tăng lân cho mai khi cần
Lân an toàn nhất là lân nung chảy..đây là Lân có tính kiềm nên tăng độ PH cho đất

Để có phân lân bạn nên đến chợ Thủ Đức..mấy bà bán gạo quanh chợ họ bán luôn phân bón
Mua vài kí super lân ( giống như ciment) đây là lân có tính acid nên sẽ làm chua đất..
Phân dơi có nhiều lân và đạm thiên nhiên nên rất tốt..nhưng phân này mắc và hay bị pha trộn ( trên 80 ngàn đồng 1 kg giá tại Saigon)
Đừng chờ đến sau tết vì cây của bạn đang thiếu lân..do đó nên bón ngay

Bác Mục-Tử ơi, giúp em với, cây mai hiện giờ như vậy thì nên làm thế nào hả bác ? ko biết là rụng lá do sắp nở hoa hay là sắp chết nữa, trước khi thấy lá bắt đầu vàng thì em làm theo hướng dẫn của bác là pha loảng phân bón lá 30-30-10 phun lien tục 6,7 ngày rồi nghỉ 2,3 ngày phun tiếp, nhìn tình hình ko khả quan và giờ rụng lá nhiều quá, chơ trọi, mời bác xem hình và cho em chút ý kiến, em cám ơn bác nhiều ....

Last edited by a moderator:

Back